Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 937 FM kaya Mombasa, na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na mziki lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Na msomaji wako kwa jioni ya leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Watu 28 wamefariki huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, katika mji wa Goma kutokana na ajali ya ndege iliyokuwa imebeba watu 18, ambapo ni marubani wawili na abiria 16, na watu wengine kumi ni wakazi wa eneo ambalo ndege lilianguka. Ndege hiyo ilianguka katika mji wa Goma kwenye mtaa wa Birera wenye watu wengi karibu na mpaka wa Kongo na Rwanda. Maafisa wa usalama wanaendelea na uchunguzi ili kufahamu watu wangapi walikufa na wangapi wamejeruhiwa. Zoezi hilo limefanyika kwa msaada wa wananchi wa mji huo ambao wanaendelea kupekua nyumba za majirani zilizoangukiwa na ndege hiyo ya kampuni ya Bees Bay. Kampuni hiyo imekuwa ikifanya safari zake za ndege huko Kivu Kaskazini, kati ya miji ya Goma, Butembo na Beni. Wapiga kura wa Guini Bisau wamekuwa wakipiga kura hii leo katika uchaguzi wa rais ambao wanatarajiwa kumaliza mvutano wa kisiasa wa muda mrefu. Rais Jose Mario Vaz anagombania tena kiti hicho, anakabiliwa na wagombea kumi na wawili. Yeye ndiye rais wa kwanza aliyechaguliwa kwa njia ya kidemokrasia nchini humo kuweza kukamilisha mhula wake wa kwanza katika historia ya taifa hilo la Afrika Magharibi. Vaza anakabiliwa na upinzani mkali kutoka mawaziri wakuu wawili wa zamani Carlos Gomez Jr na Domingos Simores Pereira. Guinea Bisau imekumbwa na ukosefu wa utulivu wa kisiasa, ufukara, ulaji rushwa na biashara haramu ya dawa za kulevya. Mvutano wa kisiasa wa hivi sasa ulianza ya rais Vaz kumfukuza kazi Pereira kama waziri mkuu mwaka elfu mbili kumi na tano na hapo kuzusha mvutano mkubwa katika chama tawala cha PAIGC. Wapiga kura wa jiji kuu la biashara la Hong Kong wamejitokeza kwa wingi mkubwa hii leo katika uchaguzi wa serikali za mitaa, ikichukuliwa ni sawa na kura ya maoni baada ya miezi kadhaa ya maandamano na ghasia ya kutetea demokrasia. Wapiga kura walisimama kwenye mistari mirefu nje ya vituo karibu vyote vya kupiga kura, wengi wakisubiri kwa zaidi ya saa nzima kupiga kura katika uchaguzi ambao hauna uzito mkubwa wa kisiwani humo kwani madiwani wanaochaguliwa na wapiga kura wa Hong Kong hawana madaraka ya kupitisha sheria, lakini uchaguzi huu ni wa kwanza unawapatia wakazi wa jiji hilo kuu la biashara Asia kupeleka ujumbe kwa Beijing kwamba wanataka mageuzi, na ni mara yao ya kwanza kuweza kupiga kura tangu kuanza maandamano na malalamiko yao mwezi Oktoba. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Papa Francis ameeleza utumiaji wa bomu za nyuklia kuwa ni uhalifu na kutoa wito wa kuangamizwa kabisa silaha hizo za hatari za nyuklia katika dunia, akiutembelea mji wa Hiroshima Japan hii leo, kukutana na watu walionusurika na bomu lililodondoshwa humo mji huo wakati wa vita vya pili vya dunia marekani ilidondoshwa katika mji huo wakati wa vita vya pili vya duniani na marekani mwaka 1945 karibu watu laki moja elfu arobaini waliuliwa pale bomu la atomiki lilipodondoshwa hiroshima na wengine elfu sabini na nne walifariki nagasaki pale bomu la pili ilipodondoshwa kiongozi huyo wa kanisa la Katoliki mwenye umri wa miaka themanini na mbili kutoka Argentina yuko Japan kwa ziara ya siku nne, ameeleza kwamba ilikuwa ndoto yake ya muda mrefu kutembelea nchi hiyo, ambapo miaka hamsini iliyopita aliomba apelekwe huko kama mishonari. Kati ya wakazi milioni 126 wa Japan, ni laki nne na arobaini pekee ni Wakristo. Wizara ya uchumi na mawasiliano ya Burkina Faso imetoa taarifa hii leo ikieleza kwamba raia wake watatu na mgeni mmoja wamepatikana salama na hai baada ya kuripotiwa wamepotea huko kusini magharibi mwa nchi. Taarifa inaeleza kwamba watu hao wanne, ambapo mmoja alikuwa raia wa Asia, waliripotiwa wa wametoweka waliripotiwa wametoweka Ijumaa baada ya gari lao kupatikana njiani ikiwa na milango imefunguliwa katika jimbo la Kaskada kusini magharibi mwa Burkina Faso. Watu hawa walikuwa sehemu ya timu iliyokuwa inashiriki katika mradi wa mawasiliano ya serikali kuweka nyaya za fiber optic. Afisa wa usalama ameliambia shirika la habari la AFP kwamba wanajeshi wamekuwa wakiwasaka watu hao katika eneo hilo na wanahisi juhudi hizo zao ndio zimesababisha watu hao kupatikana salama. Na watu sita wamewaua hii leo huko Iraq kusini Wakati waandamanaji dhidi ya serikali wakiendelea kupata nguvu na kuwataka wanasiasa wote wakongwe wa nchi hiyo kuondoka, na hivyo maandamano kudumaza shughuli za kisiasa nchini humo, waandamanaji watatu waliuliwa na wengine hamsini walijeruhiwa katika mapambano na wakosi vya usalama katika mji wa kusini wa Umm Qasr. Shirika la haki za binadamu la Iraq limeeleza ripoti hiyo. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, Washington. <muchos> Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika Salamu na Muziki kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, nakuambia karibu moja kwa moja. Basi, anayetufungulia pazia yetu ya Salamu na Muziki Jumapili hii ya leo, nikianza naye, anaitwa Baraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vilevile vile, angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele. Vile vile zake salam zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salam ni Limbu Isanzule. Anasema anapatikana maeneo ya Igunga Tanzania. Zake salamu anasema zimfikie malangwandu isanzule e, jibunge pamoja na mke wake nyamizi maganga. Vilevile angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumapili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda Side, Musa John Magabe, Simon Marwa, Mseti Masikitiko, Julius Masudi, Chinga na Salum na Soro. Vilevile angesema eh, kwamba jamani, tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei. Richard e, wewe unasema ungependa kumsalimia e, Zimunde kaka, e, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi, e, baba mama na Godwin Matei vilevile vile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi hata salamu. Huyu ni david bunga. David e, anasema zake salamu zimfikie Esther mama yake mzazi kipenzi Letisia Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na Muziki ndio kipindi ambacho hivi sasa kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa, anakamata salamu yake si mwingine, ni Johnson Kadhenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap Beta Dakawa, vilevile ndugu vile, jamaa na marafiki basi, moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa. Moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda, anaitwa Rema Kamakula, mwanadada hapa anakuambia muchuzi kibao, kizuri kabisa. nam asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa, iko muchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa, jumapili tulivu hivi eh. Sasa basi, tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti Mwa Kipembe, wewe ungesema kwamba uwasalimie E, Meshak Mwamala, Muhammad Kachuru, Rutahiwa Busisi shukuru wa mama Lusekelo Bukuku na ili siobela vile bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe. Ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana anazima zake salam zimfikie baba yake mzazi eh, Jemsi Shokolo Mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi Uyui Tabora, mjomba wako Kashindie eh, Jigodongo, bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kawa wanaitegea sikio hivi sasa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye nakamata, e, ujumbe wake wa salam ni Jess Almas. Jess, anasema anapatikana maeneo ya Kigoma Tanzania, zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu, Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa, Mbese wa Bukombe Geita. Salamu zawafikie Julius Musobi wa seminari e, anamaanisha wa seminari Mtungamo Bukoba. Juma Michael mwanaharakati, akiwa Nzega Kolote, mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA. Bayaw, sana, kwa niaba yao basi mimi nakwambia shukrani sana ndugu yangu kwa kutukumbuka, na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo, kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafi Juma Mapigano, Hapi Simon Edith Ochoa Wachuro, Happiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makudwa Msimba Logobi, bila kuwa sahau. Eh, jina ni Makulwa Msimba Logobi. Ndali zake salamu angependa zimfikie huyo eh, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeye angependa salamu zake ziwafikie eh, Betrin Buli na jamaa yake Elise Kabarole pamoja na mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake eh, Unega Jampien na jamaa zake Marie Mazikukwa George Georgi Logo na jamaa Blaise Abiria Ambiso Manase John Kisembo bila kumsahau E, Paskali Mambe na jamaa zake David Ngule, Madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ni mambo matamu kabisa. Kama tulivyokuambia, kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki hivi sasa. Basi e, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa, anakuambia original original. Basi, si mwingine ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kibao kitamu kabisa. Pata mambo haya, burudika ndani ya Salamu na Muziki Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwa Fally Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia. Na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine, ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan Jaka, Mwalimu James Katia, Mwandu John Abeil Nyaruko, Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo, Konoize Kiejo, Juma Maiko mwanaharakati, Jumanne Lukoba, Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel Uchumi, Firbet Swali huyu, uh, ni Sali Bunzali bwana, mbona umeandika swali? <laughs> Sali Bunzali huyu ndugu yangu, mbona nataka kuharibu jina lake eh, Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Turki Kanyagio Manase bendera Suwed Kaluta Maiko Kajembe na watangazaji wote wa hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu e, ziende kwa Luta Hiwa Busisi, Mwandu John Fikiri Dalio Gakala, Salim Nasoro Sayungu pia hamjemsahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa. Hua. O wow. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga es Maganga, zake salam anasema, anaomba zimwendee watu hawa, e, ama ziwaende watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni dar es Salaam, Amrani Mabruki e, Kongoe dar es Salaam, Kirio Mrisho Geita, Mwamama Amani, Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvester Mganga, Bakari Mbilgenda na Said Matumbu si mwingine basi aliosalimia ni maganga S Maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile, eh, vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael, mwanaharakati Juma Michael anasema zake salamu eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega. Vilevile Joshua Turuka Imasadala, Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, uchumi Filbert Timilai Shemalamba, Filbert Kiyauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani, Mzalendo Dixon Marco, Clifford Herson, bila kumsahau Fikiri Dario Husna Mohamed Rutahiwa Bosisi Fakari Kopo Mwalimu Stephen James Katia Bosco Mushi Salome Daniel Kono Ise Kiejo Galigota Magabe Salibunzali Tamasha Huruna. Vilevile salamu hata e, wewe ambaye hupendi kusalimia watu lakini salamu zikufikie. Basi msikilizaji ene, kama nilivyokuambia tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya Jumapili tulivu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza na kuambia alamsik. namna kibao kitamu kabisa. Kumaliza salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Usikose kupeperusha salamu zako wiki ijayo, ikiwa hujabahatika hii leo. Hapa namaliza muktasari wa habari, mimi Abdu Shakur Abud. Mili ya watu 23 imepatikana huko Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kutokana na ajali ya ndege iliyobeba watu 18 wakiwemo rubani wawili na abiria 16 wengine kumi ni wakazi wa eneo ambalo ndege ndege ilianguka. Juhudi za kuwatafuta wengine zimekuwa zikiendelea. Wapiga kura wa Guinea Bisau wamepiga kura hii leo katika uchaguzi wa rais ambao unatarajiwa kumaliza mvutano wa kisiasa wa muda mrefu. Rais Jose Mario Vaz anagombania tena kiti hicho akikabiliwa na wagombea kumi na mbili. Mashindano ni makali, wagombea wawili wakuu ni mawaziri wakuu wa zamani. Wapiga kura vilevile wa jiji kuu la biashara la Hong Kong wamejitokeza kwa wingi mkubwa hii leo katika uchaguzi wa serikali za mitaa ni sawa na kura ya maoni, baada ya miezi kadhaa ya maandamano ya kutetea demokrasia. Papa Francis ameeleza utumiaji wa bomu za nyuklia kuwa ni uhalifu hivi sasa na kutoa wito kwa kuangamizwa silaha hizo za hatari kote duniani, akitembelea Hiroshima hii leo kuanza ziara siku nne ya Japan akitokea Thailand na waziri wa uchumi wa mawasiliano wa Burkina Faso imetoa taarifa hii leo ikieleza kwamba raia wake watatu na mgeni mmoja wamepatikana salama baada ya kuripotiwa wamepotea huko kusini magharibi mwa nchi siku ya Ijumaa. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka Washington. na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kennesi bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc