Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Kwa pamoja, tunawakaribisha katika matangazo ya leo Jumatatu, tarehe 25 mwezi Novemba mwaka 2019, na matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu www VOA swahili com na redio zetu ushirika kote Afrika Mashariki na kati, na vilevile vile kupitia masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Kati ya yale utakayoyasikia: baadhi ya, ya wabunge wa jimbo la Kivu Kaskazini huko DRC wameiomba serikali kuanzisha uchunguzi kuhusu ndege zinazosafirisha watu na mizigo baada ya ajali nyingine ya ndege kuua watu 29 jana katika mji wa Goma. Tunaomba kwa waongozi waone namna gani watataratibisha mambo katika uchunguzi wa mambo ya ndege ambazo zinaruka katika anga. Na katika taarifa zingine, mkutano wa marais wa jumuiya ya Afrika uh, Mashariki uliokuwa unatarajiwa kufanyika tarehe 30 mwezi huu wa Novemba umeahirishwa kufuatia ombi la rais wa Uganda, Yoweri Museveni. Wachambuzi wanasema nini? Mvutano kati kati ya Rais Seveni na Rais Kagame kwanza Burundi, ya na na halafu mvutano kati ya Burundi na Rwanda pia hautasuluhishwa. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati sana saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya kupata taarifa zingine kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha BMJ Muridhi akusomee habari za dunia. kutoka chumba chetu cha habari. Habari za hivi punde ni kwamba idadi ya watu waliopoteza maisha yao kutokana na maporomoko ya ardhi ya kaskazini magharibi mwa Kenya yaliyosababishwa na mvua kubwa mwishoni mwa wiki imepanda na kufikia angalau 56. Mvua kubwa ilionyesha ama iliyoanza kunyesha siku ya Ijumaa katika kaunti ya West Pokot ambayo inapakana na Uganda ilisababisha mafuriko makubwa na kufagia daraja nne katika eneo hilo. Samuel Pogisho, seneta wa kaunti hiyo, ameliambia shirika la habari la Reuters kwa njia ya simu eh, kwamba pamoja na maafa hayo, idadi isiyojulikana ya watu hawajulikani waliko. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta siku ya Jumamosi aliwapeleka waokoaji eh, kutoka kwa jeshi na polisi na watafiti wameonya kwamba joto la bahari husababisha mifumo ya hali ya hewa isiyotabirika katika eneo hilo la Afrika Mashariki. Na mapema mwezi huu makundi ya kutoa misaada yaliripoti kwamba mvua nzito na mafuriko yaliyokuwa yamewaua yalikuwa yamewaua zaidi ya watu hamsini wa na kulazimisha maelfu ya wengine kutoroka makwao tangu mwezi Oktoba. Kenya inakabiliwa na mvua kali zaidi kuliko msimu wa kawaida wa mvua, na hayo ni kwa mujibu wa idara ya hali ya hewa ya nchi hiyo. Zaidi ya watu 30 waliuawa jana Jumapili nchini Afghanistan katika matukio tofauti yanayohusiana na usalama. Wengi wa waliofariki ni raia wa kawaida. Maafisa wa serikali ya Afghanistan wanasema wapiganaji wa kundi la Taliban walishambulia kituo cha walinda usalama katika mkoa wa kati wa Dikundi na kuwaua wanajeshi wanane na kujeruhi wengine wanne. Viongozi wa mkoa huo wanadai kwamba katika shambulio la kujibiza jeshi liliwaua waasi ishirini, ijapokuwa kundi la Taliban linapinga madai hayo. Madaktari wa, wa, na wakazi wa mkoa wa magharibi wa Fara wanasema shambulizi la ndege ya kijeshi ya serikali ya Afghanistan limeua raia tisa na kujeruhi wengine wengi. Msemaji wa mambo wa wizara ya mambo ya ndani Nasrat Nahimi amesema raia mmoja wa kigeni aliuawa huku wengine watano wakijeruhiwa katika shambulizi la bomu la mkononi lililorushwa kwenye gari la Umoja wa Mataifa mjini Kabul. Umoja wa Mataifa umelaani shambulizi hilo na umethibitisha kifo cha mfanyakazi wake katika shambulizi la jana Jumapili na wafanyakazi wake wawili waliojeruhiwa. Na raia wa Guinea-Bissau jana walishiriki uchaguzi wa rais katika taifa hilo la Afrika Magharibi linalokumbwa na mgogoro wa kisiasa wa miaka nne. Wagombea kumi na wawili, akiwemo rais aliye madarakani Jose Mario Vaz wanawania kiti cha urais, lakini tayari chama tawala kimeshutumu chama kikuu cha upinzani kwamba kimeiba kura. Ripoti kamili na Patrick Nduimana. Licha ya ahadi ya awali kutoka kambi ya rais aliye madarakani Jose Mario Vaz kwamba watakubali matokeo ya uchaguzi, kambi ya rais Vaz imewashutumu wapinzani wake wa muda mrefu kufanya udanganyifu. Msimamo huo wa chama tawala umeleta hofu kwamba rais Vaz hatakubali matokeo ya uchaguzi. Mkurugenzi wa kampeni ya Rais Vaz, Boche Kande, amewaambia waandishi wa habari kwamba chama kikuu cha upinzani African Party for Independence of Guinea and Cap Verde, PAIGC, kilihusika kwenye udanganyifu huo. Kande anasema mwanachama wa tawi la vijana la chama cha PAIGC alikamatwa akigawa mchele na pesa ili wapiga kura wamchague mgombea wao. Kande amesema katika mazingira hayo, Rais Vaz hatokubali matokeo yaliyogubikwa na wizi. Chama cha PAIGC hakijatoa taarifa kuhusu madai hayo lakini mgombea wa chama hicho aliyepia mwenyekiti wake Domingos Simoes Pereira amesema ataheshimu matokeo ya uchaguzi. Matokeo rasmi ya uchaguzi huo yanatarajiwa kutangazwa Jumatano wiki hii. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ametoa wito wa kupigwa marufuku kwa silaha za nyuklia akiwa ziarani nchini Japan. Francis alilalamikia uwepo wa silaha hizo na kusema kwamba sio suluhu la amani duniani. Alikuwa akizungumza mjini Nagasaki, mojawapo ya miji miwili ya Japan iliyoshambuliwa na mabomu ya kinyuklia wakati wa vita vya pili vya dunia watu wapatao elfu 74 waliuawa kufuatia shambulio hilo lililotekelezwa na vikosi vya jeshi la Marekani. Baba Mtakatifu pia alikosoa matumizi ya fedha za kununua silaha duniani na kusema kwamba hali ya kutoaminiana inachangia pakubwa kusambaa kwa silaha ndogo ndogo ulimwenguni. Papa Francis ambaye ni kiongozi wa pili wa kanisa Katoliki kutembelea Japan aliwasili kutoka Thailand siku ya Jumamosi kwa ziara ya siku nne. Na waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper jana Jumapili alipokea barua ya kujiuzulu kwa katibu wa jeshi la wanamaji la Marekani Richard Spencer baada ya kutakiwa na waziri huyo kujiuzulu. Hii inatokana na jinsi alivyoshughulikia suala la mwanajeshi maalum wa majini ambaye alituhumiwa kufanya uhalifu wa kivita nchini iraq wakati alipohudumu katika nchi hiyo mnamo mwaka wa 2017 mwanajeshi huyo edward gallagher alikuwa amepatikana na hatia ya kupigwa picha akisimama karibu na mwili wa kijana mmoja wa, mmoja wa waasi wa kundi la islamic state hatia ambayo ilipelekea marekani au rais wa Marekani Donald Trump kuingilia kati kesi hiyo na kutangaza kwamba alikuwa amemsamehe na kumrejeshea cheo chake pamoja na mshahara. Baadaye rais Trump a, a, alisema kwamba amemsamehe ame afisa huyo na alitarajiwa kufika, aliposikia kwamba afisa huyo alitarajiwa kufika mbele ya bodi ya kutathmini iwapo angeendelea kuvalia nembo yake ya komando, aliingilia tena na kusema kwamba yeye kama amiri jeshi mkuu hangeruhusu kitendo hicho kutokea. Kwa mujibu wa gazeti la Washington Post, waziri wa ulinzi Esper alimuuliza katibu wa jeshi la wanamaji kujiuzulu baada ya, baada yake kutoa pendekezo kwa White House kuhusu kesi hiyo bila ya kumfahamisha waziri huyo. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika huko DRC kupitia Radio Dynamic na Malaika Redio huko Lubumbashi. Kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania tunasikika kupitia Voice of Africa Radio Korogwe na TKFM huko Tanga. Sasa tuelekee huko DRC ambapo baadhi ya wabunge wa jimbo la Kivu Kaskazini wanaiomba serikali kuanzisha uchunguzi wa kina kwa ndege zote zinazosafirisha watu na bidhaa nchini humo wito huo umetolewa baada ya ndege kuanguka katika mtaa mmoja wa mji wa Goma na kuua watu 29 muda mfupi baada ya kuruka angani ikielekea mji wa Beni. Oster Malevika anaarifu zaidi kutoka Goma, akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu akiwa huko Isalivu Lambo wilayani Beni. Mbunge Saidi Balikwisha wa Kivu Kaskazini aomba uchunguzi wa kina wa ndege zote Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ufanyike kwa kuepuka ajali za mara kwa mara ambazo zimekuwa zikipelekea watu wengi kufariki dunia. Tunaomba kwa waongozi waone namna gani watataratibusha mambo katika uchunguzi wa mambo ya ndege ambazo zinaruka katika anga na katika uchunguzi wa mambo ingine ingine, kwani rushwa imeharibu Congo, kwani crash katika Republi Demokrati du Congo zinakuweka nyingi kuliko crash ambazo zinafikia mahali pegine. Saidi Balikwisha amesema hayo baada ya ajali iliyofanyika hapa katika muji wa Goma hii Jumapili na kuwaua watu zaidi ya ishirini na nne wakiwemo kumi na saba abiria wa ndege moja ya BZB na wengine wananchi katika kata ya Birere, sehemu ambako ndege hiyo iliangukia karibu na mpaka na Rwanda. Kennedy ni mmoja waliojaribu kuwaokoa watu waliokuwa katika ndege iliyofanya ajali pembeni na nyumbani kwao. ilikuwa wakati avyo imevaa krashi wakati wakati imevaa krashi ule, ule mtu tukaingia ndani ya lupangu akapita ndani ya dirisha So Piscas akiwa mmoja wa wananchi katika eneo la Birere amepoteza ndugu zake vilevile vile na majirani katika ajali hii. boku ajali mie, nilisikia tu boga na nikajikuta tu nisaizee, kwanza watoto watoto e walikuwa ndani kutafuta tu ingia na njoo ika explose ika kapita ni explose, batoto yetu mbili je pense que walikuwa mle ndani lakini si abaona mpaka sasa, sio kama baba alikufia ndani wala aba yakufa me mule pemeni njoo mwenye afeli gonga na inaoa ba mama mama wa mule na watoto. Serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Congo kwa upande wake inasema uchunguzi unaendelea kufahamu kilichosababisha ajali, ila wanatazama namna ya kuwazika watu wote waliofariki katika ajali, huku mikutano ikiendelea ufahamu chanjo cha ajali Kakule Kanyere Moise ni waziri wa afya hapa Kivu Kaskazini. Kumekuwa ajali ya ndege ya kampuni BSB ambayo imeanguka juu ya manyumba mawili hapa, msiba imefikia na kujua kisi gani tutaweza kuendesha kufuatilia matibabu kwa wale ambao waliumia na wale ambao wamefariki, kama mazishi yao itafanyika namna gani. Ajali za ndege zimekuwa zikitokea kila mara hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani ndege nyingi hazistahili. Ndege ndizo zimekuwa zikitumiwa kama njia moja usha ya ushafirishaji Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na ukosefu wa barabara. Hoser Malivika, Kumekucha cha Afrika, Goma. Matangazo haya ya kumekucha Afrika endelea kufikia kutoka studio zetu za hapa Washington DC. Punde tu mnaendelea naye BMJ Mridhi. Katika habari zingine za dunia, kumekuwa na chaguzi mbalimbali katika maeneo tofauti tofauti duniani. Wananchi wa Hong Kong jana wamejitokeza kwa wingi kushiriki uchaguzi wa madiwani, zoezi ambalo linatazamwa kama kura ya maoni ya kutaka utawala wa kidemokrasia katika jimbo hilo ambalo lipo chini ya mamlaka ya China bara. Takwimu za serikali ya Hong Kong zaonyesha kwamba idadi ya waliojitokeza jana Jumapili kuwachagua madiwani ni mara mbili zaidi ya ile ya walioshiriki uchaguzi wa madiwani mnamo mwaka wa 2015 na zaidi pia ya waliopiga kura kwenye uchaguzi wa wabunge wa serikali za wilaya mwaka uliofuata wa 2016. Kwenye uchaguzi huo wapiga kura wanachagua madiwani 400 wataka wahudumu kwenye wilaya 16. Madiwani wanahudumu kama washauri wa viongozi wa wilaya wanapotaka kuchukua maamuzi ya miradi muhimu kama vile ujenzi wa barabara na shule. Hong Kong imeshuhudia maandamano ya miezi mitano ya kudai utawala ambayo, ya wa kidemokrasia ambayo yalichochewa na mswada wa sheria unaopendekeza watuhumiwa wa uhalifu wapelekwe China bara kufunguliwa mashtaka, lakini mswada huo kufikia sasa umesitishwa. Na rais wa Rumenia Klaus Iohannis ambaye ana msimamo wa kadiri wa kisiasa alichaguliwa tena kwa urahisi jana Jumapili na kuahidi kwamba atafufua tena vita dhidi ya ufisadi. Yohannes alishinda asilimia 63 ya kura, wakati mpinzani wake wa chama cha Social Democratic ambaye ni waziri mkuu wa zamani Viorica Danzila akipata asilimia 37 ya kura zote zilizopigwa. Yohanes wa chama cha Liberal National aliutaja uchaguzi wa jana kuwa na ni namnukuu, ushindi wa Ulaya ya kisasa na Romania isiyo na kasoro, mwisho wa kunukuu. Nam, baada ya kuzifuata habari za dunia na BMJ Mridhi, tuendelee na ripoti ambazo tunazo hapa kwenye chumba chetu cha habari. Wiki hii baraza la wawakilishi hapa Marekani litaendelea kuandaa ripoti yake katika uchunguzi wa kutaka kumfungulia mashtaka ya kumwondoa mamlakani rais Donald Trump. Wakati huo huo, kinyang'anyiro cha kumtafuta mgombea wa urais kwa tikiti ya chama cha Democratic kimeendelea kushika kasi baada ya mgombea mwingine kujitosa uwanjani. BMJ Mridhi anayo ripoti kamili. Right baada ya wiki ya pili ya ushahidi na mahojiano ya hadharani katika uchunguzi wa kutaka kumfungulia mashtaka ya kumng'oa mamlakani rais Donald Trump, wademokrat wanasema wana ushahidi wa kutosha wa kumfungulia mashtaka. Spika wa bunge Nancy Pelosi akieleza hisia zake President. Has used his for his own personal... anasema rais ametumia ya afisi yake kwa faida yake binafsi na kwa kufanya hivyo amehatarisha usalama wa kitaifa wa marekaniwale ambao wangekuwa mashahidi wakuu kadhaa hadi sasa wamekataa au wameamuriwa na nawiteouse kutotoa ushahidi huku rais Donald Trump akipuzilia mbali uhalali wa uchunguzi huo. Nadhani tulikuwa na wiki yenye shughuli nyingi za mzaha huu. Mzaa mkubwa wanauita mzaa wa kutaka kunifungulia mashtaka ya kutaka kuniondoa, na kwa kweli mchakato umeendelea vizuri sana na tunaungwa mkono sana. Jana Jumapili, seneta mdemokrati mmoja wa wanaowania urais m Klobucha alisema ushahidi uliotolewa kufikia sasa unaonyesha kwamba kuna haja ya kusikilizwa kwa kesi yake kwenye baraza la Senate. A from a world leader hapa anasema hii ni sawa na kashfa ya Watergate ambapo rais anajaribu kumchimba mpinzani wake kisiasa kupitia kiongozi wa nchi ya nje. Kimsingi, hicho ndicho kilichotokea hapa na huo ndio ushahidi tutakaokuwa nao huku. Hayo yakiarifiwa, meya wa zamani wa jiji la New York na bilionea Michael Bloomberg pia amejitosa uwanjani na kutangaza kwamba atagombea urais. Mike Bloomberg for president. Jobs creator, leader, problem solver. Kampeni ya Bloomberg tayari imetumia dola milioni 38 wiki jana. Lakini Klobuchar anasema wapiga kura wanataka mtu mwingine na wala sio mabilionea. They're not necessarily looking for the loudest voice in the room. They've got that in the White House. Anasema sio kwamba wapiga kura wanatafuta mtu aliye na sauti kubwa zaidi, Tayari wanayo hiyo kwenye White House kwa sasa. Sio lazima wamtafute mtu tajiri zaidi, tayari wanaye mtu anayeongea kila wakati kuhusu jinsi alivyo na pesa nyingi. Wanamtafuta mtu tofauti. Bloomberg ni mmojawapo wa wagombea zaidi ya dazani wanaowania uteuzi wa chama cha Democratic, huku wengi wa wafuasi wa mrengo huo wakitumai kwamba mchakato wa kutaka kumfungulia mashtaka rais Trump utamwathiri kisiasa na kupelekea chama chake cha cha Republican kupoteza umaarufu kuelekea kwa uchaguzi wa mwezi Novemba mwakani. Baada ya ushahidi huo, iwapo hakutokuwa na mashahidi wengine watakaojitokeza na kufika mbele ya kamati ya ujasusi ili kujibu maswali kuhusiana na kashfa hiyo, kuna uwezekano mkubwa kwamba kamati ya baraza la wawakilishi kuhusu sheria itatayarisha orodha ya mashtaka na baadaye kura itapigwa kubaini iwapo rais huyo atapatikana na hatia kabla ya mashtaka kufunguliwa katika baraza la Senate. Kwa sasa uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba uungwaji mkono wa mchakato wa kutaka kumfungulia mashtaka ya, ya kumwondoa Rais Trump umeendelea kuongezeka. BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Shukran sana BMJ Mridhi kwa ripoti yako hiyo ambayo inazungumzia siasa za hapa Marekani. Na sasa tuangalie yanayojiri katika kanda ya Afrika Mashariki. Mkutano wa marais wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambao ulikuwa umepangwa kufanyika tarehe 30 Novemba chini ya uongozi wa mwenyekiti wa jumuiya hiyo, rais wa Rwanda Paul Kagame, umeahirishwa hadi tarehe nyingine isiyojulikana kufuatia ombi la rais wa Uganda Yoweri Museveni. Wachambuzi wanahisi kuwa kuahirishwa kwa mkutano huo ni kutokana na mvutano kati ya Rwanda na Uganda. Nimeongea na, na Profesa Fulbert Namwamba ambaye anasema iwapo mivutano kati ya baadhi ya nchi wanachama hii tutanzuliwa, miradi ya maendeleo katika jumuiya hiyo itaendelea kukwama. Tathmini inayotoa ni kuwa kuna mvutano pale, na mvutano nafikiri ni mara mbili. Kwanza wale marais wanaotoka kwenye mataifa ya maziwa makubwa, sema maziwa makubwa, yaani kati ya Rais Museveni na Rais Kagame kwanza, halafu mvutano kati ya Burundi na Rwanda pia haujasuluhishwa wala haujatatuliwa. Kwa hivyo kabla haya mambo hayajatatuliwa, wanaiona ni vigumu sana kuja kukutana, maana hawana maelewano, na nikifikiria ni kuwa haoni kama wataelewana wala kutoa taarifa ya kukubaliana. Kwa hivyo ni kama wale viongozi wote hawataki kukutana. Wengi wameanza kusema kwamba iwapo mivutano hii kati ya marais wa nchi za Afrika Mashariki, hususan rais wa Rwanda, rais wa Uganda, rais wa Burundi, hasa kati ya Rwanda Uganda, Rwanda na Burundi, iwapo haitopatiwa ufumbuzi, basi Jumuiya ya Afrika Mashariki iko katika hatari ya kuanguka. Sijui unasemaje? Nakubaliana kabisa. Kwanza elewa kuwa hizi ni nchi hazikuwa nchi, ni wakoloni ndio walizozitengeneza. Kwa hivyo miundo mbinu lazima iunganishe nchi hizi, reli, uh, bomba ya, za mafuta ya petroli, bomba ya mafuta yatakayochimbwa, ya biashara na mengineo. Kwa hivyo kama mvutano ukiendelea bila makubaliano hayo, miundo mbinu inayoshikanisha nchi hizo kibiashara haitajengeka na kama haitajengwa na kushikanisha nchi hizi, basi uchumi wao utaendelea kuzorota. Ni jambo la huzuni sana, sababu ni kusema vita vya panzi, furaha ya kunguru. Unafikiri ni e, kipi kinahitajika kufanyika ili matarajio ya e, wananchi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwa jumuiya yao waweze kuona kweli kama yale walikuwa wanataka yafikiwe yamefikiwa. Nilishaangaza hivyo nikasema kuwa kama kila rais akimaliza muhula wake au mihula miwili, atoke madarakani, kuwe na rais mwingine. Sasa sababu tunajua kuwa kuna majira ya mtu kuwa kwenye wadhifa wa, wa rais haogopi sababu baada ya kura atatoka madarakani na kustaafu na atakuja mwingine basi hata kuwa kikaa hapo na hofu, akiogopa eti rais jirani anachimba au anaharibu au analeta mvutano kati ya nchi hizo mbili. Ni lazima marais wastaafu baada ya mihula miwili kwenye wadhfa wa urais, itasaidia sana. Ndio hivyo, unaona, kati ya Kenya na Tanzania hatuogopani sababu, rais Uhuru atakapomaliza mhula wake ataondoka rais Magufuli pia akimaliza wake ataondoka. Hakuna tunaogopa utatolewa madarakani, hakuna kiongozi wa kudumu. Ikiwa tuna hawa wafalme wanaojiita viongozi wa kudumu, viongozi wa maisha, hivyo basi wataogopa kuwa, wakiona chochote mvutano na nchi jirani, wanaogopa watatolewa madarakani, na watakaozidi kuumia wa ni wananchi wa nchi hizi. Ni Profesa Fulbert Namwamba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Maryland hapa Marekani. Katika makala ya jamii na maendeleo, mwenzetu George Njogopa ametuandalia ripoti kuhusu mfumo wa kukopeshana pesa maarufu vikoba au SACCOS unaotumiwa na jamii maskini nchini Tanzania ili kujikwamua kimaisha. Udundulizaji wa fedha kwa njia ya kuweka na kukopa imejitokeza kwamba ni moja ya nyenzo muhimu inayotumiwa na wengi, ikiwemo kaya maskini zinazotumia mfumo huo kwa ajili ya kujiendeleza kimaisha. Utumiaji wa njia hii inayojulikana kama vikoba SACCOS, au mchezo sasa, wa kukopeshana sasa umejitokeza kama utamaduni wa kawaida ambao msingi wake ni kumkwamua mtu kujiendeleza kwa kipato na hatimaye kufanikiwa kufikia, kufikia malengo yake aliyojiwekea katika maisha. Mchezo huu wa kuwekeza na kisha kukopeshana fedha, kwa lugha nyingine, unaweza kusema kwamba umetoa majawabu kwa kaya nyingi ambazo sasa zinapita mitaani kifua mbele baada ya kufikia ndoto za maisha yao. Mama huyu ni mmoja wale wanaoendelea kunufaika baada kujiunga katika kikundi kimojawapo, ambako alimudu kuchukua mkopo na hatimaye kuuendeleza. Swala la uaminifu na nidhamu ya matumizi ya fedha ni sehemu ya vigezo muhimu ambavyo mtu anajiunga katika vikundi vya namna hii anapaswa kuvizingatia, anapaswa kuvizingatia kwa sababu ndiko, katika eneo hilo, kunakupatikana na siri ya mafanikio ya kila mmoja aliyejiunga katika vikundi vya namna hii. Jambo jingine ni kwamba bila kufanya hivyo, basi vikundi vingi vinaweza vikijikuta vikipoteza malengo na hatimaye kuvurugika na kisha kupoteza uhalisia wake. Wengi wanaozingatia masharti ya namna hiyo wamekuwa wakitoa ushuhuda kwa yale wanayofanya baada ya kuchukua mikopo ndani ya vikundi. Napokea hela za tasa. Baada ya kupata hela ya tasa hiyo, pesa napokea elfu thelathini na sita. Baada ya kuona nimepokea hela hiyo, nikajichanganya pamoja na kwamba fursa hii ya kujiunga katika vikundi vinavyotoa fursa ya kukopa ipo kwa kila mmoja, yaani kwa wanawake na wanaume, lakini wanawake ndio wanaonekana wakichangamkia zaidi nafasi hii, ikiaminika kwamba wanaitumia vyema kwa ajili ya shughuli mbali mbalimbali za kujiinua katika maisha yao. Tunawahamisisha wenzetu wanamama, tuwe pamoja na kikundi hiki, kikundi kizuri kinanufaika, kina kutotoa umaskini, tunaingiza tuna kwenye mwanga mpya, tumejiunga tumenunua mbuzi, tumefuga, tumenunua kuku, na wenzetu tunaona wapo tayari kujihamasisha kuingia kikundi hiki. Swala so, hili la wananchi kuchangamkia fursa za kujiunga katika vikundi vya namna hii linakwenda sambamba na utamaduni wa miaka mingi, ambao baadhi ya watu walikuwa wakidunduliza fedha zao kwa kuzihifadhi katika chombo maalum ambacho, kwa wengi, hukifahamu kwa jina la kibubu. Kulingana na mtaalamu mmoja wa masuala haya, uwekaji wa fedha katika kibubu ni sehemu ya kuhifadhi fedha kwa malengo maalum. Sasa kwenye vibubu, tunachojaribu kufanya ni zile chenji zinazobakia kila umepata, ambacho unahisi yaani kimebaki kwa wakati huo hukihitaji kukitumia. Mara nyingi ni zile pesa za kudunduliza, ni pesa ndogo ndogo sana ambazo huwezi kufikiria natoka navyo hapa kwenda kupeleka benki. Hizi ni zile hela, jioni umefika kuna vichenjichenji, kuna nini nini, huyu danko kaja, sijui yes, nimeenda dukani zimebaki hizi. Hizi ndo tunaweka kwenye vibubu. Kibubu unafanyaje? Kibubu kama pia una malengo, je, yeah. unataka kujenga nyumba, unataka kununua gari TV, baiskeli, poti la ua, yaani chochote unachotaka lazima uwe, u, chochote ambacho una malengo nacho, ndipo hapo unaamua, nataka kusevu kwa ajili ya nini, na hiyo package itatoshea wapi? Je, kwenye kibubu? Ndio hapo unachagua, kwenye Saccos hapo inakuja, kwenye vikoba hapo inakuja, kwenye upato na benki na kadhalika. Jinsi nyingine mimi navyosevu pesa, na sevu kwa kutumia Saccos na sevu kwa kutumia vikoba. Nam, hayo ndiyo baadhi ya mambo yanayoanza kuzoeleka kwa sasa nchini Tanzania, kwa wananchi kubuni mbinu au mitindo mbalimbali yenye lengo la kuwasukuma kimaisha kupitia michezo ya kuweka na kukopeshana fedha. Na mpaka hapo tumefikia tamati katika makala hii. Mpaka wakati mwingine, na mara nyingine, mimi ni wako wa kawaida, George Njogopa, kwa heri ya kuonana. na makala hayo ya jamii na maendeleo ndiyo yanatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kutoka Washington DC, Patrick Nduimana na BMJ Muridhi, kwa pamoja tunakuagena tukiwatakia siku njema.