Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Kenya imetakiwa kwamba vyema iunde nafasi za juu kisiasa, ikiwa ni pamoja na waziri mkuu na kuongeza malipo kwa serikali za kaunti, ili kumaliza mzunguko wa ghasia za uchaguzi, ripoti ya serikali imeeleza hii leo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ripoti hiyo, hiyo pia imependekeza kupunguza matumizi ya serikali. Ripoti hiyo iliandaliwa na tume iliyoundwa kufuatia maridhiano kati ya rais Uhuru Kenyatta na asimu wake Raila Odinga baada ya uchaguzi wa taifa ambapo watu mia moja waliuwawa, wengi wao waandamanaji kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Lakini wakosoaji wameonya kuwa ripoti hiyo ni kutaka tu ridhaa ya kuongeza idadi ya maafisa waandamizi wenye fursa ya rasilimali kuliko jaribio la kupambana na rushwa ambayo inachangia kudorora kwa huduma za kijamii kama vile afya na elimu. Mahakama ya kijeshi nchini Misri imemhukumu mshukiwa wa mwanamgambo wa juu wa Kiislam Hisham Al-Shamawi adhabu ya kifo baada ya kutwa na hatia ya mashambulizi kadhaa ya ngazi ya juu ya jeshi, imeeleza hii leo. Ashmawi, afisa wa zamani wa kikosi maalum cha jeshi, alikamatwa mashariki mwa Libya katika mji wa Derna mwishoni wa mwaka jana na kupelekwa Misri mwezi Mei. Alikutwa na hatia ya mashtaka kadhaa ikiwemo njama za mwaka 2014 ambazo ziliua walinzi wa jeshi 22 karibu na mpaka na Libya na kuhusika na jaribio la mauaji kwa waziri wa zamani wa mambo ya ndani mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Taarifa ya jeshi imeeleza Ashmawi aliongoza kundi la Ansar Bait al Maqdis lenye makao yake Sinai, kundi la wanamgambo wenye harakati nyingi kabla ya kujiingiza katika kundi la Islamic State mwaka elfu mbili na kumi na nne, taarifa hiyo imeongeza. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya. Guine, mawaziri wakuu wawili wa zamani nchini Guinea Bissau wamepita kushiriki duru nyingine ya uchaguzi mkuu wa nchi hiyo baada ya kupata kura za kutosha katika upigaji wa kura wa Novemba 24 tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo imetangaza. Shirika la habari la Reuters naripoti kwamba tume ya taifa imesema rais aliyepo madarakani alikuwa kitetea kiti chake, alishika nafasi ya nne kwa kupata asilimia kumi na mbili ya kura. Yadaiwa utawala wake umekumbwa na kashfa za rushwa. Domingos Simius Pereira amekuwa wa kwanza kupata asilimia 40 na Umaru Sisoko Embalo amekuwa wa pili kupata asilimia 28 ya kura katika duru ya kwanza ya uchaguzi. Kwa mujibu wa rais wa tume ya uchaguzi Jose Pedro Sambu, watashindana katika duru nyingine ya uchaguzi uliopangwa kufanyika Desemba 29. Rais aliyekuwa mamlakani Van ametawala tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Baraza la le Usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumanne limelaani mashambulizi dhidi ya raia na ofisi za Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako wakazi wamewashutumu askari hao wa Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kuwalinda kutokana na mashambulizi mabaya ya waasi. Akizungumza katika mkutano wa faragha kuhusiana na ghasia za hivi karibuni zilizoua watu sita huko Beni, mashariki mwa nchi hiyo, kaimu rais wa baraza hilo ambaye pia ni balozi wa Uingereza Karen Pierce alisema Umoja wa Mataifa una jukumu la kulinda raia. Pia alitoa wito wa mazungumzo juu ya hatari zilizoko kwa raia wakati operesheni zinazofanywa na majeshi ya nchi hiyo na vikosi vya Umoja wa Mataifa. Rais wa Marekani Donald Trump alifahamu kuhusu shutuma za mtoa habari wa siri kuhusiana na mahusiano yake na Ukraine kabla ya kuamua kuzuia msaada wa kijeshi, kwa mujibu wa taarifa ya gazeti la New York Times. Jina langu ni Sandey Shomari, mwisho wa habari za dunia. Muda mfupi ujao utaungana naye Id Ligongo kwenye kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika kipindi hiki cha Kwa Undani hii leo, ambapo katika sehemu yetu ya kwanza e, tutaangalia uzinduzi wa ripoti ya maridhiano ya nchini Kenya inayofahamika hasa kwa jina la BBI, na katika sehemu ya pili tutaendelea e, kuangalia mwendelezo wa yale yanayotokea katika mji wa Beni nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kwa hiyo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, nakaribisha eh, katika kipindi cha kwa undani hi leo. Tuwe nami mpaka mwisho wa matangazo yetu. Nam basi kama nam kama nilivyokueleza katika matangazo yetu hii leo, tunaanzia e, nchini Kenya kuangalia ile ripoti ya maridhiano yani BBI ambayo imezinduliwa leo, na tunaungana na wenzangu Amina Chombo na Libert Adede ambao wapo katika studio zetu za Mombasa nchini humo, kwa kutueleza yale yaliyojiri. Shukran sana wenzetu, studio 15 Washington, na hapa ni studio 15 Africa. Mimi ni Collins Liberty Adedi pamoja na mwenzangu Amina Chombo, kwa undani kama ilivyo ada ya kila Jumatano, inatoka hapa Mombasa. Hivi leo tunaangazia nakala ya BBI. Kwa wale wafahamu, BBI ni nakala iliyoandaliwa na tume maalumu iliyotwikwa jukumu ya kuangazia ni mambo gani yanatatiza taifa la Kenya, ikiwemo maswala ya ufisadi, maswala ya ukabila, maswala ya taifa kukosa eh, nidhamu ama kupotoka katika yale maadili ya kitaifa na watu kadhaa kuhisi kwamba wametengwa na usimamizi wa serikali mpya. Hivi leo imezinduliwa rasmi na kutolewa kwa umma. Ilikuwa ni shughuli ya kitaifa ambapo viongozi mbalimbali mbali, wakiwemo viongozi na mabalozi kutoka mataifa jirani walikuwepo wakati wa shughuli hiyo ya kuizindua rasmi na kuitoa kwa umma. Hotuba iliyovutia sana wa Kenya ilikuwa ni hotuba ya waziri wa masuala ya kigeni wa Tanzania, Bwana Palamagambo Kabudi. Alizungumza kwa ufasaha na kuwahimiza Wakenya umuhimu wa kuwa pamoja, huku akitaja taifa la Kenya kuwa kama shina la uchumi wa mataifa ya Afrika Mashariki. Tunaleta salamu kwenu za kuwaomba watu wa Kenya kujenga Kenya yenye umoja, Kenya yenye mshikamano, Kenya yenye undugu, Kenya inayotaka kuleta maendeleo, na mwachane na maradhi ya siasa za kikabila. Maradhi hayo ya siasa za kikabila yamewapa madhila makubwa, na madhila ya Kenya ni madhila ya Tanzania. Mmeruhusu mambo hayo ya ukabila kwa muda mrefu, yamelea rushwa na bahati mbaya katika bara la Afrika tumeruhusu mno siasa za madaraka, politics of power, badala ya siasa za maendeleo, politics of development. Huu ni wakati sisi wote tuzungumzie politics of development. Ni sauti yake waziri wa masuala ya kigeni wa Tanzania, bwana Palamagamba Kabudi. Kiongozi rasmi katika shughuli ya leo ambayo imefanyika pale Bomas alikuwa ni rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, ambaye yeye ndiye alikuwa anaikabidhi rasmi uh, ripoti ambayo imewasilishwa na jopo la kujenga madaraja, yani BBI, wanasema ni Building Bridges Initiative. Hii ni baada ya miezi ishirini ya kusubiriwa baada ya ile iliyoitwa handshake ya kihistoria kati yake na kiongozi wa upinzani Raila Odinga akiunga mkono yale ambayo amezungumzwa na Profesa Kabudi kutoka Tanzania. Rais Uhuru Kenyatta amegusia mengi, ikiwemo siasa mbaya nchini Kenya ambazo asema zimeathiri maendeleo ya taifa hili. Amezungumzia maswala ya umaskini, amezungumzia maswala ya ukabila, akisema kama lau tutaomba a, yale ambayo yanafanyika katika taifa jirani, swala la ujamaa, kwamba hatufahamiani, e, kwamba huyu ni wa kabila hili kabila lile, lakini sote tukizungumza kama Wakenya basi taifa hili litakwenda mbele. Pia kagusia hata uchaguzi mdogo uliofanyika juzi, eh, katika eh, pale jijini Nairobi, ambapo pia anataja kwamba kulikuwa na panda shuka, huku akilaumu viongozi ambao pia walikuwa wanachochea gasi ya zile kati yale ambao amezungumza sana sana. Amegusia kwamba kuna haja ya taifa hili viongozi, japokuwa kuwa wana ari ya kuongoza, lakini watoe muda kwa wakenya kufaidi maendeleo ya taifa hili Hakuna taifa ambaye inaweza kuwa na mipangilio ya maendeleo ambaye itabadilisha maisha ya wananchi. Ikiwa mipangilio yetu ni ya miaka mitano, lazima tuwe na mipangilio ya miaka ishirini. Haiwezi kuwa ati miaka mitano sasa tena hofu, hapana. Na lazima tuseme ya kwamba tunataka siasa ambazo zitatoa hizo hofu kwa wananchi, na ndio wafanyabiashara wetu waweze kupanga wakienda mbele. Ni sauti yake Rais Uhuru Kenyatta kwenye hutuba yake kwa taifa la Kenya wakati wa kupokea ripoti hiyo ya BBI. Lakini watu wengi watataka kuuliza BBI ama ripoti hii ina nini haswa? Ripoti hii ambayo imekuwa ikiandaliwa na jopo maalum chini ya seneta wa eneo la kaskazini mashariki mwa taifa la Kenya, Seneta Yusuf Haji ina mambo mengi zaidi ha, ikiangazia mambo tisa muhimu ambayo yanatatiza taifa hili. Miongoni mwao ni maswala ya maadili katika taifa hili la Kenya na uzalendo, maswala ya ugatuzi, maswala ya ufisadi, maswala ya uchaguzi maswala ya kuliunganisha taifa ili sehemu moja au nyingine isiwe inahisi kwamba imetengwa katika utawala, na mambo mengi tu ambayo yameangaziwa, lakini hapa tutakuwa tukiangazia maswala mawili matatu ambayo yamechipuza kwenye ripoti hii. Wacha tuangazie swala la maadili ya kitaifa. Miongoni mwa mambo ambayo yamependekezwa ni kwamba kuwe na wizara ambayo itaangazia kuhifadhi tamaduni za kitaifa, pia kuwe na uwezo kwamba itaangazia haki za binadamu na utekelezaji upya wa haki hizo za binadamu, na pia ripoti hiyo inapendekeza watoto kufunzwa tamaduni za kitaifa, umuhimu wa kujitolea, na pia uzalendo na masuala haya yafunzwa shuleni. Wamependekeza mtaala wa malezi ambao utatumika katika taasisi za kidini, afya, serikali, taasisi za elimu, ili kuwafunza watoto maadili mema ya taifa hili. Jambo lingine ambalo limezungumziwa ni ufisadi. Ufisadi nchini Kenya bado limeendelea kuwa jangwa. Kenya bado inashika nambari za juujuu, kulingana na tafiti mbalimbali ambazo zinatolewa. Hivyo basi, wakasema kwanza, kuhakikisha kwamba Ndegwa commission ama tume ambayo ni ya Ndegwa iweze kute eleza wafanyikazi wote wa serikali wasiwe na biashara. Ikiwa wewe ni mwalimu, ikiwa wewe ni mwalimu mkuu, ikiwa wewe ni waziri, afisa wa polisi, afisa wa polisi usiwe na biashara, ili kusudi ukapata zile zabuni zinazotolewa na, na serikali. Pili, wakasema kwamba kila kiongozi, kila mmoja serikalini aweze kutangaza mali zake. Tatu, kwa yule ambaye anatoa taarifa kwamba kuna ufisadi unafanyika, basi asilimia tano ya zile pesa ama zile fedha ama ile mali ambayo nimekwenda kuripoti ikipatikana nipawe mimi ambaye nimetoa taarifa ile. Nafkiri hilo wengi wameliunga mkono, wakisema kwamba huenda ikatoa motisha kwa Wakenya e, eh, kuzungumzia e, eh, kwamba fulani huyu amefanya, na pia wale wa wenye kutoa taarifa hizo watatakana walindwe. Jambo jingine kumalizia, ni kwamba wanasema kwamba ni lazima kuweze kuletwa wananchi wawe na imani na idara ya mahakama. Itakumbukwa kwamba eh, Chief Justice Maraga alikuwa analalamika kwamba hali ya kwamba wao ni idara mahakama. Mahakama, lakini inaingiliwa kikazi. Kwa hivyo wanataka kwamba ni lazima ile idara ya mahakama iachwe ifanye kazi yake, ili wananchi wawe na imani nayo katika kuhakikisha kwamba wanapigana vita vya ufisadi. Hapo wakipendekeza kufutiliwe tume ya maadili na kukabiliana na ufisadi nchini Kenya, lakini maswala ya ufisadi yanakaribiana na maswala ya ukabila nchini Kenya. Kwenye ripoti hiyo, tume hiyo inapendekeza kwamba Wakenya waelimishwa kuhusu makabila mbalimbali mbali na tamaduni zao. Shule za umma zile za bweni ziwe ni kwamba zitakuwa na wanafunzi asilimia hamsini kutoka majimbo mengine kando na yale majimbo ambapo shule hiyo ipo na pia kupatikane mwafaka wa kuwahusisha viongozi walioshindwa katika uchaguzi katika utawala uliopo. Hayo ni baadhi tu ambayo waliopendekeza kukabiliana na swala la ukabila katika taifa la Kenya. Uchaguzi nchini Kenya pia ni jambo ambalo Wakenya walipendekeza kwa jopo hili la kujenga madaraja, wakisema kwamba ni sharti uchaguzi nchini Kenya uwe ni wa kujumuisha kila mmoja. Hivyo basi wakasema kwamba rais akichaguliwa kama vile anavyochaguliwa siku zote, lakini ahakikishe kwamba rais amechaguliwa na watu wengi, na huyo rais akichaguliwa, basi apite kwa kura uh, asilimia hamsini Uh, ukiongeza na moja tuseme, wapiga kura ni milioni kumi na nane. Kwa hivyo yeye kama atapita basi awe atapita kwa yule mwenzake, asipite tu labda kwa kura ambazo zitakuwa ni nusu kwa nusu. La hasha, ikiwa atakuwa ni milioni kumi na nane basi atakuwa anapata milioni tisa na moja. Pia hakikishe kwamba amepata asilimia ishirini na tano ya kura katika uh, kila kaunti. Tuseme kaunti zetu hapa ni arobaini na saba. Kwa hivyo hakikishe kwamba asipate chini ya asilimia ishirini na tano ya kura kutoka katika akaunti iwe ni kwamba rais ambaye atakubalika katika kila mahali, katika kila jimbo naam. Alafu pia atakuwa na naibu wake ambaye atakuwa amechagua. Jambo ambalo ilikuwa linaumisha watu kichwa sana ilikuwa ni jambo la waziri mkuu, na hapa wanasema kwamba katika mapendekezo, wanasema katika huyu waziri mkuu atateuliwa na rais kutoka kwa wabunge ambao ni wengi bungeni. Tuseme chama cha cha e kimepata wabunge wengi zaidi katika bunge. Kwa hivyo, pale rais atakwenda uh, kuteua mmoja ya wale awe waziri mkuu, na waziri mkuu huyu hatapewa mshahara mwingine mbali na ule wa ubunge. Kwa hivyo hana mshahara mwingine zaidi ya yeye kuwa ni mbunge, atalipwa kama wabunge wengine, labda atapata marupurupu mengine ambayo atakuwa anayapata katika kazi zake. Na huyu huyu atakayeteuliwa lazima apitishwe tena na lile bunge, na iwapo atakataliwa, basi tena watarudia tena utaratibu uleule. Lakini kama ulivyoona wakati wa uzinduzi huu wa ripoti kule jijini Nairobi, wengi wamepinga hili, wakisema kwamba kwa nini rais ndio arudi tena aje ateue, mbona si kile chama ikiteue ki, mtu wao kwamba ni waziri mkuu. Na pia wakasema mawaziri wale wa Kenya ambao sasa hivi mawaziri nchini Kenya pamoja na makatibu wao wanatokana na watu ambao si wanasiasa, lakini wanasema kwamba itawezekana ikiwa haya mapendekezo yataidhinishwa kwa sheria, basi mwaka elfu mbili ishirini na mbili tutaona tena yatarudi yale wakati wa kipindi cha aliyekuwa rais wa Kenya uh, Mwai Kibaki ambapo mtu ni mbunge na bado yeye yeye ni waziri wa jambo fulani. Miongoni mwa waliokuwa na maswali kuhusiana na haya ni aliyekuwa naibu rais nchini Kenya, Kalonzo Musyoka. Lakini tuangazie masuala ya ugatuzi. Kwenye ripoti hii imependekezwa kwamba tutasalia na majimbo 47, kando na pendekezo kwamba kulikuwa na hisia kwamba majimbo haya yatapunguzwa mpaka manane ama kumi na mbili, lakini yatasalia majimbo arobaini na saba, japo serikali kuu inafaa kuongeza mgao wa fedha kufikia asilimia 35, na mfumo wa ugavi wa rasilimali utaangaziwa upya ili kuhakikisha sehemu zote za mashinani zinapokea fedha, ili fedha zinazotolea hazibakii tu katika majimbo mijini, lakini itakuwa inaenda mpaka mashinani. Na pia majimbo yamepunguziwa mamlaka ama idadi ya watu ambao wataajiriwa na majimbo, ili isije kwamba nafasi za kazi zitakuwa sawa zile ziliko katika serikali kuu na serikali ya majimbo. Kumbuka kuna migomo ambayo inaendelea tangu kuingia kwa serikali hizi za ugatuzi kuhusiana na sekta ya afya ambayo iligatuliwa, lakini ni kama madaktari labda hawajakubaliana hawaja na hilo, na kila mara uh, tunaona kuna migomo. Hata tunavyozungumza kuna wale wanajulikana kama clinical officers, wako kwenye mgomo. Kwa hivyo wamependekeza kuwe na tume ambayo itasimamia huduma za afya na hii tume itakuwa inajitegemea. Eh, jengine ambalo limefurahisha wanawake katika pendekezo hili ni kuhakikisha kwamba ikiwa gavana atakuwa mwanamume basi naibu mwanamke na ikiwa mwanamke atakuwa gavana basi naibu wake awe mwanamume, na mpaka tukamwona Anne Waiguru, waziri uh, gavana uh, mwanamke katika eneo la Kirinyaga akipendekeza kwamba kila uh, idara Kukiwa na mume mke awe naibu yake, na ikiwa na, na mwanamke basi naibu wake awe mwanamume. Hilo naona limeleta furaha sana katika kongamano la leo. Mambo ni mengi yameangaziwa katika ripoti hii, hatutaweza kuangazia kwa sababu ya muda, lakini kuna baadhi ya ambao tayari wameanza kuelezea, hawana imani kwamba swala hili ama ripoti hii itaweza kutekelezwa kikamilifu. Watu wanauliza kumekuwa, na tume nyingi ambazo zimetekeleza ama zimetoa ripoti na hazijatekelezwa mpaka leo, mfano tume ya Akiwumi ambayo ilikuwa ilitwikwa jukumu la kuangazia matatizo ya ardhi nchini Kenya, tume ya uwiano na maridhiano ya kitaifa yani TGRC, ambayo ripoti yake mpaka leo haijatekelezwa. Anasema inakuwa tofauti gani kwamba hii ripoti itatekelezwa na zile ripoti za nyuma hazijatekelezwa? Sijui kwenye mitandao ya kijamii kama vile Twitter na watu wamezungumzia. Naam, kuna mchanganyiko wa maoni katika mtandao wa Twitter. Ukiangalia Ahmed Nasir ambaye ni wakili anayefahamika sana ama maarufu nchini Kenya, akisema kwamba kuwepo kwa ripoti hii ya BBI anaona tu ni kama kumepigwa muhuri wa watu kuendelea na mambo yao kama kawaida, asema haoni lolote litakalofanyika, na limezua mjadala chini ya Twitter yake hiyo. Na hivyo hivyo, lingine ambalo limejiri sana katika Twitter ni lile tukio la seneta wa maeneo yale ya Rift Valley, eh, bwana kipchumba murkomen kutoka bonde la ufa ambaye amelalamika kwamba mbona mpangilio wa wazungumzaji katika BBI hauko unaleta ule muungano, hauko unaleta ule umoja na mshikamano wa taifa hili la Kenya, akikemea kwamba mwongoza ratiba ni wa upande wa ODM na kwamba alikuwa anachagua ni kina nani wangezungumza pale katika. Tunapokamilisha, mwanablogi mmoja Robert, Robert Alai <laughs> anasema kwamba ni afadhali tungesalia Ande. Na ile ripoti nyingine ya punguza mzigo anasema hii ni lo, longalonga longa. <laughs> Longa. Kufikia hapo tunahitimisha kwa undani. Jina langu ni Collins Liberty Adedi pamoja na mwenzangu Amina Chombo kutoka Studio 15 Mombasa. Namshukuru kabisa Libert Adede na Amina na Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha kwa undani. Na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, e, ambapo maandamano bado yanaendelea katika mji wa Beni, e, na wananchi wameendelea kusisitiza kwamba wanataka kukiona kikosi cha Umoja wa Mataifa kinacholinda amani, e, katika eneo hilo ambako kuna wale waasi wa ADF wamekuwa wakifanya mauaji ya wananchi, wanataka kikosi cha so umoja wa mataifa kiondoke. Kwenye laini ya simu tunaye uh, mwanahabari wetu auster malivika. auster malivika tueleze jioni hii nini kinaendelea hapo? Kile kinachoendelea hivi ah, sasa hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa katika mji wa Beni, ni idadi ya watu ambao wameuliwa usiku wa jana imeongezeka, kwa sababu taarifa zetu zinasema ni kumi na tano sasa hivi imefika kumi na tisa wa nao waliuliwa uh, karibu na mji wa Uicha katika eneo moja inaitwa Maleki ni Beni Mbau nao wameuliwa usiku wa leo, uh, masaa machache tu baada ya serikali kuchukua hatua ya kwanza, watu wasikuwa wanatembea uh, usiku na masaa machache baada ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweka mikataba ya pamoja ya kusema kwamba wataweka ushirikiano, lakini bado mauaji yanaendelea na zile maandamano yamekuwa yakiendelea katika mji wa Goma. Hata sasa hivi kuna watu wengine ambao wamesema kwamba kesho vilevile wanaandamana vile hadi kwenye Umoja wa Mataifa, hadi kwenye ofisi ya serikali ya gavana. Lakini waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Goma alispika akisema kwamba watu waache kushambulia Umoja wa Mataifa kwa sababu uh, majukumu makubwa ni, ni ya serikali na Umoja wa Mataifa imekuja Kongo kusaidia serikali ya Kongo. Kwa hiyo kushambulia Umoja wa Mataifa haina suluhisho. Na wa na au, kuna watu ambao wamekuwa wakiandamana kuomba umoja wa Mataifa kwamba uondoke. Kuna tangazo ambalo kutoka kwa ku watu wa shule wanasema kwamba hakutakuweko shule hadi umoja wa Mataifa utaondoka. Lakini je, haya maandamano ndio yatasababisha umoja wa Mataifa kuondoka hapa Kongo? Nimezungumza kwanza na baadhi ya uandamanaji ambao kila mtu amekuwa naishia tofauti, nam tosikiliza uandamanaji na hivyo ni haiko na, na reagir tunataka nao irudie kwao. Haiko ba refugee hapa kwetu, wanakwenda chini ya makadu mule makaa yao. Tunataka barudie kwao. FRDC yetu iko capable kuzichunga kutuchunga shie bote kama wanapokea mzuri. Sasa ode commerce wako huko kuiba maminere yetu na na vile vile kutuuisha, puisque ade nalo anaua hapa nabo na bako pale, baende kwao, barudie kwao, kila mtu aende kwao. Sitaki monique mwinchi yao mimi napenda tunabakia baveve na baorfele tutafikia wapi? Tukuna susi sana hii mambo inafanyika Beni. Sijuu kama basoda yetu banakufa, beko ngapi? Hatutabalula tukuna ile uzuni na susi. Tunatoka mbali, banafika Bagoma, babwana banakufwa, tunashinda namna ya kurudia kwetu. Tunalomba Prezida Chisekedi afanye nguvu ile vita ya Beni. Ishe niko ndani ya kilio, siku ine si ya kulakata kupitia mauaji nyeko kwetu Beni. Niko muzaliwa wa Beni, nizaliwa Beni ya 1964 mpaka hivi nilikomala, sikusikiaka mulio wa bunduki. Samuze kabila lifika Beni ndio tulisikia mulio wa bunduki, lakini tangu monisko ilifika, batu yetu wote wanachinjiwa. Niko hapa, niko yatima, sina baba, sina mama na bandugu wote wanavakata vichwa. Mina itika monisto irudie kwavo tuone kama tutapata usalama ndani ya Yesu nam ni waandamanaji wa beni na hapa malivika. Hawa baadhi ya waandamanaji wanaonekana hawana uelewa uh, wa hasa majukumu ya MONUSCO, maanake wengine wanafikia hatua ya kusema kwamba uh, kuwepo kwa MONUSCO kumechangia mauaji hayo kwa mujibu wao, jambo ambalo kwa namna moja ama nyingine si kazi ya MONUSCO. Kazi yao ni kulinda amani. Sasa, viongozi wa eneo hilo wanawambia nini? Viongozi wanawambia nini hawa wananchi? Asante. kama vile natoa kuzungumza ni kwamba, kuna tatizo kubwa ambalo MONUSCO yenyewe haijawahi kuhamasisha wananchi nini kazi iliyowaleta wao. Wamekuwa wakisema kwenye vyombo vya habari kwamba kilichowaleta Kongo ni kulinda usalama wa wananchi, japokuwa people... Nam, naona uh naona simu ya Malivika uh, imekatika lakini tutaendelea kumtafuta, lakini vilevile tulizungumza na kiongozi uh, wa Beni ambaye anafahamika kwa jina la Kibwana na kutaka kufahamu kile ambacho uh, anakiona kinaendelea, hasa kwa taarifa zilizotokea za mauaji mengine kufanyika na hali ya maandamano. Tumsikilize Kibwana. najua ni ADF mtu anafanya kitendo kibaya hicho Kaji wanasema askari jeshi haikunafuatilia wakati wanapata habari za kuwa watu wao. Kama kiongozi wa mtaa, una ujumbe gani? na mimi vile bana bananiambia, lakini kwa hiyo wakati niko naenda ku kule juu, naonana wakubwa, nawaelezee kwa nini mauaji na inatokea kandokando wa mgini au cha basi. Unajua, adui iko na sakwa kule kwa, kwa ndani ya, ya pori. Lakini unajua amekawia hapa kwetu wa Kongo Anatafuta yule atafuta ka eh, iko na eski mapoisi ya militaire kusudi agrtv kwenye hakuna militaire toanafanya ile kitendo. Nio, nalomba wakati wakubwa wa waskari wapime kuchunguza na wapime kuona kama watafatilia adui namna gani paske adui anaonekana haiko tena kotea, este anaonekana kotea weste. Naam, basi huyo ni kiongozi wa uh, eneo hilo la Beni, e, kibwana akizungumza nasi juu ya yale yanayoendelea. Lakini hayo yakiendelea, uh, tayari tunafahamu kwamba serikali ya DRC imeshatangaza uh, uh, juu ya mkakati wa kuhamisha uh, makao makuu ya jeshi ili kuongeza nguvu uh, katika eneo la Beni kutoka Kinshasa. Sasa Malivika, kwa uh, kifupi tu, hebu uh, tueleze kile ambacho uh, ulichokuwa ukikieleza kwamba uh, wana MONUSCO hawaelezi kinagaubaga kazi yao inawafanya wawepo Beni. Ndio, nilikuwa nikisema kwamba kuna tatizo ambalo, tangu MONUSCO iko hapa, ni wao wamekuwa wakifanya makosa kusema kwamba, kwenye vyombo vya habari, umoja wa mataifa wamekuja Kongo kulinda usalama wa wananchi, kuletea wananchi wa Kongo usalama. Ndio wananchi wengi waliwategemea, kwa sababu tangu mwaka wa elfu mia tisa tisini na nne kama vile nimetoa kuzungumza, ndio matatizo yameingia hapa mashariki mwa Kongo, hasa haya mauaji ya Beni yamemaliza miaka mitano, na tatizo kubwa watu wanauliwa lakini hawa wachi watu wanaoua watu hawakamatwe. Sasa hivi, wenzetu wa Redio Moto ya Butembo Beni wamezungumza na Kibwana ambaye ni kiongozi wa wilaya ya Beni mwenyewe, ambaye anasema kwamba ameshangazwa na anasema hivi kuhusiana na mauaji ambayo yamefanyika leo, ambao watu tisa sasa wamepatikana, lakini utafiti ukiendelea. Naam, asante sana uh, Malivika na Kibwana. Kwa kweli tumemsikia na alichokizungumza, eh, ndicho ambacho kwa namna moja ma nyingine tusubiri kuona kile ambacho kitafanyika. Eh, tukamilishe matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Usikose kuwa nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.