Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Nduimani na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunakukaribisha katika matangazo ya leo Alhamisi, tarehe 28 mwezi Novemba mwaka 2019. Matangazo haya msikilizaji, yanakujia kupitia mitambo yetu ya FM kote Afrika mashariki na kati na kwenye tovuti ya www voswahili com na vilevile vile kupitia masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Miongoni mwa taarifa tulizokuandalia, ripoti ya maridhiano na mshikamano baina ya wananchi wa Kenya tayari imekabidhiwa rais, rais wa nchi hiyo. Je, raia wa kawaida amepewa nafasi katika ripoti hiyo? Mkenya ana nafasi nzuri ya kuamua hatima yake ili aweze kuamua hatima ya Kenya na mfumo wa uongozi ambao utaufaa yeye. Na katika habari nyingine, wakati mamilioni ya wananchi wa Afrika wanakabiliwa na baa la njaa kutokana na uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi watetezi wa ulinzi na ulinzi wa ulinzi na mazingira wanatoa ushauri kwa wananchi wa Afrika Mashariki. Kutokana na hii hali ngumu tulionayo, kutokana na huu ukame tulionayo, watu wabuni namna ya kufanya maisha yaendelee. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya kupata ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, BMJ Muridhi anakusomea habari za dunia. Watu wasiopungua 19 kunradi wameuawa wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ikiwa ni mwendelezo wa mfululizo wa mauaji ambayo yamekuwa yakishuhudiwa katika eneo hilo katika siku za karibuni na kusababisha wakazi wa maeneo hayo kueleza kughadhabishwa kwao na ukosefu wa usalama huku wengi wakiwashutumu wanajeshi wa serikali na wale wa Umoja wa Mataifa ambao wanahudumu katika maeneo hayo kwa kutochukua kile wanachokiita hatua za kutosha kudhibiti hali hiyo. Shambulizi hilo limetokea katika kijiji cha Maleki karibu na mji wa Oicha ulio kwenye eneo la msitu karibu na mpaka wa DRC na Uganda. Donata Kibwana, afisa msimamizi wa wilaya ya Beni, mashariki mwa DRC, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wanashuku shambulizi hilo lilitekelezwa na kundi la wanamgambo wa ADF ambao wana, ni wa asili ya Uganda na ambao wamekuwa wakifanya mashambulizi na kusababisha maafa makubwa kwa miongo kadhaa katika eneo hilo. Uh, inaf, uh, myo, kwa miongo kadhaa katika nchi hiyo ya Congo. Umoja wa Mataifa umesema kundi hilo limeua takriban watu 80 tangu jeshi la Congo lianze operesheni dhidi yao mwishoni mwa mwezi uliopita. Tume ya uchaguzi nchini Guinea Bissau imetangaza kwamba mawaziri wakuu wawili wa zamani wa taifa hilo la Afrika Magharibi watashiriki katika uchaguzi wa urais wa marudio baada ya mshindi wa moja kwa moja kukosa kupatikana kufuatia uchaguzi wa hivi karibuni. Mwenyekiti wa tume hiyo Jose Pedro Sambo amewaambia waandishi wa habari kwamba Domingos Simoes Pereira na Sisoko Embalo ndio watakaomenyana kwenye zoezi hilo lijalo baada ya Pereira kuongoza katika uchaguzi wa tarehe ishirini na nne mwezi huu akiwa na asilimia arobaini ya kura huku Embalo akichukua nafasi ya pili baada ya kupata asilimia ishirini na nane ya kura zote zilizopigwa. Kwa vile hakuna yeyote aliyepata angalau asilimia hamsini ya kura, kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo basi, wawili hao watashiriki raundi ya pili ya uchaguzi ambao utafanyika tarehe ishirini na tisa mwezi ujao wa Desemba. Rais wa sasa Jose Mario Vaz alipata nafasi ya nne ya kufuatia uongozi wake uliogubikwa na hasia na tuhuma za ufisadi. Na Umoja wa Ulaya umetoa msaada wa yuro milioni kumi kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, msaada ambao utasaidia nchi hizo katika juhudi za pamoja za kuimarisha ulinzi na usalama kwenye mipaka ya nchi hiyo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Arusha, Asiraji Mvungi, anaarifu zaidi. Makubaliano ya msaada huo yamesainiwa na balozi wa umoja huo kwa nchi za Afrika Mashariki, Manfredo Faniti, na katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Balozi Liberati Mfumukeko, akizungumza baada ya kusaini makubaliano hayo. Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ameshukuru umoja huo na kueleza kuwa hatua hiyo ni mwendelezo wa ushirikiano wa muda mrefu kati ya jumuiya na umoja huo. Kwa upande wake, Bwana Manfredo, ambaye pia ni balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Tanzania, amesema wamefikia hatua wa hiyo kutokana na umuhimu wa ulinzi na usalama katika nchi hizo ambao ndio msingi wa maendeleo. Kwa muda mrefu sasa Jumuiya ya Ulaya imekuwa ikizisaidia nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki katika masuala mbalimbali mbali ya maendeleo, ambapo naibu katibu mkuu anayeshughulikia miundombinu wa, wa jumuiya hiyo bwana Steven Mlote amesema katika kipindi cha miaka mitano inayoishia mwaka huu, jumuiya hiyo imetoa zaidi ya yuro milioni themanini na tano. Pamoja na jitihada kubwa zinazofanywa na viongozi wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, bado kuna changamoto za kiusalama katika baadhi ya nchi. Miongoni mwa nchi zenye changamoto hizo ni pamoja na Sudani Kusini, na Burundi na pia Uganda zinazokabiliwa na migogoro ya kisiasa na pia nchi ya Kenya inayoandamwa na matukio ya ugaidi. Shukran sana, Asiraji Mvungi ukiwa huko Arusha. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Serikali ya Sudani Kusini imesema imesikitishwa mno na uamuzi wa Marekani wa kumuita balozi wake kutoka Juba. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Sudani Kusini Mawien Macall amesema hatua hiyo ya Marekani ni ishara kwamba utawala wa Rais Donald Trump una unafiki na kuongeza kwamba raisi wa Sudani Kusini na upinzani wamekubaliana kwamba utatuzi wa masala muhimu katika mchakato wa kutafuta amani unapaswa kupewa muda wa kutosha. Macall alishangaa ni kwa nini Marekani ilichukua hatua hiyo, na ili hali hapo awali ujumbe wa Washington kwa Sudani Kusini ulikuwa ni kwamba utekelezaji wa makubaliano ya kutafuta amani unapaswa kuwashirikisha wadau wote. Mapema wiki hii balozi Thomas Hushek Ali aliitwa na Washington eh, kwa mashauriano kuhusu hatua ambazo Marekani itachukua eh, kufuatia viongozi wa kisiasa kutotekeleza kuto makubaliano hayo katika eh, muda uliowekwa. Na maelfu ya raia wa Colombia walifanya maandamano kote nchini jana Jumatano kupinga kuuawa kwa mwandamanaji mmoja na pia kulalamikia maswala mbalimbali kuhusiana na uongozi wa taifa hilo. Maandamano hayo yalianza wiki iliyopita, na ambapo takriban watu 1250 walishiriki mgomo wa kitaifa uliopinga sera mpya za kiuchumi ambazo serikali inataka kutekeleza ikiwa ni pamoja na mipango ya, ku, ya kukatwa kwa mishahara kwa wafanyakazi wa kiwango cha chini na kuongezewa kwa umri wanaostahili kupokea pensheni. Sasa waandamanaji wamepongeza ama wameongeza polisi kutumia nguvu kupita kiasi kwenye orodha ya malalamiko hiyo. Jana waandamanaji walipiga firimbi na kupeperusha vijibendera vya nchi hiyo siku moja baada ya Rais Ivan Duque kusema kwamba yuko tayari kufanya mazungumzo na vikundi vya upinzani. Matangazo ya Kumekucha Afrika yaendelea kufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika huko DRC kupitia RTL Radio na Redio Semuliki huko Beni. Nchini Tanzania tunasikika kupitia Nuru FM Iringa, Victoria FM Musoma, na Mbeya Highlands FM huko Mbeya. Tukielekea huko Kenya, ni kwamba kufuatia uzinduzi rasmi wa ripoti ya mapendekezo ya jopo la maridhiano almaarufu BBI yanayotajwa na baadhi ya wadau kama suluhisho la changamoto za kisiasa na kiuchumi ambazo zimekuwa zikiikabili nchi hiyo kila baada ya uchaguzi mkuu, viongozi wa kisiasa wamewataka wafuasi wao kuisoma kwa makini kabla ya kuamua ni hatua zipi zitakazofuata. Mwandishi wetu Kennedy Wandera amezungumza na mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi anayefunza maswala ya siasa Profesa Hezron Herz, Herz, Mogambi ambaye ameanza kwa kuelezea hisia tofauti na matarajio ya wanasiasa hao yale ambayo yamekusanyika na yale ambayo yameletwa leo ya, hayatibu haya, haya, tatizo hili, kwa sababu kumekuwa kuna matatizo kwamba baada ya uchaguzi, kuna baadhi ya Wakenya ambao wanahisi kwamba hawako serikalini, kwa sababu siasa za Kenya zilivyo zina misingi yake pia katika misingi ya kikabila, na wakati ambapo mshindi ni mmoja na ni rais akichukua wadhifa huo wengine wanajisikia kwamba hawapo kwenye serikali hiyo. Kwa hivyo kwa sasa ilivyo ni kwamba eh, yale mapendekezo ambayo yapo hayaleti ule mshikamano, hayaleti hayajumuishi kila mtu. Kwa hivyo, lakini najua kwamba wakati ambapo eh, yatachukuliwa kule ah, mashinani ili watoe mchango, Wakenya watatoa mchango kwa jinsi ambavyo wanahisi, labda mapendekezo ambayo yataonyesha kwamba serikali eh, inawahusu na inahusu Wakenya wote na lipo hili swala ambalo wapo wanasiasa mrengo wa wanasiasa ambao umekuwa ukipinga sana lakini badala yake baada ya Kenyatta kupewa uh, stakabadhi hii sasa, kila mtu anaonekana kuzungumza kwa kukaribia sana na maelekezo ya Rais Kenyatta. Je, unahisi kwamba hii ni mkakati tu wa kujaribu kunyamazia kwanza ndipo ilipoke baadaye, ama unahisi kwamba haya ndio yameletewa ya hapa, eh, kitu ambacho kitu ambacho na, naona ni kwamba kamati hii ilikuwa haikutaka kujihusisha sana na masuala ya kisiasa. Kwa hiyo yale ambayo wamelete ni kama mwanzo tu, ili wale ambao watazu, wa, wa, wa, watapendekeza wa Kenya ndio ambayo atakuwa kipaumbele, ili hivi kwamba isionekane wao wanaunga mkono upande huu au upande mwingine, maanake natarisi kwamba kuna wale mchakato eh, huu unamlenga au unalenga watu fulani kutochukua hatamu za uongozi nchini Kenya. Kwa hivyo wale nafikiri tia hayo kwamba wachukue Ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Punde tu mnaendelea naye BMJ Muridhi katika habari zaidi za dunia. Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter ameondoka hospitalini baada ya kufanyiwa upasuaji uh, wa kuondoa kumwondolea maumivu ambayo daktari wanasema yalihusiana na hali ya ubongo wake. Kituo cha Carter Center kilicho mjini Atlanta katika jimbo la Georgia kilisema katika taarifa kwamba mwanasiasa huyo mkongwe aliyeachiliwa na madaktari wa hospitali ya kuu ya chuo kikuu cha Emory nje kidogo ya mji huo. Carter ambaye kwa sasa ana umri wa miaka 95 alilazwa hospitalini zaidi ya wiki mbili zilizopita ili kufanyiwa upasuaji kufuatia kuvuja kwa damu baada ya kuanguka na kugongwa katika sehemu za mwili katika e, siku za hivi karibuni. Kituo hicho kilisema upasuaji huo ulifanikiwa, na kwamba yeye na mkewe Rosaline wamefaulu, na kwamba upasuaji huo umefaulu, na kwamba yeye na mkewe Rosaline wanatarajiwa kusherehekea sikukuu ya Thanksgiving pamoja na familia yao, huku wakiendelea kupata nafuu. Rais huyo amekuwa alikuwa ni rais wa 39 wa Marekani, rais mdemokrat, na aliingia White House kuanzia mwaka wa 1977 hadi mwaka 1981 na ndiye rais wa zamani mwenye umri wa juu zaidi kati ya wote walio hai. Na Wamarekani hii leo wanasherekea moja ya sikukuu ya kutoa shukran kwa mafanikio ya mwaka mzima inayojulikana kama Thanksgiving Day, siku ambayo familia hukutana pamoja kwa mlo wa kitamaduni ambao kwa kawaida huwa wenye kitoyo cha bata mzinga. Huu ni utamaduni, utamaduni ulioanzishwa tangu walowezi wa kwanza kutoka Ulaya kuwasili Marekani na kusherehekea mavuno ya kwanza katika karne ya kumi na saba siku ya alamizi, alamisi kila kila Alhamisi ya tatu ya mwezi Novemba ndiyo siku hii husherekewa. Rais wa zamani Abraham Lincoln alitangaza siku hii kuwa sikukuu ya kitaifa mwaka wa 1863. Kihistoria, siku ya pili baada ya Thanksgiving, yani kesho Ijumaa wa Marekani umiminika madukani kuanza kununua zawadi za sherehe za mwisho wa mwaka, siku inayofahamika kama Black Friday, ambapo maduka ya ya biashara hupunguza bei za bidhaa zao kwa hadi ya asilimia sitini. Siku hii ya kutoa shukrani kwa Mwenyezi Mungu hufanyika pia katika nchi ya Canada na nchi za Amerika ya Kati, na baadhi ya waumini wa Kikristo huenda kanisani kwa misa maalum ya sikukuu hii. <tipos> Nam, haya ni matangazo ya alfajiri ambayo yaendelea kufikia kutoka studio zetu za hapa Washington DC. Tukukumbushe pia msikilizaji wetu huko Tanzania kwamba matangazo haya yanasikika kupitia Kiss FM na Radio Free Africa huko Mwanza na Dodoma FM na ABM Radio huko Dodoma. Ripoti nyingi zimeonya kuwa dunia iko katika hatari ya ukosefu wa chakula kutokana na mabadiliko makubwa ya tabia nchi. Utafiti umeonyesha kuwa nchi maskini ndizo zipo katika hatari kubwa ya kukosa chakula. Ripoti ya hivi karibuni ya shirika la hisani Oxfam imeonyesha kuwa watu zaidi ya milioni 52 barani Afrika wanakabiliwa na hatari ya baa la njaa na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Mengi zaidi na mwandishi wa sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam, Idi Uwesu. Nchi za Kenya, Ethiopia na Somali zimekumbwa na hali ya ukame huku viwango vikubwa vya joto vikirekodiwa katika ukanda wa bahari ya Hindi, hali inayosababisha mvua kubwa na mafuriko huko Kenya na Sudani Kusini, hali ambayo imehatarisha uzalishaji wa vyakula na mifugo kufa huku watu zaidi ya laki tisa Sudani Kusini wakiathirika na mafuriko hayo. Nayo Tanzania ikiwa miongoni mwa nchi hizo kumi na nane imeshuhudia athari za mabadiliko hayo ikiwemo kupata mvua zisizo na uhakika na kwa kiwango kisichotarajiwa, hali ambayo imesababisha upungufu wa chakula kwa baadhi ya maeneo. Ni hali inayotishia usalama wa maisha hasa barani Afrika, ambapo licha ya kuwa inachangia kiduchu katika uchafuzi wa mazingira, lakini athari zake ni kubwa. Rebeka Munda ni mkurugenzi wa shirika linaloshughulika na mazingira la Forum CC anasema nchi za Afrika na dunia zinapaswa kuweka mkazo katika utekelezwaji wa makubaliano ya Paris, ikiwemo kupunguza uzalishaji wa hewa ukaa. Nchi zinazozalisha gesi joto kwa kiasi kikubwa hawawajibiki. Ni walifanya commitment kwamba kila mwaka watatoa takriban dola milioni moja kwa nchi ambazo zinaathirika zaidi kuhakikisha kwamba tunaweza kuhimili athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, na hii ahadi imeshindikana ku, kutekelezeka, na nchi ambazo zinaathirika zaidi ndio zina uchumi mdogo. Uh, kutokana na, na rasilimali zao wameshindwa kuweza ku kutatua haya matatizo. Wananchi ambao ndio hasa wanaoguswa na athari hizi ni lazima kupatiwa elimu na njia mbadala ya kujikimu kimaisha na uzalishaji ikiwemo kilimo pia. Lakini mabadiliko ya tabia ya nchi yana fursa, yana fursa za kibiashara. n namna gani tuweza tukatengeneza mazingira ya kuwa na wabunifu kutokana na hii hali ngumu tulio nayo, kutokana na uu ukame tulionayo watu wabuni namna ya kufanya. Uh, maisha yaendelee. Mwezi ujao mkutano wa kimataifa wa mazingira kwa mwaka huu wa COP 25 utafanyika huko nchini Hispania. Wanaharakati wa mazingira wanataka nchi za Afrika kuwa na sauti ya pamoja kushinikiza nchi zinazochangia uchafuzi wa mazingira kwa kiwango kikubwa kuwajibika, hasa kusaidia uhimilivu wa athari za uharibifu huo ikiwemo teknolojia za nishati ya jua na uzalishaji wa chakula. Idi Wesu, nam shukran sana Idi Uwesu. Twende moja kwa moja mpaka huko Ethiopia, ambako raia wa nchi hiyo ambao wanaishi uhamishoni katika mataifa ya Ulaya wameanza kupanga mikakati ya kutoa mchango wao kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Mei mwakani. Itakuwa mara ya kwanza kwa Waethiopia kupiga kura tangu serikali ya zamani kuondoka madarakani mwaka uliopita kufuatia maandamano ya miezi kadhaa. Ripoti ya mwandishi wa sauti Amerika mjini London, Moth uh, van de Wolf, inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Darzeni za wanaharakati wa Ethiopia, wanahabari na wanasiasa wameishi uhamishoni kwa miaka mingi walitoroka nchi yao kwa sababu wapinzani na wakosoaji wa serikali walinyanyaswa na kufungwa jela katika miongo michache iliyopita. Wengi miongoni mwa waliokimbia uhamishoni walianza kufikiria kuitembelea tena nchi yao katikati mwa mwaka wa 2018, baada ya serikali ya zamani kufurushwa madarakani. Wakati huu wa Ethiopia hao walio uhamishoni barani Ulaya wanafuatilia kwa karibu machafuko yanayoendelea nchini mwao na wanafikiria namna wanaweza kusaidia. Kimfu Asefa aliendelea kufanya kazi ya uandishi wa habari baada ya kulazimika kuondoka nchini mwake na kuhamia nchini Uholanzi. Hakika ameanza kuona mabadiliko yakifanyika huko nyumbani, lakini ana wasiwasi juu ya nguvu ya taasisi za kidemokrasia za Ethiopia. Anahisi kuwa Waethiopia waliohamishoni kama yeye wana mchango wa kutoa. I didn't see... Sioni maandalizi sahihi kuhusu uchaguzi ujao, ikiwa chama kilicho madarakani au makundi ya upinzani hayajafanya lolote kuwahamasisha wananchi. Wanaharakati na wanahabari waishio uhamishoni wanaweza kutoa mchango mkubwa kwa maendeleo ya nchi. Tunaweza kujitolea kwenye mabadiliko yanayoendelea kupitia mazungumzo na majadiliano. Tunaweza kuchangia mengi kupitia uhamishaji wa maarifa. Kwa mfano, waziri mkuu Abi Ahmed aliwaachia huru wafungwa wengi wa kisiasa na alishinda tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka huu 2019 kwa kumaliza vita vya miaka mingi na nchi jirani ya Eritrea mageuzi yake pia yalifungua nafasi zaidi kwa mashirika ya kiraia. Mwanaharakati Bekele Wochea ameishi uhamishoni nchini Uingereza kwa kipindi cha miaka 14 iliyopita akifanya kazi na mashirika ya kiraia. Kutokana na uzoefu wake, kwa kushirikiana na wenzake, aliunda taasisi ya uongozi na mawasiliano kwa matumaini ya kuimarisha mashirika ya kiraia kabla ya uchaguzi mkuu. The agenda of the ajenda ya nchi inapaswa kupangwa na, na raia wa kawaida wenzetu ambao wako ndani ya nchi wanayoona maisha ya kila siku, wanakabiliana na matatizo. Hao ndio wa kuamua kipi cha muhimu kwao, sio wasomi ambao wako mbali kabisa na ukweli wa mambo ambao wanatakiwa kupanga ajenda ya siku. Ni muhimu kwangu na wengine kukaa na kusaidia kwa kuwaandaa wenzetu. Vyama vingi vipya vitashiriki uchaguzi uliopangwa kufanyika Mei 2020 miongoni mwa hivyo kuna chama cha Jen Board 7 kilipigwa marufuku na serikali ya zamani, baadaye kikajiunga na vyama vingine saba. Seblewok Tadese alikuwa mmoja wa viongozi wa Jen Board 7, lakini harakati zake za kisiasa zilimpelekea kufungwa jela kwa kipindi cha miezi 18. Baada ya kukabiliwa na tishio la kukamatwa kwa mara nyingine, alikimbilia nchini Australia. Licha ya mageuzi ya kisiasa yanayofanyika nchini Ethiopia, hayuko tayari kurudi nyumbani na kuwania kwenye uchaguzi. in, in um, um, hapa nasema, nilianza kujihusisha na siasa ya Ethiopia nikiwa bado mdogo. Nina bahati, nilibahatika kuwa mmoja ya waliochangia. Najua sio rahisi na ni vigumu sana Napenda kuwapa ushauri wasichana zaidi kujihusisha na nchi yao na siasa, uchumi pamoja na masuala ya kijamii. Ethiopia inakumbwa na uhasama wa kikabila na ghasia, changamoto ambazo wachambuzi wanaonya zinaweza kuvuruga mchakato wa uchaguzi iwapo hazitopatiwa ufumbuzi. Mwezi huu jimbo la watu wa kabila la Sidama liliandaa kura ya maoni iliyoipa jamii hiyo mamlaka ya kujitawala. Lakini uchaguzi huo ulifanyika baada ya kuahirishwa mara kadhaa kutokana na ghasia. Barabara kabisa, tuondoke huko Ethiopia turudi hapa Marekani. Wakimbizi ambao wanaishi hapa Marekani wanajikuta wakikumbana na utamaduni mpya mara baada ya kuwasili hapa nchini. Wengi wao wanakabiliana na, na lugha mpya, utamaduni na hata siku kuu. Lakini wakimbizi ambao wamekaa siku nyingi wanakuwa na mchango mkubwa kuwaelimisha wale wanaowasili baadaye kuhusu maisha ya Marekani. Mfano mmoja ni kituo cha jamii, wa jamii ya Waethiopia ambacho ni mwenyeji wa mlo wa Thanksgiving kila mwaka kwa ajili ya wakimbizi wapya. Hadija Riami anaisoma ripoti ya Shanaz Nafis. Kwa wakimbizi wapya waliowasili Marekani, hafla ya kujumuika pamoja wakati wa Thanksgiving huenda ikawa ni utamaduni mpya kwao. Kama unavyoona katika sherehe hizi za dansi ya Kiirish, sikukuu hii ya Thanksgiving inalenga kuwasaidia wakimbizi kuelewa vyema tamaduni nyingi za hapa Marekani. Kituo cha jamii ya Waethiopia kila mwaka kinakuwa mwenyeji wa mkusanyiko huu ambao unafanyika nje kidogo ya Washington DC. Wakimbizi hapa wanatokea katika nchi nyingi ambazo zimekumbwa na mzozo kama vile Siria, Iraq, Afghanistan na Pakistan. Today we enjoy about the...: hivi leo tunafurahia party ya Thanksgiving na watu wote, hasa raia wa Afghanistan wamekuja katika sherehe hii. Hili ni tukio ambalo lina maana kubwa kwa Babo Ado ambaye alikimbia Nigeria miaka minne iliyopita kuepuka ghasia kwenye eneo analotokea. Mimi ni mkimbizi, hiyo ina maana kubwa sana kwangu, kwa sababu naangalia hapa na kuona nyuso tofauti na tamaduni. Kwa kweli ninapata hisia kubwa. Miaka minne iliyopita, maisha ya Ado yalikuwa na changamoto nyingi, wakati alipoanza maisha mapya hapa Marekani. Baraza la jamii ya maendeleo ya Waethiopia lilimsaidia babo kuishi Virginia, lakini waandaaji wanasema kwa hakika jamii nzima inasaidia sana. The whole idea is to introduce our... wazo lilikuwa ni kuwaingiza wakimbizi katika jamii kubwa, kusudi kuwepo na fursa ya kujifunza kila mmoja kutoka kwa wenzake. Baadhi ya watu wa kujitolea huwasaidia wageni wanaofika ili wajisikie wako nyumbani. Wengi wanasema nashukuru kukimbia mizozo huko walikotoka, lakini pia wana matumaini siku moja na wao wataungana na wapendwa wao. Khadija Riyami, VOA, Washington. Asante sana Khadija Riyami kwa ripoti yako hiyo. Na sasa namkaribisha BMJ Muridhi ya kusomea muktasari wa habari za dunia. Tume ya uchaguzi nchini Guine Bissau imetangaza kwamba mawaziri wawili wakuu wa zamani wa taifa hilo la Afrika Magharibi watashiriki katika uchaguzi wa urais wa marudio baada ya mshindi wa moja kwa moja kukosa kupatikana kufuatia uchaguzi uliofanyika tarehe 29 mwezi, kunradhi, tarehe 28 mwezi huu. Watu wasiopungua 19 wameuawa mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, ikiwa ni mwendelezo wa mfululizo wa mauaji ambayo yamekuwa yakishuhudiwa katika eneo hilo katika siku za karibuni. Na Umoja wa Ulaya umetoa msaada wa euro milioni 10 kwa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, msaada ambao utasaidia nchi hizo katika juhudi za pamoja za kuimarisha ulinzi. Mwisho kabisa wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC, Patrick Ndwimana, BMJ Muridhi na mwelekezi wetu Diodone Chuba Hiro, kwa pamoja tunakuageni kiwatakia siku njema.