Ijumaa Novemba 29 mwaka 2019 kutoka Washington DC, Marekani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa Live Talk Friday, saa nzima mjadala hii leo, tukiangazia siasa na utawala nchini Kenya baada ya uzinduzi wa ripoti ya maridhiano BBI. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi jina langu Harrison Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM masafa mafupi, pia na kwenye internet www voa swahilicom na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. <tipa> Katika mjadala tunaangazia ripoti ya jopo la umoja wa maridhiano nchini Kenya, BBI. Mjadala unaendelea kila mmoja akitaka kujua yaliyomo kwenye ripoti hiyo. Je, yaliyomo kwenye ripoti yatamaliza uhasama wa kisiasa wa muda mrefu nchini Kenya? Ni mabadiliko ya kugawana nyadhifa, kugawana gawira? Kwa sababu ukimwangalia waziri mkuu ambaye atateuliwa na rais kwanza, uh, kuwepo kwake kunaongezea rais mamlaka. Kwa kweli tutakuwa pia na wachambuzi pamoja na kupokea maoni yako kwenye simu na vilevile vile ujumbe mfupi kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Popote ulipo, kaa karibu ili tuweze kujifahamisha zaidi kuhusiana na ripoti hii ya BBI. Lakini kabla ya mjadala huo, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Waziri wa sheria wa Sudan Nasuridin Abdulbari amesema kuwa serikali ya mpito ya taifa hilo mapema leo imepitisha sheria itakayomaliza chama tawala cha zamani pamoja na kuondoa sheria y kandamizi iliyotumiwa na rais wa zamani Omar Al Bashir dhidi ya wanawake. Wakati wa utawala wake, wanawake walikabiliwa na sheria kali za mavazi, uhuru wa kutembea, uhuru wa kufanya kazi, pamoja na haki za kupata masomo, miongoni mwa mambo mengine hatua hizo mbili zimechochewa na baadhi ya mambo yaliyoitishwa na vuguvugu vugu la maandamano lililomwondoa Bashir madarakani mwezi Aprili. Kutekelezwa kwa sheria hiyo mpya kutaonyesha ari ya serikali ya mpito ya kuondoa baadhi ya sheria kandamizi zilizotumika wakati wa uongozi wa Bashir uliodumu kwa miongo mitatu tangu kuchukua madaraka kwa njia ya mapinduzi tangu mwaka 1989 Bashir alisimika sheria kali za Kiislamu kwenye taasisi nyingi nchini humo. Kumalizwa kwa chama cha Bashir cha National Congress yani NCP kuna maana kwamba mali zake sasa zitachukuliwa na serikali, kulingana na Abdul Bari. Televisheni ya kitaifa imetaja hatua hiyo kuwa yenye lengo la kumaliza kabisa utawala wa zamani. Waziri Mkuu Abdalla Hamdok kwenye ukurasa wake wa Twitter ameandika kwamba hatua hiyo siyo ya kulipiza kisasi, mbali ni kurejesha hadhi kwa watu wa Sudan. Wakati huo huo, chama hicho cha Bashir cha NCP kimepinga hatua za sheria hizo za serikali ya mpito zinazolenga ukimaliza na kutoa mali zake, huku kikiapa kuendelea na juhudi zake za kuleta maendeleo miongoni mwa watu wa Sudan. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, chama hicho kimetoa taarifa mapema leo kikisema kuwa hatua iliyochukuliwa na serikali ya mpito haina faida yoyote kwa taifa, mbali itapelekea taharuki. Taarifa hiyo imeendelea kuhakikishia wanachama wake wote nchini kwamba kitaendelea na marekebisho kilichoanzisha kwa minajili ya kulinda taifa pamoja na kutumikia watu wake. NCP kimekemea muungano ulioongozwa ulioongoza maandamano yaliyomwondoa Omar Bashir madarakani, kikisema kuwa muungano huo sasa unashirikiana na jeshi katika kugawana madaraka. Chama hicho kimeongeza kusema kuwa kina haki ya kuendelea kuwepo kwa mujibu wa sheria zilizoko. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mkurugenzi mkuu wa shirika la ndege la Kenya Airways Sebastian Micos amesema leo kuwa serikali ni lazima ihakikishe zoezi la kutaifisha shirika hilo iwapo linalenga kushindana na mataifa ya kikanda ambayo yanaendelea kuwekeza fedha nyingi kwenye mashirika yao ya ndege. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wabunge walipiga kura kutaifisha tena shirika hilo maarufu kama KQ ambalo limekuwa likipata hasara kila mwaka miongoni mwa wanahisa wake sasa hivi ni serikali kwa asilimia 48.9, shirika la ndege la Ufaransa KLM asilimia 7.8, pamoja na asilimia 38 inayomilikiwa na wakopeshaji binafsi. Wabunge wanalenga kuiga mfano wa shirika la ndege la Ethiopia ambalo linamilikiwa asilimia 100 na serikali na ambalo limekuwa likijipatia faida likiwa kubwa zaidi katika mataifa chini ya jangwa la Sahara. Kenya Airways hurusha ndege kwenye maeneo 51 kote ulimwenguni, 43 yakiwa barani Afrika. Maelfu ya wafuasi wa mgombea anayeongoza kwenye kinyaganyiro cha urais nchini Afghanistan mapema leo wamekusanyika kwenye mji mkuu wa Kabul, wakiomba maafisa wa uchaguzi kusitisha zoezi la kuhesabu kura kwa kile wanachodai ni kuzuia wizi wa kura. Abdullah Abdullah ameongoza maandamano hayo kwa nia ya kulazimisha tume huru ya uchaguzi ya IEC kutorudia zoezi la kuhesabu tena takriban kura 3 zinazodaiwa kuharibika akisema kuwa huenda zikapelekea ushindi usio halali kwa rais aliyeko madarakani Ashraf Ghani. Madai ya wizi wa kura yamesababisha tume ya uchaguzi kuchelewesha kutangaza matokeo ya uchaguzi huo uliofanyika Septemba 29. Inatarajiwa kuwa pia wapiga kura wataenda kwenye duru ya pili iwapo hakuna mgombea atakayepata zaidi ya asilimia 50 ya kura zilizopigwa. Kulingana na maafisa wa Afghanistan, ukosefu wa matayarisho ya kutosha, changamoto za kiufundi pamoja na ghasia wakati wa uchaguzi kutoka kundi la Taliban ni baadhi ya masuala yaliyopelekea idadi ndogo ya ya wapiga kura waliojitokeza wakati wa zoezi lenyewe. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Korea Kaskazini mapema leo imethibitisha kufanya jaribio la silaha kubwa zaidi yenye uwezo wa kurusha roketi kadhaa kwa wakati mmoja, likiwa kama kumbusho kabla ya mwaka kumalizika, kuhusiana na muda wa mwisho uliowekwa wa kufanya mazungumzo ya programu ya nyuklia. Hilo ni jaribio la kumi na tatu tangu mwanzoni mwa mwezi Mei. gazeti la serikali ya Korea Kaskazini limesema kuwa kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un alihudhuria shughuli hiyo iliyofanyika jana Alhamisi na kueleza kuridhika kwake. Jeshi la Korea Kusini limesema kuwa silaha mbili zilizorushwa na Korea Kaskazini zilisafiri kilomita nyingi kabla ya kuanguka baharini. Majaribio hayo yanaonekana kama shinikizo la Korea Kaskazini kwa Marekani la kufufua mazungumzo ya nyuklia kabla ya mwaka kumalizika. Mwezi uliopita Korea Kaskazini ilijiondoa kwenye mazungumzo hayo ikilaumu Washington kwa kuvunja, kwa kuvunjika kwake. Tangu wakati huo Pyongyang imeonya kuwa huenda ikaanza tena majaribio ya silaha za nyuklia au zile za masafa marefu. Dhoruba isiyo ya kawaida ya theluji kubwa imepiga magharibi mwa Marekani wakati huu wa sherehe za Thanksgiving maeneo ya kusini mwa jimbo la California. Tukio hilo lilipelekea kufungwa kwa barabara kubwa ya Interstate 5 kwa upande wa kaskazini na kusini, wakati maafisa wa polisi wa California na wafanyakazi wa barabarani wakifanya kazi kuondoa magari yaliyokwama kutokana na theluji. Barabara katika eneo hilo zilifungwa saa kadhaa baadaye, licha ya kwamba mvua na theluji zinaendelea kutabiriwa kuendelea. Taasisi ya hali ya hewa ya Marekani inasema theluji kubwa inatarajiwa katika maeneo ya milimani magharibi mwa Marekani pamoja na upepo mkali katika maeneo hayo kabla ya dhoruba na dheruji katika maeneo ya wazi leo. Ijumaa, mamia ya waandamanaji wamefurika kwenye mitaa ya Sydney Australia leo Ijumaa, wakifanya maandamano mengine kudai hatua zaidi zichukuliwe kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Waandamanaji hao wamekusanyika nje ya makao makuu ya chama cha New South Wales Liberal, wakitaka serikali kukataa miradi yoyote mipya ya uchimbaji gesi mafuta ya petroli au makaa ya mawe, huku wengi katika eneo la Asia Pacific wakiitikia mwito wa kuchukua hatua kutoka kwa mwanaharakati mtoto Greta Thunberg mwenye umri wa miaka 16. Maandamano hayo yanajiri wakati kusini mashariki mwa Australia kukigubikwa na moto wa nyika wenye uharibifu katika wiki kadhaa sasa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amerejea nyumbani hivi leo baada ya kufanya ziara ya kushtukiza nchini ya Afghanistan wakati wa siku kuu ya Thanksgiving jana Alhamisi. Trump alianza safari yake ya kurejea Marekani mapema leo kwenye uwanja wa ndege wa kijeshi wa Bagram baada ya kuwa na wanajeshi wa Marekani kwa saa kadhaa, pamoja na mkutano mfupi na rais wa Afghanistan Ashraf Ghani. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Trump amesema kuwa Marekani imekuwa kwenye mazungumzo na kundi la Taliban na anatumai kuwa litazingatia amani. Trump kwa ghafla alisitisha mpango wa mkutano na Taliban mwezi Septemba kwenye eneo la kitalii la Camp David hapa Marekani baada ya bomu lililodaiwa kupigwa na kundi hilo kuua watu kumi na wawili mjini Kabul akiwemo mwanajeshi mmoja wa Marekani. Shukran sana Harrison Kamau kwa habari hizo za dunia. Msikilizaji, kwa muda mrefu Kenya imekuwa ikifanyia sheria zake mabadiliko yote, lengo lake likiwa kuleta amani, utulivu, ushirikiano, umoja na maendeleo dhabiti ya kiuchumi, kisiasa, demokrasia, haki za kibinadamu, miongoni mwa mengine. Katiba imeandikwa, imebadilishwa, mjadala umefanyika kila mara, wanasiasa wamezungumza, na kwa kweli wanasema wataalam, hatua kubwa zimepigwa, na Wakenya wanafurahia hatua hizo ambazo zimeafikiwa hadi sasa. Hata hivyo, wengi wa Wakenya wanasema hatua hizo hazitoshi, na sasa jopo la maridhiano lililozinduliwa na Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga limezindua ripoti. Ripoti hiyo ambayo imepewa maarufu BBI na inasomwa ina Wengi wanaidurusu, wengi wanaijadili, wengi wanauliza yaliomo, na wengi wanapouliza wanajibiwa. Na mjadala unapoendelea hapa Sauti America, tumewaalika wachambuzi wasomi kuweza kutueleza yale yaliomo kwenye BBI pamoja na kuichambua. Kutoka chuo kikuu cha Nairobi tunaye Profesa Hezron Mugambi, tunaye Profesa Fulbert Namwamba, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Fulsbury na vilevile vile tunayo mchambuzi wa siasa na utawala, nafula Kisiangani. Wachambuzi wetu karibu sana kwenye live talk. Naam, kabla ya kuanza mjadala tumsikilize Francis Atwoli. Bila shaka, Atwoli amekuwa mstari wa mbele kuwataka wanasiasa nchini Kenya kupiga hatua zaidi ya zile ambazo zimepigwa hadi sasa. Francis Atwoli kutaka BBI ni ya kwamba ipanue pale pahala pa utawala, pahali pakamana. Hapo pahali ndipo pana maneno ili tu na president na deputy president, prime prime minister alampre. Hapana, ile atakayefukuza kazi na president wakati wowote, ina maana na kitu zile, zile loz zingine nyingi ni zile ambazo ziko kwa ile katiba ya sasa. Angalia kama mambo ya chapter six, kama ingelikuwa implemented yote, current constitution ina cover all those areas ya corruption, kama walikuwa kwa wizi urihuzii kusimama kama nini mani. Mambo yote inahusu uongozi na vile unavyoweza kubeheld katika leadership ni katika chapter six na zile articles zote ambazo zinahusu kumlinda mwananchi wa Kenya ziko pale, so tabu ya Mkenya imekuwa ni baada ya election ni nini huwa inafanyika? Ni Francis Atoli, mkubwa wa wafanyakazi. Kila mtu ni mfanyakazi, na ana watu wafuasi wengi, kwa sababu kila mchapakazi ni mfanyakazi anayetegemea Atuoli kusema jambo vilevile. Vile, tumsikilize Koigo wa Mwere. Koigo wa Mwere amekuwa mwanasiasa ambaye amepigania maswala ya demokrasia kwa muda mrefu nchini Kenya, kiasi cha kunyoa nywele akisema demokrasia itakapopatikana nitaiondoa. Usemu wake ni upi? ni mabadiliko ya kugawana nyadhifa, kugawana gawira, kwa sababu ukimwangalia waziri mkuu ambaye atateuliwa na rais kwanza uh, kuwepo kwake kunaongezea rais mamlaka zaidi ya yale aliyo nayo sasa. Na nimekuwa nikijiuliza kwa nini rais aongezewe mamlaka kwa kumpatia uwezo wa ku- wa kuteua waziri mkuu na kumfuta. Ni nani anafaidi kwa kuwa na waziri mkuu ambaye hana nguvu? Inaweza tu kuwa mtu, wale watu ambao wanatafuta kuongezewa mamlaka au kuongezewa kazi. E, sio kwa sababu wanataka nafasi za kufanyia nchi kazi, lakini kwa sababu serikali pamoja na nchi zimekuwa ni mali ya watu fulani, watu binafsi, na wanagawia wale ambao wanataka kuwagawia lakini ukiangalia wanaokuwa wanaojumuishwa katika hali ya mambo ni wale wale wasomi ambao wamo pale, na wakati tunafanya hivyo hatuangalii swala kama kweli tunataka kujumuisha kila mtu katika uchumi na katika mambo ya nchi. Naam, mumewasikia Francis Atwoli pamoja na Koigi wa Mwere ripoti ambazo zimewahi kuandikwa ni pamoja na Kriegler report, kushughulikia maswala ya ukura na maswala ambayo yanaweza jitokeza ama wizi wa kura. Kuna Waki report kuhusiana na ghasia, kuna National Cohesion and Integrity Act pamoja, kuna katiba mwaka elfu mbili na kumi. Wametaja, nianze na wewe Profesa Fulbert Namwamba, BBI ripoti zilizotajwa, usemi wa wale ambao umewasikia, ni mwendelezo wa mchakato ama ndio tumefika sasa pale? Wengine watasema ni kanuni, utendakazi, utendakazi, utendakazi, jitihada la ujenzi wa daraja hili. Uh, BBI wengi wanaoangazia ni kama uh, vipofu watatu waliomwona ndovu. Uh, mmoja akashika mkonga, mwingine akashika mgongo wa ndovu, mwingine akashika pembe za ndovu, halafu wakarudi kueleza hadi ya ndovu. Shida ni kuwa hivi uh, ina mengi na mengi yaliyomo ni mazuri, lakini wengi wa wanasiasa wanaangazia sehemu inayohusika na nyadhifa ambazo zaongea juu ya uh, kuweko na ofisi ya waziri mkuu, lakini kuna mengi mazuri katika ripoti hiyo ambayo hayahusiki na nyadhifa hizo. mm -hmm. Na utendakazi wake ndio swali litaamua kama hiki kikosi kazi kilifanya ripoti zuri. Naam, asante sana Profesa uh... Salia kwenye laini ya simu, tutaangalia maswala ambayo umeyaguzia kwa kina hata zaidi. Jina langu Harrison Kamau, tukiwa na mwenzangu hapa Kennes Bwire. Sasa na kukaribisha Nafula Kisiangani ukiwa Nairobi. Wewe ni mtaalamu wa siasa na utawala. Sasa hebu tueleze, kabla ya BBI kuzinduliwa ama kutolewa kwa umma siku tatu zilizopita, kulikuwa na hali ya taharuki na kufikiria kwamba mambo yatakwenda hivi na pia kulikuwa na mambo mengi ambayo yalikuwa ya kukisia yale yamo ndani ya BBI. Sasa BBI imesha toka. Kwako, unafikiri kwamba hali ya taharuki ya kisiasa ni kushuka imeshuka, ama ni kupanda itapanda hata zaidi? Uh, kiangalia mambo ya siasa Kenya, ningesema kwamba Wakenya wanataka Wakenya, wame, Wakenya wamekuwa na ripoti nyingi sana. Tumekuwa na Waki ripoti, tumekuwa na krigla ripoti, tumekuwa na mambo na ripoti nyingi sana mm -hmm. Wakenya saa hii wanataka utekelezaji. BBI ni ripoti ambayo ni mzuri sana, imeweza kuonesha Wakenya, kwa sababu kulikuwa na watu walikuwa wanatarajia mambo mengi sana ya badilisho, lakini tuliona kitu ambayo iliwekwa pale Bomas of Kenya, viongozi wetu wote ni kama walikuwa wamekubaliana na ili, iliweza ku, fanya wakenya kuleta, kuleta, kuleta, kuleta amani kuleta amani katika Kenya, lakini wakenya wamefurahia amani, lakini hawawezi kula amani. Kumekuwa na mapendekezo mengi sana, mengi yameandikwa na wataalamu. Tumekuwa na makamati nyingi sana, tume nyingi sana za Kenya, lakini ukiangalia hata hii BBI mapendekezo mengi sana ni yale yalikuwa yashasemwa, ingawa bado pia kuna mahali ambapo BBI pia inaweza kupeleka Kenya mbele. Kwa mfano, tumeona kumekuwa na mapendekezo mengi sana ambayo yameangushwa bungeni. BBI imepea nafasi ya kuirudisha kwa wananchi ili wana, wananchi pia waweze kukuwa na uamuzi uh, juu ya mambo inayowahusu kwa mfano, mambo kama ya wabunge, mshahara ya wabunge, kupunguza allowance wameng'ang'ana sana mpaka hata ka, kamati zinazohusika nazo, lakini imeshindwa ikiangushwa bungeni na kotini. Sasa ni vizuri kwamba ni mambo ambayo imeletwa kwa Wakenya. Kwa, kwa hivyo hatuwezi sema kuwa BBI ni, ni mbaya ama ni nzuri. Tunaweza sema uh, iko mapendekezo mengine ambayo ni mzuri, lakini iko ingine ambayo inategemea sana na nia ya serikali kama wanataka nam, kuende, kuendesha vitu inaiofa, kwa njia inayofaa kwa sababu nasema Nafula, shikilia hapo. Kabla hatujaanza kuichambua uzuri wake na ubaya wake, kuna msikilizaji anaitwa Josphat anataka kuchangia. Josphat, bila shaka. Mimi ni Josphat Ayona kutoka Tario, Kenya. Nashukuru kwa sababu ya hii ripoti yenye imetokea lakini nataka kuonya Wakenya wenzangu ambao ndio wapiga kura, ndio wenye kulala hoi, ndio wenye wakati maneno yameharibika, sisi ndio wenye kupigana, ndio wenye kudharauliana. Hii ripoti yenye imefika ni ile wakati uchaguzi wakati wowote imekuja Kenya kwa sababu ya ukabila tuko nao, ya vyama e, e, watu wa kabila arobaini na mbili na tatu hivi huwa tunaleta shida, kila mtu anataka kama ni present, awe wao, unaona. Kwa hivyo leo hii kitu chenye kimekuta cha maana ni ile kuunganisha wa Kenya, ili chama chenye kimechukua uongozi e, wakati wamechukua kazi ni nikwao wenyewe ama manufaa ni kwao wenyewe ili yule mwenye alikuwa amekuwa namba mbili apate kitu pale, yule alikuwa namba tatu apate kitu pale, ili ile uchungu wa Wakenya kuanza kupigana na kuanza kuleta mambo ya ukabila mambo ya kuharibu vitu na kuua iweza kupunguka. Lakini onya kwa watu viongozi wetu wa Kenya. Ukipata mwana mtu ambaye ambayo ni seneta anataka uzuri iende kwake. Mm, huyu -hmm. Mbunge anataka uzuri iende kwake. Mama anataka uzuri iende kwake. se wa Kenya anataka kuwauliza, ni siku gani wa Kenya tutakuwa waungwana? Josephat, tunataka Josephat <laughs> kitu kinaitwa heshima. Naam, Josephat, uh, hisia zako zinasikika kweli, zina uchungu na zina machungu ndani yake, lakini nafikiri hii ripoti itakujibu. Profesa Hezron, umemsikiliza Josephat na machungu kabisa, umesikia yale ambayo wachambuzi wenzako wamezungumzia. Hisia zako za mwanzo, unapoiangalia BBI, inaleta jawabu lolote katika kutatua haya unayasikia kama aliyonayo Josephat moyoni? Asante uh, uh, sana. Mimi nafikiri kwamba hii ni nyongeza nzuri, nyongeza kwa sababu kumekuwepo na mapendekezo mengine ambayo, uh, nafasi ndogo sana imepewa katika utekelezaji, kama ambavyo wenzangu wamesema hapo awali na kama ilivyo dhahiri nchini. Na kwa hiyo iwapo, uh, ripoti hii ya uh, ya BBI itatekelezwa na itatekelezwa kwa heshima na kwa kufuata yale mapendekezo na mapendekezo mengine ambayo yatatolewa na umma katika taasisi mbalimbali mbali, katika mahali mbalimbali mbali. Basi nafikiri tutakuwa tumeanza kusonga mbele na Kenya itakuwa inapiga hatua ambazo imekuwa kama Wakenya wakitarajia kwa muda mrefu maana kama huyo mwenzangu alivyosema kwa machungu. Kwa hakika Wakenya wanatarajia mazuri eh, kwa sababu Kenya ni nchi ambayo ina rasilimali nyingi, lakini kumekuwa na mushkili katika uongozi na jinsi ya utekelezaji ya yale matakwa ya wananchi. Ah, sasa no, ah, turudi kwako Nafula Kisiangani. Tuanze kuangalia ah, japo hatuwezi tukaguza yote lakini baadhi ya mapendekezo. Na kuna moja ambalo ni pendekezo kwamba kila mwanayuthi ama kijana kati ya miaka kumi na minane hadi ishirini na sita awe angalau akitumikia miezi sita ya huduma kwa vijana National Youth Service, kwamba irejeshwe ah, unaonaje hatua hii ambayo imependekezwa kwenye ripoti ya BBI? Kwanza ningependa, shida kubwa ya vijana saa hii hakuna kazi. Hiyo national youth council, uh, national uh, NYS, naona kwa itategemea hiyo uh, NYS ita- itatengenezwa jinsi vitu, iwapo saa hii kuna vijana ambao walikuwa kwa kwa national kwa NYS, national youth service hadi wa leo hawajawahi lipwa Shida ya serikali si kuweka mapendekezo. Mapendekezo ni mzuri, wanaweza kuwa na nia nzuri no. juu ya hiyo NYS. Tatizo kubwa sana la serikali yetu ni utekelezaji wa hizi wa mapendekezo because NYS imekuwa imekuwapo hata miaka zilizopita tangu tumekuwa na hii devolution ministry lakini vijana wengi sana wanalia ana vijana wengi sana hawajalipwa, inawasaidia kwa gazi. Nia ya hiyo NYS ni gani? Na vijana wanahusishwa katika hizi mapendekezo, wanahusishwa katika hizo mambo? So shida si vijana kuenda huko, but ni kuanza kuona ni nia na serikali iko na nia ya kushughulikia vijana na kufa, kutimiza hizi mapendekezo jinsi inavyofaa, because vijana wa Kenya wako tayari ku, ku, ku kucooperate na serikali yao kuweza kutatiza mashida ambayo inasumbua vijana, lakini inafik. Wakati mwingine serikali inasema hii lakini inatenda tofauti. Profesa Fulbert Namwamba, yaliomo kwenye BBI ambayo ameguza nyoyo za watu sana ni hili swala la waziri mkuu kwamba inarejeshwa, anarejeshwa waziri mkuu katika e, mfumo mzima wa serikali uongozi wa nchi, nafasi ambayo haikuwepo ilionekana wakati wa machafuko eba, kati ya Kibaki na Raila. Sasa waziri mkuu anarudi. Atuola anasema ingetarajiwa waziri mkuu angeteuliwa na raia, angepigiwa kura, kura awe na mamlaka, awe na na mamlaka mamlaka kutoka kwa wapiga kura. BBI inapendekeza waziri mkuu ateuliwe na rais. kutakuwa na hitilafu yoyote hapa? Kutaonekana kwamba kuna udhaifu fulani serikalini. Uh, <laughs> iko hivi wakati wowote, kama waziri mkuu na rais wako mrengo tofauti, rais awe mrengo wa kulia eh, waziri mkuu awe mrengo wa kushoto ah, hiyo serikali haiwezi kuwa na utendakazi mm -hmm. Kwa hivyo nchi kama Tanzania au Uganda ambazo zina waziri mkuu, waziri mkuu huwa eh, ana, anamtumikia rais. Kama una waziri mkuu aina hiyo Ukisema kuwa ukuni na waziri mkuu, basi chukua mamlaka yote ya rais, umpe waziri mkuu na umnyang'anye madaraka hizo hayo na nguvu rais, ndio itafanya kazi vile. Lakini kusema kuwa waziri mkuu atakuwa na nguvu fulani, rais atakuwa na nguvu fulani, tayari kutakuwa na mvutano. Wakati huu tunapoongea, ukiangalia chama cha Jubilii kina mvutano kati ya naibu wa rais na rais Ukiangalia utakuta kuwa kuna huo mvutano na huo mvutano hausaidii nchi, sababu sasa nchi ni kama inajitayarisha kuwa na kura, na mahali ya watu kuangazia uchumi, mahali ya kuangazia wala kusikia uh, yule mkurugenzi wa benki kuu, watu wako kwa siasa na uchumi unaozorota ni kama hawaelewi. Mtu alisema ni kama msitu unaofurahia shoka, ati sababu mpini wa shoka ni ubao. Ni, lakini lakini hapa ambapo unaelezea kwamba waziri mkuu atatoka katika chama kilicho na idadi kubwa ya wabunge. Mfano, mwaka elfu mbili na saba Raila, alikuwa na wabunge wengi kumliko Kibaki. Ikiwezekana kwamba waziri mkuu sasa, chama kilicho na wabunge wengi kinatawala huku rais hana wabunge, serikali inaweza ikaendeshwa kwa njia ambayo ina uadhilifu? Sikubali kamwe, kama hakujaibiwa kura Wapiga kura ni wale wale kwa hivyo, wale watakaompigia rais ndio watakaompigia wabunge e, kuwa tena na mfumo huo, kuwa wakati huu waziri mkuu atakuwa na wengi na rais atakuwa na kura nyingi na waziri mkuu atakuwa na wabunge wengi, asifikiri Kenya kutakuwepo hivyo tena. Kama kukiwepo hivyo, kutakuwa na mvutano. Kukiwa na mvutano, itakuwa ni siasa usiku uh, mchana, jioni, asubuhi na kila siku. Kuna swala ambalo ningetaka uh, profesa Hezron Mugabi labda utujibu hapa uh, kuna swala ambalo liliguzia mambo ya jinsia na ikasemekana kwamba kama ni gavana akiwa mwanamume, basi mdogo wake awe mwanamke, basi pale ikaonekana kama ni swala ambalo limekubalika sana kwako. Nao unaliona una vipi kwenye pendekezo la BBI? na nafikiri na hili ni pendekezo ambalo um, wengi wanalikubalia na wengi wanalichangamkia zaidi, kwa sababu kumekuwa na tetesi. Kumbuka kwamba uh, katiba ya sasa ya Kenya ambayo iliidhinishwa mwaka wa elfu mbili na kumi uh, imeelekeza kwamba uh, katika bunge letu uh, kwamba na katika nyadhifa nyingine kwamba kutakuwa na uh, kusizidi theluthi mbili ya nyafifa kupewa jinsia moja, na bunge la Kenya limekuwa likitafuta mwafaka mm-hmm, na mbinu za kuhakikisha kwamba sheria hii. Profesa Hezron, shikilia hapo, shikilia hapo, tutaendelea na hiyo hoja. Tunachukua mapumziko. Uh, baada ya kukamilisha sehemu ya kwanza ya live talk, tunarejea na sehemu ya pili ya majadiliano hayo, tukichambua na kuangazia ripoti ya maridhiano nchini Kenya ya BBI. Wachambuzi wetu, msiondoke kwenye laini ya simu. Msikilizaji, vilevile unaweza sikiliza kupitia www.voaswahili.com. Karibu kwenye sehemu ya pili ya live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naitwa Kenneth Bwire, anashirikiana na, na, na Harrison Kamau. Wachambuzi wetu kwenye laini ya simu ni Nafula Kasiangani, mchambuzi wa masuala ya siasa na utawala; Profesa Fulbert Namwamba, uh, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani; na Profesa Hezron Mugambi, muhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi. Tunajadili ripoti ya maridhiano nchini Kenya BBI Um, tulipokuwa tunamalizia ama kutamatisha sehemu ya kwanza ya live talk, tulikuwa naye Profesa Hezron Mogabi akizungumzia kuhusu mambo ya ya jinsia katika mambo ya kuchagua wale magavana, lakini kabla ya kuendelea kwake, maanake anataka aendelee na, na, na hoja hiyo, kwanza tusikie sauti yake. Gladys Wanja kutoka kule Homa Bay: sisi kama wamama tumefurahi kwa sababu tulipeana maoni yetu kwa BBI, na tumeona hayo maoni zingine mengine yamezingatiwa, kama ile ya kusema gavana kama ni baba dipiti lazima awe mama. Na hiyo iweke katika spika, iweke katika majority leader, iwekwe katika whips, iwekwe katika ngazi zote za uongozi ya kumradhi. Gladys Wanga, mheshimiwa uh, mbunge kutoka kule Homa Bay. Unasikia anasema kwamba ni afueni sasa. Na Bwana Mugabi, hebu endelea kutueleza mambo haya uzuri wake na kama Uh, sababu hiyo moja tu ya kijinsia itafanya kwamba BBI ikubalike kote nchini. Kuwa nikieleza kabla ya mapumziko ni kwamba kumekuwa eh, bunge la Kenya limekuwa likitafuta mwafaka kuhusiana na uh, hitaji hilo la kikatiba kwamba isizidi eh, theluthi mbili za uh, wabunge au katika nyadhifa mbalimbali uh, za serikalini lakini mwafaka huu umekuwa haupatikani kwa urahisi na uh, miaka imepita na utekelezaji wa katiba katiba kuhusu kipengele hiki umekuwa ni mgumu. Kwa hiyo pendekezo hili la jobokazi la BBI litakuwa ni kama njia rahisi zaidi ya kusuluhisha tatizo hilo, kwa sababu uh, iwapo kama sasa nchini Kenya kuna magavana wasio uh, ambao kwa hakika ni watatu. Aa, na hiyo inamaanisha kwamba magavana wengine arobaini na wanne ni wa kiume, lakini katika kaunti nyingi uh, wale ambao ni manaibu wao eh, ni ni, ni, ni wa kiume vile vile. Kwa hiyo i, i, pendekezo hili la BBI litahakikisha kwamba katika kaunti ya arobaini na saba iwapo uh, wale magavana ni wa kiume, basi kutakuwepo na uh, manaibu wao arobaini na saba jambo ambalo litakuwa limeongeza idadi ya magavana au wale wenye kuchaguliwa katika nyadhifa za uchaguzi za kisiasa kuwa wengi zaidi na kukaribia kufikia idadi ambayo katiba ya Kenya inahitaji. Kwa hiyo kwa upande wa uchaguzi ama nyanyalifa za uchaguzi nchini Kenya itakuwa nafuu zaidi kwa kina mama, kama ambavyo mwakilishi Gladys Wanga kutoka uh, sehemu za Homa Bay amesema, na anapendekeza zaidi kwamba labda uh, kuongezwe uh, katika nyanyalifa zingine za maspika wa mabunge wa kaunti wa, wa wa, wa na kadhalika. Hata hivyo, nafikiri hiyo itakuwa ni hatua moja na itahitaji uh, Wakenya Ku, ku, ku, kuhamasishwa zaidi ili wakati ambapo wanawachagua, kwa sababu kuna uh, matatizo makubwa kuhusiana na uchaguzi, hasa ambao unazingatia masuala ya kijinsia kwa sababu ya utamaduni wa Kiafrika okay, utamaduni ambao umekolea kwa muda mrefu nchini Kenya na sehemu nyingine za Afrika. Lakini nafikiri Kenya inapiga hatua katika masuala haya ya kijinsia na jeki ambayo italetwa ita, ita, ita na, na pendekezo hili la BBI nafikiri itakuwa kubwa na itasaidia pakubwa katika kusawazisha masuala haya ya kijinsia sio tu katika siasa, lakini katika uh, nyadhifa zingine uh, serikalini na katika jamii. Alright, swali so, la kijinsia hilo Profesa Namwamba, tunafahamu sakata ambazo zimeikumba Kenya. Sekta ya kahawa ni kama inakufa, wanasema hivyo. Mahindi amekuwa na sakata yake, sukari imekuwa na sakata yake, kutoa zabuni inakuja na sakata yake, pesa zinapotea. Hivi majuzi tumesikia Kimwarara, shilingi bilioni ishirini zimepotea. BBI inasema, kama na mwamba utajua, mimi Bwire, kwa mfano ama Bwire, najua na mwamba kaiba, ninapo ripoti na uchunguzi ukafanyika, shilingi bilioni ishirini kwa mfano, naweza nikapata bilioni moja kwa kutoa hizo taarifa za kweli, kwa sababu asilimia tano ya zile pesa zimeibwa zinakwenda kwa yule ambaye ametoa huo hiyo taarifa. Katika mazingira ya Kenya, katika hizi sakata ulivyozisikia, hili linawezekana? <laughs> yani, wauliza kama mtu ataenda kumshtaki kaka yake au mm -hmm. nyanya yake mm -hmm. au, au dada yake baba mm -hmm. yake. Pale kusema kweli tuanze kwanza kukumbuka kuwa BBI haijaridhiwa kwanza. Haijaridhiwa ni kusema haijafika hatma, wala sio tamati. Pia ikumbukwe kuwa BBI haijaratibishwa, ni kusema kuwa hili swali bado linapelekewa wananchi wenyewe au bunge au kura ya maoni liangaziwe ndio liridhiwe, na ndio liratibishwe katika kuratibisha na kuweka ratiba ile na mwisho kuridhiwa, maongezi yatafanywa na mimi. Sioni uh, tuko na hapa mbuzi na tutakuwa pia na tutakuwa pia na sisi ambao pia watakuwa wanaratibisha na kuridhia hii sheria lakini sasa tiki sasa tiki sasa, profesa profesa, yeah, ndiyo. <laughs> katika mchakato huo wote, hili la kutoa taarifa kwamba mtu kumshtaki babake kaibwa pesa na katika uchunguzi unaofanyika Kenya, uwezo Kenya iliyo nao linawezekana. Si nilikuwa naeleza uliponikatisha, nilikuwa naeleza kuwa kama ni fisi ndio wanaenda kuridhia hili swali, na kama ni fisi ndio wanaenda kuratibisha, je, we unafikiri wataangalia maslahi ya mbuzi? Kwa hiyo mimi naona, sioni hmm, hili likipitishwa ndivyo Jawabu langu najua nimetumia methali, okay. Nimetumia methali kuwa nasema kuwa watakaoratibisha na kuridhia, mm, ni watu ambao hawana usafi upande wa kifedha na sioni kama hili litapita. Sawa, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kipindi ni Live Talk kutoka hapa studio 15 ambapo tunazungumzia ripoti iliyotolewa wiki hii ya BBI nchini Kenya, tukiwa na wachambuzi wetu. Lakini kabla ya kuendelea na wachambuzi wetu tulionao na wageni wetu tulionao kwenye laini ya simu, hebu kwanza tusikie uh, uh, gavana wa Makueni, Kivutha Kibwana, anasema nini? Fikiri sisi kama magavana tunataka eh, mabadiliko yote yale yataweza yet, kupatikana katika Kenya. Kwanza kama uh, wananchi wawe wamezungumza vizuri, wanajua ni nini kinaelezwa na wao wachangie. Alafu tusaidie mfumo wa uh, ugatuzi kwa sababu mambo yote yale yanafanyika, lazima isaidie ugatuzi penda zie, pesa ziende mashinani na sana, jinsi jambo hili lolote linazunguziwa la vijana, kwa sababu hata sio Kenya peke yake, Afrika kwa ujumla, hata katika dunia nzima. Nafula, unamsikia Profesa Kivuta Kibwana anazungumzia swala la ugatuzi, asilimia arobaini na tano inapendekeza BBI ifikie maeneo ya county, hili litaweza kusimamiwa vizuri ama Unaona, ni kama hata hilo lina dosari zake. Tumekuwa na maeneo ya hiyo, ni ine, ine, pendekezo nzuri sana kwa sababu inapeleka pesa hadi mashinani, lakini tumekuwa na shida katika kaunti zetu. Ukiangalia katika ripoti ambazo zimefanywa nyingi sana, kumekuwa zime, na ufisadi sana katika kaunti zetu. Uh, ningependa BBI katika ku katika ku- kutekeleza mapendekezo izingatie sana kuzipa nguvu ma, kuzipa, kuzipa nguvu taasisi zetu ambazo zinapigania ufisadi. Kupeleka pesa kwa kaunti, kama bado hatuja hatuna hizo mifumo mzuri katika kaunti, hazitasaidia sana, na pia tunatia zile masera ambazo zitatengenezwa ili kusaidia kutekeleza mambo ya BBI. Pia Wananchi wote wahamasishwe kwa sababu, ukiangalia hata pesa ikipelekwa kwa kaunti, kuna shida kubwa sana Kenya katika kuwajumuisha wananchi katika mambo ya utawala. Ukiangalia jinsi mambo yalivyokuwa yanafanya, wale ambao wanajumuisha ni wale wana pesa na kila kitu. zile, ma, zile mapendekezo na solution ambazo zinatolewa sio za wana, wananchi wa kawaida. So tumefurahia sana amba, uh, nia ya kuipa nguvu devolution because hiyo devolution ya maana sana Kenya hii kwa sababu inaweza kumekuwa na shida kubwa sana Kenya hii ambapo watu walikuwa wanalalamika sana kuwa sehemu zingine zinapata pesa kwa sababu ziko serikali zingine hazina. Naam, hiyo ni pendekezo nzuri sana, lakini wanafaa ku- kuzipa nguvu hizo ma institutions ambazo zinaangalia hizo. Sawa sawa na Fula, hebu kwenye laini ya simu unamwona, tuna msikilizaji Ayola. Karibu sana kwenye live talk, tueleze unapigia wapi na utoe maoni yako. Bila e, shaka ni Ayola kutoka Taribo, Kenya. Leo hii tumekuwa na changamoto kidogo, si ya mitambo, lakini ujumbe wangu unataka kupeana kwa wakenya leo ndio hii mm -hmm. Wakenya tukipata kufaulu katika chochote tunachofanya Kenya, tusiachie wanasiasa wetu Kenya. Wanasiasa wetu Kenya ni watu wanalewa kwa mambo ya siasa haraka sana. Leo hii ukifikia ni kabila la huyu ni mmoja wa kabila arobaini na nne akisema leo, mimi nakuwa opposition ama nakuwa katika kuelekeza kile kitu ama kue, uh, kuelewana na kile kitu kimetolewa. Ukabila wetu imetuna sisi khisi, wanasiasa waachie mambo ya BBI leo iweze kuleta utulivu katika nchi yetu ya Kenya indi chochote kinapokuja leo hii utasikia mwingine anakuja, anasema p yakusema wana na bibi watikae pamoja. Mwingine atakuja akisema matoke matugu, tunataka kuona heshima wanasiasa wa Kenya mupeana wananchi wa Kenya wenye wanaumia leo hii wakilala njaa, wenye wanalegwa na maji leo miaka mingi, ili tuweze kuwa na heshima. Kuna mseme nasema hii eh, eh, eh, eh, yenye nasema muungwana ni kitendo, tafadhali teke eh? Maneno mengine, tuwe waungwana ili tuweza kuelekeza haya matiti yae ni ya kuleta eh, utulivu Kenya ili wakati watu wamechaguana hii isiwe yule mwenye amepiga kula, mwenye ameongoza anachukua kila kitu, ili yule alikuwa namba mbili, namba tatu, namba nne aweze kupata chake cha kukula, ili tuweze kuleta utulivu Kenya, kwa sababu penye amani, chochote kizuri kitaweza kuendelea. Onyo langu na namalizia, wanasiasa, wachana na mambo ya BBI, wacha Wakenya wasome BBI, waweze kupiga kula, waweze kuleta utulivu Kenya. Haya, msikiliza msikilizaji ana machungu yake na na usemi wake, swala kubwa likiwa BBI. Walioanzisha wanasema ilikuwa ni sababu ya kumaliza uhasama, kumaliza uh, ukabila. Alivyosema Profesa Kabudi, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, ni kwamba ukabila ndio una meza Kenya. Wycliffe Oparanya ni mwenyekiti wa kamati ya magavana. Magavana, je, usemi wake ni upi? Mimi naona Kenya tumekuja pamoja kuona ya kwamba nchi hii inatulia na kupitia kwa hii ripoti ya PBI, nina hakika wakenya wote sasa wanaiunga mkono. Wakiunga mkono, siku zijazo tukifanya kura, hakuna watu kupigana kwa sababu kila kabila lina uh, ma, mahali zinaweza kufanya kuwa na kufanya uh, uongozi wa uh, nchi uendelee uh, mbele Umemsikia ah, uh, Governor Wycliffe Oparanya uh, pia kwake anaonekana kwamba ana imani na, na BBI lakini kuna wasiwasi ambao umetokea na umejitokeza kutoka kwa yule msikilizaji kutoka Tarbo Aiola, na ninaelekeza swali hili kwa Profesa Namwamba. Sasa ripoti inaonekana, wengi hawana shida na ripoti, lakini watekelezaji kama iwapo watakuwa ni wanasiasa, kulingana na msikilizaji ambaye ni mkazi wa Kenya, basi kunaonekana kuna shida. Unaona kama kuna uwezekano wa mambo mengi mazuri yaliyoko kwenye ripoti yakachukuliwa na wanasiasa wakakimbia nayo na kugeuza zoezi lote kuwa la kisiasa? Wanasiasa hawawezi kuaminika, siwezi ku, ku, ku, kudanganya, siwezi kusema hili wala lile, lakini ikumbukwe kuwa mwisho hata ukifanya kura ya maoni ni lazima irudishwe kwenye Bunge na, na, na ni lazima Bunge liridiwe eh, by that I mean to ratify. Kwa hivyo ni lazima wanasiasa waletwe kwenye mashua hii ya BBI. Wanasiasa wenyewe tayari wana mvutano, lakini inaonekana kama wanasiasa wameanza kukubaliana. Sasa je, swali, mimi nimeisoma BBI. e, nitakueleza nimeisoma yote. mm -hmm. na haisemi, inasema kuwa kazi za serikali na nyadhifa zionyeshe uso wa Kenya. Na nilipoangalia walipokuwa wakitengeneza katiba pia walisema kuwa e, baraza la mawaziri na kazi zote zionyeshe uso wa Kenya sasa sijaona katika utekelezaji na zile hatua zimetolewa kwa BBI, kuonyesha, je hili swala litatekelezwaje? Sababu vyama vya kisiasa Kenya ni mashirikisho ya kikabila, hatuwezi kujidanganya. Vyama vya Kenya ni mashirikisho ya kikabila yanayoshirikishwa na kushirikishwa na kushirikishwa. Je, itafanyikaje ili wote wawezi kuikubali? Lakini sasa swali ni kama, je, wanasiasa watakubali? Na sisi tuwajua kuwa wanasiasa kuaminika ni shida. Kwa hivyo mimi sina jawabu hapo. Hebu tuone kama wanasiasa wataibuka kwa washindi na kukubaliana na wananchi. Profesa Hezron, umo humo ndani pia kuna maswala ambayo yamekuwa yakirindima Kenya, migomo. Kila mara manesi wanagoma, wafanyakazi wengine wa serikali wanagoma, hasa katika maeneo ya counties, na mapendekezo yamo humo ndani ya kuunda Kamati maalum kushughulikia hii migomo. Ni migomo watu watasikiliza ama watasikiliza nyongeza mishahara ama watasikiliza wanaogawana ni nini? Uh, ni nini, nafikiri na, na, mapendekezo hasa ya, ya ambayo unaulizia una, una ni hasa mapendekezo ama pendekezo ambalo linapendekeza lina kuundwa kwa tume ya shughuli za kiafya, yaani ile ambayo wameita pale Uh, Health Service Commission. Ndiyo. Na, na, na na hilo nafikiri limekuwepo, limekuwa tetesi kubwa kutokana na chama ambacho ni cha madaktari manesi, na wale wafanyakazi wengi katika sekta ya ya afya. Utakumbuka kwamba sekta ya afya nchini Kenya uh, imegatuliwa na kwamba kaunti ndizo ambazo zimekuwa zikisimamia mpaka sasa uh, masuala ya uajiri masuala ya upandishaji vyeo, masuala masuala kwa ujumla ambayo yanahusiana na afya. Na tetezi ambazo zimekuwepo uh, kutokana na wahudumu katika sekta ya afya ni kwamba kumekuwepo na tofauti katika kaunti mbalimbali kuhusiana na mishahara, kuhusiana na uh, hali ya kazi, kuhusiana na upandishaji vyeo, kuhusiana na masuala mengi ambayo yanahusu utendakazi wao na hili limekuwa tatizo kwa sababu uh, wanasema wao, na ilivyo ni kweli, kwamba ikiwa wote wamehitimu katika viwango vyao kwa namna moja, iweje kwamba mmoja akiwa katika akipata kazi katika kaunti moja, inakuwa kwamba yuko katika hali tofauti, mishahara tofauti, upandishaji uh, vyo tofauti, uh, kulingana na, na, na, na kaunti nyingine, na ilali wapu, wote wako Kenya na kumekuwa na matatizo makubwa hasa katika hata uajiri wa, wa katika kaunti hizi. Wakati ambapo BBI inazungumzia kuwepo pamoja au kufanya kazi kwa, kwa pamoja kwa wakenya wote, kumekuwa kwa hata natetesi kuhusiana na ukabila ambao umekuwa ukitekelezwa katika kaunti mbali mbalimbali nchini Kenya kuhusiana na uajiri katika sekta hii na si sekta hii tu. Kwa hiyo kumekuwa na mapendekezo mengi uh, kutoka kwa wafanyakazi katika sekta hii kwamba sekta hii hasa katika kitengo cha uajiri na hali za kazi za wafanyikazi katika sekta hii zirudishwe katika uh, serikali kuu, na ndipo BBI imependekeza kwamba kuwe na tume ambayo itashughulikia masuala ya hali ya kazi, uajiri, kupandishwa vyeo, ku, ku, ku, ku, kupelekwa katika kaunti nyingine kufanya kazi na mambo kama hayo, kama ilivyo katika tume nyingine, uh, tume kwa mfano ya kuajiri walimu na tume nyingine nyinginezo ambazo zinafanya kazi katika sekta ya umma. Kwa hiyo kuna matatizo mengi, kuna changamoto nyingi, na nafikiri hili pendekezo, mimi navyoona, uh, ni pendekezo ambalo Uh, litarahisisha kazi na kufanya kazi ya sekta ya afya eh, kupunguza migomo, kupunguza malalamiko ambayo yapo kuhusiana na masuala kwa ujumla kuhusiana na sekta ya umma uh, hasa katika sekta ya afya. Hata hivyo, iwapo hiu, hiu, hiu hili litahitaji uh, kwa sababu sekta nzima imekatuliwa, iwapo hili litahitaji uh, kupelekwa bungeni na sheria ya kutungwa au ni kwa sababu ya za, za kikatiba kupelekwa uh, kutolewa maoni kwa jumla kwa Wakenya, hilo mm -hmm. Ni swala tofauti, lakini nafikiri pendekezo lenyewe litatatua uh, changamoto ambazo zinakumba wafanyikazi katika sekta ya afya nchini Kenya unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kipindini live talk kutoka hapa studio 15 naona kwenye mtandao wetu wa facebook maoni yanaendelea kumiminika kutoka kwa baadhi ya wasikilizaji wetu na tutasoma machache kwa vile hata muda hauturuhusu kuyasoma yote namwona matiko benson marwa unasema haujaeleza uko wapi lakini unasema ukweli ni kuwa serikali ya kenya haijali maslahi ya mwananchi ajira haipo kwa vijana waliosoma mikopo ya biashara pia haiwapati We are a sorry state. Niko Nairobi mwishoe, anataja alipo. Kariukindesha anasema yupo Kitale, Kenya. Anasema hapa kuna mambo mazuri na yasiyoridhisha katika hii eh, haya makubaliano BBI. Ikawa ya watu wachache, basi mimi sitaiunga mkono, lakini ikawa kwamba wananchi watafanya maamuzi, itakuwa ni hivyo, tutaikubali. Ole Serere David akiwa kule Umasaini, sijui Umasai pande gani, anasema kwamba hakuna uh, maana kwa uh, kushabikia kuhusu BBI, kwani hiyo ni mbini tu ya viongozi kusababisha mawazo ya mwananchi baada ya kilio uh, kwa kingi, kutokana na ugumu wa maisha wanayokabiliana nayo. Wanyela Evans anasema yupo Bungoma Kaunti nchini Kenya, anasema sasa safari ya kuelekea katika kivumbi cha uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili tayari imeanza. Ripoti iliyozinduliwa ya BBI imezua muhemko wa aina yake humu nchini Kenya. Ndipo basi kwanza, Mkoko amealika maua, itatumika katika siasa vutani kuvute. Ambrose Ogumbo yuko kule Kisii, anasema kwa miaka na miaka wapo wa Kenya wanaojiizi ni wa Kenya na wazalendo zaidi ya wengine. Ah, walala heri na walala hoi wametangana wametengana na <laughs> mithili ya ardhi na mbingu. Sasa labda pengine anatumai kwamba BBI itapunguza mwanya huo. Sasa Profesa Fulibert Namwamba, nina swali kwako. Katiba ya sasa hai haimruhusu rais kwenda bungeni kuwachagua wale wa bunge kuwa mawaziri BBI inapendekeza kwamba rais anaweza akateua watu walio ndani ya bunge kushikilia nafasi hizo. Kando na hiyo ni kwamba hata kuteua maafisa ambao wanaweza kuja bungeni kusikiliza yanayojadiliwa bila kufanya maamuzi. Mwingereza anasema Just to listen, ex-official members. Hawa kazi yako itakuwa ita ni nini? Naje wabunge kuteuliwa kuwa mawaziri, utendakazi wao na utendakazi ulivyo sasa utakuwa tofauti kidogo, utaleta yale ya maridhiano yanayotafutwa. Uwakilishi, swali lilikuwa na uwakilishi ni kuwa wengi wamelia kuwa, kumbuka kuwa tumekubali kuwa Kenya ina ukabila na Kenya vile ina ukabila. Rais alipochagua uh, mawaziri uh, Wakenya wanaona kuwa yule waziri amechaguliwa hasimamii maslahi wala hawakilishi Eh, anakotoka. Kuna akina mama waliochaguliwa kuwa mawaziri ma, ma na wameolewa kwingineko, na wanaotoka kwenye sehemu ambazo wanatoka wakasema hawa, ah, akina mama waliolewa kule wanaenda kusimamia maslahi ya kule walikoolewa. Kwa hivyo wanataka wawakilishi, na mwakilishi mara nyingi huwa ni mbunge. Kwa hivyo wanaona mbunge akipewa kuwa eh, waziri anawakilisha na atafikiria malilio ya kabila lake au kule anakotoka kijiografia. Kwa hivyo hilo litapoesha hilo swali, na watu wanaofikiria kuwa ah, serikali sasa, wakati huu, ikiwa inachagua tu maafisa ambao hawajapigiwa kura, itakuwa inachagua maafisa ambao hawajui shida zilizo kwa wananchi wanakotoka. Ah, kwa hivyo yenyewe kwa kutuliza na kuhamasisha wananchi kutulia kidogo na kulia kuwa hawana uwakilishi ni jambo litakalosaidia. Kwa hivyo ni jambo zuri, Ibaya, asante sana. Naenda kwake Nafula. Sasa Nafula, naona kuna pendekezo moja, nilipokuwa nikipekuapekua kwenye mitandao, linalopendekeza a kuwe na kitengo cha furaha ambacho kitakuwa chini ya wizara ya afya na vilevile vile wizara ya utamaduni. Sasa wanasema ni kutokana na matatizo ya akili ambayo wanaonekana Wakenya wengi wanapitia kutokana na hali ngumu ya maisha. Je, unaona kama uponyaji unaohitajika kwanza ni wa fikra kabla ya kubadilisha mambo mengine katika jamii ya Kenya? Sijapata uh, swali lako maybe, naomba urudie kidogo. Uh, kitengo cha furaha. Yeah, wanasema wanasema happiness, wanasema happiness kwa Kiingereza, lakini wanasema ni kutokana na matatizo ambao watu wanapitia kiakili, kwamba kuwe na kitengo ama idara itakayoshughulikia matatizo na changamoto za kiakili na kuhakikisha kwamba watu wa Kenya wamerudi katika uh, orodha ya juu, kwa maanake inasemekana ni watu wasio na furaha hata kidogo, kutokana na ugumu wa maisha. Unaona kama hichi pia ni mbinu ya nzuri ya kuponya nchi? hiyo ni mbinu nzuri ya serikali kufikiria furaha ya, wa, ya wananchi wao, lakini ningependa kusisitiza kwamba wangeenda waangalie ni kwa nini Wakenya hawana furaha. Ukiangalia mambo ya Kenya uh, yana mizizi mizizi sana. Kwa nini hatuna furaha? Wakenya hawawezi kuwa na furaha kama kuna corruption. Hata wakiweka hicho kipengo na bado maisha ni ngumu, haitatatiza uh, jambo lolote. Uh, serikali ingezingatia tu kuenda chini uh, ningependa kusisitiza ambalo nilisema wakati uh, uh, wakati ule ambao nilikuwa naongea anaongea, mm -hmm. Kitu ya maana sana, serikali ingependa kupatia nguvu mataasisi zao ili ziweze kuwahudumia Wakenya vizuri na na hizi shida ambazo tunaangazia za Kenya si za furaha furaha. Hata wakenya waende kwa furaha na bado uchumi inawapiga vibaya, bado wako na shida, bado wana corruption. Waangalie mizizi ambayo inayofanya wakenya wakasirike sana, si, si kufunikia juu. Watu wakenya hawana furaha. Alafu pia hii mambo yote, ukiangalia ni nia ya kuendesha serikali kwa njia inayofaa. Tukiangalia kama serikali ya Ethiopia, huyo prime minister alipochaguliwa alibadilisha mambo mingi kwa uhum. msimu kidogo wanasiasa wache kutuzungusha nyuma mbele mbele furaha huzuni. Ni hao ambao wanafanya, wanasababisha wakenya hawana furaha. Tuanze kuzingatia mambo ya ufisadi, tuangalie mambo ya vijana kukosa kazi kabla ukiangalia hata hiyo mambo ya furaha na mambo ya akili. Ukiangalia Kenya hii vijana wanakufa kujiua sana, ndio chanzo cha pili a vijana kukufa kasaau ni, ni hizi matatizo ambazo ziko serikali waki, waki, waki, wakiangazia hizi matatizo sawa sawa. Okay, sawa. Inaeleweka hapo Nafula kwamba suluhisho sio matatizo ya akili uchumi uteng, urekebishwe, na ufisadi upunguzwe, basi watu watakuwa na furaha furaha. Profesa Hezron, uh, hii si sheria ya bunge hapana, ni maoni ambayo yamekusanywa yakaandikwa, yanajadiliwa katika huu mjadala kabla ya kufika kupigiwa kura, iwe bunge iwe wananchi kuna namna yoyote anaweza kubadilishwa jambo fulani likaongezwa, lingine likaondolewa, ama ndivyo ilivyo litafikishwa lipigiwe kura basi? E, na, na, nafikiri kwanza lazima tuelewe kwamba hii BBI ni, ni ni ni tukio la kisiasa maanake, um, mahasimu wawili, rais Uhuru Kenyatta aliyekuwa uh, akimpinga uh, kwenye kura mwaka elfu mbili na kumi na saba Uh, mheshimiwa Raila Odinga wamekuja pamoja ili kupata mwafaka kuhusiana na amani na wakawa na ajenda tisa ambazo waliona kwamba Kenya labda itaweza kutanzuliwa na kuondolewa katika matatizo na changamoto ambazo zipo kwayo. Kwa hiyo mimi naona kwamba bado eh, suluhu itakuwa ya kisiasa na sio wanasiasa wawili tu wanasiasa wote pamoja na Wakenya katika uamuzi ambao utafikiwa ili kupata mwafaka, kwa sababu uh, ilipozinduliwa ripoti hii uh, tulielezwa kwamba Wakenya wanaweza kusoma na baada ya kusoma itatarajiwa kwamba watakuwa na maoni, maoni na tayari wameshaanza kutoa maoni kuhusiana na ripoti hii ya BBI. Maoni haya hayawezi kutolewa tu bila hatua fulani kuchukuliwa katika kuongeza, katika kubadilisha, katika kuondoa baadhi ya vipengele ambavyo labda wakenya wengi watahisi kwamba hili litafaa likiongezwa na halitafaa ikiwemo humu. Na kwa hivyo nafikiri as asante sana profesa, asante sana profesa. Msikilizaji uh, ikumbuke vile vile kwamba uamuzi upo, mara ya mbili hawajakubaliana, bunge lipige kura liangushe ama lipitishe, kama hilo eh, si njia ya, ya kwanza ambayo inaweza chukuliwa. Ya pili IBC kusanye milioni eh, saini milioni moja zipelekwe mabunge ya kaunti, yatakapopitishwa arudishwe bunge bunge, likiangushwa irudi kwa mwananchi akapiga kura akaamue yale ambayo inaitwa referenda. Tumekuwa na Fula Kisangani, mushauri ama msimamizi wa masuala ya siasa, Profesa Namwamba na Profesa Hedran Mugambi. Naitwa Kennes Bwire Harrison Kamau. Shukrani sana kwa muda wako kusikiliza Sauti Amerika.