Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Namnamnam nam, nam, popote ulipo karibu sana kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa siku ya Alhamisi tarehe 28 mwezi wa 11 mwaka wa 2019 hapa Marekani, ikiwa ni siku maalum kabisa, siku kukubwa kabisa ndani ya mwaka ijulikanayo kama Thanksgiving ama ya kurudisha shukurani. Jina langu Harrison Kamau. bila shaka bila shaka, bila shaka mbili na nusu, kibaridi leo sio kikali sana msikilizaji, mambo si mabaya kabisa hapa Washington ni saa mbili na nusu za asubuhi saa 9:30 Afrika ya Kati, 10:30 Afrika ya Mashariki. Msikilizaji, nimekwisha ja tele ndani ya studio kama vile pishi la mchele, moja kwa moja kuletea vitu vizito vizito. Msikilizaji, langu jina ni Sande Shomari, na basi tunapoendelea kusherehekea siku kuu ya Thanksgiving kama nilivyokueleza hapa, ambao tutakueleza uh, kwa kina zaidi inavyoendelea zaidiinavyoendelea. Uh, tunaanzia na habari za Tanzania kule Burundi ambapo zaanzia uh, uenmbao wanajeshi waliouawa wakati wa mashambulizi wamelazwa ama wamezikwa leo. Na waziri wa mambo ya ndani amesema kwamba usalama umerejeshwa nchini Burundi, na muda usio mrefu tutaungana naye, chi Ichu Burundi, Ichu Burundi, Marie, <laughs> akiwa Burundi akiwa akiwa, akiwa Rwanda, Rwanda, Rwanda lakini atatueleza mambo ya Sawa, uko, na vilevile tutakueleza masuala alivyosema kamao, bila kusahau msikilizaji, leo ni Alhamisi, TBT, throwback Thursday, mambo yaliyojiri siku zilizopita, mambo ya vijana wa zamani. Tutakupigia ngoma za kukumbukwa nzuri nzuri sana eh, kusindikiza kipindi hiki bila kusahau kwenye mambo ya kero ambapo baadhi Wanakenya wanasema kwamba hawajafurahi sana kuhusiana na serikali kuu inavyotekeleza baadhi ya miradi, na tutaelewa ni nini wanacholalamikia huku, pia tukiangalia kwenye barazani leo. Uh, kufuatia kauli iliyotolewa na mkuu wa chama cha CCM chini Tanzania, mkuu wa chama hicho Bashiru Ali leo amesema kwamba uh, uh, mashirika yasiyo ya kiserikali yaachane na shughuli za ndani za Tanzania. Lakini tukauliza swali, je, wewe unafikiria kwamba mashirika yasiyo ya kiserikali ama ya ya nao ya kigeni yanaingilia ya masuala ya serikali za Afrika Mashariki na Kati, pale utapata fursa ya kushiriki. Kuna wengi wanaendelea kujibu kupitia Facebook, na vilevile tutawashirikisha baadhi kwenye laini ya simu. Yote haya ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, moja kwa moja tayari tuko tunaungana na mwenzetu Jean Marie Hichu Burundi, akiwa kule nchini Rwanda. Karibu kwenye VOA Express Jean Marie, tueleze swala zima eh, hawa askari waliouawa tutaambiwa kama ulivyosema, leo hii ndiyo mazishi. Nini ambacho kinazungumzwa na kuendelea nchini humo? Kile ambacho kinazungumzwa sasa ni kwamba wanajeshi sita waliofanyiwa mazishi rasmi ni miongoni mwa wanajeshi waliouawa katika shambulio lilioendeshwa tarehe kumi na saba za mwezi huu na kundi la wapiganaji wenye silaha. ilikuwa nafikiri nafikiri mawasiliano yetu na, na Jwanda, lakini tutampigia tena kwa hakika na atueleze kwa kina mambo yalivyokuwa, ama mazishi hayo yalivyokuwa na kauli iliyotolewa na waziri wa mambo ya ndani wa Burundi. Ah, Sande. Sande, tunapoendelea kumtafuta chu uh, Uburundi, hebu kidogo tuangazie kuhusu sikukuu ya leo, sikukuu ambayo ni kubwa sana hapa Marekani. Uh, biashara ama nafikiri sikukuu hii sande, kama ulivyoishi Marekani ni kwamba ndio mojawapo ya sikukuu ambapo karibu kila duka linafungwa kwa mwaka yani, naona masupamaketi hata migahawa pia mingi imefungwa. Sijui sikukuu hii inachukuliwa kwa uzito gani, hebu tueleze kidogo. Wa Marekani mbona wanaichukua kwa uzito hivi? Ni sikukuu ambayo ina uzito mkubwa sana hapa Marekani kamao, kama unavyosema e, kwa sababu siku hii ni siku ambapo kihistoria ki, ki, ki ni kwamba ni siku ambayo inasherekewa Alhamisi ya nne e, ya mwezi Novemba na ilianza kama siku ya mavuno kama au, e, ilianza kusherekewa tangu mwaka 1789 e, katika tangazo lotolewa na Rais George Washington, baada ya ombi la bunge la Marekani. Lakini hii kitamaduni hasa ni kwamba, e, wengi wanakumbuka e, wakati ule wa Marekani wakiwa ndio wamekuja kwenye hii nchi, kama unavyofahamu, wengi wamekuja Marekani, sio kwamba walizaliwa Marekani, kuja kwa kutoka mataifa mbalimbali. mm-hmm. Sasa walivyokaa hapa na kuanza kupata yale mavuno yao ya kwanza wakasherekea kwamba sasa tumepata mavuno yetu. E, ndio tu, tuanze kusherekea kile ambacho tumekifanya mwaka mzima e, mpaka mwishoni mwa mwaka. Lakini vilevile baadaye rais Thomas Jefferson yeye kwa upande wake aliamua kutusherekea siku hizi, mpaka aliporudi rais Abraham Lincoln akatangaza rasmi sikukuu ya kitaifa mwaka 1863. Wakati huo kulikuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe vinaendelea hapa Marekani, lakini kuanzia mwaka elfu moja mia tisa arobaini na mbili mpaka sasa, bunge limepitisha kwamba hii itasherekewa kama siku eh, Alhamisi ya nne eh, ya kila mwaka ya mwezi wa Novemba. Wamarekani watashukuru watafurahi no, na Wamarekani huo wakati huo wanachukua nafasi hiyo kwenda kuwaona ndugu jamaa, marafiki, kama wanavyoona kwa mfano kwa upande wa kule Tanzania, watu wengi wakifika wakati wa Krismasi, hasa watu wa Moshi na maeneo mengine, wanasafiri kwenda kuona familia zao na babu na bibi na mama na baba hivyo hivyo, basi ikifika Thanksgiving hapa, wengi wanakwenda kuwaona wazazi wao, babu zao, bibi zao, wajomba, shangazi, wanakutana kipindi hicho ya, kweli kabisa, kama anavyosema mwenzangu Sande Shomari. Kuna taarifa iliyotolewa na rais, ama kutoka Ikulu kuhusiana na sikukuu ya mwaka huu, taarifa iliyotolewa hapo jana na inasema kwamba kutoka kwa Rais Donald Trump kwamba Wamarekani wanaendelea na tamaduni yao, tamaduni ya kuwa na ukarimu na kushirikiana na jamii na marafiki, wakikumbuka zaidi ya miaka mia nne iliyopita ambapo watu walio wakitafuta uhuru wao na kutafuta maisha mema walipovuka bahari ya Atlantic kutoka Ulaya na kuingia hapa Marekani na walipofika, anasema nusu yao waliuawa na baridi ya winter, mm, nusia wakafa, na waliobaki walifanya urafiki na makabila ya jadi makabila ya Kihindi yaliyokuwa hapa na hasa kabila la Wampanoag ambao waliishi hapa Marekani na walishirikiana, ikisemekana kwamba wale waliobaki na kuwa na ushirika mwema na makabila ya Kihindi yaliyokuwa yakiishi ya ki, ya ki hapa ya Marekani. Mwaka wa pili walipata mavuno mema sana, na katika mavuno waliopata wakaamua kuwa na siku tatu za sherehe ya kula mavuno wakishukuru kwa ana na wingi wa mavuno waliopata hapa Marekani na kushukuru vilevile, baadaye kutokana na vita vilivyomalizika vya wenyewe kwa wenyewe na kuleta umoja wa majimbo ya Marekani. Safi kabisa. Pia kama, kama wanasema hichi ndio kipindi cha mwanzo kabisa cha msimu wa baridi ambapo sikukuu za mwisho wa mwaka zinaanza kusherekewa Christmas na mwaka mpya, ndio maandalizi yake yanaanza baada ya hii eh, Thanksgiving, na watu husafiri kwenda kuona familia kama nilivyosema. Kwa mujibu wa taasisi ya usafiri wa magari Triple A, zaidi ya milioni, ya wamarekani milioni hamsini na tano kama wako safarini kwenda kuona ndugu zao kwa njia ya ndege, magari au treni lakini pia kutokana na baridi hizo hizo kuna maeneo mengi ambapo watu wamekwama, ndege zimeshindwa kusafiri. Inatajwa wa Marekani hivi sasa milioni 21 wamekwama kutokana na hali mbaya ya hewa katika majimbo kama vile Minneapolis, Minnesota, Kansas, Des Moines na Iowa na upande mwingine, wengine wamekwama kutokana na mvua Oklahoma, Texas, eh, jimbo la Oklahoma na jimbo la Texas, hali ndio hivyo. Lakini wakati ambapo bata mzinga kama unaki kingine muhimu unasahau, zinaliwa sana hapa mjini Marekani. Basi tunarudi tena sasa katika taarifa tuliyokuwa nayo hapo awali. Kwenye laini ya simu najulishwa kwamba tena tumempata John Mari Chichu, Burundi. Burundi, na karibu sana utueleze, kuhusiana na mazishi ya wanajeshi waliofariki huko Burundi na taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya ndani asante. Wanajeshi sita e, waliofanyiwa mazishi rasmi ni miongoni mwa wanajeshi waliouawa katika shambulio liloendeshwa e, na kundi la wapiganaji wenye silaha katika kijiji cha Marura ni mkoani Chibitoke kaskazini magharibi wa Burundi. Sherehe za mazishi hayo zilifanyika chini ya ulinzi mkubwa wa vikosi vya usalama kwenye makaburi ya Mbanda sio mbali sana na uwanja wa ndege wa kimataifa Melchior Ndadaye jijini Bujumbura. Kila gari iliyokuwa ikijielekeza sehemu hiyo ya makaburini ilikuwa ikifanyiwa msako kabla ya kuruhusiwa kuendelea na msafara wake. Kile kilichodhihirika ni kuwa familia za wanajeshi hao waliouawa hazikushirikishwa katika maandalizi ya mazishi hayo, ambapo maafisa pekee wa jeshi la serikali ndio waliandaa na kuongoza shughuli za mazishi hayo licha no, as... ya kuuawa kwa wanajeshi hao. Serikali ya Burundi kupitia waziri wake wa mambo ya ndani imefahamisha kuwa hali ya usalama ni shwari katika maeneo yote ya nchi ya Burundi. Tumsikilize waziri wa mambo ya ndani. Kugera ku rumu ni saha umutekano igihugu cyose kuva mu buraro ko gushika mu manuko kuva mu busero ushya mu burengero umutekano. Nabarya baje bagataho umutekano. Aya icyo Burundi tuleze waziri huyu amesema nini? <laughs> Waziri huyo wa Burundi wa mambo ya ndani Pascal Barandagie ametaja kuwa hadi sasa nchini kote, kutoka kaskazini hadi kusini, kutoka mashariki hadi magharibi, usalama umekamilika, na wale waliokuja na kuyumbisha usalama walitimka wakarejea nchini Rwanda. Hawakusalia hapa, walikuja wakaharibu, na baadaye wakakimbia. Sasa tunapozungumza ina maana kwamba baadhi ya wakimbizi walio nje ya Burundi, kulingana na waziri ni kwamba sasa ni salama, hali ni salama ya kurudi nyumbani. Lakini na wadau nao wanasemaje, wananchi na hali ilivyo kwa ujumla? E, serikali ya Burundi hiyo kupitia waziri wake wa mambo ya ndani anasema kuwa hali ni shwari na wakimbizi walio wamishoni katika nchi za kigeni na usani nchini Rwanda, Uganda na Tanzania wanaweza kurejea nchini Burundi ili waendelee na shughuli zao na waweze kujenga nchi na washiriki katika chaguzi kuu ambazo zinatarajiwa kuitishwa mwaka kesho elfu mbili na ishirini, lakini mashirika kirai ya kiraia ya yanataja kuwa hadi sasa na na pia b, vile vile baadhi ya wakimbizi ambao na, tunazungumza nao mm -hmm, wanasema kuwa hali haijawa shwari ili waweze kurejea katika nchi yao ya Burundi. Na sijui kama kuna neno lolote kutoka kwa upande wa upinzani. Na kwa upande wa upinzani eh, eh, baadhi ya vyama vya upinzani vimekiri kuwa mauaji hayo ya wanajeshi wa serikali ya Burundi ni dalili kuwa hali ya usalama inalegalega nchini Burundi. Tumsikilize Leonard Nyangoma, ni mpinzani wa akiongoza chama cha CNDD-FDD cha abantu bahunga hai enshi hai imigwi imaze kuidondorauko igiye gufata iigwanisho kugirango igwanye uutegeti. Huyo ni Leonard Nyangoma kiongozi wa chama kwa, lihu, sarangu, kunga, kui, nyangoma, cha upinzani cha CNDD amesema kuwa kuna dalili nyingi zinazomaanisha kuwa hakuna usalama, watu wanajielekeza ukimbizini kwa wingi. Kuna makundi yaliyodai kuwa yamechukua silaha kupiga vita utawala. Hiyo majuzi, kuna wanajeshi waliouawa kwa wingi, na hali hiyo inaendelea kujitokeza. Kuna rais huyo Ngurunziza ambaye anahofia kuondoka ndani ya nchi. Hayo yote yanadhihirisha kuwa usalama sio wa kuridhisha nchini Burundi. Tunakushukuru sana Jean Bri Hich Burundi kwa taarifa hiyo. Tuendelea kufuatilia ya mambo eh, yanavyoendelea nchini humo. Sasa basi tuelekee kwenye habari eh, za dunia. China imemwita leo Alhamisi balozi wa Marekani mjini Beijing, ikipinga vikali Rais Donald Trump kutia saini miswada juu ya haki za binadamu kwa Hong Kong. Naibu waziri wa mambo ya nje wa China Li Yucheng ameambia balozi Teri Brasted kutoka hatua hiyo ni uingiliaji kati mkubwa wa masuala ya ndani ya China na ameeleza kitendo hicho kama ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa, ameeleza taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje China alisihi Washington kujizuia kutekeleza miswada hiyo ili kuepuka uharibifu zaidi kwenye uhusiano wa Marekani na China. Rais Trump jana Jumatano alitia saini miswada miwili tofauti inayounga mkono waandamanaji wanaounga mkono demokrasia huko Hong Kong. Wafanyakazi watatu wa afya waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wa mashambulizi dhidi ya vituo viwili vya kupambana na Ebola huko mashariki mwa Kongo leo Alhamisi, maafisa na wahudumu wa afya walieleza wa wa wa wa wa wa hali hiyo na ghasia na vurugu kwa kiasi kikubwa zimedumaza juhudi za kudhibiti mlipuko wa pili wa ebola ambao wameua watu 2199 tangu lipozuka Agosti mwaka 2018. Wanamgambo wa ndani wanaojulikana kama maimai mai wanarudia kushambulia vituo vya afya kwa sababu wanaamini ebola haipo na kwamba majibu yake ni njama ya kutokomeza idadi ya watu kwenye eneo hilo. Korea Kaskazini imefanya jaribio jingine la makombora wiki kadhaa kabla ya tarehe ya mwisho ya mazungumzo ya mwisho ya mwaka kuhusu nyuklia. Jeshi la Korea Kusini limesema kwamba Korea Kaskazini ilirusha makombora mawili kutoka jimbo la South Hamgyeong kuelekea baharini majira ya saa 11 jioni kwa saa za huko. Taarifa haikueleza makombora hayo yaliruka kwa umbali wa kiasi gani au zilirushwa silaha aina gani. Maafisa wa Japan wanasema Korea Kaskazini inaonekana kurusha makombora na kwamba haionekani kwamba makombora hayo yametua katika ukanda wa kiuchumi wa Japan. Ni urushaji wa kwanza wa Korea Kaskazini katika takriban mwezi mmoja na ni mara ya 13 ya jaribio la silaha tangu mwanzoni mwa mwezi Mei. Polisi wa Ufaransa wameondoa mamia ya wahamiaji kutoka kambi moja wa kaskazini mashariki mwa Paris hii leo, ikiwa ni hatua ya karibuni katika msako kwenye makazi ya muda ambayo yanaibuka katika mji mkuu operesheni hiyo ilifanywa bila kuleta madhara, kwa mujibu wa mwandishi wa habari wa AFP kwenye eneo hilo. Ilikuwa ni operesheni ya 60 kwenye kambi mjini Paris tangu mzozo wa wahamiaji Ulaya ulipoanza mwaka 2015 na, na umekuja wiki tatu baada ya watu wapatao 1600 ulipoondolewa kutoka kambi mbili kubwa zilizopo kwenye ukingo wa kaskazini mwa mji. Serikali imeapa kusafisha kambi zote katika mji mkuu ifikapo mwishoni mwa mwaka huu baada ya rais Emmanuel Macron aliposema Ufaransa lazima ichukue hatua zake za kukabiliana na wahamiaji sana moja kwa moja basi, ukisikia kibao hicho, msikilizaji, tunaingia kwenye barazani, na kipindi ni VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungua redio yako, unaungana nasi pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, tukupa mambo moto moto kutoka hapa VOA na sasa basi, ni wakati wa makala ya barazani. Kweli kabisa. Na kabla ya kuendelea na kukueleza, naona kuna baadhi wanauliza ni mitandao ipi au redio zipi tunapatikana hasa huko Nairobi, na kukueleza tu ni kwamba ni kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 108.5 Mombasa 107.5 FM Nairobi na 108.5 FM Mombasa, na vile vile mtandao ambao Sunday ameelezewa www.voaswahili.com na vile vile voaswahili kwenye Facebook. Basi kwenye barazani leo tumeuliza kwamba mapema leo kwamba katibu mkuu wa chama cha CCM huko nchini Tanzania, Daktari Bashiru Ali mapema leo amesema kwamba ameonya mashirika ya kimataifa kuacha kuingilia mambo ya Tanzania ambayo hayawahusu. Basi tukauliza, je, unafikiri kwamba mashirika yasiyo ya kiserikali ama ya kigeni yanaingilia mataifa ya Afrika Mashariki na Kati? Na maoni yametolewa mengi kwenye laini ya simu. Sasa hivi tunaungana naye Matiko Benson Marwa akiwa nchini Kenya, utatueleza ulipo. Karibu sana kwenye VW express. Hello. Halo, karibu kwenye VW express barazani, toa maoni yako. asante vo we, ningependa kutoa maoni yangu kuhusu jambo ambalo umelisema sasa hivi ya kwamba viongozi wa Afrika wanajaribu ku contain this virus spreading called the truth. Kwa sasa hivi wananchi wengi wa Afrika wameamka wengi so, wamesoma. Kwa hivyo viongozi wanajua kwamba tunapopata ule ukweli ndio tunazidi kupata ile nafasi ya kuondoa madarakani. Kwa lugha ya kimombo wanasema kwamba it is the constitutional dictatorship they are trying to use, kwamba ule uhuru hata wa vyombo vya habari wanajaribu ku, ku, ku, kuwa control, so mm -hmm. that we don't get exposed to the truth Uh -huh. Ndiyo maana unaona hata nchini Kenya juzi wamezindua BBI, Building Bridges Initiative. Mbona serikali ya Kenya naam, eh? kuna viongozi wa bunge zaidi ya mia nne na kitu, mbona wanatuongezea viongozi wengine, mbona wanataka waendelee kukaa madarakani kupitia mageuzi ya kikatiba yani, it is called constitutional dictatorship. Sasa nauliza hmm. na nauliza nauliza Benson ma Marwa mashirika yasiyo ya kiserikali ama ya kigeni yanaingilia wapi hapa? Sasa mashirika ya kigeni ndio ambayo nchi za kigeni zinasaidia Afrika kwa kutupa misaada mm -hmm, na kutusaidia kujenga miundo msingi, na wao ndio wanaosaidia hata katika uchaguzi. kuna corruption bado, kwa hivyo hayo mashirika ya kija afungue macho yetu, serikali inakuwa threatened, wanaona kama ni tishio. Asante sana kwa muda wako Benson Marwa kutoka nchini Kenya, japo haukutuambia uko wapi Kenya, lakini kwako kwa, kwa, kwa maoni umesema kwamba mashirika haya yana faida yake katika mataifa ya Afrika mashariki na kati vilevile vile. Tunaye Piusi Dankala, yuko katika mji mkuu wa Tanzania, Dodoma. Karibu Piusi Dankala kwenye VOA Express, tupe maoni yako Piusi. asante sana ni Piusi Dankala kutoka jijini Dodoma, Tanzania. E, mashirika yasiyo ya, ya kiserikali kuishauri serikali kidemokrasia ama kiuchumi ama kisiasa, mimi sioni kama kuna tatizo, kwa sababu mara nyingi mashirika haya tunayaita wafadhili, lakini wanapokuja katika kwenye masuala ya ushauri, tunaona kama ni wachochezi. Kwa hiyo mimi sioni sababu ama kama kuna jambo baya endapo wanatushauri kwa lengo la kutafuta amani ili raia waishi kwa kwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa amani ama serikali kutawala katika utawala bora na kadhalika. Kwa hiyo mimi sioni kama kuna jambo baya katika mashirika yasiyokuwa ya serikali ya mm -hmm. endapo kama watakuwa wanatushauri vema bila shaka bila shaka, Pius Dankani, kushukuru sana, kutoka jiji kuu la Tanzania, Dodoma. Lakini pia kama hao wako wengi sana, wameandika kwenye Facebook hapa, ambao tutasoma maoni yao hivi sasa, kwa wale ambao tutapata nafasi. Namuona Kalele Lugembe wa Igunga, anasema kwa sasa nipo Dar es Salaam. Ni kweli mashirika hayo yanaingilia kwa kiasi kikubwa sana katika utawala wa ndani, hususan katika mataifa ya Afrika Mashariki na kati. Haya, huyu Hamisi Mwanga anasema yuko sawa, maana CCM ya sasa ni ya sifa. Ukikosoa ujue majina yote ambayo utaitwa, beberu au usio mzalendo au umetumwa. Inafikia mahali ambapo wananchi wanaambiwa hata Ulaya kuna shida. Kwa kweli kwa maeneo hayo Tanzania ya sasa au DRC au Burundi inaonekana kama vile DRC na Burundi zina afadhali kwa hali ilivyo. Labunjini Messi Barcelona ndipo anavyojiita. anasema kwamba binafsi, kwanza kabisa, Daktari Bashiru si katibu mkuu, ni katibu mkuu wa chama, sio katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa. Hivyo kisheria ana mamlaka aliyotishia, alio kwamba anaonya mashirika hayo ya kigeni DP Mwinyi Longoi yuko Singida, Tanzania, asema kwa upande wangu mimi, sidhani kama mashirika haya yanaingilia mambo ya ndani ya nchi. Tukitafunwa na njaa, utasikia mashirika ya nje ndio yanakuja kutusaidia au yakitokea mafuriko au mvua au magonjwa, tunayakimbilia haya haya. Okay. Ya Mungu ibariki Tanzania, nashukuru sana, nashukuru sana, pamoja na wengine wengi kina Revocatas Mtari, uh, Bayo, uh, Bashiru Zaidi na Hamis Mwanga miongoni mwa wengine wengi. Endeleni kusikiliza VOA Express, ikiwa Alhamisi tunaenda nyuma hmm, kidogo na kuangalia miziki ya awali iliyovuma Awa <laughs> <laughs> Tunaye Franklin Bokala akisema Afrika hiyo Afrika, Afrika kweli, Afrika raha, Afrika sande sana, twende pata vitu Polepole atunasema Afrika nini liberte? E, ni, na, na Afrika, na eh, hiyo ni Kifaransa, hicho ni uhuru wa Afrika. Basi ndio mambo yalivyo, kutoka VOA Express, Franklin Bokala akiondoka hapo polepole, pole pole na kibao Afrika, ambapo sasa tunaenda kuangalia baadhi ya mambo yanayokera na namuona Yuni Isa Diambo akisema wa moja wapo mambo yanayomkera katika maisha ya kila siku ni ni kupangiwa kupangiwa mikakati. Hebu tusikie anasema. Haya, mimi ni Biuni Isa Diambo ni mwanaharakati hapa Mombasa. Kitu kinachonikera hapa duniani ama hapa nilipo ni kupangiwa. Mimi huwa sipendi kupangiwa mambo. Mimi ningependa ikiwa jambo linanihusu, basi nihusishwe katika kupangia hilo jambo kulitekeleza, alafu baadaye, moja kwa moja nitakubali yale matokeo na nitatumia yale matokeo kujiendeleza. Lakini ukipangiwa, inakuwa ni kama unalazimishwa kukubali yale matokeo na kuyatumia yale matokeo. Kwa mfano, utakuta miradi mingi ambayo inafanyika katika mji wa Mombasa, kweli ni miradi ambayo inasaidia wananchi wa Mombasa lakini utakuta wananchi wa Mombasa hawahusishwi. Utakuta ni miradi labda, viongozi wenyewe wanaangalia ile legacy yao, ama wana, wanaangalia umaarufu wao wenyewe, wanaangalia ule mradi kama ni kama utawapa umaarufu. Kwa hivyo wao wanatekeleza tu bila kutuhusisha sisi. Kuna miradi, miradi hii ni mingi. Ukiangalia kuna hizi barabara za kabro ambazo zingine zimejengwa, zingine zimejengwa katika sehemu ambazo hazifai kujengwa hizi kabro. Kwa hivyo mvua ikinyesha, siku hizi tuna mafuriko mpaka mlangoni na ukifuatilia vizuri utakuta kabro labda iliwekwa kwenye ule mtaro wa maji. Kwa hivyo mimi, ninachopenda ni kuhusishwa katika jambo lolote ambalo linanihusu mimi, na hili ndio kero langu. <laughs> Karibu. Sawa sawa kabisa. Kama umesikia hiyo kitu, kupangiwa mambo, eh, hutaki kupangiwa jambo lolote kamao kitu kinacho kera, kila mtu anakerwa na kitu tofauti katika maisha. Na je, kabla ya kufunga chochote kinachotia fora kwenye mitandao ya kijamii, kwa kifupi sande, kwa kifupi maana muda unakimbia. Ni mechi ya jana ya Liverpool, kama unakumbuka walicheza mechi pale Anfield wakipambana na timu ya Napoli ya Italia, ambapo mpaka dakika zinamalizika katika kipindi cha kwanza ilipo walikuwa washapiga goli moja lakini wakasawazisha eh, kipindi cha pili na kwenda draw kwenye ile ngome ile ngome inazungumzwa sana kwenye mitandao washabiki wa eh, kombe la UEFA eh, wakiona hiyo mambo yalivyokuwa hapo jana. Asante sana. Asante Shomari, basi kutoka hapa Washington DC nikutakia wa Marekani wote siku njema ya Thanksgiving na walioko nchini Kenya, Masi, Tanzania na kwingineko. Asante sana wale bata uh, mzinga vizuri tu na kunywa vizuri. Jioni njema yeah, Afrika Sunday Mashariki sana. na Kati. Basi jina langu Harrison Kamau. Sunday Shomari langu jina usikose vipindi vingine vya VOA. Oh, hey.