hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki saa mbili saa za afrika ya kati na zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako ni mimi harizon kamau shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya china leo jumatatu limepuuzia ushindi mkubwa waliopata wanaharakati wapenda demokrasia huko hong kong huku likiandika katika tahariri kwamba uchaguzi wa Jumapili haukuwa wa haki na, na, na ulikuwa wenye upendeleo. Hata hivyo, madai hayo yamekosolewa na wakazi wa China kupitia mitandao ya kijamii wakisema kuwa wakati umefika kwa Beijing kutambua kwamba upinzani wa Hong Kong dhidi ya utawala wake ni swala la kweli. Wapiga kura asilimia 71 kutoka Hong Kong wanasemekana kushiriki uchaguzi huo wa Jumapili. Matokeo ya mapema leo yanaonyesha wapenda demokrasia wakiwa wamechukua zaidi ya viti 380 kati ya 452 b vilivyoko kwenye mabaraza, huku kambi inaungwa mkono Beijing na Beijing ikijipatia viti 58 pekee, kulingana na vyombo vya habari vya Hong Kong. Matokeo hayo yanaashiria watu kutokuwa na imani na kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam, pamoja na la serikali ya China inayomuunga mkono. Tel Aviv inamfukuza afisa wa ngazi ya juu wa Human Rights Watch kutokana na tuhuma kwamba anaunga mkono vuguvugu vugu linalotetea haki za Wapalestina. Mahakama ya juu ya Israel imekubaliana na amri ya serikali kwamba Omar Shakir ambaye ni mkurugenzi wa Human Rights Watch kwa Israel na Palestina ni sharti aondoke nchini humo hivi leo. Israeli pia imewanyima hati za kuingia nchini watu wengine mashuhuri wanaosemekana kuunga mkono vuguvugu vugu hilo wakiwemo wanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa. Ingawa hii ni mara ya kwanza kwa afisa aliyeko ndani ya nchi kuamrishwa kuondoka, Shakir amesema kuwa hatua iliyochukuliwa dhidi yake inathibitisha ukandamizaji wa haki za binadamu unaotekelezwa na utawala wa Netanyahu na ambao unaadhiri watu wengi, wakiwemo wanafunzi wa kigeni kwenye vyuo vikuu pamoja na jamii za watu wanaoikosoa serikali pamoja na wanaharakati. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, kupitia WAU 107.5 FM Nairobi, Kenya na WAU 8.5 huko Mombasa. Marekani imemuita balozi wake aliyeko nchini Sudan Kusini kwa mashauriano yanayohusiana na taifa hilo la Afrika kushindwa kuunda serikali ya umoja. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Morgan Otegas amesema katika taarifa hivi leo, balozi Thomas atarejea hapa Washington kukutana na maafisa waandamizi wa serikali ya Marekani kama sehemu ya kutathmini tena uhusiano wa Marekani na serikali ya Sudan Kusini, Otagas amesema katika taarifa yake. Mapema mwezi huu, Marekani ilisema inasikitishwa sana kama Sudan Kusini itashindwa kuunda serikali ya umoja ifikapo Novemba 12, tarehe ya mwisho na hivyo kuamua kutathmini tena uhusiano wake na serikali ya Sudan Kusini. Kiongozi wa waangalizi wa kimataifa wa uchaguzi uliofanyika jana Jumapili nchini Guinea Bisau kutoka mataifa yanayozungumza Kireno, Aldemiro Baloi amesema kuwa zoezi hilo lilikuwa la amani, utulivu na mapangilio. Taifa hilo la Afrika Magharibi halijashuhudia udhabiti wa kisiasa tangu lilipopata uhuru wake kutoka Ureno miaka 45 iliyopita. Rais Jose Mario Vaz anawania kuongoza kwa muhula wa pili wa miaka mitano na ndiye rais wa kwanza kuhudumu kwa muhula mzima bila mapinduzi au kuuawa. Baada ya kupigwa kura kwenye mji mkuu wa Bisau, Vaz alisema kuwa watu wa Guini ni wazalendo na kwamba wataheshimu matokeo ya uchaguzi huo. Ameongeza kusema kuwa kwa upande wake amerejesha amani na utangamano nchini humo. Mpinzani wake na aliyekuwa waziri mkuu Domingo Simios Pereira, ambaye ni mmoja miongoni mwa wengine watano waliofukuzwa kazi wakati wa utawala wa Vaz, pia amesema kwamba atadumisha amani wakati wa matangazo ya matokeo ya upigaji kura huo. Mwisho wa taarifa ya habari. Jina langu Harizon Kamau, nikikupisha sasa kwa mwenzangu Idi Ligongo, tayari kabisa kukuletea kwa undani kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena ya kwa undani ambapo uh, tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani basi tunaangalia vurugu zilizotokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo watu waliandamana eh, kuelekea katika ofisi zilizopo walipowalinda amani wa Umoja wa Mataifa uh, wanajulikana kama kwa jina kama la MONUSCO katika mji wa Beni, na katika sehemu ya pili tutaangalia eh, hali inavyoelekea hivi sasa nchini Kenya eh, mara baada ya kutokea tukio baya la mmomonyoko wa udongo ambalo limesababisha uh, vifo vya watu uh, zaidi ya hamsini na mbili. Mimi ni Idi Ligongo na kukaribisha katika kwa undani. Nam karibu, kama nilivyokueleza katika kongamano hili leo, ambapo moja kwa moja tunaelekea uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo inaelezwa kwamba eneo la mashariki mwa Kongo uh, habari ambazo zipo hivi sasa ni kwamba watu takriban wanne wamefariki dunia wakati wa maandamano makali yenye vurugu eh, katika eneo la Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako wananchi wameingia eh, kwa siku ya nne mfululizo ya maandamano wakiomba eh, wale walinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO uh, waondoke nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu wakiwa wanaeleza kwamba wameshindwa kusimamia usalama uh, kutokana na kuendelea kwa visa vya mauaji. Wakati haya masuala yakiendelea eh, MONUSCO yenyewe pia inatumia nguvu, kwa mujibu wa mwanahabari wetu Austere Malivika eh, kukabiliana na waandamanaji hao, na hivi sasa tunaye Austere Malivika. Austere Malivika, tueleze hali ikoje hivi sasa hapo uh, uh, Beni? Uh, kwa kweli sasa hivi katika mji wa Beni hali imetulia tu kidogo, kwa sababu wakati ambapo tunazungumza, nimezungumza na waandamanaji sasahivi, wanatoka kwenye ulango wa Umoja wa Mataifa, lakini upamke kwamba kuna ofisi moja ambayo imeshambuliwa, vitu vilibebwa na hata wamebomoa upango ambao ulikuwa ukizunguka. Lakini namna imekuwa usiku hapa, uh, mashariki mwa Kongo. Au waandamanaji wanasema wanarudi nyumbani kesho, lakini wataendelea na maandamano, na wanasema kwamba kuna watu tano ambao wote kwa jumla wamefariki dunia kupigwa risasi na kikosi cha Umoja wa Mataifa MONUSCO kuna wawili walifariki mchana, wengine wamefariki dunia jioni hii, alafu na mmoja amepatikana katika shamba ambapo um, umoja wa mataifa Monusco kulikuwa una, una warushia risasi ndio kwa bahati mbaya yeye ameenda fia katika katika, katika hayo mashamba, lakini wanasema hata kama wanauliwa hawatakatisha tamaa na MONUSCO ilifanya hivyo kwa sababu MONUSCO ilishambuliwa, inasema e kwamba ilikuwa ni, ni kujihami kulinda vifaa vya Umoja wa Mataifa ili visiweze kushambuliwa, kwa sababu kuna ofisi mbili tofauti ambazo ziko sehemu moja. Moja ilishambuliwa vitu vyote, gari katuma moto, jenereta, na hata vitu vingine, lakini sasa kuna ofisi nyingine ambako kuna minara redio za, za kuzungumzia nazo za, za Umoja wa Mataifa, na hiyo ndio wametaka kushambulia sasa hivi ndio Umoja wa Mataifa umelazimika ume, ume kutumia nguvu risasi, wametumia risasi, hawakutumia bomu za kutoa machozi ku, ku, ku, ku, ku, uliwa, na ndio imesababisha watu wengi kuuliwa na wengine hata kujeruhiwa. Na kuna bahati mbaya wakati wa purukushani ni kwamba jeshi la Kongo lilikuja kujaribu kusaidia jeshi la Umoja wa Mataifa, jeshi la Umoja wa Mataifa likapiga risasi kwa bahati mbaya, kuna risasi ya umoja wa mataifa ambayo ilipitia kwenye jeshi la Kongo. Kuna wanajeshi wawili makomando ambao walipata risasi, moja kafariki na wengine wawili wako katika hali mbaya, lakini huenda hata mwingine naye vilevile. Alafu jeshi la Kongo halikuelewa kwa nini jeshi la umoja wa mataifa linamfyatulia risasi mwanajeshi wa Kongo anayejaribu kusaidia umoja wa mataifa ili wasiweze kushambuliwa na wananchi. Nam tuwasikilize basi, Malivika wanasema wanaandamana kwa, nam tuwasikilize. Uh, kwa upande wa Monusco na jeshi la Kongo ambao wamezungumzia hali ilivyo kutokana na swala hili, wananchi wanaweza kufahamu nini baada ya kikao hicho. Wananchi waendelee kujua ya kama tutakontinue na Monusco na sisi wenyewe jeshi lao kupiganisha ule adui, waache kukuwa wanaweka vikwazo barabarani, wana utumikisha kazi nyingi nyingi, na unaona hii yenye wako nafanya, kesho kutakuwa adui naye ataingia ndani, na hata unaona hata sahii wanaumiza polisi na vyenye wanafanya kuchoma mapne kuunguza vitu, sio vizuri. Adui anaweza kaprofite ndani kesho inazaa mambo ingine. Waache hiyo kitendo, warudi nyumbani, waendelee na makazi zao, waache sisi jeshi polisi na Monesco tuendelee na kazi ya kuwasekirize na kupiganisha adui e. Kwanza kabisa tulizungumza mambo mengi. Ya kwanza ni tuliangalia F, F, FIB na FARDC tunatoka wapi? Watu watakumbuka mwanzo e, kutoka 2013 tulianza kazi na kupiganisha nani? Eh, e, M23 tukamaliza M23 2014, e, tukakuja hapa tulianza kazi hata na leo tunafanya kazi na FARDIC, lakini jeshi haiwezi kazungumza kila kitu inavyofanya na raia. Kama jeneral eh, Chaligonza alivyosema, eh, raia waache tutufanye kazi yetu, hapana kutuzuia hii kazi yote. Hii tunavyofanya tupo pamoja, lakini hatuwezi tukasema kila kitu tunavyoifanya na FARDIC. Ile ni kweli, kila kitu tunavyoifanya, hata planification tunafanya planification avec FARDC. E, kama tunaenda kule poreni, tunaenda na FARDC, hata kama nilivyo navyosema sasa hivi Monusco FIP wako na, wako na FARDC kule sehemu za, ma, za matombo na mapobu tunafanya kazi hata na kule nani Mwalika ndio tunasaidiana na FARDC. Makazi ingine inakuja tunavyofanya kama tulivyozungumza tu, humu ndani, lakini pengine unazungumza vile hapa, lakini huku wanzani mambo ni tofauti, sio tofauti. Kila kicho tunavyofanya kama nilivyosema, ni tunaifanya na FARDC FARDC. Ni, ni jeshi ya Kongo, kwa hiyo hatuwezi tukafanya kazi begi yetu. Ndio, ndiyo tumeruhusiwa kwenda begi yetu, lakini ile sio mzuri. Tumekuja hapa kusaidia wa Kongomane, kwa hiyo kama tunafanya kazi itabidi tufanye kazi na FARDC. Ndio tutulipanga vile Nam basi, hao ni wa ah, maafisa kutoka eh, MONUSCO na pamoja na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini vilevile vile, eh, tuwasikie wananchi kile ambacho wamekuwa wakikizungumza kama nia ya yao ya kufanya na kuendelea kufanya hayo maandamano. Tuko kontre tunachoma kuonesha kisirani, sahii tunashuka na desu, tuko na choma Monusco kwanini, kwanini amkumchoma Monusco? Mnachoma tu tunaanza tunaanza ofisi ya mea ndio tunashuka sababu hao watu ndio wanawatetea hata na governor alipokuwa hapo aliwatetea hao watu kusema ndio Monusco atafanya kazi. Atafanya kazi gani huyo? Nikiwa wa... hata huyo general huyo alikuja kusema, atafanya kitu gani huyo? Miaka zaidi ya ishirini, yupo hapo, hawajawahi leta amani, sasa ndio huyo, wanaondoka leo. Wanaondoka na hiyo government. Yoyote atakayetetea tutamfukuza na tutachoma nyumba yake. Mauaji ilikuwa mingi sana. Mimi siko mkaaji hapa mimi nakiangalia tu mimi, mimi nasema hivi, gisi ba journaliste banafika hapa, inaomba kutupitizia reform nzuri. Kila mtu akwa najua tu, kwa gisi ba soda, eti njobi kuna tuua, hakuna mtu mwingine ambaye kuna tuua. Juba komando banafika kisha nyuma ba komando na ba monisco watu ba banakufa juba soda washakuwa infiltre, haiko nalu hata bitu kwa sababu nam basi, ndiyo hali jinsi ilivyo, uh, katika mji wa Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa Malivika, labda wewe upo hapo, utakuwa unaweza uh, kutufahamisha kile ambacho kimepangwa, eh, kuendelea kwa siku ya kesho. Je, wananchi wametangaza kwamba wataendelea na maandamano ama hali inaelezwa kuwa vipi kwa siku ya kesho? Kwa kweli, wacha kwanza amajenerali wawili ambao walizungumza, mmoja Kaligonja, ambaye ndiye kamanda wa operesheni Sokola ya kwanza Beni, na yule mwingine ni kamanda wa FIB, kikosi cha umoja wa MONUSCO, ni kamanda kutoka Afrika Kusini. Kuhusu suala la waandamanaji, wanasema wanarudi nyumbani kwa sababu hii imekuwa siku ya nne, wanapumzika tena. Kesho wataamka mapema asubuhi, wanasema wataacha hadi kuhakikisha kwamba Umoja wa Mataifa unaondoka, lakini vile vile kumefanyika mkutano kati ya wizara ya ulinzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mkuu wa jeshi pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wote wamekubaliana kwamba sasa hivi wanaweka nguvu pamoja. Watashirikiana katika operesheni za kijeshi, watashirikiana katika operesheni za polisi katika mji wa Beni, na hii ni hatua ambayo imechukuliwa sasa hivi katika mji wa Kinjasa, lakini vilevile vile katika mji wa Goma. Kamati ya usalama imesema kwamba kutakuwa na doria kali katika mji wa Beni yani uh, hawataki tena watu watembee usiku, uh, kutokana na hali ya kiusalama ambayo inaendelea. Alafu wengine wanasema kwamba wanasubiri huu mkutano ambao umefanyika Kinjasa sasa hivi kwa sababu vile vile amekuwekwa waziri wa ulinzi, waziri wa mambo ya ndani, kamanda mkuu wa jeshi la Congo na vile viongozi wa MONISCO jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wote wameafikiana kwamba uh, kuanja kesho ama wiki inayokuja umoja wa Mataifa MONISCO itashirikiana moja kwa moja na jeshi la Congo. Lakini wengine walikuwa wanajiuliza kwa nini MONISCO haikushirikiana na jeshi la Kongo, lakini huwa la MONISCO mara nyingi inasema kuna makamanda fulani ambao wana vikwazo na Umoja wa Mataifa ndio sababu. Kwa hiyo wananchi wanasema hizo hawataki hizo sababu, wanataka utekelezwaji. Na tatizo lingine Umoja wa Mataifa wamekuwa nao ni kwamba kuna azimio ambayo wanafata, hawawezi kuchukua hatua bila hatua kutoka Marekani, yani nyo New York, New York ndio inawapa ile mpango ambayo wanafata, na huu hata wachi wanaweza kuja kuwashambulia, lakini lazima wapige simu Marekani ama wapige simu Kinjaza ndio sasa waanze kupambana na watu kwa hiyo wananchi wanasema huu utaratibu ni lazima uvunjwe, kwa sababu wananchi wataendelea kufariki wakati ambapo kuna utaratibu wa kupiga simu, na hata kama mtu amelala utampigia simu na watu wanauliwa, sasa hata kupa oda kwamba upambane na watu kujaribu kusaidia wananchi. Lakini wamejaribu kuongea hapa mjini kwamba watashirikiana, lakini tatizo ni kujiuliza, je, huu eh, ushirikiano uh, uh, uh, ama makubaliano ambao wamekubaliana hapa yatatekelezwa iwapo Marekani ama New York haitaweza kuamua ni uh, kitu gani Umoja wa Mataifa sasa utafanya, kwa sababu vilevile kuna maeneo ya, ya Kivu Kusini ambako wanyamulenge wanauliwa. Minembwe wanalaumu vilevile vile Umoja wa Mataifa kwamba haufanyi kitu. Kwa hiyo sasa miaka zaidi ya ishirini makundi yalikuwa madogo, makundi ya waasi yameongezeka wakati ambako Umoja wa Mataifa Kongo ukufatia kwa sababu ya ule utaratibu wao. Asante sana, Austeri Malivika, kwa kutufahamisha hayo yanaendelea hapo Beni, e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tutaendelea kuliangazia swala hili hapo kesho, manake e, kama ulivyoripoti, mpaka hivi sasa takriban watu wanne wamesha fariki dunia kutokana na, na ghasia hizi zilizozuka baina ya wananchi ambao wanataka kuondoka kwa kikosi cha walinda amani cha Umoja wa Mataifa cha MONUSCO. Tutarejea tena muda mfupi ujao kwa ajili ya sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili, na katika sehemu hii tunaangazia eh, tukio la ajali ya mamonyoko wa udongo nchini Kenya ambapo takriban watu zaidi ya hamsini eh, wanaelezwa kupoteza maisha katika jimbo eh, la Pokot Magharibi eh, ambapo hivi sasa eh, mpaka mchana Uh, wana usalama hali kadhalika wale waokoaji walikuwa wakiendelea kutafuta eh, kama kuna miili yoyote ile ambayo bado haijaopolewa eh, kutoka katika eneo hilo ambalo lilitokea uh, ajali hiyo. Na kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, taarifa ambazo zipo uh, hapo nchini Kenya kwa usiku huu, uh, ni nini kinaelezwa? Je, kuna uh, vifo vyovyote ambavyo vinaelezwa kuongezeka, uh, majeruhi au shughuli ya uokozi inaendeleaje hivi uh, tunavyozungumza sasa uh, watu wengine, nieleze kwamba watu wengine sita waliopolewa wali kutoka kwenye vifusi uh, kutoka udongo huu uliokuwa umefukia nyumba zao, na sasa taarifa zinaeleza kwamba uh, takriban watu hamsini wa na mbili wamepoteza maisha na maelfu wengine ku kuachwa bila makao katika vile vijiji vitatu ambavyo tulielezea hapo awali, Parua, Nyarukuria na Muino, eneo la Pokoti Magharibi, um, kaskazini mashariki ya Kenya. Na serikali imeeleza kwamba uh, juhudi za uokoaji zinaendelea. Kwa mfano, uh, Naibu Rais William Ruto amekuwa katika eneo hilo akitumia uh, ndege kusafirisha watu, kuwasafirishia bidhaa uh, na, na vyakula lakini uh, awali tulipata nafasi ya uh, kusikia kutoka kwa baadhi ya waathiriwa ambao wengine wao walipoteza familia, maanake wanaeleza kwamba uh, kutokana na mvua nyingi ambayo imenyesha sana katika eneo hilo na maeneo mengine ya Kenya uh, udongo uh, ni kama ulishika uli maji sana na ukawa unyevu, ukawa na unyevunyevu unyevu mwingi sana na hivyo basi ikawa vigumu sana kwao kuweza kuendelea, maanake hali hii ilitokea usiku, na kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa serikali inaeleza kwamba ni watoto wengi ambao waliathirika sana, ambao wakati huo walikuwa na lala na watu wakubwa wakijaribu kuondoka katika maeneo hayo. Lakini kwa sasa vikosi vikosi vya uokoaji vinaendelea, kuna harakati za kuokoa watu, kuwatoa katika maeneo yale ambayo yana athari yana, ya, ya katika hatari ya kusombwa na maji. Maanake serikali imeeleza kwamba mvua itaendelea kunyesha sana. Aa, idara ya utabiri wa hali ya hewa imetoa tu taarifa hiyo muda mfupi uliopita ikieleza kwamba kwa siku nyingine saba mvua itaendelea sana kunyesha maeneo hayo na maeneo mengine ya Kenya, na kuwataka watu ambao wako kwenye sehemu ambazo, uh, zina mito, sehemu ambazo huenda pakawa na na, na hatari ya kufurika maji au maeneo hayo kufurika, basi wanafaa kuondolewa na kupelekwa katika sehemu nyingine kavu ambazo ni juu zaidi kuliko kule wanakoishi. Naam, basi tusikilize uh, wakazi wa huko ambao wao walikumbana na hali hii, walifikwa uh, fikwa vipi na hali hii? Jina yangu anaitwa Rosi, niliamka kwa nyumba maji imecha, watoto ako nalala chini, nikafuta wa watoto nikafika mlangu mwiti yako na kucha na waya ya stima, nikaingia kwa nyumba tena nikasikia hii nyumba yako natoka, sijui iliendaje. E, nikapita nikaenda huko juu huko, nikaenda kukaa huko mpaka asubuhi. Kwa majina naitwa julius Luruama. E, sijawahi kuona mvua ambayo imenyesha namna hii, hii imepita kiasi milima imeporomoka bonde naye hivyo hivyo, na kwa hivyo serikali kuu na kaundi wachukue miti tu watusaidie miti. Hata maduka imeporomoka na viwanda imeporomoka, mito imeenda kila kitu imesama zote. Kwa majina mimi ni Mselo Gudasia Jepkeru kwa hapa kaundi ya West Pokot Abanguria kaunti. Bado sijaona kwa maisha yangu hii, sipokuwa mwaka wa 1960 alinyesha lakini si kama hii, hii ndio imepita kiasi. Na siku hiyo ilikuwa iko msitu, baada ya kukatwa msitu ilikuwa tunafamua kidogo, lakini inakwama kwa msitu hawezi kuja straight, pili anakuja sasa na kufamia karibu inji msima. Kama inatakikana kusaidia hii inji, inatakiwa serikali atusaidie kwa kuleta miti ambayo inapanda katika mito, kwa kila mito nam basi ndiyo hali jinsi ilivyo sasa. Uh, Wandera, kile ambacho unaweza kutueleza, je, wataalamu wameshaeleza uh, kwamba na kukiri, maanake tulimsikia huyu mzee akieleza kwamba, uh, huko nyuma hali ya mazingira ilikuwa inaweza kuweka mazingira ya kuzuia uh, matukio kama haya kutokea. Je, hali ya kimazingira hapo inaelezwa imechangiwa kwa kiasi gani uh, kwa tukio hili? Na, ni, ni suala ambalo wengi wamelizungumzia sana, maanake uh, serikali imekuwa kwenye mchakato wa kuongeza juhudi za kupunguza visa vya ukataji miti kiholela holela, na tunavyozungumza kuna marufuku iliyowekewa watu kukatakata miti ovyo ovyo lakini katika eneo hili la Pokot Magharibi inaelezwa kwamba watu wamekuwa wakikatakata miti sana na wanaona kwamba kwa muda mrefu hali hii imekuwa ikichangia sana. Japo pamekuwapo na mafuriko, lakini hapajashuhudiwa sana visa vya maporomoko ya ardhi. Lakini tulipozungumza na na huyu uh, mratibu wa serikali katika uh, jimbo au eneo la bonde la ufa ambalo Uh, ma, majimbo kadhaa yanapatikana, alieleza kwamba uh, ni suala ambalo serikali imekuwa ikilifuatilia kwa muda, lakini hatuwezi kusema kwamba miti itapandwa tu kesho na ime na ianze kuwa ku, ku, ku, ku, ku, eneo hilo kwa uh, wingi. Ni mchakato ambao wananchi pia wanafaa kuhamasishwa, kuelezwa kwamba kuna umuhimu wa miti, lakini vilevile uh, pia anaeleza kwamba Uh, kuna mambo mengine huwezi kuyaelezea, majanga mengine yanatukia tu, yanatukia tu, huwezi jua ni kwa nini, huenda labda hata hiyo miti ingekuwepo uh, pingekuwepo na maporomoko ya ardhi, manake si eneo moja tu la Pokot Magharibi pekee, kuna maeneo mengine ambayo pia visa v, vifo vimeripotiwa, watu kusombwa na maji, magari kusombwa na maji lakini wanaeleza kwamba lazima pawepo na juhudi za kuhakikisha kwamba wananchi wanajua umuhimu wa kupunguza uh, ukataji miti. Lakini tunavyozungumza uh, nimeeleza kwamba muda mfupi tu sa, takriban saa mbili hivi ndipo uh, naibu rais wa Kenya William Ruto ameondoka eneo hilo, na akieleza kwamba uh, wataendelea, serikali itaendelea kusaidia familia ambayo imeathirika Nam. Nam. Nam. Tumsikilize huyo mratibu wa eneo hilo. Haya, mambo yalifanyika wakati watu walikuwa wamelala, ndiposa mnaona katika ile takwimu ile statistics ambazo tunatoa ni kwamba wale watu wengi ambao wamepoteza maisha ni watoto, watoto wachanga ambao walibebwa, walibebwa na maji, na wengine wakafunikwa na, na mchanga. Tangu jana umekuwa na, na, na kazi ya kutafuta mili na pia kutafuta wale ambao labda walinusurika kifo. Kuna wale ambao walipatikana wakapelekwa hospitali wakatibiwa na wakarudi nyumbani. Tunapata challenge kubwa kwa sababu uh, wale ambao wamepatikana ambao walipoteza maisha upande wa Pokot Central wengi walibebwa na maji, na maji yalikuwa, yalikuwa, yalikuwa maji mengi sana, na mahali walikuwa wanakaa na mahali mili inapatikana ni sehemu tofauti, maana walibebwa na maji, na ile mili ambayo tunapata hiyo katika hali ambayo ni mbaya sana, kwa sababu unapata mtu labda mkono hakuna ama amepasuka huko, amekaa vile maji ilikuwa mingi, mtu anajigonga kwa mawe, anajigonga kwa miti, anafinywa. Kwa hivyo hii ndio imetupatia challenge but uh, kwa sasa kuna timu zetu ambazo ziko on the ground, na hatutawacha hii kazi kabla hii mili yote ja haijapatikana. Jambo lingine ambalo tunafanya ni kwamba wale watu ambao wanakaa juu ya, ya, ya milima na mnaona sehemu hii, hata mkiangalia kwamba kuna sa, kuna mali imekatikakatika me, pia tumewaambia kwamba watoke katika hiyo sehemu hizo wazikae pale, maana hatutaki kupoteza maisha tena. Ile ambayo imepotea ni ya uchungu, we regret it, lakini kwa sasa unajua mvua iko nyingi, hali ya wedha sio mzuri. Tafadhali tunaambia watu wetu waondoke katika hiyo sehemu. Kuna shule tatu ambayo tumeidentify Nataka waende huko. Tuko na mipango ya kupeleka chakula huko kuanzia leo, kupeleka chakula huko, kupeleka madawa kule, kupeleka mosquito, uh, mosquito nets kushirikiana na Ministry of Devolution pamoja na, na, na KDF na pia wanajeshi wetu uh, kuanzia leo Watajoin sisi kuhakikisha kwamba miundo misingi kama hii kama hii barabara. Mnaona tangu jana kumekuwa na shida na usafiri kwa sababu barabara ilikuwa imefungwa kabisa na miti kubwa na mawe, watu hawakuwa wanasafiri, lakini kwa sasa ile kazi inaendelea kufungua hii barabara, kuhakikisha kwamba inaendelea kupitika. So ni multi agency team. Na kwa ndera, uh, Wandera, kwa kumalizia tu manake dakika zimesalia uh, ndogo sana. Hebu tueleze kile ambacho uh, uh, sasa uh, hali, jinsi ilivyo huko, watu wameondoka. Naam, kuna maeneo ambayo, au kuna watu kadhaa ambao wameondolewa, hususan katika maeneo ambayo yalikuwa yameathirika sana, yamesombwa uh, uh, kutokana na maporomoko haya ya ardhi na serikali imeeleza kwamba kuna watu zaidi ya laki moja ambao wameathirika wame, wame, wame uh, moja kwa moja, na hawa ndio sasa serikali inajaribu kadri ya uwezo wao kuhakisha kwamba wanaondolewa maeneo yale na kupelekwa katika hospitali ili pia waweze kupata usaidizi wa dharura. Na kuna wengine wengi ambao wanaendelea kupata uh, matibabu kutokana na majeraha waliopokea wakati uh, vijiji vyao wa vilivyosombwa na viliposombwa na maji. Na kuna wengine ambao pia serikali inaeleza kwamba tayari uko mchakato wa kuwaondoa, maanake ni wachache tu ambao serikali inaeleza kwamba bado wako kwenye katika uh, katika vifusi vya maporomoko hayo ya nyumba. Hivyo basi, wanaeleza kwamba huenda shughuli hii ikakamilika hapo kesho majaliwa, no. Iwapo juhudi zitaongezeka zaidi, kwa sababu tunapozungumza, wanajeshi wa Kenya pia wako kule, wanasaidia serikali. Asante sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo, na hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Uh, jiunge nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo.