Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hujambo, msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nipo hapa studio namba 15 ya VOA Express kutoka Washington DC. Na shirikiana nashirikiana naye Harizon Kamau, ikiwa ni tarehe 27 mwezi wa 11 mwaka wa 2019 ambapo tumechangamka kweli kweli licha ya baridi hapa Washington, lakini tuna imani kwamba nyoyo zetu kama zilivyo zako ama zenyu popote mlipo zimechangamka kweli kweli, ambapo tunakuletea mambo mengi kutoka mbali na karibu, kuanzia DRC ambapo bado tunaendelea kuangalia kuhusu maandamano yanayoendelea ama ambayo yamekuwa yakishuhudiwa katika miji kadhaa mashariki mwa taifa hilo. Hali kadhalika kule uh, nchini Kenya, tutaangalia swala la barazani, ambapo Rais Uhuru Kenyatta leo amepokea ile ripoti ya jopo la maridhiano almaarufu BBI. Tutasikia maoni ya Wakenya na wale wanaoishi jirani na Kenya wanaiangalia vipi ripoti hii. Vilevile vile tutakuwa na swala la kero langu, ambapo tuko bado nchini Kenya kule Mombasa, wanazungumzia usafiri wa bodaboda ambavyo unasababisha ajali na watu kupata majeraha na hata wengine kupoteza maisha. Wakati huo huo pia tutaangalia mfumo wa uuzaji ama biashara ya dhahabu huko Burundi, kuna mabadiliko ambayo yamebadilika yame ya kwa na tutakueleza kwa kina vipi mambo yanavyoendelea nchini Burundi. Na kama kawaida yetu, VOA Express haikuishi bila mziki, kibao kipya kabisa leo kitaanguka ndani ya studio, pamoja na baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Basi safiri na sisi. Mkamiti Kibayasi mwenzangu hapa na mimi Harrison Kamau tunapoangalia mambo yanavyoendelea. Basi moja kwa moja tuelekee DRC, tuungane naye Astel Malivika. Karibu sana kwenye VOA Express. Uh, jana hali ulitua a kwamba kuliwekwa hali ya tahadhari kukawekwa kafyu, kwamba kuanzia jioni saa kumi na mbili nafikiri na nusu hadi asubuhi watu wasiondoke, na kukawa bado ma maandamano yanaendelea dhidi ya vituo vya MONUSCO. Sasa hebu tueleze kufikia leo mambo yakoje? Asante sana. maandamano sasa leo yalikuwa ndio makubwa katika mji wa Goma na waandamanaji waliongezeka wakiomba kwamba Umoja wa Mataifa wa MONUSCO waondoke kwa sababu sasa Uh, yalikuwa yakianza tu kama rejareja, na wakati ambao tunawazuua ni kwamba kuna uh, wanafunzi hapa ambao vilevile wamesema kwamba wanafunzi wote hawataenda shuleni hadi Umoja wa Mataifa umeondoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini kwa bahati mbaya hata wakati ambapo tunazungumza sasa hizi umepatikana tena mili kumi na tano karibu na mji wa Ucha ambayo inauliwa usiku wa leo. Lakini waandamanaji hapa katika mji wa Goma waliokuwa wamefunga barabara wanasema hivi Tunafunga tuna tuna Tuna... Tuna barabara, tusha teseka bandugati wana bauwa Beni, Butembo, tunataka. Tuna teseka, tunataka MONUSCO itoke mukongo, ndio tunataka na leo watatoka Mina itika Monisco irudie kwabo tuone kama tutapata usalama. Sasa tunashirika sana tie wa mama. Na Norukivu yote tunashirika tikuna susi vita ya Beni haishe. ba baprezida bekona kuya umu mukongo vita ya Beni haishe ni hatiyuni politika kanko pale zuya vita ya Beni niko bibi ya soda ba boneti basoda bote banakufa Beni malivika uh, kwa upande wenyewe wa jeshi la MONUSCO limetoa ripoti yoyote au serikali imezungumzia lolote kuhusu uh, vikosi vya MONUSCO? okay, inasema kwamba wananchi waache kushambulia MONUSCO kwa sababu kama MONUSCO huko kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwa sababu ilialikwa, sio kwamba MONUSCO yenyewe ilijileta Kongo ni serikali ya Kongo na mikataba na umoja na kwamba kwamba na wa mataifa, na kuomba kwamba wananchi wasubiri kwa mara nyingine, kwa sababu kumefanyika mkutano Kinshasa, ambao umesema kwamba MONUSCO watashirikiana na jeshi la Kongo. Kwa hiyo wawape muda kwanza, waanze tena kwa mara nyingine operation katika miji ya Beni pamoja na hapo, ndio wataweza kuamua, lakini wanasema kwamba uh, wananchi waache MONUSCO ifanye kazi yao, lakini wananchi hawataki na hawataki kusikia hata mtu wa serikali anayesema ya kwamba waache Monisco. Haijulikani kwa nini. Wengi wanasema kwamba ni kwa kwa uh, kama mtoto ambaye alizaliwa na miaka ishirini na tano tangu Umoja wa Mataifa huko Congo, lakini hakuna mabadiliko. Kwa hiyo wanasema serikali iendelee kuzungumza na Monisco, lakini wao hawatokubali uh, uh, wa, na wakati ambao tunazungumza ni kwamba polisi wote waliamrishwa kwamba waweze kukabiliana na waandamanaji, lakini bila kutumia risasi ya moto ndio kitu ambacho kinafanyika katika maeneo mbalimbali tangu leo, isipokuwa tu katika sehemu moja ya majengo katika mji wa Goma ndio kulitumiwa risasi, lakini katika sehemu nyingine hakuna risasi. Wanatumia wanatumia tu zile uh, gesi za kutoa machozi na waandamanaji kuandamana. Hata wakati ambao tunazungumza, kuna vijana wa Lucha ambao wamemzika, um, mmoja wao waliuliwa katika maandamano yaliyofanyika uh, ya beni hapo majuzi lakini wengi wakisema kwamba wanasubiri hadi Umoja wa Mataifa uondoke. Umoja wa Mataifa umekuwa kimya, watu wamejifungia katika nyumba uh -huh. uh -huh. uh, zao. Kwa hiyo no. mpaka sasa hawajazungumza lolote, Umoja wa Mataifa malivika kwa haraka. nimesikia ukisema kwamba kuna miili imepatikana leo tena ambayo inasadikika kwamba iliuliwa ama mauaji yalifanyika usiku katika siku kadhaa ambazo zimepita. Unataka kusema mauaji yanafanyika kila usiku? licha ya kwamba hatua zimechukuliwa za walinzi kuletwa katika maeneo ama miji hiyo. Asante ni kwamba serikali ichukua kwanza hatua ya kusema watu waanze kulala saa kumi na mbili kwa sababu mauaji ya Beni yanaanza saa kumi na mbili na dakika thelathini ama saa moja hadi saa mbili ndio mauaji ya Beni inafanyika. Ndio tatizo limekuwa likifanyika hivi, kama inavyokuuzia. Ni kwamba sasa hivi kuna mingi kumi na tano ambayo vilevile tena imepatikana japokuwa kuna amri ya viongozi wa jeshi kuomba kwamba watu wasitembee. Kwa hiyo sasa wanajiuliza hao watu, nani amewaua? Kwa sababu serikali tayari tu inasema kwamba wananchi wasionekane hinji kuanza saa kumi na mbili za jioni hadi saa kumi na mbili za asubuhi, lakini tena watu wameuliwa. Shukrani sana Austeri Malivika kwa ripoti hiyo uliotupatia na bila shaka tutaendelea kuwasiliana na wewe uh, katika matangazo yetu yajayo kujua ripoti zaidi za kina. Harrison, uh, kama ulivyosema, vifo huko uh, mashariki mwa DRC si vimekuwa vikitokea mara kwa mara na vifo hivi vinahusisha watu wa rika zote raia ambao kwa njia moja au nyingine pengine hawana hatia, lakini wanapoteza maisha. Basi bila shaka, kama alivyosema Austeri Malivika atazidi kutujuza kipi kinachoendelea kuhusiana na usalama huko, huko DRC. Basi asante. Tunaelekea katika nchi ya ama maswala ya Burundi sasa, na kwanza kabisa anamkaribisha mwenzetu Jean Marie hichu Burundi. Nafikiri majina yenyewe nimeateremusha vilivyo. Karibu sana kwenye VOA Express, Jean, na utuambie mambo yako vipi? Naona kwamba serikali imechukua hatua ya kupiga marufuku makampuni ya kibinafsi yanayouza na kuchimba dhahabu katika nchi ya Burundi. Mbona hatua hii imechukuliwa wakati huu? Nini kimeendelea? E, ndiyo hakika, serikali ya ya Burundi imechukua hatua ya kupiga marufuku kampuni za kibinafsi za uuzoaji na ununuaji wa madini ya dhahabu kote nchini Burundi. E, hatua hiyo ilitangazwa kwenye redio na televisheni ya taifa na waziri wa madini wa Burundi. E, hatua hiyo kwa mujibu wa hatua hiyo, benki kuu ya Burundi bebe ndiyo inaruhusiwa pekee kujihusisha na biashara ya dhahabu kote nchini Burundi. E, serikali kwa kuchukua hatua hiyo imekiri kuwa E, ni katika makusudi mazima ya kuinua thamani e, ya sarafu ya Burundi pamoja na kupambana na vitendo vya ufisadi e, na magendo ambavyo vimekithiri katika sekta ya biashara ya majini <laughs> ya nchini. Sijui kama labda mambo hayo yalipelekewa na kwamba dhahabu inaibiwa ama kuuzwa kwenye soko la kimagendo ama imekuwaje kwamba sasa benki kuu ndio inashika udhibiti. Je, benki kuu itaweza kweli kudhibiti biashara ya dhahabu? Na kama ni hivyo, kuna kiongozi wote wa serikali awe waziri ama nani, ambaye amezungumza e, ambaye amezungumza kuhusu hatua hiyo na sababu ambazo zimepelekea serikali ya Burundi kuchukua hatua hiyo, e, ni waziri wa Burundi wa nishati na madini Come Manirakiza ambaye amezungumza kwenye vyombo vya habari. Eh, lakini vilevile imeonekana kuwa na shaka kubwa sana, kwa sababu eh, benki kuu yenyewe haiwezi kuruhusiwa kuendesha biashara hiyo ya dhahabu, kwa sababu biashara hiyo ilikuwa inaendeshwa na kampuni nyingi za kibinafsi, akiwemo hata kampuni za kigeni. Hiyo inaonekana kuwa ni kinyume cha sheria, kwa sababu sheria ya Burundi inaruhusu kila mtu ambaye anaweza kuendesha biashara hiyo. Sasa imechukuliwa kama ni kinyume na sheria kabisa kuhusu uendeshaji wa biashara nchini Burundi. Shukran sana hicho Burundi kwa ripoti hiyo uliotuletea, na bila shaka tutawasiliana zaidi kujua kile ambacho kinaendelea hivi sasa kati ya serikali ya Burundi kupiga marufuku kampuni zote za uuzaji wa dhahabu nchini Burundi. Msikilizaji wa VOA Express, kaa tayari kusikiliza habari za dunia. Idadi ya vifo katika tetemeko kubwa la ardhi kutokea Albania katika kipindi cha miongo kadhaa imeongezeka na kufikia takriban watu 25. Hii leo timu ya uokozi inaendelea kufanya kazi kutafuta na kuwaokoa watu kutoka katika vifusi, baada ya wakazi wengi kutumia mahema kulala ambayo yalitengenezwa kwa ajili ya waliosalimika. Kituo cha utafiti cha jiolojia kinasema tetemeko hilo lilikuwa na ukubwa wa kipimo cha Rikta 6.4 kikiwa na upana wa kilomita 30 kutoka kwenye kitovu chake kaskazini mashariki mwa mji mkuu Tirana. Polisi wa Hong Kong wamesema kwamba wangeingia katika chuo kikuu cha Politekniki hivi leo ili kumaliza ghasia za takriban wiki mbili katika chuo kikuu hicho baada ya zoezi la mwisho la kusaka waandamanaji wanaounga mkono demokrasia kumalizika bila kumpata yoyote aliyekuwa amejificha. Kwa siku ya pili, timu ya usalama kutoka katika chuo hicho, ambapo jana walivamia majengo na kutafuta waandamanaji baada ya wiki kadhaa za ghasia katika mji wote ambazo zilianza kwa mara ya kwanza mwezi Juni, lakini hakuna aliyepatikana. Mawaziri wakuu wawili wa Guine Bisau wamepita kushiriki duru nyingine ya uchaguzi mkuu wa nchi hiyo mwezi ujao, na tume ya taifa ya uchaguzi imeeleza. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba tume ya taifa imesema kwamba rais aliyekuwa akitetea kiti chake amemaliza katika nafasi ya nne, ambapo inadaiwa utawala wake umekumbwa na kashfa za rushwa. Domingos Simoes Pereira amekuwa wa kwanza kupata asilimia 40 na Umaro Sisoko Embalo amekuwa wa pili akipata asilimia 28 ya kura katika duru ya kwanza ya uchaguzi hapo Novemba 24, kwa mujibu wa rais wa tume ya uchaguzi Jose Pedro Sambu. Na mashirika ya habari ya mataifa ya magharibi yanayotangaza habari za Iran yamelazamikia kusumbuliwa kwa wanahabari wanaofanya kazi kutoka Ulaya na Marekani, kwamba ndugu zao ambao wapo Iran wananyanyaswa. Katika taarifa iliyotumwa kwa barua pepe kwenda kwa idhaa ya Pasia ya Sauti ya Amerika VOA, msemaji wa BBC amesema wameshuhudia kuongezeka kwa manyanyaso kwa Wairan wanaofanya kazi katika idhaa ya Pasia pamoja na familia zao toka shirika hilo kuanza kuripoti maandamano ya kupinga serikali ambayo alitokea nchini humo Novemba 15 na kusambaa katika darzeni ya Fanye wazi, wazi wazi watuone. Picha weka dipi. Na na makopa kopa. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Na leo barazani, tunaelekea nchini Kenya ambapo leo kumekuwa na hafla ya kupokea ama kuzinduliwa kwa ripoti mpya, ndio husubiriwa kwa hamu na watu wengi, ambaye ni ya maridhiano. Wanasema ni ya kutengeneza daraja ama kupunguza uhasama wa kisiasa na pia kijamii, katika nchi ya Kenya, maarufu kama BBI, wanasema Building Bridges Initiative, ambayo imepokelewa na Rais Uhuru Kenyatta, miongoni mwa wageni wengine mashuhuri akiwemo pia kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Na tukauliza, je, unaona kama huu ndio mwanzo mpya wa kisiasa na pia kijamii katika taifa la Kenya? Majibu ni mengi kweli yamejibiwa, na tutasoma baadhi ya majibu ambayo tunaendelea kuyapokea kupitia Facebook na vilevile vile kwenye laini ya simu. Tunao wasikilizaji wetu uh, tutaanza moja kwa moja na msikilizaji wetu ambaye ni Ambrose Ongubo, nafikiri natumai yuko Kenya, utatueleza huko Kenya wapi, na utoe mchango wako kuhusiana na taarifa ama ripoti ya BBI. Karibu. Nashukuru sana ewe, ulivyosema mimi ni Ambrose kutoka eneo la Kisii, hasa katika kijiji cha Kanyimbo. Naam. No. Eh, hivyo basi yani ku, kuambatana na maoni ya wengi na hasa hilo lote liko limesubiri kwa hamu na na, na hamu mm -hmm. Ni kweli kwamba kujenga daraja No. Yaani utaratibu mzima kujenga daraja kwa hakika no. ikiwa yali, yote yaliyomo katika ripoti ile mm -hmm. yatatekelezwa basi tuseme kwamba Kenya itakuwa na mwanzo mpya. Na ukisikiliza yale yote aliyosema rais hapa Kenya ni kwamba e, baada ya kila uchaguzi huwa kwamba tuna uhasama inakuwa kwamba ucha, uchaguzi baadaye, baada ya uchaguzi inakuwa ina kwamba viongozi ni wa kabila fulani, kwa kwamba kwa mfano kiongozi ametoka eneo fulani la, la, Kenya basi watu wa eneo lile huwa kwamba wanamiliki, lakini akasema kwamba kwa njia sasa hivi ikiwa kwamba tu baada ya kuzindua na watekeleze ripoti ile itakuwa kwamba kila mmoja atajisikia kwamba yuko katika serikali. Alafu jambo jingine ambalo limeangaziwa ni kwamba vijana, kwa hakika kwa miaka mingi sana vijana wamesahaulika mno, utapata kwamba ndio maana wakasema E, ikiwa kwamba wataanza biashara kwa ufunguzi, na kwa mfano, mtu amegundua kitu yule, yule kijana labda anaanza biashara yani, kwa miaka saba apewe ap, uhuru bila kutozwa nini, ushuru. Hivyo basi jambo hili akasema katika maeneo haya ya huduma katika eh, miji mbalimbali katika Kenya mm -hmm. wale vijana wahusishwe mm -hmm. wajione kwamba nao wana nini, wana nafasi katika jamii ya Kenya aidha, mm -hmm. jambo ambalo limeangaziwa limeangaziwa naam mm -hmm. Ndio, najua eh. Yeah, endelea. E, kwa kifupi, jambo jingine ambalo limeangaziwa ni katika ukiona ukion, e, tangu ujio wa katiba mpya mm unapata -hmm, kwamba uh, uongozi wa upinzani katika e, taifa la Kenya hauzingatiwi mno, yani ikatiba ha, ha, haupo kabisa. Hivyo basi ukasema kwamba kio tuna kitengo kile uongozi uh, wa upinzani kidogo utamfanya uh, rais yote yule wa taifa la Kenya afanye uh, amfanye rais awajibike, jambo ambalo halipo kwa sasa. Aya, sasa, Ambrose, kwa najua kwamba na kwa yeah. muda nao na tusukuma kwa kweli, najua kwamba wakati fulani tutapata nafasi ya kuzungumza zaidi kuhusu BBI, lakini neno la mwisho kwa Mkenya, wewe ukiwa Mkenya, ungetaka Wakenya waiangalie ripoti hii vipi? Wachukue muda kuisoma na kuielewa, ama labda waanze kuizungumzia kisiasa? Mtazamo wangu ni kwamba wakenya waisome, waikubali, wa lakini cha mno, yaliyomo mule ndani ni mazuri, yanazidi ubaya. Hivyo basi wakenya waisome, waikubali alafu itekelezwe. La mno ni kutekeleza. Hata Kenya hii tunayo ni nzuri, lakini kutekeleza ndio kidogo nice ya hafifu. Hivyo tusome kubalike alafu itekelezwe. Asante. Asante sana Ambrose. Haya, tuangalie basi upande wa solomoni Njiku. Wewe unatokea Nzega, Tanzania. Umeandika hapa ni hakika, hatua ya rais Uhuru Kenyatta ni sahihi kabisa. Uh, tupe okay, maoni zaidi kuhusiana na ripoti hii ya BBI. e, mi naitwa Solomoni Njiku kutoka manaa ya Nzega hata kutoka Tanzania. Hii ripoti ambayo imezinduliwa na, na rais Uhuru Kenyatta, hii naona kwa wakenya itawasaidia sana Unaona, kama ukiangalia siasa ki ambazo zipo Kenya na kiangalia kwa wama wa kwa, kwa, kwa rais rais Kenyatta na Odinga hawapishani sana kwa msingi, niwaambie niwaambia tu hivi, wananchi, kama alivyosema rais Kenyatta, waiangalia hiyo ratiba, waisome vizuri na wawe makini nayo ili kabla ya kuidhinisha kwa bunge wenyewe wao nauelewa zaidi na wakiacha kuisoma hiyo na- naona labda yawezikawa na madhara kwao lakini sijani lakini nitawaletea kenya mpya ambayo wanaitarajia kwa kwa wanakenya walio wengi a msingi tu wa vijana ambao wapo nchini hapo kenya wajitokeza tu kwa wingi waanzishe miradi na watekeleza mambo ambayo anayosema raisi like, wao Kenyatta. Shukran sana Solomoni Njiku. Na kwa upande wako uh, Baba Selapia, ulikuwa unataka kutoa maoni kuhusiana na ripoti hii uh, iliyosomwa uh, leo iliyopokelewa leo na rais Uhuru Kenyatta huko Kenya kuhusiana no. na, na itakayotoa mwongozo wa kutoa suluhu ya matatizo ya Kenya hususan wakati wa uchaguzi. Tupa maoni yako Nam, asante kwa faida wa ya wasikilizaji kwa majina Tanzania. Binafsi, nazani walichoamua ukifanya viongozi hao wawili ni niai, kwani machafuku yanayotokea kipindi cha uchaguzi kiliashiria zaidi kwamba uvunjifu na waliotokka zaidi ni raia ni nchini Kenya. Lakini kwa hali hiyo sasa, nazani Kenya ni wakati anaji kutumia fursa yao kua huu zaidi. Shukrani sana basi, tunakushukuru kwa mchango wako na vilevile vile, tuna maoni mengi yameandikwa, lakini machache tu kwa kusoma. Naanzia kwake Gentrioch anasema: ndugu, uchaguzi una kichaa sana, yaani ni lazima Wakenya wakae chini waisome kwa makini hiyo ripoti ya BBI, wasije tu wakasimama na kuanza kukurupuka. Ni ripoti nzuri inawajenga, lakini inabidi waisome. Amideus Mbasi anasema rais Kenyatta yuko sahihi kabisa maana, angeruhusu umwagikaji wa damu kama Uganda au Burundi, lakini au Kenya katika mwaka wa elfu mbili na saba lakini kwa hatua hii hilo limeepukika, lime, lime. Naam, msikilizaji, tunaona muda nao pia unakimbia, kwani tunayo mengi ya kuweza kukwambia. Naona una ujumbe mwisho ambao unataka kusoma. Una, munani Alphonse Ntinda anasema mkongwe wa kule wapi mashariki, kutoka sehemu za kwa cha Mpanda Tanzania, naomba nipigiwe simu. Lakini hatua iliyochukuliwa na Kenya ni hatua ambayo italeta uwiano na amani nchini humo, ambapo naangalia kibao kwa umbali kikija kutoka huko Kenya, kinauliza uko sawa naye, swale jefor tuende mambo yaani uko sawa uko sawa, uko sawa. Hey, yani uko sawa nimekuweka huko juu siwezi kuweka huku chini figa yako namba nane wengine hawafiki hata saba ukipita bezwa na ti ni aje anti wanabaki wamevunja shingo, ndio maana nakuandikia wimbo ha, kuja na nami roll na mi mtoto mwenyewe ako uko wax ama hauna wax mama una talent ya kutingisha madi hapa ndo maana ama boy wanadai kuku Rwanda, lakini security swash king niko hapa, kila mtu hapa ndani ako busy kitale in the building, pia niko busy, hakuna stima, kila mtu take it easy, basi dizi mefasuka na keje na trupa kuja na me roll na me, mtoto mwenyewe ako simple ay kiani mbele, uko sawa sawa, na nyuma, uko sawa, na kucheki pande zote, uko sawa, yani uko sawa, na kuchekiani mbele, uko sawa, na nyuma, uko sawa, na kucheki pande zote, uko sawa mambo mazito mazito, na kuambia nyimbo na vizazi vya kisasa, wimbo unaanguka kabisa, wasema uko sawa. Sema jamaa, namshukuru tu, anasema kwa vyovyote vile anavyokuangalia wewe uko, uko sawa, uko sawa, ndio mambo yalivyo. Pia VOA Express iko sawa, kwa vyovyote vile ukiangalia popote ulipo, iwe ni kwenye redio, kwenye facebook, mtandao wa www.voaswahili.com, mambo yako sawa. Haya, tunaendelea na kukata mbuga na mambo mazuri ndani ya VOA Express tukiangazia makala ya kero langu, ambapo tunaangalia uchukuzi wa pikipiki maarufu bodaboda huko Kenya umekuwa ukisababisha ajali nyingi nchini humo, ambapo raia wengi wanasema ni kero kubwa kwa waendesha pikipiki kubeba abiria watano kwa wakati mmoja, wakiwapanga kama nyama choma, yani mshikaki. Hebu tuwasikilize basi. Jina naitwa Mohamed Salim. Kitu ambacho kinachonikera ni kitu kimoja, husikitika sana nikiwa naona bodaboda moja ina dereva na inapandwa na watu wanne watano. Ni kitu kibaya sana kwetu sisi wenyewe. Nakuambiwa na mwenye bodaboda, upande bodaboda ili hali mko watano, wewe na bibi yako na watoto wako wawili, unakubali kupanda kwa ajili ya nini? Hiyo si usalama. Itakapotokezea ajali, ndugu yangu, utapata shida wewe na familia yako. Kwa nini hawa wa matrafik wanaruhusu au wanakubalia wana, wana bodaboda moja inabeba zaidi ya watu wanne? Hiyo ni hatari na si uzuri kwa usalama wa mwananchi, na nasikitika na mwananchi mwenyewe, kwa nini unapanda bodaboda namna hiyo? Hiyo bodaboda ruhusa yake inapandisha ni mtu mmoja peke yake, leo inakuja kufikia wakati unapanda wewe, bibi yako na watoto wako. Hii ni hatari kwa usalama wako. Mimi inanikera sana, hiyo kitu inanikera sana. Na utakapoona sengine, hawa madereva mabodaboda wengi huwa ni vijana, wamefundishwa hiyo bodaboda kwa siku mbili tatu, wamepewa wameingia barabarani, hawana maleseni hawana lolote. Na itakapotokezea ajali, huyo bodaboda anakimbia, anawacha honda hapo hapo, wewe ndio unapata tabu na kujipeleka masipitali na nini. Ndugu zangu wananchi, hebu tuepukane, tufanye kitu cha ustaarabu. Bodaboda -boda ni ya mtu mmoja peke yake. Inanitia ya kero mimi kuona wanapanda watu wanne watano, wanapangwa kama vile mshakiki. Unajua mshakiki? Mshakiki kipande kile cha mti. Sasa hizo vipande vinne vya nyama ndio sawa na nyinyi ubinadamu ambao mnaopanda mnafananishwa na mshakiki. Yule mtu haja yake ni pesa tu, haja haja na kitu kingine, lakini itakapotokezea ajali wewe ndio utajitibu mwenyewe na wewe ndio utakapata tabu, na yule bwana ambaye atakayekuendesha atakimbia, atawacha Honda. Na ni vijana wengi, chunguza, na si ajabu saa ingine utakuta kuna chupa ya mnazi au kuna chupa ya chang'aa. Ni hawa hawa vijana wa bodaboda wanaoendesha hiyo bodaboda, ndio wanafanya kitu kama hicho. Wananchi, tujihadharini sana, tujihadharini sana afadhali tuchelewe lakini tufike kuliko kutupeleka mbio, tuje tupate ajali. Hii ni hatari kwa usalama wako. Mimi inanikera sana hiyo kitu, inanikera sana. Inakera kweli kweli na mm -hmm. Sijui kama anaposema mshakiki ni mshikaki ule ule, ni kitu kimoja anamaanisha, na na mshikaki. Unajua, matamshi, lugha zinatofautiana, lakini anachosema ni kwamba watu wanavyotundikwa kwenye piki piki. labda mm -hmm. wanne watano, ni vile sawa na nyama zinavyowekwa kwenye kijiti eh -eh. na kupangwa. maarufu mshikaki. Aha. Ndio mambo hayo yanayomkera na kweli ni hatari pia kwa maisha Haso? Na hasa ukisema kwamba familia yote ilikuwa kwenye piki piki moja mm -hmm. A, likitokea jambo inakuwa ni familia yote hmm. Uh, imetumbukia ama mambo yanakwenda ya mrama kwa familia hmm, nzima na utakumbuka vyema tulikuwa tuna ripoti hivi karibuni kwamba usafiri huu wa bodaboda kwa njia moja au nyingine, pia unachangia kusababisha ajali za barabarani na pia unarahisisha uchukuzi kwa namna moja ama nyingine. Kwa yu, iko katika pande zote. Naam. Na kabla ya kutamatisha VOA Express labda kidogo tuangalie baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao, moja likiwa ni la BBI huko nchini Kenya, ambapo mengi yamezungumzwa, wengine kwenye mitandao wakiomba wenzao wa Kenya hasa waisome kwa kina na kuchukua muda ili kufanya maamuzi yaliyo sawa, wengine wakisema kwamba labda mambo ni yale yale mm -hmm. tunayasema mwanzoni wakati wa uzinduzi lakini utekeleza maji ndio wenye matatizo ni baadhi ya mambo yanayosemwa kuhusiana na BBI. Na katika mtandao wa Facebook, linalozungumzwa ni kuhusiana na matamshi ya Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Tanzania, William Lukuvi, kuagiza bodi ya management ya shirika la nyumba Tanzania NHC kwamba ifikapo Machi 30 mwakani bodi hiyo iwe na taarifa za wapangaji wote zilizohakikiwa ikiwepo kuhakiki upya taarifa za majengo yanayopangisha na waliojenga. Vilevile ametaka bodi kuhakiki na kupitia upya majengo yote yaliyotaifishwa na serikali ambayo yameuzwa. Basi Dickson anasema, kwa kweli hapo kuna mazuri na mabaya yake, wengine watu furahi na wengine watalia. Naona muda unakimbia kweli kweli. Kutoka studio namba 15, naitwa Mkamiti Kibayasi Harrison Kamau jina langu. Kwa heri ya kuonana.