Kumekucha Afrika. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri, saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Nakukaribisha msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Sabali heri, mimi ni Kenneth Bwire na kukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa, leo Jumanne tarehe 24 Desemba mwaka 2019, siku ya mkesha wa Krismasi. Tunawatakieni nyote heri na baraka. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tunaripoti kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limewakamata watu wanaodhaniwa kuwa wapiganaji wa kundi la Allied Democratic Forces, ADF. Tangia leo tuwe pamoja sisi wote, njia moja, sauti moja, tupiga adui huyu ADF tumtoshe, arudia kwao. Nigeria imeandaa mkutano kujadili juu ya swala ya wahamiaji wasio na vibali na hatua za kuchukuliwa. Pia utasikia ripoti kwamba serikali ya Kenya imepiga marufuku kampuni 15 za ujenzi wa barabara kutokana na kazi duni. Gumu sana. Sasa, kitu ya muhimu unasema sasa, huyu hawezi fanya mambo, hawezi fanya kazi ile anataka, na afanye ni vizuri tukimpatia kazi nyingine Hizo basi ni baadhi tu za ripoti za kuandalia katika Kumekucha Afrika kwa hii leo. Ni matumaini utabaki nasi kwa nusu saa ijayo, ambapo matangazo yanasikika kwenye tovuti ya www voaswahili com. Basi kwanza, Kenneth anasomea taarifa ya habari ya alfajiri ya leo. Spika wa Baraza la Wawakilishi Nancy Pelosi na kiongozi walio wengi katika Baraza la Senate hapa Marekani, Mitch McConnell, wamebishana juu ya kanuni za kufungua kesi dhidi ya Rais Trump katika Senate mwezi ujao. Pelosi amesema hayupo tayari kuchagua timu itakayosimamia kesi ya matumizi mabaya ya madaraka na kuzuia shughuli za Baraza la Wawakilishi hadi atakapojua aina ya kikao kitakachoandaliwa na Senate. Pelosi ameandika hayo kwenye Twitter. Baraza la Senate lenye Warepublican 53 dhidi ya wa Wademokrat 47 likitarajiwa kusikiliza kesi dhidi ya Trump kuanzia Januari mwaka ujao 2020. Pelosi hajatuma kwa Senate kesi dhidi ya Trump baada ya kupitishwa na baraza la wawakilishi wiki iliyopita. Wademokrat wanataka maafisa wanne wa sasa katika White House na waliokuwa maafisa wa zamani wanaofahamu mengi kuhusu mwenendo wa rais Trump kuhojiwa na baraza la Senate katika kesi hiyo, lakini spika wa Senate McConnell amekataa hatua hiyo. Trump aliwazuia wanne hao kuhojiwa na baraza la wawakilishi kuhusiana na madai ya kuishinikiza Ukraine kumchunguza mmoja wa wapinzani wake wakuu katika uchaguzi wa mwaka ujao 2020, Joe Biden. Waendesha mashtaka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanachunguza jinsi kiasi cha dola milioni 222 kilivyotolewa kama mkopo kwa kampuni ya kuchimba madini inayomilikiwa na serikali kwa jina Gecamines kutoka kwa kampuni inayomilikiwa na tajiri bilionea wa Israel Dan Gatla anayewekewa vikwazo na Marekani. Vyanzo vya habari katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa Congo vimeambia shirika la habari la Reuters kwamba uchunguzi huo unaangazia uwezekano wa biashara haramu ya pesa na utapeli kuhusiana na mkopo huo uliotolewa mwaka 2017 na kampuni ya Floret MMI yake Gatla, ambayo sasa imebadilisha jina na kuitwa kampuni ya maendeleo ya Ventora. Kaimu mkurugenzi wa kampuni ya Congo ya Geka Mines, Jackis Kamenga, amethibitisha kwamba afisa wa ngazi ya juu wa kampuni hiyo alihojiwa na waendesha mashtaka wiki iliyopita na kutoa nyaraka zote zilizohitajika kwa uchunguzi huo. Marekani ilimwekea vikwazo Getla na zaidi ya washirika wake wa kibiashara 30 Desemba mwaka 2017 na Juni mwaka 2018 ikimshtumu kutumia urafiki wake na aliyekuwa rais Joseph Kabila kupata mikataba mizuri zaidi ya madini. Jeshi la Congo, FARDC, limewakamata wapiganaji 25 wa kundi la Allied Democratic Forces, ADF, huku likitoa wito kwa raia kushirikiana na wanajeshi kukabiliana na makundi ya wa wapiganaji nchini humo. Jeshi la Kongo limekanusha madai kwamba linahusika na, na mauaji ya raia, anavyoripoti mwandishi wetu wa Goma Oster Malvika. Kwa mara ya kwanza tangu vita vianjishwe huko Beni mwezi uliopita kwa amri ya rais Felix Tshisekedi, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC limewaonesha limewaonyesha watu wanaoshukiwa kuwa miongoni mwa wanaohusika na mauaji ya watu katika muji wa Beni kutoka kundi la waasi wa ADF. Raia hao ni kumi na nane kutoka nchi ya Uganda, tatu kutoka Kenya, tatu kutoka Tanzania, mmoja kutoka Burundi, na mwingine kutoka Afrika Kusini pamoja na wengine wananchi kutoka Rwanda ambao wote walikamatwa katika operation za kijeshi zinazoendelea katika misitu ya Beni hivi sasa, mwezi mmoja na wiki mbili, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likisema kwamba limepiga hatua kubwa katika operation hizo. Jenerali Leo Kasonga ni msemaji wa jeshi la Kongo. Sio jeshi ndio inaua watu sio, are polisi ndio inaua watu <laughs> wenye mugambo wenye kuko pale ndio wenye kuua watu, kwenye wanatoka na vifaa wenye unatumikisha kwa kuua watu, unawaona na unajua kwenye anatoka. Tangia leo tuwe pamoja sisi wote, njia moja, sauti moja, tupike adui huyu ADEF, tumtoshe arudia kwao. Hatua ya jeshi kuwakamata watu hao wanaodhaniwa kuwa ni waasi wa ADF ambao wamekuwa wakihusika na mauaji ya watu katika mji wa Beni kwa zaidi ya miaka mitano hivi sasa inapokelewa kwa hisia tofauti na baadhi ya wananchi. Hussein Malvika, Sauti Amerika, Goma. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington D. C., Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imemwondoa balozi wake nchini Zambia baada ya kukosoa vikali hatua ya nchi hiyo ya kusini mwa Afrika ya kuwafunga gerezani mashoga wanaume wawili kwa kufanya kitendo cha ngono. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema kazi ya balozi Daniel Ford nchini Zambia imekuwa ngumu zaidi kwa sababu rais Ed Galungu amesema kwamba hataki kufanya naye kazi tena. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba licha ya tukio hilo Marekani itaendelea kushirikiana na watu wa Zambia, lakini hii ikaongezea kwamba Marekani inapinga kabisa dhuluma dhidi ya watu wa jinsia moja wanaopendana. Inasema kwamba serikali zinastahili kuhakikisha kwamba watu wote wana uhuru wa kufurahia haki za msingi za kibinadamu. Balozi Fota alisema mwezi uliopita kwamba alishutushwa na hukumu ya miaka kumi na tano gerezani waliopewa wanaume wawili kwa kushiriki tendo la ngono kati ya watu wa jinsia moja. Maafisa wa Zambia walipokosoa matamshi yake, aliwajibu kwa kusema kwamba wanachotaka na wanadiplomasia wanaowapa pesa bila kusema lolote. Zambia hupokea mamilioni ya dola kama msaada kutoka kwa Marekani kila mwaka. Ivory Coast imetoa kibali cha kutaka aliyekuwa kiongozi wa waasi na mgombea wa kiti cha rais, Guillaume Soro akamatwe. Soro ambaye ametangaza kugombea urais katika uchaguzi wa mwaka ujao amelazimika kusitisha mipango yake ya kurejea nyumbani baada ya mwendesha mashtaka kutoa tangaza hilo. Amekuwa uhamishoni kwa muda wa miezi kadhaa. Hatua hiyo dhidi ya Soro anayeheshimiwa sana na makamanda wengi wa zamani wa waasi ambao sasa wanashikilia nafasi za juu katika jeshi la serikali huenda ikaongeza mvutano kabla ya kuelekea uchaguzi wa Oktoba mwaka elfu mbili ishirini unaoonekana kama mtihani kwa utulivu wa nchi hiyo. Wakati huo huo, jana, maafisa wa kupambana na gasi walitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanywa wafuasi wa Soro waliokuwa wamekusanyika nje ya makao makuu ya chama chake katika mji mkuu wa Abijan. Karibu watu elfu tatu walikufa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Ivory Coast katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi ambao Alasane Otara aliibuka mshindi. Otara alishinda mhula mwingine mwaka elfu mbili kumi na tano lakini hajatangaza wazi iwapo watawania mhula wa tatu madarakani hali ambayo imesababisha wasiwasi mkubwa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. mekucha afrika matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika kennes akiwa ametusomea taarifa ya habari hivi sasa tunaangalia habari yenye uzito muhimu kabisa katika alfajiri ya leo na inatupeleka huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako makundi thelathini na mbili ya wapiganaji wa mai mai yamekusudia kusitisha mapigano kuanzia hapo jana ta... 3 ndani ya mkoa wa Kivu Kusini. Makundi hayo yanasema kwamba lengo ni kutoa fursa kwa juhudi za kuleta amani na usalama zinayofanywa na serikali ya nchi hiyo. Kutoka Bukavu, Mitima De La Chance ametumia ripoti ifuatayo. Viongozi wa makundi hayo ya wapiganaji walisaini kusudio hilo Jumamosi huko Muresa katika wilaya ya Kabare. Mbele ya viongozi wa kijeshi na kisiasa wa Kivu Kusini. Wamefanya hivyo kufuatia tahadhari ya hivi karibuni iliyotangazwa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC, tahadhari inayoonya wapiganaji maimai wajitenge na wanamgambo kutoka nchi za kigeni walioko bado misituni, waweke silaha chini na kuamua kujiunga baadaye na jeshi la Kongo au kuendelea na maisha ya kiraia. Jacques Katulanya ni mwanachama wa kundi la maimai linaloitwa Lushusha Force, na hapa anasoma uamuzi wa makundi ya wapiganaji hao. Sisi makundi yenye kumiliki silaha, baada ya kuitika mwito huu wa rais wa jamhuri, tunatangaza. Moja, kusitisha mapigano sasa hivi kuanza hii Desemba 23, ili kutoa bahati kwa pande zinazozozana kutatua shida zao kwa njia ya majadiliano. Pili, tunaonya makundi mengine ambayo hayako hapa kufanya hivyo. Tatu, tunaomba waachwe huru wenzetu wapiganaji waliofungwa katika jela mbalimbali za Kongo. Nne, tunaomba wapiganaji wa zamani wapewe uhuru wa kutembea bila kunyanyaswa. Tano, tunaomba serikali iheshimu makusudio ya mkutano huu, ili tuwe na bahati ya kupata amani tuliyoipigania tangu zamani. Lata, lanta, mkuu wa jeshi hapa Kivu Kusini, Meja Jenerali Muhindo Akili Mundos alikumbusha tena msimamo wa jeshi na kusema kwamba hii ni fursa ya mwisho kwa makundi hayo kujisalimisha kwa hiari, la sivyo. Kiongozi huyo wa jeshi la FRDC amesema kuwa baada ya operesheni za kijeshi zinazofanyika dhidi ya wanamgambo toka nchi za Rwanda na Burundi, jeshi litawageukia baadaye. Ile risasi kalia utaniesikiza huko, ndugu yangu, utachebena kamata bunduki naikamata bunduki sirudi yake nyuma, si akamata bunduki hapa kusiki munatoka hapa. Mkishachukua hatua nzuri, munadepose maan nie muidvt e, tunaanza hapa kesho yake, usikwende zile group armeni, tutafuata savi tumefanya Senede. Naibu gavana wa Kivu Kusini Mark Malago amezungumzia matumaini yake kwamba hakutakuwa na unafiki katika kutekeleza uamuzi uliosainiwa kati ya pande hizo zote. Kongo haina tena lazima ya vita, hapana, na ile itatoka mu mikono yenu. Sifikiri kama amani ikikuwa kama kuko mtu mwenye atakosa kazi. Fahamu pia kwamba mwishoni mwa juma jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limewarudisha wanamgambo wenyarwanda wa, wa kundi la CNRD 71 nchini mwao Rwanda, pamoja na watu wote wa familia zao wapatao 1500 waliosalia katika kambi ya kijeshi ya Nyamunyunyi. Mitima de la Chance, Sauti ya America, Bukavu. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ikiwa watu wanajitayarisha kwa Krismasi, basi usikose kusikiliza mipango yetu ya baadaye hii leo. Lakini sasa tuendelee na habari za dunia. Wajumbe wa Uturuki wamekuwa Rasha kwa mazungumzo juu ya Siria kufuatia ripoti kwamba mashambulizi yanaungwa mkono na Rasia yanasababisha maelfu ya ya raia wa Siria kukimbilia Uturuki. Tayari Uturuki inawapa makao karibu wakimbizi milioni 3.7 kutoka Siria, ikiwa ndiyo idadi kubwa zaidi ya wa wakimbizi duniani. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan amesema kwamba nchi yake haina uwezo wa kuwapa makao wakimbizi zaidi na kutoa mwito kwa rasha kukomesha mashambulizi katika mkoa wa Idlib kaskazini magharibi mwa Siria. Shirika la kutoa msaada wa dharura lenye makao yake makuu nchini Uturuki IWH limesema wakimbizi 1120 kutoka Siria wamekimbilia kwenye mpaka na Uturuki. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa pande husika kuachana na uhasama ambao wamepelekea watu elfu thelathini kukimbia makwao wiki iliyopita pekee. Serikali ya Argentina imepitisha mpango wa kunusuru uchumi wake ambao umeharibika vibaya katika historia ya nchi hiyo ya Amerika Kusini. Uchumi wa Argentina uliharibika baada ya thamani ya sarafu yake kuanguka miezi 18 iliyopita. Viwango vya umaskini vimeongezeka kwa asilimia 44 katika nchi hiyo ya jumla ya watu milioni 44, iliyokuwa miongoni mwa nchi tajiri zaidi duniani mapema karne ya ishirini. Mpango huo wa dharura wa kunusuru uchumi umetangazwa na rais Alberto Fernandez aliyeingia madarakani wiki mbili zilizopita kwa ahadi ya kurejesha Argentina katika hali yake ya kawaida. Mpango huo unalenga kuongeza ushuru kwa ununuzi wa fedha, mauzo ya bidhaa za kilimo nje ya nchi na uuzaji wa magari. Serikali inasema nyongeza ya ushuru itaathiri tu watu matajiri na wenye kipato cha wastani. Madeni ya Argentina yamefikia asilimia tisini ya mapato yake kwa jumla na polisi wa New Zealand wameacha shughuli ya kuwatafuta watu wawili waliotoweka kufuatia tukio la kulipuka volkano kwenye kisiwa cha White. Kulikuwa na watu 47 kwenye kisiwa hicho, wengi wao wakiwa watalii kutoka Australia, kilipolipuka Desemba 9 watu 25 wamelazwa hospitalini, wengi wao wakiwa katika hali mahututi. Maafisa wamepata miili ya watu 16 kati ya 18 waliouawa katika ajali hiyo katika sehemu maarufu sana ya kitalii. Mili ya watu wawili haikupatikana. Kamanda wa polisi Andy Macroga amesema maafisa waokoaji wameacha kutafuta mili hiyo baada ya juhudi zote kukosa kufanikiwa. Naam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Kenya ambapo serikali imezipiga marufuku kampuni 15 za ujenzi wa barabara kote nchini humo kutokana na utendaji kazi duni na kushindwa kutekeleza majukumu yake chini ya kipindi kilichowekwa. Serikali ya rais Uhuru Kenyatta imeeleza kuwa imefutilia mbali vibali vya kazi vya kampuni hizo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Japokuwa serikali ya Kenya haijaweka wazi baadhi ya makampuni hayo ya Kenya na ya nje ya nchi ambayo yamepigwa marufuku kutekeleza ujenzi wa barabara nchini, Waziri wa uchukuzi James Mashari anaeleza kuwa serikali imechoshwa na utendakazi duni so Mamlaka ya ujenzi wa barabara nchini Kenya, Kenha, imetakiwa kufutilia mbali vibali vya ujenzi kwa ukandarasi vya makampuni hayo yote, huku bwana James Masharia akisisitiza kuwa kampuni yoyote inayopewa kandarasi ya kujenga barabara nchini Kenya ni sharti yaonyeshe nidhamu ya juu. We cannot take chances anymore. Shinikizo limekuwapo kwa serikali ya rais Kenyatta kuonyesha barabara ambazo imezijenga kama ahadi iliyotoa kwa wananchi wakati wa kipindi cha uchaguzi. Hata hivyo, serikali ya bwana Kenyatta vile vile imekuwa ikishutumiwa kwa kutofuatilia barabara ambazo zimechukua muda mwingi kujengwa huku zile zinazokamilishwa zikitajwa kuwa za kiwango cha chini mno na hazidumu. Mwaka 2015, katika awamu yake ya kwanza madarakani, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alieleza kuwa serikali yake ilikuwa na mpango wa kuweka lami kilomita 10,000 katika muda wa miaka kumi. Wakenya wamekuwa wakilalamikia barabara mbovu zinazolemaza usafiri wa haraka nje na katikati mwa jiji la Nairobi na mara nyingi hufurika wakati nchi inapopokea viwango vya juu vya mvua. Lakini inafikaje kiwango cha serikali kupiga marufuku kampuni za ujenzi? Mhandisi Nathaniel Matalanga anaeleza. Mjenzi wa barabara asipofanya uh, kazi vile inatakikana, nakua vigumu sana kutaminate contract. Sasa kitu ya muhimu ni una blacklist, unasema sasa huyu awezi fanya mambo, awezi fanya kazi ile anatakikana afanye, ni vizuri tukimpatia kazi ingine in future. Sasa unafanya una una, una una, blacklist, maana yake ni una inform agenci yako yote kama ni kenha kura ama kera watu wajue huyo mtu huyo kontrakta hawezi fanya kazi tena, asipewe kazi ingine. Katika ujenzi na uwekaji lami wa barabara, serikali ya Kenya inatumia mifumo tofauti tofauti ya ufadhili. Wanakandarasi wanaweza kufadhili ujenzi na kisha serikali kulipa baada ya kazi kukamilishwa na mwanakandarasi husika, au serikali kulipia ufadhili huo kuanzia mwanzoni hadi mwishoni kama anavyoeleza mhandisi Daniel Matalanga. Kenya conditions of contract. Sasa hiyo mpaka uwe na hiyo design ya, ya hiyo barabara, alafu unatengeneza bill of quantities, alafu unapewa drawing, alafu unafuatilia na specification. Vile vile mhandisi alikuwa amechora na amedesign takana ufuatilie hiyo mambo okay. Na swali unauliza huyo mhandisi anafanya supervision ya hiyo barabara. Unajua termination ni process kubwa sana Ken Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi nam. Na tukitoka Kenya, tuelekea huko Nigeria, ambapo ni mojawapo ya nchi ambapo vijana wake wanajaribu sana kusafiri kwenda mambo hasa Ulaya kutafuta maisha bora wakipitia janga la Sahara na haijulikani idadi gani ya Wanigeria wamefariki, lakini inasemekana ni wengi waliopoteza maisha yao katika bahari ya Mediterranean na wengine wengi wanaendelea kurudishwa Libya, lakini wanarudi na kujaribu kwenda Ulaya. Basi serikali ya Nigeria imeandaa mkutano kabla ya kongamano la duniani juu ya uhamiaji, na mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohengbe anatuarifu zaidi. Kwa nchi yenye populesheni kubwa na vijana kuwa wengi sana, ni kawaida kuona wale miongoni mwa wataka nafasi ya kusafiri nje. Hali ya Nigeria inatilia ndani ukosefu wa ajira, na ijapokuwa serikali kuwa na mipango ya kurekebisha shida za uchumi ili watu kupata kazi, wahamiaji wanaongeza idadi kila mwaka. Mkutano huu wa Nigeria ni kutafuta wazo ya kuona kwamba vijana watakaa nyumbani ku saidia mwenyewe na kuchangia hatua za maendeleo ya nchi. Ijapokuwa serikali kuendelea kusisitiza umuhimu wa kushiriki katika mpango ya kujenga nchi, ni kawaida kuona Wanigeria hasa vijana katika uwanja wa ndege na mipaka ya nchi jirani wakiwa wanakwenda ng'ambo. Mwakilishi zamani wa kudumu wa Nigeria kwa Umoja wa Mataifa Bibi Joy Ogwu aliwaambia wadao katika mkutano huu kwamba so To orderly... kwa hiyo serikali iliahidi kuhakikisha uhamiaji safi na usalama wa watu kupitia mpango na sera nzuri wa kuongoza vyema swala la uhamiaji. Bibi Sadiat Umar Faruk, waziri wa mambo ya ubinadamu, anasema uhangaiko wa wadau juu ya mambo ya uhamiaji duniani ni jinsi kunaendelea kuwa maongezi katika idadi ya wahamiaji ulimwenguni kila mwaka. Uhamiaji kote duniani inaendelea kuongeza kwa kila mwaka, hasa idadi na changamoto kubwa sana. Mwaka huu tu idadi ya wahamiaji iliongezwa na watu wapatao milioni ishirini kuliko idadi ya mwaka elfu mbili Takwimu hii ilikuwa moja ya sababu Nigeria kuweka saini mkataba wa mataifa juu ya uhamiaji na kutekeleza mashauri yake salama. Franc Celestin wa shirika la kimataifa juu ya uhamiaji IOM alitambua hatua hii ya Nigeria. Nigeria is again on Nigeria inatangulia nchi zingine kwa kuanza hatua za kutekeleza mapatano ya mkataba wa mataifa juu ya uhamiaji. Mwaka uliopita wa Nigeria wapatao elfu kumi walikuwa katika idadi ya watu ambao walipoteza maisha kwenye bahari ya Mediterranea, lakini wastadi wa mambo ya uhamiaji wanasema Wakati serikali inataka vijana kukaa nchini, wana wa viongozi wako ng'ambo wakisoma, na waraia wengine wanaelekewa na hali ngumu sana nyumbani. Kutoka Lagos, Nigeria, jina langu ni Collins Atohegwe, kwa Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. na mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Bila shaka mpenda msikilizaji, usikose kusikia matukio ya Afrika. Lakini wiki hii tunakuleteni makala maalum matukio ya wiki, ya mwaka mzima yaliyotokea sehemu mbalimbali za dunia. Kwa hivyo Alhamisi usikose kusikia matokeo ya Afrika. Na sasa katika kumaliza, tunaelekea huko Uganda. Wakati wa siku kuu za Krismasi na sherehe za mwisho mwaka, watu wengi husafiri kukusanyika pamoja na familia zao, kwenda ndani na nje ya nchi. Sasa wakati huu pia kuna kuwepo na uhalifu mkubwa kutokana na msongamano wa watu. Sasa Idi Ligongo, mwenzangu katika kwa Undani, amezungumza na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Kange Lugola na kumuuliza vipi wamejipanga kupambana na uhalifu wakati huu. Sisi nchi yetu iko shwari na hizi sikukuu za Krismas za mwaka mpya ziko kila mwaka, na kimsingi e, tumeweza kudhibiti hali ya ulinzi na usalama e, katika nchi yetu ni nzuri. Uhalifu wa uh, watu kutumia silaha za moto e, ni kama hakuna kabisa. Kwa hiyo tunaendelea tu kutumia vyombo vyetu vya ulinzi na usalama vyote na hususani jeshi la polisi kuhakikisha kwamba hakuna uhalifu ambao unaweza ukajitokeza kwa, kwa kutake advantage ya uh, uhalifu kutafuta fedha kwa ajili ya hizi sikukuu ya Christmas na mwaka mpya. Kwa kwa hiyo kwa hiyo serikali hii ni serikali ambayo vyombo vyake viko alat. Ni serikali ambayo tunahakikisha kwamba hakuna uhalifu tena huu ambao huko miaka ya nyuma walikuwa wakivizia nyakati hii za za sikukuu Christmas mwaka mpya kujaribu kutafuta fedha haramu za za za wili. Kwa hiyo jeshi la polisi wako makini na tumeisha toa tahadhari hiyo kwamba wasijaribu jaribio lolote wagarimu na kwa mtu anayeita jambazi, sisi tulishasema kabisa, popote pale alipo, kuhakikisha askari wetu wanamwahi kabla askari ajawahiwa. Huo ndio utaratibu wetu. Vipi kuhusiana na suala zima la uh, vyombo vya usafiri? maanake muda huu wasafiri wanakuwa wengi sana, kwa hali ikoje kwa maandalizi ya kuhakikisha kabisa kwamba hakutokei uh, maafa yoyote ile kwenye vyombo vya usafiri kupitia kikosi chetu cha usalama barabarani? ni kwamba tumeshatoa elimu uh, kwa umma kupitia vyombo mbalimbali, lakini pia kwa madereva wachukue tahadhari kutojishirikisha na ulevi wakati wanaendesha magari, lakini pia kwa abiria wanaosafiri na magari ya, ya umma mabasi, kutoa taarifa pale ambapo wanamuona dereva eh, mwenendo wake wa uendeshaji hauko sawasawa, wapige simu kwa viongozi wa usalama barabarani kila ngazi ya mkoa na wilaya, ili madereva hao waweze kudhibitiwa ikiwa ni pamoja na kukamatwa. Kwa hiyo tumechukua tahadhari kuhakikisha kwamba hakutakuwa na ajali katika kipindi hiki cha cha sikukuu. nam huyo ni waziri wa masuala ya ndani wa Tanzania Tange Lugola akizungumza kwa undani, Sauti ya Amerika. Na hivi sasa basi, wapendwa wasikilizaji, nakukumbusha kwamba usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni, ambapo hii leo tutakuleteni nyimbo za Krismasi na kesho tukuleteni salamu za Krismasi na wiki inafo, siku zinazofuata tutakuleteni makala maalum juu ya matukio muhimu yanayotokea yaliyotokea duniani. Basi usikose kushiriki na kuchangia katika ukurasa wetu wa Facebook ambapo tunachapisha ripoti zetu mbalimbali mbali. Ushauri wako na maoni yako ni muhimu kabisa, ambapo tutatilia manani na kutakia kila la heri mwaka mpya, tuweze kubadilisha baadhi ya mambo na tutapokea ushauri bila ya tatizo lolote. Basi hivi sasa, basi tukiwa tunamaliza Kumekucha Afrika kwa hii leo, mkesha wa Krismasi na mpisha Kenneth Bwire na muktasari wa habari Muhtasari. Spika wa baraza la wawakilishi nchini Marekani, Nancy Pelosi, amesema hayupo tayari kuchagua timu itakayosimamia kesi ya matumizi mabaya ya madaraka na kuzuia shughuli za baraza la wawakilishi hadi atakapojua aina ya kikao kitakachoandaliwa na Senati kumhusu Trump kuendesha mashtaka katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo anachunguza jinsi kiasi cha dola milioni 222 kilivyotolewa kama mkopo kwa kampuni ya kuchimba madini inayomilikiwa na serikali kwa jina ya Gecamines kutoka kwa kampuni inayomilikiwa na tajiri bilionea wa Israel Dan Gatla aliyewekewa vikwazo na Marekani. Jeshi la Kongo FARDC limewakamata wapiganaji 25 wa kundi la Allied Democratic Forces ADF, huku likitoa wito kwa raia kushirikiana na no wanajeshi kukabiliana na makundi ya wa wapiganaji nchini humo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imemwondoa balozi wake nchini Zambia baada ya kukosoa vikali hatua ya nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kwa kuwafunga gerezani mashoga wanaume wawili kwa kufanya ma... kitendo cha ngono. Ivory Coast imetoa kibali cha kutaka aliyekuwa kiongozi wa waasi na mgombea wa kiti cha rais Gulame Soro akamatwe. Wajumbe wa Uturuki wamekuwa Rasha kwa mazungumzo juu ya Siria kufuatia ripoti kwamba wachambuzi ama mashambulizi yanaungwa mkono na Rasha yanasababisha maelfu ya raia wa Siria kukimbilia Uturuki nam asante sana Kenneth kwa muhtasari wa habari unaotukamilishia kipindi cha kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya mimi ni abdu shakur abud pamoja na deodone chiba hiro tukutakieni asubuhi njema kila la heri asanteni