Saa tatu kamili jioni Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa saba kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Niger iliyokuwa chini ya ukoloni wa Ufaransa inapanga kubadilisha wimbo wake wa taifa miongo sita baada ya kupata uhuru. Hatua hiyo inafuatia tetesi kwamba baadhi ya beti kwenye wimbo huo zinaonekana kuisifia Ufaransa kwa kuipatia Niger uhuru. Waziri wa utamaduni wa Niger, Osama Malan Isa, ametangaza mipango ya kubadilisha wimbo wa taifa kupitia televisheni ya taifa, baada ya kikao na Rais Mahamadu Isofu na kamati iliyopewa jukumu la kuandika wimbo mwingine wa taifa. Kamati hiyo imetoa wito kwa raia kuchangia katika utunzi wa wimbo mpya. Rais wa Niger, kwa kutumia mitandao ya kijamii, amefurahishwa na hatua hiyo na kutaka raia kuchangia. Kifaransa na Hausa ndizo lugha zinazozungumzwa zaidi nchini Niger. Karibu watu 360 wako katika harakati za kuambukizwa ugonjwa wa Ebola, kunradi wapo katika hatari ya kuambukizwa ugonjwa wa Ebola baada ya kugusana na watu walioambukizwa virusi hivyo. Shirika la afya duniani WHO limetoa ripoti leo Ijumaa na kutaka serikali pamoja na idara zote husika katika kupambana na ebola kuhakikisha kwamba wafanyakazi wa misaada wanafikia sehemu kadhaa ambazo ugonjwa huo unaripotiwa. Makundi yenye silaha yamekuwa yakizuia ya watu na kuvuruga usalama wa hudumu wa afya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo hali ambayo ni changamoto kubwa katika kupambana na ugonjwa huo, japo shirika la afya duniani WHO linasema kwamba visa saba pekee vya maambukizi ya ebola vimerekodiwa wiki iliyopita. Hali mbaya ya usalama imedumaza juhudi za na kutokomeza mlipuko wa ebola. Jumla ya watu 3298 wamekufa kutokana na ebola katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Serikali ya Zimbabwe imetangaza kwamba itaanza kuwalazimisha wafanyabiashara wanaoagiza bidhaa kutoka nje ya nchi kueleza mahali wanakopata pesa za kigeni, la asivyo wapokonywe bidhaa zao. Naibu waziri wa fedha Clemens Chidua amesema hatua hiyo inalenga kukabiliana na biashara ya magendo ya pesa nchini humo. Uhaba wa pesa za kigeni, mafuta na umeme imesababisha hali ngumu ya uchumi nchini Zimbabwe kuwahi kushuhudiwa katika muda wa mwongo mzima na kuzima matumaini ya uchumi huo kuimarika chini ya utawala wa Rais Emerson Mnangagwa aliyeingia madarakani baada ya kuondolewa kwa Robert Mugabe mwaka elfu mbili kumi na saba. Chudua ameambia waandishi wa habari kwamba mahitaji ya pesa za kigeni yako juu huku serikali ikijaribu kuimarisha sarafu ya nchi hiyo. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amefanya mkutano na viongozi wa dini wa Thailand kote barani Asia. Papa Francis ametoa wito kwa maaskofu nchini Thailand kuwaruhusu makuhani kujiunga na kanisa hilo ili kueneza Injili. Umati wa watu wakiwemo kutoka Vietnam, Cambodia na China walimkaribisha Papa Francis kabla ya mkutano huo na viongozi wa dini na wasamaria katika kanisa la Mtakatifu Petro jimbo la Nakhon Pathom. Baada ya mkutano huo, Francis amehutubia kongamano la maaskofu kutoka Asia katika sehemu takatifu ya mbarikiwa Nicolas Buked Kithmran mjini Sampran, kilomita 56 magharibi mwa mji mkuu Bangkok. Amekamilisha hafla hiyo kwa misa takatifu kwa ajili ya vijana katika kanisa kuu la Katholiki mjini Bangkok. Papa Francis ni kiongozi wa pili wa kanisa Katoliki kutembelea Thailand baada ya Papa John Paul wa pili alikuwa papa wa kwanza kutembelea Thailand mwaka elfu moja mia tisa themanini na nne. Na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amewashutumu waendesha mashtaka nchini humo akidai kwamba wamepanga kumwondoa madarakani kwa njia ya mapinduzi baada ya mwanasheria mkuu kumfungulia mashtaka kadhaa ya ufisadi. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, Netanyahu mwenye umri wa miaka sabini. Amesema hatua ya kumfungulia mashtaka inatokana na shutuma za uongo na uchunguzi uliojaa upendeleo. Na kuacha Naidi Ligongo kuletea kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani basi e, tutaangalia e, ile inayoitwa uh, ripoti ya maridhiano maarufu kabisa kama uh, BBI mara baada ya jopo eh, kukaa ambalo limeunda uh, ripoti hiyo ya maridhiano nchini Kenya. Na katika sehemu ya pili tutaangazia kukamilika kwa ushuhuda ambao ulikuwa ukitolewa na maafisa pamoja na wanadiplomasia mbalimbali eh, wa Marekani juu ya shauri la kufunguliwa mashtaka Rais Donald Trump na kuondolewa madarakani. Ninayekualika mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani na, na tunaanzia nchini Kenya ambapo imeelezwa kwamba ile ile ripoti ya jopo la maridhiano maarufu kabisa linalofahamika kama BBI e, itawasilishwa siku ya Jumanne wiki ijayo. E, ripoti hiyo ambayo inaelezwa kwamba itatoa mwongozo wa kutoa a, a, suluhu ya matatizo ya Kenya hususan, wakati e, wa uchaguzi na mgawanyo wa nafasi mbalimbali za kimadaraka na namna gani mfumo wa serikali unaweza kuwepo. Hata hivyo, katika kuelekea siku hiyo ya Jumanne, Rais Uhuru Kenyatta yeye ameendelea kusisitiza kwamba anataka kuona uh, wananchi hasa uh, viongozi wa kisiasa wakisoma ripoti hiyo kikamilifu, na kuona uh, kile ambacho kilichomo na kuwa na maoni yatakayozua mjadala uliokuwa na nia njema kabisa katika kufanikisha uh, swala hili linafikiwa. Wabunge nchini Kenya wenyewe wameanza mchakato wa kuunda sheria ambayo itakayokinga eh, ripoti hiyo iwapo itakuwa ni sehemu ya mchakato wa kura ya maamuzi baadaye eh, kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Hii anaripoti mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya, uh, Kennedy Wandera. Lakini kwanza tumsikie Rais Uhuru Kenyatta akitoa uh, maoni yake na akitoa uh, mwito wake kwa viongozi mbalimbali wa serikali, hali kadhalika wananchi, ambao nao watapata fursa uh, ya kusoma ripoti hiyo ya jopo la maridhiano, ambalo uh, kabisa inafahamika ripoti kama uh, BBI. Huyu hapa ni Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. nitapatia all Kenyans waweze waipate, waisome. My only prayer, my only prayer especially to the political class, kwa sababu mimi najua wananchi hawana shida. Jameni tusome, this is an opportunity to engage in meaningful and peaceful discourse eh, hey. Kwa hivyo hakuna haja ya matusi. sijui kama wale wanasema hawaitaki na hata hawajui nini iko ndani. Sasa hiyo, jameni tunasomesha watu ndio wasome au <laughs> ni namna gani? Yes, so please let us just take time to go through it together and to come out with good things that can make our country even better more united. Sasa shida iko wapi jamani? Tutembee pamoja wenzangu, tujenge taifa letu, tupate baraka ya Mwenyezi Mungu. Naam, ni Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Kenya, akizungumzia ripoti hiyo ya e, ja, jopo la maridhiano. Sasa uh, tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera kutoka eh, Nairobi, Kenya. Kennedi Wandera, moja kwa moja, kwanza labda ungetueleza, maanake kuna msikilizaji ambaye uh, yuko nje ya Kenya angependa kufahamu uh, hii ripoti ya uh, jopo la maridhiano ambayo maarufu kabisa kama BBI ni nini, na nini ambacho imefanywa uh, kuwepo na kuundwa kwa jopo hili na hasa inaangazia nini? Asante Id, uh, kweli ulivyoeleza jopo kazi hili la maridhiano almaarufu BBI kama linavyofahamika hapa nchini Kenya, lilibuniwa baada ya Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani kutia sahihi mwafaka uliotoa mapendekezo kadhaa yaliyolenga kuhakikisha uwepo wa umoja na utangamano nchini Kenya kuanzia uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na jopo kazi hilo liliteuliwa na viongozi hao wawili na likatuikwa jukumu kuzunguka kote nchini kukusanya maoni na mapendekezo, uh, kutoka kwa wakenya kuhusu namna ya kusuluhisha changamoto kadhaa zinazochochea, uh, vita na mazingira hasi kila baada ya uchaguzi mkuu nchini Kenya. Na nieleze kwamba maswala hayo yaliyonukuliwa kwenye uh, yaliyonukuliwa katika maafikiano ya hayo, uh, mkataba kati ya Rais Kenyatta na wa upinzani Raila Odinga ni, ni kwamba pawepo suluhu ya kutoa ya, ya kuzingatia ushindani au siasa za kikabila ambazo zimekuwa zikigubika nchi, ukosefu wa maadili ya kitaifa, kutokuwepo kwa ushirikishwaji wa watu wote serikalini, na kuhujumiwa kwa ugatuzi wa usalama, ufisadi, ukosefu wa haki katika uchaguzi na vilevile. Ripoti hiyo sasa inatarajiwa ina kutoa mapendekezo kadhaa kuhusu mabadiliko ya kisheria na kikatiba yanayofaa kutekelezwa kushughulikia maswala haya ambayo nimeyatajia na kuzungumzia haya ni kwamba wakati huo Rais Kenyatta na Odinga walikuwa wapinzani katika uchaguzi uliopita ulio wa, wa mwaka elfu mbili na kumi na saba lakini pakashuhudiwa kwamba kila mara wanapochukua wanapokuwa katika majukwaa ya kupiga kampeni, uh, ni cheche za maneno, wanasiasa wanatoa maneno ya chuki, eh, na sasa Kenyatta na Odinga wakaeleza kwamba taifa linafaa, panafaa kuwapo na utaifa na utaifa huu utajitokeza iwapo basi viongozi hao wanakuja wa, wa, wa, wa pamoja na kuangazia ni nini hasa hiki ambacho kinawafanya Wakenya sana wanapigana wakati wa uchaguzi. Na manake uh, palikuwepo na, na, na, na, na, na mazungumzo sana kwamba kuna watu ambao wanaohisi kwamba Uh, wakati wengine wanapopata ushindi katika uchaguzi huo, kuna watu ambao wana, wanaachwa nyuma ya serikali. Kwa mfano, rais anapoteuliwa, basi ni rais anayechukua kila kitu, chama chake kinachotawala kinachukua kila kitu, na hivyo basi hawao ambao wanawashindwa hawawezi kufikia, hawawezi kufikia serikali katika labda huduma muhimu, barabara na kadhalika. Kwa hivyo Kenyatta na Odinga wakaeleza kwamba upo muhimu sasa wa kurejesha huu taifa, ni kwamba tukiwa na uchaguzi ule kuna ushindani, lakini tunaposhindana basi wale wote ule anayeshinda na ile anayeshindwa basi pawepo na uh, mtu wote wa, uh, wawe wanajumuishwa katika serikali, makabila au mirengo anayoiwakilisha iwe pia nayo inawakilisha serikalini, maanake wale wanaoachwa nje ya serikali wanahisi kwamba uh, hawapo sehemu ya serikali ya nchi yao. Na katika suala zima ambalo umegusia la mabadiliko ya katiba na sheria ambayo yanaweza Uh, kufanyika mara baada ya mapendekezo haya uh, kutolewa na endapo yatafikiwa na umma wa Wakenya eh, na kwa kupitia michakato mbalimbali ya kisheria ambayo uh, imewekwa, ni vitu gani hasa ambavyo vinatarajiwa kubadilika eh, katika suala zima la uh, katiba ama sheria? Bila shaka kikuu katika Uh, katika uh, jopo uh, uh, maridhiano haya ama uh, ripoti ya uh, jopo kazi la maridhiano haya na uh, suala ambalo Wakenya wamelizungumzia sana na hilo uh, huenda likabadilika ni mfumo wa utawala nchini Kenya uh, kuna wale ambao wamekuwa wakieleza kwamba uh, tunafaa kurejelea mfumo wa bunge ambao unawahusisha kwa mfano tuna, tuna, tuna obyo, kuna viongozi wanao kuna rais right, hapa ambaye atachukua jukumu la kuwa rais wa nchi na pia atawateua mawaziri mawaziri ambao uh, wengine watakuwa wabunge wengi watakuwa wabunge. Kuna wale wanaosema kwamba tunataka tunataka uh, ma, ma, mawaziri ambao watafika bungeni ku, ku, kuelezea mipango ya wizara zao na vilevile tukukawa na waziri mkuu na manaibu wake wawili lakini hili ni suala ambalo halijajadiliwa sana, maanake tunataraji kupata hii ripoti, lakini wapo ambao wamekuwa wakizungumzia hilo. Lakini unapoangalia mchakato mzima, ni mchakato ambao unajaribu ku, ku, kupanua utawala wa serikali ili kuongeza watu fulani ambao angalau wasijihisi kwamba wakati wa uchaguzi rais anapounda, ana, anapounda serikali, watu hao anaachwa nje. Kwa hivyo ni, ni hali tu ya kupanua utawala wa serikali ili watu wote wale wanaohisi kwamba wamekuwa katika kinyang'anyiro cha uchaguzi au kinyang'anyiro cha urais basi wanakuwa sehemu tu ya ya, ya utawala wa serikali na hili ni suala ambalo limejadiliwa sana, maanake uh, ni suala ambalo watu wameeleza kwamba ni shati patakuwepo na, na sera ambayo itasaidia sana kukinga uh, ripoti hii, kwa sababu ulivyoeleza hapo awali kwamba bado kuna mchakato ambao wabunge wameanzisha kukinga Uh, ripoti hii ili iwe sehemu ya kura ya maamuzi ambayo inatarajiwa kuwepo kabla ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mm -hmm. Kwa hivyo yapo mengi tu yanayozungumziwa, lakini nataraji tu kupata haya mapendekezo, lakini cha muhimu ni kwamba patakuwapo na mabadiliko ya utawala wa serikali ambapo kuna watu ambao wanahisi kwamba wanafaa kurejeshwa serikalini, maanake isiwe kwamba serikali yule anayeunda serikali basi anaunda na chama chake na kile chama ambacho kilipoteza katika uchaguzi kinaachwa nyuma, kwa sababu wale wanaoacha nyuma ndio wanahisi kwamba sasa si nafasi yetu, lakini wale wanaoshinda wanaelezwa kwamba hii nafasi yetu ya, ku, ya kula ama ya kujinufaisha na yeah. Wale wanaobaki nje wanalalamika sana. Sasa kama ulivyogusia kwamba swala hili linatokana na, uh, na maridhiano baina ya Raila Odinga ambaye alikuwa ni mgombea urais na mpinzani wa Rais Uhuru Kenyatta mara baada ya kufanya uh, ile, yale maridhiano maarufu kabisa yanayofahamika kama handshake. Je, kwa kuangalia maanake wao ndio wamekuwa kama ni waasisi wa kuelekea swala hili, jopo hili kuundwa kwa mujibu wa sheria, mchakato huu utakuwaje? Yale maoni ambayo yametolewa na jopo hili kufanywa uh, kuwa sehemu ya katiba eh, mchakato wake unaelezwa utakuwa vipi? na katiba ya Kenya inatoa aina mbili ya jinsi uh, katiba hiyo inaweza kubadilishwa, vipengee fulani vinaweza kubadilishwa. Uh, sehemu ya kwanza ni kupitia kura ya maamuzi. Uh, kwanza hapa ni mtu binafsi, Mkenya, raia Mkenya anaweza kuanzisha mchakato huo na kukusanya saini za watu zaidi ya milioni moja kuzikabidhi tume ya uchaguzi IBC kupitia kuthibitisha hizo uh, saini na baadaye ku, ku, kuanzisha mchakato huu kupitia ma, uh, serikali za majimbo uh, uh, hivi uh, anaitwa mabaraza ya majimbo uh, na pale basi mtu ana, anaanza huu mchakato wa inaitwa kwa Kizungu popular vote, ambapo mtu sasa anajaribu ku, kutaka kupata mabadiliko ya katiba na ndipo tuwe na kura ya maamuzi cha pili sasa, hii haipitii hapo. Cha pili ni kwamba, uh, kutakuwa na mazungumzo sasa haya. Kwa mfano hili jopo kazi limetoa ripoti. Ripoti hii sasa itawasilishwa ita kwa rais Kenyatta, na baadaye sasa wabunge uh, sasa ripoti hii ikabidhiwa yule anaitwa uh, mkuu wa shughuli za serikali bungeni, ambaye ni Ade Dwale sasa yeye ndiye atakayewasilisha ripoti hii bungeni, lakini sasa anapoiwasilisha bungeni, lazima pawe na sheria ambayo itakinga ripoti hii ili pawepo na kwamba haijadiliwi mm tu haijadiliwi katika ombwe, inajadiliwa iwapo kuna sheria ambayo inaikinga. Kwa hivyo tunachotarajia ni kwamba baada ya Rais Kenyatta kukabidhiwa ripoti hii na na iliyokuwa na, na, na, na, mpinzani wake Raila Odinga. Rais Kenyatta ataanza kukabidhi ku, ku, ku, ku, nyaraka za stakabadhi hivi kwa Wakenya kupitia taasisi za serikali, kupitia bunge, kupitia mahakama na kadhalika. Na sasa wananchi watapata nafasi ya kusoma yaliyomo kwenye kwenye ripoti hii, na baadaye sasa, huyu mwendesha shughuli za serikali kule bungeni, ndiye atakuwa na jukumu sasa la iwapo hili litabadilishwa na sasa kuwapo sheria ambayo itasaidia kupitishwa sheria hiyo kwanza na baadaye sasa bunge kuanza kujadili mapendekezo yaliyomo haya na bado baada ya hapo sasa huenda wakaunda sheria ambayo itatokana na kuwasilishwa kwa ripoti nzima, sasa na kuiweka katika kura ya maamuzi. Hivyo ndivyo wanavyosema wana wa, wa sheria, lakini najua ni mchakato ambao pia utachukua muda. Naam, asante sana uh, Kennedy Wandera kwa kutueleza hayo, na kwa hapo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Nam, karibu katika kipindi cha kwa undani ambapo hii leo tunaangalia uh, wiki mbili ambazo zimegubika e uh, ushuhuda kutoka kwa maafisa mbalimbali na wanadiplomasia wa Marekani waliokwepo katika uh, ule ukumbi uliokuwa na uh, kamati ya upelelezi ya Baraza la Wawakilishi ambayo uh, inaangazia kile kinachowezekana uh, kufanya uchunguzi ukafanywa na kuondolewa madarakani kwa rais Donald Trump wiki hii. Ambaye anaonekana aliyesisimua uh, zaidi alikuwa ni balozi wa Marekani kwenye umoja wa Ulaya, Gordon Sondland, mmoja uh, wa mashahidi muhimu kabisa katika uchunguzi wa kumfungulia mashtaka na kumwondoa madarakani ya rais Donald Trump, ambaye aliambia kamati hiyo kwamba Uh, kuna masharti yalitolewa kabla ya Ukraine kupata msaada wa kijeshi iliyokuwa inasubiri kutoka kwa Marekani, lakini vilevile hapo jana e, wabunge ama wawakilishi walisikiliza ushahidi kutoka kwa Fiona Hill aliyewahi kuwa mtaalamu wa Russia kwenye baraza la usalama wa taifa e, ambaye amewaeleza wanakamati, aliwaeleza katika kikao cha faraka e, e, hapo awali kwamba Uh, balozi wa Marekani chini Ukraine aliondolewa kutokana na kampeni iliyoanzishwa na wakili wa rais Donald Trump. Ambaye mwingine alikuwa ni David Holmes uh, mtaalamu wa masuala ya mambo ya nje eh, naye pia alielezea, lakini baada uh, ya siku ndefu kabisa hapo jana eh, kwa ajili ya wale ambao walitoa ushuhuda katika kamati hiyo eh, kwamba kuna hila ambayo imeonekana uh, iliyokuwa ikifanywa na Rais Donald Trump ili imnufaishe kisiasa kwa kumchunguza mpinzani wake eh, makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden. Kwenye laini ya simu tunaye Dr. Patrick Nigula, Dr. Patrick Nigula moja kwa moja. Kwa kwanza uh, nini unaona ni majumuisho yako toka juma lililopita eh, kwa yale ambayo yameelezwa. Je, eh, kweli kuna uh, hoja za mashiko ambazo wademokrat wamekuwa wakieleza kwamba kuna haja ya kufanyika uchunguzi wa kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Uh, kwanza niseme umegusia vizuri sana hapo mwanzoni. Ni majumuisho yangu ni, ni kama ifuatavyo uh, ni kwamba kamati ambayo ilikuwa inawasikiliza hawa mashahidi zaidi ya kumi na mbili uh, ni kwamba imejaribu kukusanya taarifa uh, ambazo uh, mashahidi wote waliokuwa nazo wana diplomasia pamoja na maafisa wa kiserikali dhidi uh, ya tuhuma ambazo tunaweza tukatumia neno la Kiswahili ni kwamba ni rushwa dhidi ya kiongozi mkuu wa nchi ambayo alikuwa akitoa masharti kwa uh, kiongozi wa nchi ya kigeni uh, kufanya uchunguzi uh, kabla ya kutoa msaada wa kijeshi dhidi ya taifa la Ukraine kwa hiyo tu kwamba mi niseme tu ni kwamba sasa hivi ni mapema sana, tusubiri yale yatakayoamuliwa na kamati maalum ambayo ilikuwa ikisikiliza mashahidi hawa na ya kwamba litakalofuata tuwape muda, nafikiri uh, wao ndio watatuletea taarifa zaidi ya kwamba wanachukulia vipi uh, taarifa zote walizozikusanya kutoka kwa hao mashahidi kumi na mbili. Nam uh, mjadala hivi sasa unaendelea, lakini kile ambacho wachambuzi wengi wanagusia ni uh, ushuhuda wa Sondland ambaye kwamba yeye alieleza kwamba Giuliani ambaye, eh, ni huyu mwanasheria binafsi wa Rais Donald Trump alikuwa anafanya kazi kwa niaba ya Rais Trump eh, kwamba aliwaambia Ukraine, eh, hasa maafisa wake kwamba Rais Trump anataka raisi Uh, Volodymyr Zelensky wa Ukraine atangaze rasmi dhamira yake ya kuanzisha uchunguzi uh, dhidi ya makamu wa zamani wa rais Joe Biden na mwanaye Hunter Biden ambaye alikuwa ni afisa katika kampuni ya gesi ya Ukraine. Lakini tunaona kwamba rais Donald Trump amekanusha kwamba hakutoa masharti yoyote kwa viongozi wa Ukraine ili wapate msaada dollar moja wa kijeshi wa dola milioni 391, jambo ambalo wademokrat kwenye bunge wanapinga wakisema rais Trump alitumia vibaya madaraka uh, kwa kuweka masharti ili Ukraine ipewe msaada wa kijeshi kwako, kwa unaonaje? Hii ni hoja ambayo kweli ni ya msingi zaidi, au kuna masuala mengine ambayo unayoona kwa namna moja ama nyingine yanahatarisha uh, nafasi ya rais Donald Trump kuendelea kukaa katika kiti chake cha urais? Uh, kwa ujumla tu niseme tu ni kwamba balozi wa jumuia ya nchi za Ulaya kama alivyozungumzia kwamba uh, rais Uh, Trump alitoa uh, uh, masharti hayo uh, na kwamba hiyo ndiyo ilikuwa sababu ya kucheleweshwa kwa kupatikana kwa misaada hiyo ya kijeshi, kama ulivyogusia zaidi ya dola milioni mia tatu na tisini na moja. Kwa hiyo mimi tu nione tu kwamba hicho ni kigezi au ni kiashiria kimoja ambacho kinaweza kikatumika ya kwamba kwa nini kulikuwa kuna kucheleweshwa kwa kutolewa kwa misaada ya kijeshi katika nchi ya Ukraine na balozi wa nchi za Ulaya kama alivyozungumza katika uh, mazungumzo yake ni kwamba aligusia tu ya kwamba uh, rais alitoa maagizo hayo na aliweza kutekelezwa na aliyekuwa wakili wake binafsi uh, Rudi Juliani, na kile ambacho tunakiona huyo afisa uh, wa zamani wa masuala ya usalama wa taifa uh, kwenye ikulu ya Marekani, ambaye jana naye alikuwa akitoa ushuhuda wake katika kamati hiyo uh, ya upelelezi amesema kwamba Ukraine Eh, madai ya Ukraine kwamba ndio iliingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita uh, na sio Rusia ni maelezo kama vile ya hadithi yasiyo na ukweli wowote. Huyu Bi Fiona Hill ametofautiana uh, sana na rais Donald Trump ambaye anaonekana uh, kuamini kauli ya Rais Vladimir Putin aliyekanusha tuhuma za Rusia kuingilia kwenye uchaguzi wa elfu mbili kumi na sita. Sasa katika mazungumzo ya simu ya Julai ishirini na tano rais Trump walimwomba rais wa Ukraine uh, kwamba kuanzisha uchunguzi dhidi ya wale ambao wanaelezwa kuwa wapinza ni wapinzani wake eh, wa kisiasa uh, je, kwa kueleza haya, b Fiona Hill uh, unadhani kwamba wademokrat wanaweza kutumia kauli hii na kusema kwamba hapa kuna ukweli, licha ya kwamba wademokrat ba, wa republican bado wanaendelea kusisitiza kwamba hili eh, si sahihi? Uh, kwa, ukiangalia kwa ukaribu zaidi uh, nchi hizi mbili kati ya Ukraine na Russia ni moja kati ya nchi ambazo zinatajwa kuwa na hali ya juu zaidi katika upande wa rushwa. Kwa hiyo itakuwa ni vigumu sana kupata ukweli na ukaribu zaidi ya kwamba Ukraine ilihusika katika tuhuma dhidi ya uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili na kumi na sita na ukiangalia kwa tuhuma ambazo zilikuwa zikiendelea, baadhi ya maafisa wa ngazi za juu wa nchi ya Ukraine ambao kwa sasa hivi uh, wameondolewa madarakani. Kwa hiyo itakuwa ni vigumu kupata uhakika na ukweli dhidi ya tuhuma hizo dhidi ya taifa la Ukraine, lakini swala hilili, tukibaki bado kwa uh, Fiona Hill ambaye naye alielezea e, masuala mengi kwamba uh, Russia wamekuwa wakitumia mbinu za kisiasa E, ili kujiepusha na mambo yote , lakini vilevile vile, kasema kwamba juhudi za afisa wa utawala wa Trump kutaka Ukraine ianzishe uchunguzi dhidi ya wapinzani wa Trump ni mbinu za siasa za ndani ya Marekani ambazo ni tofauti na malengo kabisa ya sera uh, za mambo ya nje za, za, za, za Marekani. Ni kwamba tayari Rais Donald Trump amesha, naweza nikasema kwamba amefichuliwa kwa yale ambayo amekuwa akiyafanya nyuma pazia. Ni, ni, ni, ni, niseme tu ni kwamba nimekubaliana na wewe ulivyogusia hapo, ni kwamba hizo tu ni mbinu na ujanja ambao umeendelea uh, kusikika na na, sasa hivi tu, tujipatie tu muda tusubiri tu ya kwamba tume hii ambayo au kamati hii ambayo ilikuwa ikisimamia uh, kusikiliza maelezo kutoka kwa maafisa waandamizi wa, wa kiserikali na wanadiplomasia uh, wametupatia au wamewafungua wananchi wengi wa hapa Marekani na duniani nzima kuelewa ni kitu gani kilikuwa kinaendelea katika nyuma ya pazia. Kwa hiyo tusubiri na tuwe na subira na na, na, na, na, tu, tu, tuwe watulivu na na, na tu, tusubiri kwamba kitu gani kinaweza kikasemwa kutokana na taarifa na marejeo yote ambayo tutapatiwa. Uh, shukran sana uh, Dr. Patrick Nugula kwa kuwa nasi eh, katika uh, kipindi hiki cha Kwa Undani siku ya leo, na tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa wiki hii. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.