Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni juma nne tarehe ni 26 mwezi wa 11 mwaka wa 2019, ambapo tumechangamka kweli hapa studio 15 Washington DC. Jina langu likiwa ni Harrison Kamau, wakati wa VOA Express. Moja kwa moja ni saa tatu na nusu za asubuhi, saa mbili na nusu za asubuhi kumradi hapa Washington DC, saa tisa na nusu Afrika ya Kati, kumi na nusu Afrika Mashariki. Msikilizaji, kibaridi kinaendelea hapa Washington, washington tayari tayari nimekusha jaa tele katika studio hii kama pishi la mchele langu jina ni Sunday Shomari na moja kwa moja tunaangalia mambo mengi yaliyo karibu nasi na mbali na kule nchini DRC katika mji wa Beni, bado maandamano yanaendelea na kuna mengi ambayo yameendelea kutoka jana tulipopata taarifa hizo, na tutakueleza vizuri pamoja na hatua iliyochukuliwa na mamlaka kuhusiana na kudhibiti maandamano yanayoendelea. Na vilevile vile leo ikiwa ni siku ya pili ya wanaharakati wa kuangazia ama kuhamasisha dhuluma dhidi ya wanawake na wasichana uh, tutaelewa vizuri nini kinachoendelea na ni hatua zipi ambazo zimepigwa kuangalia swala hili na kuwalinda wanawake na wasichana dhidi ya unyanyasaji wa kila aina. Sawa sawa kabisa, na bila kusahau, katika maswala ya teknolojia, tutaangalia jinsi gani mtandao ulivyochukua nguvu katika utengenezaji na uchapishaji wa magazeti. Mambo yamebadilika, siku hizi magazeti mengi yanapatikana kwenye mitandao. Hali hii imepelekewa na nini? nini ambacho kinaelewa na kuzungumza, tutaangalia hivi E, teknolojia imeathiri vipi uchapishaji wa habari? Ni baadhi tu ya mambo, bila kusahau kwamba kuna barazani leo, tukizungumzia mabadiliko ya hali ya hewa au tabia nchi, ambapo naona wengi wamejimwaga kupitia Facebook, ambapo tumeuliza: je, unaona mafuriko yanayoshuhudiwa kila mahali na hasa katika maeneo ya Afrika Mashariki. Je, unaona kama mabadiliko ya hali ya hewa yamechangia yote haya? Yatakuwa ni ndani ya VOA express ndani ya nusu saa lijalo na wewe popote ulipo, na kuomba usafiri nasi, na moja kwa moja tuelekee DRC ambapo tunaungana naye Austel Malivika kwa laini ya simu. Karibu sana kwenye VOA Express, Austel Malivika, tuambie mambo Beni yamefika wapi? Aa, kama unazungumzia Beni sasa hivi hata wakati ambapo tuko kwenye leni, sisi kwamba polisi inatumia gesi za kutoa machozi kwa andamanaji ambao kwa mara nyingine walikuwa wamerudi kwenye ofisi za Umoja wa Mataifa MONUSCO, na hata wengine walikuwa wamezingira makazi ya meya wa mji wa Beni. Wanasema kwamba kwa sababu yeye alikuwa anashirikiana na MONUSCO, lakini wamesema wameenda sasa hivi kwenye Umoja wa Mataifa MONUSCO kwa sababu wanapaka MONUSCO waondoke na vilevile vile maandamano mengine tangu asubuhi yanafanyika katika mji wa Goma, ambako barabara zimefungwa katika mtaa wa Karisimbi tangu asubuhi, mawe inawekwa, waandamanaji wanatupiana mawe na polisi. Na katika mji wa Butembo, mji jirani, vilevile vile vile kuna maandamano mengine, ambako mtu mmoja yeye ameuliwa kwa risasi wakati wa maandamano, kwa sababu wa, waandamanaji walifunga barabara wakaweka vizuizi alafu ndio kulikuwa matatizo kidogo ya maelewano kati ya polisi na na jeshi. Kufuatia hali hiyo, ni kwamba serikali imetoa amri ya watu kutotoka nje kuanzia saa kumi na mbili na nusu za jioni hadi saa kumi na mbili na nusu za asubuhi katika mji wa Beni, Eringeti na Mayimoya, yaani katika sehemu za mauaji. Lakini wananchi wanasemaje? Tunataka msako iwe katika mji wa Beni na askari yetu pekee. Hatutaki msaada wa inji ingine au ya Monisco. Mimi nakataala ile msako isikue katika mji wa Beni kwa kuwa haitufaie kitu. Musako ya mzuri ni kati ya mashamba pana huku mumugini, huku ndani ya mumugini haitusaidie na kitu kwetu, kwanza haina maana juu bakomando biko na jitapa mboba, mata bashakamatakididiwa aetu rebele tena akionekana mumugine rebele kuna nani njomo iko namfikisha mumugine, biko mayangose, biko napandisha na bakomando. MONISCO itoke rebelenaton na kuvre fe naye hatutaki. Na kwa upande wangu mi nasema kama watatia kuvre fe basitie kuvre fe ukubatie kuvre fe Goma bila huku kwetu Beni haitawezekana, bapande bashuke tutapigana nabo, hatuyachoka bado. MONUSCO itaenda na kama haiende hatutafanya kazi na kutakuwa masomo. Maanake hakuna kulala, tutakaa nalala mabarabara. Sasa malivika swali ibuka ni je, ni watu wote wa makazi hayo hawataki MONUSCO ama labda kuna baadhi wanaosema kwa kweli tunahitaji MONUSCO ama umoja huwa, uh, wa, wa, wa umoja wa Afrika walinda amani uh, ni kwamba ukiangalia sehemu zote za mashariki mwa Kongo watu wengi wanasema wamechosa na umoja wa Mataifa MONUSCO, uh, kwa sababu katika MONUSCO kuna kuna mataifa yote duniani ambayo ina wawakilishi wake hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na wale wanaofanya wanaojaribu kufanya kazi wa, ni, ni nchi tatu tu, Tanzania, Malawi na Afrika Kusini. Na hasa wananchi kutok, kutoka Tanzania ndio wanakuwa wanafanya kazi, lakini wazungu wa, wanakuwa tu wanakaa. Na kile ambacho kinakera moyo wa wananchi, wanasema umoja wa mataifa uko zaidi ya miaka ishirini, ingelikuwa makundi ya wapiganaji yanapungua wakati ambapo wako hapa, lakini sasa makundi inazidi kuongezeka wakati ambapo wapo, ndio kitu ambacho wananchi hawaelewi. Ukifika maeneo ya Beni kama vile ripoti zetu kila siku, watu wanauliwa kila siku, na hata wengine pembeni ya kabi ya Umoja Mataifa, uh -huh. ama kukiwa vurugu, wanasikia mtu anauliwa nje, wanajificha ndani ya upango wao. Asante sana hawa, hawa. Asante sana Malivika, najua kwamba utatupa habari hiyo kwa kina zaidi, na tunakushukuru kwa kuendelea kutujuza mambo yalivyo katika mashariki mwa Congo. Sawa kabisa kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa tunaelekea katika kuangalia swala la haki au ku, uh, kutetea haki za wanawake na watoto, ambapo wiki hii uh, Jumatatu kumekuwa na maandamano mengi uh, Umoja wa Mataifa ukisema kwamba wanawake wengi, robo tatu ya wanawake duniani wanapata namna fulani ya ghasia. Hizi ni dhuluma za kingono au ghasia dhidi, uh, ya wenza, kutoka kwa wenza wao. Ikiwa basi Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku hii hapo jana eh, wanawake au maeneo mengi yamekuwa yakizungumzwa kuhusiana na hali hii ya kufuatilia, ni vipi swala zima la ghasia dhidi ya wanawake linaendelea, hasa wanawake, dhuluma na watoto wa kike duniani. Sasa kufuatia haya, nimezungumza na Joyce Shebe, yeye ni mwenyekiti wa taasisi ya kutetea haki za wanawake, taasisi ya waandishi wa habari ya wanawake nchini Tanzania, Tamwa. Yeye ni mwenyekiti e, wa chama hicho kule nchini Tanzania, lakini wao pia tu si kuandika habari za kuhusiana na masuala ya wanawake na watoto, lakini pia wanafuatilia haki za wanawake na watoto. Tumsikilize na kutaka kujua kwa nini hasa hili tatizo linaendelea kuwepo. Nashukuru na sana kwa swali lako. Ni kweli kwamba kumekuwa na ukatili mwingi sana wa kijinsia hapa nchini, na hata takwimu zinaonyesha bado matukio haya yameendelea kuripotiwa kwenye vyombo vya sheria uh, na inaonyesha zaidi ukatili umejikita zaidi kwa watoto bila kujali uh, jinsia, lakini pia umejikita zaidi kwa wanandoa, hasa wanawake. Kwa hiyo hizi siku kumi za kupinga ukatili wa kijinsia ambazo zimeanza jana zitahitimu Disemba kumi, bado um, wadau mbalimbali pamoja na serikali yenyewe kwa ujumla tunaendelea uh, kupiga kelele, tunaendelea kusisitiza wanajamii kuachana na hivi vitendo vya ukatili wa kijinsia kwa sababu tunaamini ya kwamba hili jambo linawezekana, na pia ukatili huu watu wasiuangalie tu kwamba mtu fulani ameumia au mtoto ameumizwa lakini tuangalie madhara yake kijamii, tuangalie madhara yake kiuchumi. Ni vitu ambavyo vinaenda mbali zaidi. Kwa hiyo kama uh, wadau tunaendelea uh, kutoa wito ili kwa pamoja tuunganishe nguvu zetu kukemea na kupinga kabisa vitendo hivi kwenye jamii zetu na pengine kwa sababu mnakemea vitu vinaendelea, vinaonekana maeneo mengi. Je, tatizo hasa ni nini? Ni mambo ya kiuchumi, ni mambo ya kijamii zaidi, ni mambo ya kitamaduni, na pengine mila na desturi za nchi ndo zinaelekea mambo haya kuendelea zaidi? Maana wanawake wengine wanaamini kupigwa ndio kupendwa. <laughs> Tunasikia hayo mambo ya kizungumzo. Yeah, uh, mila na desturi pia ni, ni moja kati ya, ya, ya, ya sababu zinazochangia kuwepo kwa matukio haya ya ukatili lakini pia bado kuna ambao hawana elimu, elimu bado haijawafikia kwa hiyo ndio maana uh, utakuta kwamba vyombo vya habari vinaendelea kupigia kelele maswala haya, na pia vyombo vyenye mamlaka kama vile jeshi la polisi, pia inaendelea kukemea na kuwatia nguvuni wale wote ambao wanakuwa wamepatikana na hatia kwenye maswala haya ya ukatili, na pia serikali nayo imekuwa ikizungumzia haya mambo. Kwa hiyo utaona ni kwa namna gani bado safari ipo na tunaendelea kupambana nayo. Kwa hiyo mila zinachangia kwa kiwango chake, lakini pia kuna wale ambao elimu hii hawana. Mwingine anafanya anaona kama anachofanya ni sawa, kumbe si sawa. Mwingine anafanyiwa anaona sawa, kumbe si sawa. Lakini tuangalie hili kundi la watoto sasa, ambao hawana watu wa kuwasemea na kuwatetea, ndio tunarudi pale kwamba jamii, kwa kwa pamoja yote tuungane, ili tuweze kuhakikisha tunatokomeza kabisa masuala haya ya ukatili, kwa sababu mwisho wa siku mtoto ambaye leo anafanyiwa ukatili ndo huyo anategemewa kuwa baba anategemewa kuwa mama na mjomba na shangazi wa baadaye. Sasa na yeye atakuwa ni ni ni, ni kiongozi wa familia wa aina gani, au atakuwa labda kiongozi wa nchi wa aina gani? Kwa sababu tayari alipitia ukatili, anaweza kaona ukatili ni, ni sehemu ya maisha, kumbe si hivyo. Na hilo ndio jambo jingine kubwa ambalo wengine wanaona kwamba wamepitia mambo haya na kuishi nayo na miaka yote. Pengine wananchi kwa ujumla na wadau, mm, nafasi yao ikoje hapa? Kwa sababu wengine wanasema mambo haya anatokea ndani ya familia, kwa hiyo kuna lile swala la kwamba tulindane au tufanyeje? Nini wito kwa hawa wadau wa namna hii? Wito wangu kwanza, nianze na wanafamilia au wanajamii. Haya mambo yanapotokea, hayana namna nyingine ya kuyafunikafunika, kwa sababu huyu mtu amefanya hili jambo, hata kama ni miongoni mwa wanafamilia, leo likifunikwa, kesho kesho kutu atalifanya tena kwa mtu mwingine, au atarudia kitendo kile kile kufanya kwa mtu huyo huyo aliyemfanyia. Kwao ni vizuri haya mambo kwanza tukayaripoti na pia mamlaka husika, masuala kama yanavyoripotiwa yashughulikiwe haraka. Ni Joyce Shebe, mwenyekiti wa chama cha waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania, TAMWA, akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam. Sasa basi, tuelekee kwenye habari za dunia. Na kutoka habari za dunia chumba chetu cha habari, wanajeshi kumi na tatu wa Ufaransa wameuawa nchini Mali baada ya helikopta walizokuwa wamepanda kugongana. Ajali hiyo imetokea wakati wanajeshi hao walipokuwa wanaelekea kuwasaidia wenzao wanaopigana na wanamgambo wa Kiislamu. Idadi hiyo wanajeshi waliokufariki ni juu zaidi kwa hii kutokea siku moja tangu mashambulizi ya Beirut miaka 36 iliyopita vya wanajeshi wapatao 58. Jaji katika mahakama ya serikali kuu ya Marekani ameamuru kwamba aliyekuwa mwanasheria wa White House Donald McGan ni lazima aheshimu agizo la kumtaka kutoa ushahidi katika uchunguzi unaoendelea dhidi ya rais Donald Trump wenye nia ya kumfungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani. Jaji Ketanji Brown Jackson amesema rais Trump hana mamlaka ya kumzuia McGan au afisa yeyote wa sasa au wa zamani wa White House kutoa ushahidi katika uchunguzi huo. Utawala wa rais Donald Trump unapanga kukata rufaa kupinga uamuzi huo. Wakili wa Magan amesema ataheshimu agizo la kuhojiwa na kamati ya uchunguzi wa baraza la wawakilishi isipokuwa kama mahakama itazuia hatua hiyo. Tetemeko kubwa la ardhi limeua watu sita na kujeruhi mamia wengine katika mji mkuu wa Albania, Tirana. Idara ya jiolojia ya Marekani imesema tetemeko hilo lilikuwa na kiwango cha 6.4 kwa kipimo cha rikta. Kiini cha tetemeko hilo ni kiasi cha kilomita 30 kaskazini magharibi mwa Tirana. Maafisa wa uokoaji wamefanikiwa kuwapata watu na kuwaokoa watu waliokuwa wamekwama ndani ya majengo yaliyoharibiwa. Shirika la afya duniani WHO limeondoa wafanyakazi wake 49 wasio na umuhimu mkubwa kati ya 120 wanaofanya kazi ya kukabiliana na maambukizi ya Ebola katika mji wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua hiyo inafuatia hali mbaya ya usalama inayoendelea katika mji huo. Watu wawili wameuawa katika makabiliano na maafisa wa polisi mashariki mwa Kongo baada ya waandamanaji kuvamia ofisi za Umoja wa Mataifa kuelezea hasira zao kutokana na ongezeko la mashambulizi kutoka kwa makundi ya waasi watu wanaoaminika kuwa wapiganaji wa kundi la Allied Democratic Forces wanalaumiwa kwa mashambulizi hayo. asante sana msikilizaji. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA Express VAEX kujia moto, moto, kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungua redio yako, basi sikiliza vitu vizito kutoka hapa Washington. Hali kadhalika tunapatikana kwenye www.voaswahili.com mambo ni moto kweli kweli. Kama uniambie huyu ni mwenzangu Sande Shomari ambaye tunasukuma naye gurudumu la barazani na sasa hivi kama kibao hicho kinacho ashiria ni kwamba tumeingia kwenye barazani ambapo hapo Awali tulisema kwamba mafuriko yamekuwa yakishuhudiwa kwenye sehemu nyingi Afrika Mashariki katika siku za karibuni ambapo maafa pia yametokea na je, tukauliza wewe unaona kama mabadiliko ya hali ya hewa yanaathiri maisha yetu ya kawaida? Na ni nini lifanywe? Tuna wengi ambao wanaendelea kujumuika kupitia Facebook na vilevile tuna wale walioko kwenye laini ya simu na sasa hivi moja kwa moja tunaanza nchini Kenya, ambapo tunapatana naye Frida na Nicole, akiwa kule upande wa kaunti ya Laikipia. Karibu sana kwenye Vox Express hebu tuelezee mabadiliko ya hali ya hewa yanaathiri maisha yako vipi? Okay, kwa upande wangu ingawaje hatujaathirika labda ki- labda mambo na kupoteza maisha, lakini kwa njia moja au nyingine hali eh, ya biashara imeanza kutatizika, kwa sababu mvua inanyesha 24/7 huwezi toka nje, labda kama ni biashara ya soko, utaweza ku kuoperate yani kufanya ikiwa inanyesha sasa hivi. Frida, wewe uko hasa sehemu gani ya Laikipia County? Mimi niko sehemu ya Rumuruti sub county. Okay, na kihistoria, we unaona kama kuna mabadiliko ya hali ya hewa kwamba mvua haikuwa ikinyesha hivyo siku za nyuma, miaka iliyopita? Unaona kama kuna mambo ya kutotabirika kuhusiana na hali ya hewa katika siku za karibuni? ni ukweli kabisa hata tulikuwa tunatarajia labda hiyo idara yenye inahusiana na mambo ya weza itaarifu watu mapema lakini unfortunately hakuna habari yote tulipata kutoka kwa aa watabiri wa hali ya hewa na ndio maana unaona hata yale maafa yalitokea pale West Pokot ni kwa sababu ya shida kama hiyo akwamba kwamba hakuna mtu aliarifu watu kutakuwa, kutakuwa na mvua kutanyesha mvua. Baada ya mvua sasa kunyesha na kuleta madhara, sasa ndo watabiri wa hali hewa wanaanza kueleza watu kuwa ho, ati mwanze kuama sehemu itakayoporomoka, ho kutanyesha mvua na hapo baadaye, hapo nyumaye hakuna mtu alikuwa ameharifu watu. Pili, hii hali anga vile inaendelea vile inakuwa, yani ni, ni ile tunasema kwa kwa lugha ya kimombo unpredictable. Kama jana sasa wakati wa mchana hatuko tunatarajia kama mvua itanyesha usiku, lakini kwa bahati, tuseme kwa bahati mbaya ama mzuri, wote tuseme ni mzuri, labda usiku kulinyesha usiku kucha hadi asubuhi. Na kushukuru, na kushukuru sana Frida Nicole, ukiwa Rumuruti, kaunti ya Laikipia kule nchini Kenya. Endelea kusikiliza VOA Express na ueleze wenzako kwamba mtandao ni ule ule wa www.voaswahili.com moja kwa moja kutoka hapa Washington. Tueleke wapi? Sana, bila shaka tunaye pia huko kutoka nchini Tanzania Musa Shauri, yeye yuko katika mkoa wa Singida, anatuambia anataka kuzungumza kuhusu swala hili. Karibu sana VOA Express Musa Shauri. Asante sana mtangazaji, tuambie upande wako unaona vipi kuhusu mabadiliko na hali ilivyo ya mazingira na hali na ya hewa, kutokana na mambo yanavyobadilika kwa sasa, maoni yako ni yapi hasa kutokana na hali unayoiona wewe? Ah, mtangazaji, kwamba hali ya hewa inabadilika sana na tunashuhudia mvua zinakuwa ziki, zik, zik, zikinyesha kwa kwa muda mrefu kuanzia medi ya asubuhi hadi sa, saa saba tumekuwa tukishuhudia kwamba upande wa masoko hatu, watu wamechelewa kuenda kazini masokoni. Kwa mfano jana, katika upande naoishi mimi hapa Singida Mkarama hapa, mvua imeonyesha sana majira ya asubuhi, watu wamekuwa wakifeli kwenda kazini, magari, usafiri, miundombinu ni mibovu, barabara za vumbi. Kwa hiyo kwa upande mmoja ama nyingine, miundombinu inachangia sana. Uh, hali ilivyo ikionyesha mvua halikuwa mbaya zaidi kwa upande huo, sio ndiyo? Ndio miundo mbinu ya upande wa kwetu, mi, mi sana kwa inayoishi nini hapa hivi Singida Mkarama. Sawa kabisa. Musa Shauri kutoka nchini Tanzania. Nakushukuru sana kwa mchango wako. Tunao pia wengine ambao wametuma mchango wao kupitia Facebook. Tunao tafadhali kama utuangalie hapa hilo tatu. Eh, kabla ya kusonga mbele, namuona Doto Masilava anasema toka kule Tabora, Tanzania, anasema nafikiri sio hali ya hewa isipokuwa sisi wenyewe hatukumbuki historia ya mvua zinapokuwa nyingi. Kwa mfano, watabiri wa hali ya hewa wanapotutabiria huwa wapo sahihi pia wanapotoa agizo la mwisho wa ujenzi wa makazi, kaeni mbali. Saifu Ali Riami Zamir anasema yuko Buguruni Dar es Salaam. Anasema kwa kusema kweli, haya yameshuhudiwa maeneo mbalimbali mbali nchini kwetu. Kinachotakiwa ni serikali kuboresha miundombinu. Analalamika kuhusu miundombinu pia. Jack Athon alieza anasema kuwa Chalinze, Pwani, Tanzania. Anasema kwa haraka, naona watabiri wa hali ya hewa watoe taarifa na iwe muhimu kwa raia wote na wale walioko mabondeni, kuanzia hata kuwe na misako ya kijeshi ili watu wawe katika maeneo salama manake mambo hayatabiriki. Sawa kabisa. Ni wengi wametoa maoni yao, lakini pia Kamau, tunataka kupia kibao cha muziki kinahitaji tu, kuna kalele Vedasto Leopold wa Tabora Kalele Kalele Lugembe wa Igunga, hali kadhalika Baba Mlokozi Msafiri wa Bukoba, Kagera, Tanzania. Lakini moja kwa moja basi, tuelekee no moja kwenye kibao cha muziki, maana kama au kama unavyosema express, bila muziki mambo hayapeleki gurudumu. Na leo moja kwa moja tunaelekea nchini Uganda, ambapo uh -huh. kibao kinakuja kwa staili yake, kinaitwa Ndabiwara, Ndabiwara, Ndabiwara. Ni Kalifa Aganaga. Mambo ya kubwa haya, kweli kweli! <laughs> Kita, na, mambo mengine ni siri e. Ni lakini mambo yanaendelea vizuri hapa View Express nikitumai, popote ulipo bado unaendelea kufurahia mambo yanavyoendelea. Tutazame kamao. Teknolojia kuna nini? Unajua, sasa hivi tunapozungumza ni kwamba kuna mvutano mkubwa hmm. uh, wa hali ya mawasiliano ama wanahabari hmm. wa zamani kidogo na wa dijitali, kwamba kuna mabadiliko yametokea katika kufanya Habari, na swali hata mm, linaulizwa bado magazeti yanasomwa? Magazeti yale ya makaratasi ya, bado kuna swali na mjadala huu, ni mjadala mkubwa sana. Sasa kuna baadhi watakwambia yanasomwa kama kawaida, kuna baadhi watakwambia sio vile kama zamani. Sasa je, kunini ambacho kimetokea? Mjadala huo basi, uh -huh, tumeletewa na Da Amina Chombo ambaye uh, amemuuliza huyu ambaye ni kuhusu teknolojia ya wanahabari na anaeleza mmoja wa wanahabari maarufu nchini Tanzania, Bi Salome Kitomari. Hebu tusikie anaeleza kama magazeti bado yapo na vipi mambo ya kidijitali tunapozungumza. Sawa kabisa. Asante. Mimi naitwa Salome Kitomari, ni mwandishi wa habari mwandamizi wa gazeti la Nipashe Tanzania. Nikienda moja kwa moja kwenye swali lako, ni kweli hakuna jibu la moja kwa moja. Kwa nini? Kwa sababu teknolojia ina faida zake na hata hii traditional media ambayo ilikuwepo tangu mwanzoni bado ina faida zake, na kuna kitu ambacho kinatakiwa kifanyike ili zote ziweze kuendelea kuwepo. Sio gharama sana kuyapeleka, lakini sasa hivi kutokana na mabadiliko ya teknolojia tumejikuta sasa hivi kuna new media. New media imekuja na mabadiliko mengi ambayo inaleta mabadiliko pia kwenye aina ya uandishi tunaofanya. Sasa hivi breaking news au tips tunazipata kwenye social media. Zamani media ilikuwa ina set agenda, lakini sasa hivi social media inakuja ku set agenda kwa sababu kuna citizen journalism. Kinachotakiwa kufanya sasa ili tuna sisi traditional media tuendelee kusurvive kwa maana ya kibiashara, tunachotakiwa kufanya ni day 2 journalism. Zamani ilikuwa ikitokea ajali tunaripoti labda watu kumi wamefariki, lakini sasa hivi hiyo, watu wangapi wamekufa, sijui nani kateuliwa, nani kafanya nini, sio story tena kwa sababu tayari jamii ile audiensi imeshaona. Labda katika hilo unahisi kwamba uwepo uh, huu wa teknolojia labda pia huenda ukachangia wengi ambao wanaingia sasa katika tasnia hiyo uandishi habari ikawa vigumu kwao, uh, kumfurahisha msomaji mm, wake? Bado tunaweza kumfurahisha msomaji wetu na kuendelea kubaki na wasomaji Teknolojia itumike kama fursa. Kuna kitu wanakiita convergence media, kwa maana ya kwamba at the same time mnakuwa na teknolojia, mnatumia hizo online platform kubreak news, kufanya nini extra mile, ndio ile tunafanya investigative journalism, tunafanya in-depth stories kuhakikisha kwamba tunaenda zaidi. Wapo watu ambao hata leo ukiangalia, nchi zizoendelea kama Uingereza na wapi, bado magazeti yapo, bado Marekani magazeti yanasomwa, wameitumia teknolojia, kuigeuza teknolojia iweze pia kuendesha media, traditional media. Kwamba kuna mtu ambaye leo hii huwezi kumwambia arilai kwenye teknolojia, bado media itaendelea kusurvive, lakini kinachotakiwa ni lazima tuchange approach ya kuendesha hizi media, tuhakikishe kwamba zote zinakwenda sambamba, tunapata watangazaji kupitia online ambapo wengi ni vijana na watangazaji wengi wanachoangalia ni ile traffic uliotengeneza kwenye hii platform ya, ya digital, umetengeneza traffic kiasi gani, kwamba anapoleta tangazo lake linafikia watu wengi kiasi gani. Kwa hiyo anakuwa wakati huo anapata fursa ya kutangaza kwenye online; at the same time anaweza kutangaza kwenye traditional media, kwa hiyo anafikia audience nyingi zaidi kwa wakati mmoja, na biashara ya yake kuweza kuenda na wakati huo, mwenyewe unatengeneza pesa mambo Ayobu. ya teknolojia hayo unatengeneza pesa huku, mambo yanakwenda kubadilika. Kitu mbao ambacho wamesema cha muhimu ni kwamba bado kuna watu hawaamini wamesoma habari japo wasome gazeti lenyewe. Kwa hivyo anasema kwamba hakuna siku katu magazeti yatakuja kumalizika kabisa, hata kuwe na teknolojia bado ya kuna muda una Sunday lakini uh, kidogo tunaona nchini Kenya huko, katika eneo la katika eneo la Ijara ni katika kaunti ya Garissa mm, wanasema kwamba gharama sasa ya ndoa imezidi kiasi, na baraza la wazee limesema kwamba limefanya uamuzi wa kupunguza matumizi ama gharama ya, ya ndoa no, na sasa wamesema kwamba isipite nini 0 ambayo ni ngombe nne wakati wa kutoa mahari kwa yule mke unaomtaka, na ambao zamani walikuwa wanatoa angalau elfu moja na magari, na si, magari ya sizidi mawili <laughs> <laughs> kwenye msafara wa <harusi laughs>. Ni baadhi ya mambo yanayovuma tu kwenye mitandao ya kijamii, hiyo ni Twitter. Ni kutoka hapa, jina jina langu Harrison Kamau, langu jina Sunday Shoma na wote siku mm, njema, matangazo mengine ya