Saa tatu kamili usiku afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hapa washington dc ni saa saba kamili mchana hizi ni habari za dunia kutoka sauti amerika voa mimi naitwa kenneth bwire ripoti ya uchunguzi uliofanywa na maafisa wa umoja wa mataifa inasema kwamba serikali ya kenya na uganda zilishindwa kutekeleza vikwazo vilivyowekwa kwa sudan kusini inayokabiliwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe Wapelelezi wa Umoja wa Mataifa wamesema kwamba wametambua akaunti kadhaa za benki nchini Kenya zenye ushirikiano na viongozi wa uasi na kuwepo ushahidi wa jeshi la Uganda kuwa, inchi, kuwa nchini Sudani Kusini. Ripoti hiyo inataja Kenya, Uganda, Ethiopia na Sudan kwa kukosa kutekeleza juhudi zilizowekwa kurejesha amani nchini Sudani Kusini, na badala yake kuvunja vikwazo vya Umoja wa Mataifa vilivyowekwa ili kuzuia kutokea vita zaidi. Ripoti hiyo inamtaja aliyekuwa mkuu wa jeshi la Sudan Kusini, Paul Malong, ambaye sasa ni kiongozi wa waasi kwamba alisafiri kutoka Nairobi hadi Johannesburg, Afrika Kusini, akitumia pasipoti ya Uganda. Malong aliwekewa vikwazo vya usafiri na Umoja wa Mataifa kwa kuzuia utekelezaji wa mkataba wa amani na kuchangia kuleta vita pamoja na kutekeleza dhuluma chungu nzima dhidi ya raia wa Sudan Kusini. Watu wawili wameuawa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, katika maandamano yanayoendelea kulalamikia dhidi ya mauaji yanayotekelezwa na makundi ya wasi. Maandamano yalizuka katika miji ya Beni na Butembo yenye umbali wa kilomita 50 baina yake, waandamanaji wakivamia ofisi za Umoja wa Mataifa na kutaka wanajeshi wa Umoja wa Mataifa MONUSCO kuondoka nchini humo kwa madai kwamba wameshindwa kuwalinda raia dhidi ya mauaji. Kulingana na maafisa wa uchunguzi katika jeshi la DRC watu wanne waliuawa katika maandamano ya Jumatatu. Sehemu hiyo imeshuhudia mashambulizi ya miongo miwili kutoka kwa makundi ya waasi, hasa Allied Democratic Forces ADF na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Congo lilianzisha operesheni kuwasaka waasi hao Oktoba 30, lakini licha ya operesheni hiyo kuendelea, waasi hao wanaendelea kuwa raia. Meli ya uokoaji ya Uhispania Open Arms imetia nanga katika bandari ya Taranto nchini Italia, siku kadhaa baada ya kuokoa wahamiaji waliokuwa wamekwama kwenye boti ya mpira ambayo injini yake ilikuwa imefeli katika bahari ya Mediteranea. Wahamiaji hao sitini na wawili, wengi wao kutoka Afrika magharibi na kati, wameonyesha furaha kubwa baada ya meli yao ya uokoaji kutia nanga bandarini. Italia ilikuwa imekataa kuwapokea wahamiaji sabini na tatu kutoka Afrika walikuwa wameokolewa na meli ya shirika la msaada la Open Arms, ikitaka wahamiaji hao kurejeshwa Libya, lakini ikabadili msimamo wake wikendi iliyopita. Wahamiaji elfu moja wanaripotiwa kuuawa katika bahari ya Mediterania mwaka huu wakiwa safarini kuelekea Ulaya. Jaji katika mahakama ya serikali kuu ya Marekani ameamuru kwamba aliyekuwa mwanasheria wa Whitehouse Donald McGahn ni lazima aheshimu agizo la kumtaka kutoa ushahidi katika uchunguzi unaoendelea dhidi ya rais Donald Trump wenye nia ya kumfungulia mashtaka kumwondoa madarakani. Jaji Ketanji Brown Jackson amesema rais Trump hana mamlaka kumzu ya kumzuia McGahn au afisa yeyote wa sasa au wa zamani wa Whitehouse kutoa ushahidi katika uchunguzi huo. Utawala wa rais Donald Trump unapanga kukata rufaa kupinga uamuzi huo. Wakili wa Magana amesema ataheshimu agizo la kuhojiwa na kamati ya uchunguzi ya baraza la wawakilishi, isipokuwa kama mahakama itazuia kwa muda maamuzi hayo kutekelezwa mpaka uamuzi wa rufaa utakapotolewa. Maafisa wengine ambao wamekataa kutoa ushahidi wao ni pamoja na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo aliyekuwa mshauri wa usalama wa taifa John Bolton na kaimu wa mkuu wa utawala wa White House Mick Malvani. Wademokrat wanatafuta ushahidi wa kumfungulia mashtaka rais Donald Trump wa kushinikiza Ukraine kumchunguza mpinzani wake wa kisiasa aliyekuwa makamu rais Joe Biden kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini. Kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam amesema kwamba matokeo ya uchaguzi wa mitaa ambao wagombea upinzani walishinda kwa karibu asilimia 90 huenda ni udhihirishi wa raia kutofurahishwa na jinsi utawala wake unavyoshughulikia maandamano ya wanaunga mkono demokrasia. Nakomea hapo kwa sasa na kuacha Naidi Ligongo akuletee kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani, basi tunaanza kuangalia maandamano yanayoendelea katika mji wa Beni ulioko katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ambao wamekuwa wakiandamana wakitaka kikosi kile cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa, yani MONUSCO, kuondoka kwa sababu mauaji bado yanaendelea, yanayofanywa na kundi la waasi la ADF. Na katika sehemu ya pili hii leo, e, tutaangalia hatua ya Benki Kuu ya Kenya kutangaza kwamba e, uchumi wa taifa hilo kwa mwaka huu wa 2019 hautokuwa kama ilivyotabiriwa hapo awali. Mimi ninayokaribisha, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kwa undani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na kama nilivyokudokeza hapo awali ni kwamba moja kwa moja hii leo e, tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo nchini humo mpaka hivi sasa tunavyozungumza, maandamano yanaendelea e, juu ya wananchi wa mji wa Beni wanaotaka kuona wale walinda amani wa kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa, yaani MONUSCO, wakiondoka eneo hilo kwa sababu mauaji ambayo yamekuwa yakifanywa na waasi wa kundi la ADF bado yamekuwa yakiendelea. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu uh, austeri Malivika. Austeri Malivika, jioni hii hapo uh, DRC, hebu e, tueleze nini hasa kinachoendelea? Uh, je, uh, hali ya maandamano imesimama au bado kuna baadhi ya wananchi wakiwa eh, katikati ya jiji hasa, na nyinyi wanahabari, taarifa tulizozipata ni kwamba mmekuwa mkishambuliwa na wananchi Malivika. Uh, asante sana. Ni kwamba sasa hivi wakati ambapo tuna... asante sana, wakati ambapo tunazungumza sasa hivi ni kwamba hata niko mitaani hapa katika mji wa Goma hali imerudi tulivu. Shughuli zimerudi kama kawaida, pikipiki zinapita, lakini katika mji wa Beni jioni hii ndio kumekuwa uh, hali mbaya ambao waandamanaji walikuwa wakiandamana hadi kwenye makao binafsi ya meo wa mji wa Beni, lakini kwa bahati nzuri ni kwamba wameshawishiwa na vyombo vya usalama ili waweze kurudi nyumbani, lakini wakisema kwamba wataendelea na maandamano yao kuhakikisha kwamba Umoja wa Mataifa unaondoka. Japokuwa Umoja wa Mataifa na serikali ya Congo wa wameweka makubaliano ya ushirikiano na kusema kwamba uh, uongozi wa jeshi utatoka katika mji wa Kinshasa kuwekwa katika mji wa Beni ili operesheni za kijeshi dhidi ya ADF ziweze kukua, operesheni za pamoja, kwa sababu wananchi walikuwa wakisema kwa nini Uh, jeshi la Umoja wa Mataifa limekuwa likiacha jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo far tu kupigana bila kuwasaidia, japokuwa wanasema wako Kongo kusaidia jeshi jeshi jeshi la Kongo. Alafu wa, wa, wananchi wamekuwa na hisia tofauti, na wakati ambapo tunazua ni kwamba serikali kwanza kwa kuchukua hatua za haraka imesema kwamba katika mji wa Beni watu wasitembee kuanje saa kumi na mbili za jioni mpaka saa kumi na mbili za asubuhi na hii ni kwa ajili ya jeshi lifahamu ni nani anapatikana nje, kwa sababu mauaji kila mara katika mji wa Beni imekuwa ikianja saa moja za jioni. Saa kumi na mbili ndio hapo watu wanaona watu ambao wana silaha, wengine wanavaa unifom ya jeshi la wa Congo, wengine wanavaa unifom ambao wanataka. Kwa hiyo serikali imechukua hatua kwamba lazima kwanja saa kumi na mbili kamili za jioni, hakuna mtu atakayeonekana mpaka saa kumi na mbili za asubuhi na hii ni katika mji wa Beni maeneo ya Maimoya, moya Eringeti na sehemu ambazo sehemu ambazo zimekuwa zikishambuliwa kila mara. Naam, asante sana. Vilevile Umoja wa Mataifa wanasema kwamba wanashangazwa Naam, asante Oser Malivika, tutarejia kwako kwa, lakini kwanza tusikilize uh, wananchi ambao nao bado wamekuwa wakiendelea kusisitiza kwamba nia yao ya kuingia kwenye mitaa ni nia njema kabisa ya kutaka usalama wao, eh, kwa sababu MONUSCO ambao wako kwa takriban miaka ishirini wameshindwa kufanya kazi yao. Tusikilize wananchi wa Beni tawakamata na kuwakamata kwetu, hatutawabeba kwenye serikali kwani serikali itawaficha na kusema oh, kuna kunakuwa haki ya binadamu international. Wao wakiua wa ndugu zetu, hiyo haki haijulikani. Sasa kwa nini sisi tukiwakamata waseme ndio haki inafika? Ndio hapo bio Monisco tunasema kama wanatumika nao, wa jeshi letu liko na kuwa likifika kwa maposition ambapo wa EDF wamikala na watoto na nini, Monisco inaanza kulalamika eti oh, jeshi letu nataka kuua watoto kwenye pori, watoto ambao walikuja kuingia kwenye raia wana watoto wenzao. Kwa nini mnasema leo, wa support wamechinja wamama ambao wana mimba, wamechinja uh, wazazi wetu kwa ngazi zozote? Sasa kwa nini sisi tusilalamike na kuweza kukamata strategia ya kuwafikisha kwa mwisho? Sia, tuko contre, tunachoma, huyo miaka zaidi ya ishirini yupo hapo hawajawahi leta amani sasa. Njio huyo wanaondoka leo wanaondoka, na hiyo government yoyote atakayetetea tutamfukuza na tutachoma nyumba yake. Maiti yenyewe baliwa pale Efa, nani komando bale ba, ba komando bakishawele maiti 23h tukisikia gari ya wasoda mza mingi zikikuya gisi ba journaliste ba nafika hapa ino ba kutupitizia efo muzuri kila mtu mutu akwa najua mafu. Naam, basi hao ni wananchi wa eneo la Beni wakieleza uh, kusikitishwa kwao na hali jinsi inavyokwenda hali ya kusimamia e, wale wanamgambo wa ADF ambao wamekuwa wakiendelea kufanya mauaji katika maeneo mbalimbali e, ya mji wa Beni. Hali kadhalika vilevile baadhi ya wa wabunge walifika katika maeneo hayo na kuzungumza na makamanda e, na kuona kwamba nini ambacho kinafanyika. Tumsikilize mbunge huyu ambaye alikuwa akizungumzia yale ambayo wao wameadhimia kuyazungumza na watu wa hapo. Tunakuja pamoja pale pale na viongozi wote wa jeshi, kwani tulifanya hata renio mbili Goma, na tunafika hapa Beni kuleta pole, lakini ni kuzungumza na viongozi ya jeshi, kwa nini mulituambia ke mumetrize sisteme zote shida yote yenyeara wabandia wanafanya, shida iko wapi? gera asimetriki solution gani itakuwa saa hii? Kwani mlikuwa mmetuambia kama mmejua namna gani kutumika na hawa makaidi. Na ndio maana tunafika hapa tangu jana, tunafanya ma mkutano mingi na hapa sasa tunaendelea mikutano. Lazima tugundue wapi mba, wabaya wanakuwa na lazima tusikie, tuambie jeshi kosa yake inakuwa wapi na kosa ya raia inakuwa wapi. Kama raia inakuwa na kosa, lakini kubwa, unasikia hata raia sahihi ingali inaziuliza kwa nini Monisco inafanya kazi gani. Lakini raia jeshi natuambia kama Monisco, Monisco nawasaidia na raia nasema, lakini hatuyaona kabisa msaada ya, ya Monisco. Naam, basi huyo ni mbunge Bayengo akizungumza na VOA. Sasa malivika kile ambacho unaweza kutueleza tunaona kwamba kuna harakati nyingi za a, kuhakikisha kwamba hali ya utulivu inarejea katika mji wa Beni. Je, maandamano yamekwisha? Kwa mujibu wa makamanda, na juhudi zote ambazo zimefanyika kuweka marufuku ya watu kutembea usiku, kuhamishwa kwa a, ile makao makuu wa makomandi ya jeshi kutoka Kinshasa kuja hapo a, Beni na hali kadhalika maandamano haijaisha, kwa sababu waandamanaji wanana kesho wanaanja maandamano. Lakini msemaji wa jeshi katika maeneo ya bemak ya tuhai anasema kwamba kinachowashangaza ni kuona kwamba ni lazima wananji wawe makini, kwa sababu yule adui ambao wanapambana naye lengo lake imekuwa ni kuwachunganisha wananji na jeshi, kwa sababu kama unavyosikiliza wananji wanasema wamekuja ni wanajeshi nini, kwa sababu hao watu wamekuja wanavaa unifom mmoja na jeshi wanakuja na silaha, hata wanazungumza lugha ya jeshi. Kwa hiyo ni mbinu mpya ambayo hawa waasi wanajaribu kutumia ili wachanganye wananchi, wasifahamu nani waasi nani mwanajeshi e. Lakini serikali inasema kwamba ni lazima tu wananchi waendelee kushirikiana na na, na, na jeshi ili kufahamu kile kinachoendelea. Lakini vilevile wadadisi wa mambo wengine wanasema kwamba ni lazima serikali ingeweka kitu kama local defense, kwa sababu itakuwa ni vigumu kuweka kila, kila sehemu askari moja, kila nyumba askari, ni vigumu. Ni lazima waunde, ama polisi iwe inachukua maeneo ambayo yamedhibitiwa na, na, na jeshi. Kwa hiyo inaweza kusaidia kumaliza uh, huu uwasi, lakini kuna mbinu mpya kama vile natoka kuzungumza, ambayo inachukuliwa Umoja wa Mataifa na jeshi la Kongo ambao wanasema kwamba sasa wa, watachukua system mpya ili kuweza kuhakikisha kwa kwamba hawa wananchi wa Beni wanalindwa, lakini ukisikia wakisema kwa kweli ni, ni ni kawaida waseme kile ambacho wanataka, kwa sababu wamechoshwa kwa zaidi ya miaka mitano. Ukiona mauaji huu mwezi mmoja ni watu karibu themanini wameuliwa ka, katika wiki kama tatu. Kwa hiyo wao mwenyewe ukuwa katika maeneo yabai, unasikia stress na na, ni kawaida wanaingi kweli wakatishwe tamaa na hii pengine kwa Umoja wa Mataifa ili kuchukua mbinu mpya kwa sababu isionekana kwamba Umoja wa Mataifa umeshindwa, kwa sababu watu wanasema kwamba sehemu zote duniani ambao kuna Umoja wa Mataifa hawajawahi kuweza, wanatoka sehemu wakati ambapo kuna baki matatizo. Naam, asante sana Austeri Malivika, na tutaendelea uh, kuangazia hili uh, kwa siku ya kesho uh, kufahamu kile ambacho kinaendelea katika mji wa Beni ambapo, uh, wananchi wanaendeleza maandamano yao uh, wakitaka kile kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa kuondoka uh, katika eneo hilo kwa sababu wale waasi wa ADF wanaendeleza mauaji. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki, ambapo katika kipindi hiki tunaangazia e, Benki Kuu ya Kenya ambayo imetangaza e, kwamba ule ubashiri wa ukuaji wa uchumi kwa mwaka 2019, e, hautokuwa kama ilivyobashiriwa hapo awali kwa kukua kwa asilimia 6, na badala yake utakuwa kwa asilimia 5.9 e, na hali hiyo ambayo vilevile vile bado inaelezwa ikiwa ni masuala mengi tu ya kiuchumi ya fedha, lakini kikubwa zaidi ni kwamba wafanyakazi wa serikali wanaelezwa kuwa wanailetea serikali go mkubwa kwa sababu mapato yanayopatikana ya Kenya uh, zaidi ya nusu yake uh, hutumika kwa ajili ya kulipa uh, wafanyakazi mishahara. Lakini hayo yakiendelea, bado kuna suala la deni uh, la taifa ambapo uh, Kenya ilipitisha uh, kuongeza ukomo wa deni lake uh, kutoka shilingi za Kenya trilioni sita mpaka kwenda kufikia trilioni tisa na ambapo itaiwezesha serikali kuendelea na kukopa uh, zaidi. Licha ya hayo uh, deni la taifa la Kenya mpaka hivi sasa uh, linaelezwa kuwa ni uh, zaidi ya dola bilioni hamsini na uh, tano. Mwanahabari wetu Kennedy Wandera uh, yupo kwenye uh, lain ya simu uh, Kennedy Wandera, tueleze kwanza juu ya hili kile ambacho kimeelezwa kwa undani na benki kuu ya Kenya. Ni kweli benki ya Kenya, benki kuu ya Kenya inaeleza kwamba ilitaraji uchumi ungekuwa kwa asilimia sita uh, lakini hali hiyo sasa ni tofauti kwa yale ambayo mengine umeyatajia. Na nieleze kwamba uh, gavana wa benki kuu ya Kenya Patrick Njoroge anaeleza kuwa uh, sambamba na mataifa mengi barani Afrika na mataifa ya ulimwengu yanayopitia mgogoro na na kuduma kwa uchumi Kenya, pia ni mmojawapo wa nchi ambazo huenda zisioni uchumi wake ukikuwa kwa asilimia hiyo sita mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa. Na nieleze kwamba uchumi wa Kenya ulikuwa kwa asilimia tano nukta sita katika nusu ya kwanza ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa ikilinganishwa na asilimia sita nukta nne kipindi kama hicho mwaka jana. Na hili hi ni suala ambalo limezungumziwa sana, maanake uh, gavana huyu anaeleza kwamba hali hii imesababishwa na pengo la pato la taifa kwa asilimia moja. Hali hii ikimaanisha kwamba sasa Kenya haiwezi ama, uchumi wa Kenya hauwezi kujikinga kutokana na uwezo wake wa kuweza kuongezeka zaidi jinsi serikali ilivyotarajia na kile ambacho unaweza kutueleza maanake, kuna mambo mengi ambayo yameelezwa u kama ndiyo njia sahihi ya kukabiliana na hali hii. Kuna swala hili ambalo umegusia katika ripoti yako, kwamba tayari kamati ya sera ya fedha ya benki hiyo imetangaza kupunguza kiwango cha riba hadi asilimia nane nukta tano kutoka asilimia tisa, ikisema uchumi wa Kenya haujakuwa kadri ya uwezo wake. Mengine ni yapi Wandera, ambayo yameelezwa? Mengine ambayo yameelezwa ni kuwa uh, upo mfumo wa mabadiliko katika sekta ya benki nchini Kenya, na gavana anasisitiza kwamba mabadiliko haya yataendelea yakiwa pamoja na ujumuishaji ambao unaboresha uthabiti wa mabenki, hususan baada ya kufanyiwa marekebisho ya viwango vya riba hapa nchini Kenya na anaeleza kwamba kupungua kwa kiwango hicho kunaashiria kuwa mabenki ya Kenya sasa yatapunguza viwango vya kukopesha fedha ili kuongeza usambazaji wa mkopo mikopo, na kuweka pesa mikononi mwa watumiaji, hali ambayo anaeleza kwamba inatarajia kuzidisha mahitaji ya bidhaa na huduma. Kile kingine ambacho pia kinazungumzwa sana na unajua serikali ya Kenya imekuwa imejikuta katika mkingamo wa madeni, jinsi ulivyoeleza vizuri kwamba kwa mbasu. Sasa deni la Kenya limefikia shilingi trilioni sita na huenda likazidi zaidi baada ya bunge la Kenya kuruhusu serikali kukopa hadi shilingi trilioni tisa. Lakini nieleze kwamba benki kuu ya Kenya na ingali inasistiza kuwa serikali ya Kenya inaweza tu kukopa katika mfumo wa kindani, yani ile domestic borrowing lakini haiwezi kukopa zaidi ya shilingi bilioni mia tatu kwa sababu hicho ndicho kiwango kilichowekwa, uh, kwa serikali kukopa fedha hizo. Hata kama pesa hizo zitakuwepo, basi serikali haihitajiki kukopa zaidi N na kuna swala moja ambalo limegusiwa sana ambalo uh, ni kuhusu um, mishahara ya wafanyakazi wa umma. Serikali inaeleza kwamba inatumia fedha nyingi sana takriban shilingi bilioni mia nane kulipa wafanyakazi wake wa umma ambao ni takriban milioni moja, na hivyo basi serikali inaeleza kwamba fedha hizo zinafaa kupungua kwa sababu uh, inafaa kutenga fedha hizo uh, kwenye miradi ya maendeleo. Asante uh, sana, sana uh, Kennedy Wandera aendelea kuwa hapo. Nilizungumza vilevile na Profesa Fobert Namwamba na nikataka kufahamu kile ambacho yeye anakiona kwa mjumuiko wa haya yote ambayo uh, Kennedy Wandera mwanahabari wetu ameyagusia, uh, kile ambacho kimetangazwa na Benki Kuu ya Kenya. Huyu hapa Profesa Namwamba akizungumzia uh, uh, suluhisho la haya yote hapa ni matumizi mabaya ya fedha. La kwanza ni ufisadi, fedha ambazo zimepotea kwa ufisadi, ambazo karibu kila juma kuna habari ya mabilioni ya mashilingi yanayopotea kwenye ufisadi, hayajawekwa kwenye takwimu hiyo. Pili, wabunge na memba county assembly wanalipwa fedha nyingi, ambayo ambazo hatuwezi kusema nini kinasababisha ifanyike vile. Tatu, pesa na madeni na, na mikopo inayochukuliwa kwa miundombinu. Miundombinu yenyewe haijakwisha na fedha zimeshatumika tayari. Kwa hivyo mimi siamini kuwa kupunguza Uh, wafanyakazi wa serikali ndio itasaidia kupunguza mzigo. Sababu ni nini hasa, profesa, unadhani kwamba uh, hili halitakikane? Maanake wamefikia hatua mpaka kufikiria kuwe na uh, kandarasi, wafanyakazi wawe wanaajiriwa kwa uh, mkataba, yani labda w wa miaka mitatu, haisaidii hai hakuna madaktari wa kutosha Kenya, hakuna wauguzi wa kutosha Kenya, maafisa wa kilimo hawako wa kutosha. Wafanyikazi wa serikali kazi wanazofanya ni muhimu, hawalipi ya kutosha. Kusema kuwapunguza haisaidii uchumi kwa njia yoyote, na njia ambazo pesa za serikali zinavuja kila mahali hawataki kuangalia. Kwa hivyo mimi sikubali kamwe kuwa hiyo ndio njia itasuluhisha. Utaangalia kama upande sekta ya afya waliisongesha kwenye serikali za kaunti. Wafanyikazi wa afya, madaktari na wauguzi, hawalipi mishahara na hawalipi mishahara kwa muda unaotosha, na tunalipa wabunge, ma MCA. Unaweza kupunguza mishahara ya wale wakuu wa serikali kwa madaraka ya juu, hawa wanalipwa zaidi, ndio wapunguze mishahara yao, lakini ati kupunguza wafanyikazi wa serikali, hiyo walijaribu miaka ya, ya thamanini na haikusaidia kwa njia yoyote. Hii ni kusema kuwa hawataki kuguza penye shida ipo. Hili suala linaonekana kwamba hakuna uh, mkakati wowote ule ambao wanaelezwa bayana kwamba watahitaji kupunguza idadi ya watumishi wa umma, licha ya kwamba tume ile ya kutathmini mishahara ya wafanyakazi wa, wa umma, yani SRC inaonyesha kwamba mzigo wa wafanyakazi ni mkubwa sana kwa serikali ya Kenya. Je, unadhani kuna haja ya kupunguza marupurupu eh, ama bado unaendelea kusisitiza kwamba wale viongozi wa juu ndio ni mengi zaidi marupurupu. Kama wabunge wa Kenya wanalipwa zaidi ya wabunge wa Marekani. Wale member county assembly ambao walikuwa kama ndio diwani wa zamani ambao sasa ni madiwani mamboleo pia wanalipwa, hawajui cha kufanyia fedha. Fedha zinatumika vibaya, haangalia marupurupu ya usafiri. Wale madiwani ma MCA wakienda masafari ng'ambo, hakuna hizo safari, si za maana, na kwanza lazima wafunge safari nyingi ambazo hazihitajiki, matu utumizi mbaya wa serikali, ufisadi ambao unafanywa waziwazi. Wakifunga hizi njia zote, fedha za serikali zinazovuja ziko za kutosha kulipa mishahara za wafanyikazi wa, wa umma. Sasa benki kuu ya Kenya uh, imesahihisha utabiri wake wa ukuaji wa uchumi kwa mwaka huu elfu mbili kumi na tisa kwamba uchumi utakuwa kwa asilimia tano nukta tisa uh, na si asilimia sita kama ilivyobashiriwa hapo awali. Na wakati huo huo ukiangalia deni la taifa la Kenya ambalo hivi sasa limefikia uh, zaidi ya dola bilioni hamsini na tano eh, na ukiangazia kwamba ulimwengu wote unaelezwa kwamba uchumi wake umekuwa ukidorora. Je, nini hapa kinachotokea kwa Kenya? ni kudorora kwa uchumi wa kidunia au swala hili la deni nalo linachangia kwa hali hii? Nini hasa kinaendelea hapa, profesa? Kuna mdororo wa dunia hapo, nakubali na, na sikatai, lakini fedha ambazo zimechukuliwa kwa mikopo ya nje kufanya miundo mbinu ambayo haitarudisha fedha hii. Fedha zilizotumiwa kujenga reli mpya, nusu ya fedha hizo zilitumika kununua eneo ambao walijenga reli, na reli ya zamani ilikuwa na eneo za kutosha kujenga reli mpya. Kwa hivyo hizo ni pesa ziliharibiwa. Haya miundo mbinu nyingi inayofanyika, hawajapiga hesabu fedha zitalipwa namna gani, na kodi zimeongezeka. Kuna kodi za kitaifa zimeongezeka na Uh, biashara ndogo ndogo zote zinafunga. Ukiongeza kodi ambazo zinatoka kwenye serikali za kaunti, hawezi hata kupumua. Kwa hivyo, zile biashara ndogo ndogo haziwezi kupumua na ndizo zinaandika watu wengi. Kwa hivyo, ile Waingereza wanaita informal sector imegongwa kabisa, sababu ya kodi nyingi kwa serikali za kaunti, halafu serikali ya kitaifa imeongeza kodi. Kwa hivyo, hata zile uh, biashara za katikati haziwezi kupumua. Kwa hivyo hizi sekta zote zinafunga, watu hawana kazi, kuna shida kubwa inakuja Kenya. Naam, huyo ni profesa Fulbert Namwamba. Sasa Wandera, kwa kukamilishia uh, kipindi hiki, je, kwenye swala hili la wafanyakazi, kuna mkakati wowote ambao uh, umetangazwa? Eh, tunajua kwamba serikali ishasema haina nia ya kupunguza idadi ya wafanyakazi, lakini kuna haja ya kupunguza uh, gharama za wafanyakazi. Je, hili limeelezwa, linafanyika vipi? ni ni suali ambalo linazungumziwa sana katika mkutano wa siku tatu wa washika dao ama wachumi hapa nchini Kenya. Na kulingana na tume ya kutathmini mishahara ya wafanyakazi wa umma SRC, Kenya hutumia zaidi ya nusu ya mapato ya taifa kulipia mishahara pamoja na marufuku ya wafanyakazi wake. Na ielezwe kwamba mwaka jana halmashauri ya wakusanyaji ushuru hapa nchini Kenya, KRA, ilieleza kwamba ilikusanya takriban shilingi trilioni moja nukta tano nane. Hii ikimaanisha kwamba zaidi ya nusu ya mapato ya taifa hutumia kulipa mishahara ya watu wachache ambao nimewataja hapo awali kwamba ni watu takriban ni elfu mia takriban Uh, milioni moja ambao wanalipa takriban shilingi bilioni kila mwaka. Kwa hivyo serikali inaeleza kwamba haiwezi kuendelea kulipa fedha hizi, kwa sababu kuna kitu kimoja ambacho kinajitokeza hapa, kwamba mtu au mfanyakazi fulani wa serikali anatekeleza majukumu yake, lakini bado analipa marupurupu, na serikali inaeleza kwamba wanalipa marupurupu mengi sana kwa watu hawa na hiyo ndio inaonyesha kwamba mtu huenda akapata kiwango cha chini cha mshahara, lakini unapoongeza marufuku basi sera nyingi sana na hivyo basi, hilo linafaa kupunguzwa. Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, mimi jina langu ni Idi Ligongo, mwelekezi Aida Issa, msimamizi wa matangazo ni Abdu Shakur Abud kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nami.