Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na hapa studio, mko pamoja na mimi Abdu Shakur Abud nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Novemba 22 mwaka 2019 ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, 104.3 Kigali Rwanda, na kwenye masafa mafupi ya mita bend 19 na 22. Karibuni. na ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, msikilizaji, tunakukaribisha. Miongoni mwa mambo yetu ni mjadala waitwa Ijumaa au Live Talk, tukimulika hali ya afya ya akili na magonjwa ya akili Afrika ya Mashariki. Hali ikoje? Je, ugonjwa huu unafahamika, na, na wanaoathirika wanapata msaada wa kutosha na Habari nyingine za dunia ni kwamba waziri mkuu wa Israel, Netanyahu, anakataa kukubaliana na mashtaka aliyofunguliwa juu ya ulaji rushwa, akisema anabaki madarakani. Hizo ni baadhi tu ya ripoti zilizokuandalia jioni ya leo. Namkaribisha mwenzangu Abdu Shakur Abud kwa habari muhimu za dunia. Na habari muhimu kwa hii leo ni kwamba polisi na wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametumia risasi na mabomu ya kutoa machozi kuwatawana waandamanaji katika mji wa Beni, Kivu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Waandamanaji wamekuwa wakilalamika dhidi ya maafisa wa usalama kushindwa kuwazuia waasi wa kundi la ADF lilokuwa limeua watu saba siku ya Jumatano katika mji huo. Gavana wa Kivu Kaskazini, Nsanzu Kasivita, aliutembelea mji huo hii leo na kutoa wito kwa wakazi kwa wastahamilivu na kutowashambulia wanajeshi wa Umoja Mataifa, MONUSCO, kwani wanashirikiana na jeshi la taifa katika kupambana na waasi hao. Maandamano yalifanyika pia katika mji jirani wa Butembo kuunga mkono madai ya wakazi wa Beni na kutaka serikali kukomesha mauaji ya wananchi. Wizara ya mafuta na gesi ya Equatorial Guinea imetoa taarifa hii leo inayoeleza kwamba mabaharia saba kwenye meli ya mafuta iliyokuwa inaelekea Equatorial Guinea wametekwa na maharamia baada ya meli yao kuvamiwa na maharamia hao. Nayo kampuni kuu ya mafuta ya Marekani Exxon Mobil imeripoti kwamba meli hiyo Warden iliyoajiriwa na kampuni ya kusafirisha mafuta ya Swer ilishambuliwa Jumatano katika pwani ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Taarifa ya wizara ya mafuta inaeleza kwamba wafanyakazi 15 wa meli hiyo ni kutoka Afrika Kusini, Ufilipino, Serbia na Kamerun, na imeeleza kwamba wanane kati yao waliweza kujificha na kunusurika. Taarifa hiyo haikutoa maelezo yoyote juu ya maharimia walioshambulia meli hiyo. Shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa IOM limeeleza mshangao mkubwa kutokana na idadi ya maboti yanayosafirisha wahamiaji yanaondoka kutoka Libya wiki hii kufuatia mashambulio mepya karibu na mji mkuu wa Tripoli. IOM imesema kwamba katika kipindi cha siku mbili zilizopita kuna maboti tisa yamewapakiza wahamiaji mia sita yamegunduliwa katikati ya katika bahari ya Mediterranean yakielekea Utaliana. Taarifa ya IOM imeeleza kwamba kuongezeka kwa wasafiri, kuongezeka kwa safari hizo huenda imetokana na kuongezeka kwa mashambulio ya mizinga karibu na mji wa Tripoli msemaji wa shirika hilo safa mseheli amesema maboti matano yameokolewa na meli za ocean viking na open arms na maboti mane yamerudishwa libya unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amewashutumu waendesha mashtaka nchini humo akidai kwamba wamepanga njama ya kutaka kumpindua baada ya mwanasheria mkuu kumfungulia mashtaka kadhaa ya ufisadi hapo jana. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, Netanyahu amesema hatua ya kumfungulia mashtaka inatokana na shutuma za uongo na uchunguzi uliojaa upendeleo miongoni mwa mashtaka yanayomkabili Netanyahu ni pamoja na shutuma za kumpatia rafiki yake anayesimamia kampuni ya mawasiliano ya Bezeq Shaul Evolovich zaidi ya dola milioni mia mbili na hamsini kwa nia ya kuwashawishi kuchapisha habari nzuri kumhusu Netanyahu na familia yake. Polisi pia wanadai kwamba Netanyahu alikubali karibu dola laki tatu za zawadi kutoka kwa tajiri wa kampuni ya filamu ya Hollywood Aaron Milchan na bilionea kutoka Australia James Packer. Maafisa wa usalama wa mji mkuu wa Algeria, Algiers, wamewakamata zaidi ya watu 80 waliokuwa wanaandamana jana usiku. Waandamanaji wamekuwa wakilalamika huko Algeria kwa miezi kadhaa hivi sasa kupinga uchaguzi wa rais wa mwezi ujao ambao wanadai utaimarisha utawala wa kisiasa wa chama tawala cha muda mrefu uliokuwa na uhusiano mkubwa na rais aliyeondolewa Abdul Aziz Buteflika waandamanaji wanataka wanasiasa wakongwe wote wa Algeria waache mamlaka na waache madaraka, kutokana na wingi wanachukulia kwamba ulaji rushwa umekithiri katika nchi hiyo. Shirika la habari la, kumradhi, shirika la ndege la Afrika Kusini limesuluhisha mzozo wake juu ya mishahara na vyama viwili vya wafanyakazi ambavyo vilikuwa katika mgomo tangu Novemba 15. Tume ya maridhiano, upatanishi na usuluhisho ambayo ilikuwa inasimamia mazungumzo kati ya pande husika imesema hii leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tume hiyo imeridhishwa na kutangaza kwamba mzozo wa mishahara kati ya shirika la ndege la Afrika Kusini SAA na vyama vya wafanyakazi SACCA na NUMSA umesuluhishwa ili kuzungumzia chama cha wanahewa wa Afrika Kusini na umoja wa wafanyakazi umo, Union of Metal Workers nchini humo. Papa Francis amewataka hivi leo maaskofu nchini Thailand kufungua milango yao kwa ajili ya wachungaji na kusambaza imani kwamba walofanya walotangulia vyema, na ni vyema mumeka "Ni vyema muwe karibu sana na wachungaji wenu, mwasikilize na kutaka ushirikiano nao katika kila hali, hasa pale wanapokatisha tamaa au wanapokuwa na shida," amesema Papa Francis. Serikali ya Marekani imekubaliana wiki hii kutoa boti nyingine za ulinzi wa pwani wa Vietnam ili taifa hilo la Asia Kusini Mashariki liweze kuongeza ulinzi wake dhidi ya China. Lakini hatua hiyo inahusu Vietnam na Marekani wanavyojitahidi kukabiliana na kukua kwa naksi ya biashara ambayo imewatia wasiwasi maafisa wa Marekani serikali ya marekani ililalamika mwezi juni kwamba wamarekani wananunua bidhaa zaidi zilizotengenezwa na vietnam ukilinganisha na wanunuzi wa vietnam wanaonunua bidhaa kutoka marekani vietnam inategemea kwa kiasi kikubwa sana uuzaji nje wa bidhaa ili kukuza uchumi wake kwa zaidi ya asilimia sita kwa mwaka nakisi ilifika dola bilioni 40 mwaka 2018 ambapo idara ya takwimi ya Marekani imesema ni kubwa sana kati ya Marekani na nchi nyingine. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mnaendelea kusikiliza matangazo za Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Wapenda wasikilizaji, hivi sasa tunaingia katika makala yetu mashuhuri ya kila Ijumaa Live Talk. Sandey Shomari nam Abdu Shakur Abud. Kama kawaida, Ijumaa ni makala ya Live Talk kuweza kuangalia. Leo hii tunamulika swala la ugonjwa wa akili au matatizo ya kiakili. E, katika taarifa ya siku ya afya au siku ya akili duniani ambayo inazungumzwa na kuadhimisha na WHO wanasema kwamba kumekuwa na mizigo au matatizo ya akili makubwa miongoni mwa vijana e, hasa wakitaja kama mambo mengine makubwa ni msongo wa mawazo, kujiua e, ambayo huko kujiua kunasema kunashika nafasi ya pili kwa vifo kati ya vijana wa umri wa miaka 15 hadi 19 na hiyo pia inapelekea tatizo linaloongoza la matumizi mabaya ya pombe na mihadarati na kupelekea haya matatizo kuwa changamoto kubwa kwa nchi nyingi duniani. Lakini pia hatuwezi kuacha endeleo letu la Afrika ya Mashariki, ambako haya mambo yanakuwa yakiendelea na kutokea. Sasa basi, kuangalia haya nini ambacho kinaendelea, WHO pia wanasema kwamba kule nchini Kenya inaonekana kwa mujibu wa ripoti eh, kati ya watu laki moja watu kumi na moja hujiua na hawa wanaojiua ni kutokana na msongo wa mawazo au matatizo ya kiakili. Kwa hiyo haya ni mambo ambayo yamekuwa yakiendelea katika jamii yetu na pengine hayapewi nafasi e, ya kuangaliwa na kupewa umuhimu wa kipekee. Pengine tatizo liko wapi? Hali ya ugonjwa ikoje? Je, ugonjwa huu una mafungu mangapi au una aina ngapi za ugonjwa wa akili? Kuna namna nyingi na pengine zingine tunaweza tukawa tunazifahamu na zingine hatuzijui. Sasa basi, ili kuweza kujua haya kwa uzuri zaidi, tunaungana na bwana Iregi Mwenja. Huyu ni kiongozi wa shirika la PDO kule nchini Kenya, ambaye anafanya kazi ya kuelimisha kuhusu afya ya akili, hali kadhalika akifanya kazi na madaktari eh, na wanaharakati mbalimbali kusaidia hali hiyo. Pia hapa studio tunaye Neema Tembele mwanzilishi mwenza wa, na mkurugenzi wa Tewi Tanzania. Hii ni shirika lisilo la kiserikali kwa ajili ya kusaidia e, watu ambao wanakutana na matatizo ya akili. Naomba nikukaribishe bwana Iregi Mwenja kutoka nchini Kenya. Karibu kwenye Live Talk. Asante sana na moja kwa moja, labda kwa upande wako utueleze hali ilivyo nchini Kenya na Afrika ya Mashariki unavyofahamu kwa uzoefu wako wa kufanya kazi na madaktari Tatizo kubwa la ugonjwa huu wa akili huwezi kuliweka kama fungu moja, pengine tueleze e, katika kuelezea ugonjwa huu aina ngapi na hali ziko vipi? Uh, asante sana kwa nafasi hii. Ningependa uh, kwanza uh, kusema kwamba uh, mimi ni mmoja wa waanzilishi wa shirika ambalo limekuwa likitoa matibabu na kufanya kazi ya advocacy mashinani pale mjini Nakuru nchini Kenya, na tuliamua kufanya hivyo kwa sababu tumiona kwamba uh, shida zinazohusiana na magonjwa ya kiakili zimekuwa kubwa mno, kiwango ya kwamba hatuwezi achia serikali peke yake, hatuwezi hatuwezi achia mahospitali ama kanisa. Lazima sisi wote kama jamii tujihusishe na hii kazi na sana sana shirika letu tulishika na watu ambao wana utaalamu wa kisaikolojia na na, na watu ambao wamesha athirika na haya magonjwa. So tulipoungana wote pamoja, tulisema kwamba tungependa kuona kwamba mwananchi wa kawaida ambaye ni mwananchi wa chini, uh, mwananchi ambaye hana ule uwezo wa kwenda kwa haya mahospitali makubwa makubwa ama kuenda daktari hao wakubwa wakubwa. Uh, wanaweza kupata eh, quality services na mahuduma ambayo inafaa eh, ingawaji hawana uwezo wa kuilipia. Kwa hivyo tunawapea nafasi ya kupata services ambazo wanahitaji bila malipo. Na sababu ambayo imetufanya tukaingia, uh, ama tukaamua kwamba tuta target hawa watu ambao wako chini, uh, ni kwa sababu tunajua kwamba magonjwa ya kiakili yanawa watu ambao ni makini zaidi kuliko uh, watu ambao wako na hali nzuri ya kifedha uh. Haya magonjwa pia yanaaffect uh, special groups kama uh, watu ambao wako jela uh, watu ambao wako na ulemavu uh, watu ambao wako na matatizo aina uh, fulani katika jamii. Kwa hivyo sisi tuliamua kwamba nguvu zetu tutaziweka kwa, kwa kuwapatia wale watu nafasi ya kupata huduma ambayo inafaa ama wakiwa so wamebaguliwa ama amefahaunika kwa sababu ya umaskini wao. Bila shaka na pengine uh, ni kukaribishe hapa ni Emma eh, ambaye uko hapa studio eh, mkurugenzi mwanzilishi wa Tewi Tanzania. Pengine utuelezi tu katika shirika lenu la Tewi yapya ambayo uh, mnayafanya na kile ambacho wewe binafsi umekiona kuzingatia swala hili la afya ya akili na wewe mwenyewe ukiwa umejionea haya mambo binafsi. Asante uh, sana kwa hii nafasi na kunikaribisha kuwa mmoja wa waongezi katika kipindi hiki um, sisi Tewi uh, ambayo inasimama for top elderly women's wisdom for youth, ni taasisi ambayo sio ya kiserikali, ambayo inafanya kazi ya kukuza uelewa na ustawi wa afya njema ya akili kwa watu wanaopata huduma za afya katika mahospitali. Huduma zetu sisi, kama aliyenitangulia mwenzangu, ziko geared towards wale ambao hawawezi ku, kuzi, kuhudu, kujihudumia wenyewe kifedha. Kwa hiyo tunatoa huduma za bure pia kwa watu wote ambao wanakuja katika hospitali za serikali. Sasa hivi project yetu iko Dar es Salaam tu, ndio pilot project tutakuwa tunatoa huduma za afya za kuboresha afya ya akili kwa Watanzania wote ambao hawatojiweza kwa kupata huduma hizi kwa kulipa. Na katika huduma hizi tutatoa huduma za kupokea ujumbe au huduma za kujiunga katika vikundi vya kusaidiana, ama pia tunaweza kutoa tu ushauri kwa waandishi, kwa maandishi ambao kuna wanawake waliostaafu kumi na tano ambao sasa hivi wana, wanafundishwa jinsi gani ya kuwapa ushauri uh, wa Tanzania wanaohitaji msaada. Wanafundishwa na raisi wa Mehata, ambayo ni taasisi ya uh, Mental Health Association of Tanzania, wana wanaenda through hii training sasa sasahivi, ili waweze kutoa huduma hizi katika outpatient departments za mahospitali kumi na tano jijini Dar es Salaam, ambao tutakuwa tunatoa survey kwa kutumia some data collection tools, tunakusanya hizi information tuna share na mental health coordinators wa manispaa tano za Dar es Salaam and then tuta, tutaona jinsi gani sisi kama Tewi tunaweza kutoa huduma hizi kwa watu wanaozihitaji, au kama ni swala ambalo inabidi liende kwa mtu mwenye uzoefu zaidi wa kidaktari, kwa sababu sisi hatutoi prescription. Sisi sio madaktari, tunatoa huduma tu za kumpa mwenzetu jinsi ya kumsaidia, kwa sababu sometimes mtu anahitaji tu kuweza kuongea, kuweza kujielezea, atoe msongo wa mawazo. Naam, Neema, kama ulivyoeleza hapo. Kwa hivyo, nini hasa kilichokusukuma hata kufikia kuunda kitu kama hichi? Maanake mtu akichukulia kwamba afya ya akili, watu wengi hawafahamu kwa muda mrefu, imechukua muda mrefu hata waje kufahamu kuna matatizo aina mbalimbali. Kwako wewe, nini kilichokusukuma kufanya hivi? Uh, mimi binafsi pia ni mmoja wa watu ambao na matatizo haya pia ya afya ya akili. Mimi mwenyewe nina depression na anxiety ambayo imesumbua kwa muda, na nimepata msaada kutoka mahospitali. Um, hali ilikuwa mbaya na msaada huo kwangu mimi haukufanya kazi kwa hiyo njia ambayo mimi ilinisaidia ambayo naona pia naweza kawasaidia na wenzangu ni kuweza kupata mtu ambaye anaweza kakusikiliza, uweze nawe kupata sehemu ya kulaza kichwa chako, uweze kupunguza mawazo na uweze kuendelea kujijenga kimaisha katika jamii. Pole sana katika ka hali hiyo mm-hmm. Nzito, maanake mtu anajua kwamba ni hali nzito kabisa nzito, mm-hmm. watu wengi hawafahamu kwamba kuna matatizo mbalimbali mbali ya afya ya akili kwa watu wengi, ambayo inaonekana iko sana katika Afrika kwa ujumla, ambapo Umoja wa Mataifa umeeleza kwamba unapunguza uwezo wa kiuchumi wa nchi za Kiafrika vilevile. Naam, na vilevile na vile basi, katika suala hili hili tuzungumze na tuungane na Charity Moturi yeye pia ni mwathirika kama alivyoeleza Neema, yuko kule nchini Kenya. A Charity Moturi, karibu kwenye Live Talk, natueleze kwa upande wako jinsi ambavyo umeona na umepambana na hali hii wakati imekukuta we mwenyewe binafsi. Unafikiri nini ambacho kifanyike, na pengine yale ambayo unaweza ukaelezea mtu mwingine asielewe kwamba kuna namna pengine tofauti za matatizo haya. Nam, nashukuru sana. Mimi kama ulivyosema, naitwa Charity, naishi Kiambu hapa Kenya. Na mara ya kwanza kusikia kuhusu ugonjwa wa akili ilikuwa kama miaka kumi na tano yaliyopita. Nikasikia kwa kipindi kwa nye, kwenye televisheni na vile walisema zile symptoms, nikaona kwa kwamba yaweza kuwa, lakini vile wamesema ni ugonjwa wa akili nikakataa, na maisha yakaendelea na baada ya miaka tano hivi kuna mtu ambaye nilikuwa anamfanyia kazi ya uguzi na bahati mbaya akaaga dunia, na niliona kama ni mimi ambaye nimekosea, na hiyo kitu ikakuwa ni mzito sana kwangu. Na baada ya hapo, kwa miezi kama tatu hivi, nilikuwa niliingia muda ambapo nilikuwa nalala sana, sitoki kwa nyumba Nalialia, naondokea watu, sitaki kuongea na watu yani, na nilikuwa sina haja na usafi, siogi, hasira kwa vitu ndogo ndogo, kukosa maana na maisha aa, ku, na kulialia sana, lakini nikakataa ya kwamba kuna shida ambayo labda inafanya hayo mambo yafanyike. Ilikuwa nasema tu labda ni ile tu kawaida yangu, ilikuwa ya kwamba kuna miezi ambayo nilikuwa niko very hyper so ningekuwa naongea sana. Uh, unapata kuna mambo madogo madogo ningepatia umuhimu sana, alafu ku, nilikuwa na fikira ambazo hazitulii. Tunaongea jambo na naende, naenda kwa jambo lingine kwa jambo lingine, yaani sifuatilii maanani wa uh, kuongea. Alafu nilikuwa na nakosa usingizi, nalala labda masaa mawili, lakini sichuki na waka, wakati huo nakuwa na mafikira makubwa makubwa, lakini mafikira ambayo hayafuatani. Kama ni project kazini ama ni ya nyumbani, nafanya moja, simalizi naanza ingine, nachukua madeni kwa madeni kwa mambo ambayo ukiangalia vizuri ni pesa ambazo sina, lakini naona kuna jambo ambalo linafaa kufanywa na ni la muhimu sana, na nachukua maloans ninafanya na watu. Saa zingine wananiambia hawaelewi kabisa maamuzi yangu nafanya vipi, lakini mimi nilikuwa naona niko tu sawa. Kwa hivyo wakati haya mambo yalikuwa nafanyika, nilikuwa uh, naeleza kwa sababu hii depression ambayo nilipata haikuwa ni uh, tuseme, siku ya kwanza, kwa sababu ilikuwa hizi season ambazo niko hyper, nilikuwa nikimaliza miezi tatu narudi tena chini hivyo, lakini ikakuwa tu inaendelea hivyo, na baada ya uh, uh, hicho kifo, after another one year, Uh, nikapoteza kazi kwa sababu ya hizo decisions zenye nasema na nikaingia tena kwa depression nyingine. Hiyo depression ilikuwa tena kulala sana, kulia, kuondokea watu, kukosa haja na usafi, hasira, kukosa maana na maisha. Na nika, ikakuwa imeenda kwa muda mrefu sana mpaka sasa nikapelekwa kwa psychologist. Naam, no, no, na yule psychologist akanielezea ya kwamba um, vile amesikia historia yangu kutoka kwangu, kutoka familia hii, inaonekana ni jambo ambalo linaitwa bipola. Uh, hiyo kuwa ati kuna hizo wakati ni hai sana ina, na huwa inaitwa mania, na hiyo ya chini inaitwa depression na kwa sababu ilikuwa pale niko hiyo tu uh, counseling haiko inasaidia, akanituma kwa daktari. Kwa hiyo kwa, kwa sababu ya muda uh, samahani kidogo nitakupa nita, nafasi ndio charity, lakini najua kwa sababu ya muda tutaka tuje kujua kabisa una nafuu eh, una hivi sasa umekushasaidiwa na pengine ulifikia vipi kusaidiwa. Lakini wakati kabla ya kuendelea, tunaye msikilizaji kwa line ya simu ambaye anataka kutoa maoni yake kutoka nchini Kenya. Patrick kwa Kitale, karibu kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika. Halo, habari msikilizaji. Mimi ni Patrick Kadere kutoka Kitale, Kenya. Mimi nilikuwa na maoni kwamba hiyo ugonjwa ya depression imekuwa mwingi sana hata hapa Kenya, imezidi kabisa. Unasikia watu wameuana, mtu ameua wa bibi yake na watoto amejiua, wa ameua wa familia yake. Imekuwa ni ugonjwa, imezidi sana, na kulingana na kisayansi wanasema kwamba kila mtu ni wazimu na ni ukweli, lakini uwazimu wa kila mtu ikipanda ikienda juu sana, ndio mtu afikirie mambo ingine, anafanya lile tendo lenye amesema. Kwa hivyo wenye wanaishi na watu tusibague watu wenye wako, na ni ugonjwa inafaa tunashughulikia mtu vile amekuja. Unaweza pata mtu hata anatembea, ni mtu ako na pesa, mtu mkubwa, lakini anafanya kitendo cha ukatili anaua mtu, anaua hata wanyama. Kwa hivyo uwazimu imekuwa ni ugonjwa sugu sana, inafaa hata hapa Kenya itangazwe ni kama changa hiyo. No, ni ugonjwa asante. Asante sana. Yeah. Asante sana Patrick, bila shaka sasa hapo turudi kwa yeah. doktor... nam uh, mwenja Uh, unaweza kutueleza nini hasa huyu anazungumza kwamba ataitangazwe janga? Nini kinachosababisha ugonjwa huu na inaonekana inajitokeza hivi sasa? Asante sana bwana Shomari, kwanza ningependa kuwapongeza Neema na Charity kwa ile karji ambayo wako nayo kuongea kuhusu mambo ambayo wamepitia na tungependa sana watu wengi ambao wameshapitia mambo kama haya wajitokeze, ili tuweze, kila mwananchi wa kawaida aweze kuona kwamba magonjwa ya kiakili ni magonjwa kama mengine, ni magonjwa kama typhoid na malaria na magonjwa kama mengine. Na nataka kuchangia kidogo, kwanza kwa Patrick, Patrick mwenye amepiga kutoka Kitale. Jambo la kwanza, tunaomba sana sisi kama watu ambao wanatetea mambo za Uh, tuna advocate kwa mambo ya mental health, lugha ambayo tunatumia tukiongea kuhusu mental health, ama tukiongea kuhusu watu ambao wameathirika, iwe lugha ambayo sio lugha ya kustigmatize wao ama lugha ambayo ni ya kuwa, kuwa, kuwa dharau ama lugha ambayo inawafanya wafikie vibaya. So hakuna jina ambayo, hakuna ugonjwa ambayo inaitwa mawazimu ama mawazimu; ugonjwa kama ni msongo wa mawazo ama anxiety ama nini, ziko na majina zake na ni ugonjwa na ina inastahili itwe kwa jina ambayo inaitwa, usiipe jina ambayo inamfanya mwenye na huo ugonjwa asikie kwamba amedharauliwa, aonekane kama ametengwa na jamii. Jambo la pili, ningependa pia kuchangia kwa yale ambayo Patrick amesema ni kwamba um, janga la you no know, mambo ya afya ya akili ni kubwa nchini Kenya, lakini imeona kuna tatizo lingine ambalo limejitokeza lime Uh, mambo ambayo ama mbinu ambazo tunazitumia kuripota about mental health katika nchi yetu, na katika, na katika nchi yetu katika nchi nyingi uh, ni mbinu ambazo hazisaidii kurekebisha hii tatizo, hazisaidii kuwapa wale watu ambao wameathirika heshima ambao wanahitaji. So unapata kwamba kama sasa hivi Patrick amesema kwamba kuna uh, mauaji ambayo yametendeka nchini Kenya na yamefanywa na watu uh, katika kutoka uh, tambaka nini, ama sehemu mbalimbali, lakini tumekuwa wepesi wa kulaumu hayo mauaji kwa magonjwa ya kiakili uh, nataka tuseme kwamba magonjwa ya kiakili huwa yasababishi mtu kuwa violent, ama huwa yasababishi mtu kuwa mwenye nataka kuua uh, mtu yeyote, na nitamwita mhalifu yeyote anaweza kufanya kitendo cha kuua na anytime hii kitendo kinafanyika, tuwache kusingizia mental, tuwache kusingizia mental kwa sababu tunafanya wale wa watu ambao wameshaadhirika ama la..., familia wasikie kwamba ni kama wanadharauliwa. Lakini lakini kwanza hapo labda mba..., niulize kwa nini unafikiri unasema kwamba sio kila mtu, na kwa nini watu wanasema kwamba ni uendazimu? Uh, jambo la kwanza utafiti umefanyika na hapo Marekani utafiti umefanyika sana kuhusiana na mambo ya watu ambao wanafanya mass shooting, na tunajua kwamba tumekuwa tukisikia uh, rais wa Marekani akilaumu wale watu waliofanya mass shooting kwa mental health, lakini utafiti unatuambia kwamba mtu ambaye ana ugonjwa wa kiakili is not more violent kuliko mwananchi wa kawaida. Actually, mtu ambaye ako na ugonjwa wa kiakili wakati mwingi yeye huwa ana receive violence ama yeye ndiye victim of violence kuliko perpetrator of violence. Tungependa sana media na watu ambao wako na nafasi ya kusikiza na jamii, watumie hiyo nafasi kutusaidia kupigana na hii e, stigma na hii mambo ya misinformation ambayo inazunguka. Asante sana. Naomba usubiri, usubiri hapo hapo. Naomba usubiri hapo hapo. Regi Mwenja kutoka nchini Kenya, shirika la PDO, muda wetu unakimbia kwa hii sehemu ya kwanza pia ni mshukuru Charity Moturi, endelea kubaki kwenye laini ya simu, muda wetu unakamilika. Neema Tembe tunaye hapa studio, asante sana kwa sehemu ya kwanza. Msikilizaji, pia kwenye Facebook wengi wanatuma maoni yao. Mwendelee kutuma maoni yenu, tutayapokea na kuyazungumza katika sehemu yetu ya pili ya kipindi hiki. Usikose, ungana nasi huko kutoka hapa studio. Jina langu ni Sunday Shomari nikiwa na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Tuendelee kuungana katika sehemu ya pili ya LiveTalk. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha live talk hii leo, tukimulika e, maswala ya ugonjwa wa akili haya yakoje katika nchi za Afrika ya Mashariki? Hali iko vipi? Wagonjwa kwa aina gani? Hali ikoje na taarifa zinaonyesha vipi katika maeneo haya? Kuzungumza haya hapa studio tunaye bwana Iregi Mwenja, kiongozi shirika la PDO kule nchini Kenya. Hadi kadhalika kutoka Kenya tunaye Charity Moturi, na hapa studio tunaye Neema Tembele, mwanzilishi mwenza wa Tewi Tanzania. Na vilevile vile, tutaungana naye katika sehemu hii ya pili, eh, CEO wa Tewi kule nchini Tanzania Rustika Tembele ambaye atakuwa naye kuongeza eh, kuhusiana na kipindi hiki cha leo na hali ambayo anayafahamu kuhusu afya ya akili katika eneo zima la Afrika Mashariki, Abdu Shakur Abud, tumeona wengi wakitoa maoni yao kusema kwamba hawaoni nini ambacho kinafanyika hasa kwa upande wa serikali. Daktari, na bwana Iregi anasema na, kwamba wengi wanakuwa kama vile wanatingwa hawa wagonjwa. Yeah, bila shaka kuna unyanyapaa namna tunavyoelewa sasa. Iregi, ulikuwa ukieleza kwamba nini hasa kinachofanyika, maanake wengi katika wasikilizaji wetu waliotuandikia katika Facebook wanasema watu wenye matatizo ya afya akili hawaangaliwi, au watu hawafahamu nini kinafanyika hasa katika eneo hilo kuweza kupambana na hali hii. Uh, kwanza, jambo la kwanza lazima tukumbuke kwamba sisi ni jamii ya Kiafrika na katika tamaduni zetu na culture ya Kiafrika tulikuwa hatuna nafasi ya ama hatukuwa na ule ujuzi wa kisayansi ya kuelewa eh, mental illness ni nini. Nakumbuka kwamba katika culture yetu ugonjwa wa kiakili ulikuwa una akuwa linked to uh, associated with demons rage na curses. So wakati kitu yote ambayo inahusishwa na mambo kama hayo, tuko na a lot of stigma ama unyanyapaa uko juu sana kwa jambo kama hilo, na naona chanzo cha unyanyapaa na kukosa kuelewa mambo ya magonjwa ya kiasili yalianzia hapo, lakini jambo ambalo ningependa kusema ni kwamba tuko na wanaharakati ambao wamekuwa wakifanya kazi nzuri. Tuko na Neema hapa studio, na tuko na, na Charity na wengine wetu, na tumekuwa tukielimisha jamii na unyanyapaa kidogo umepungua. Najua kwamba tuko mbali sana kufika mahali tungependa kuwa, lakini unyanyapaa unapungua. Naam, unyanyapaa unapungua. Nashukuru kwa hilo. Tusikie mengine basi, pengine nimpe nafasi e, kutoka kule Dar es Salaam, Tanzania. Tuungana naye Rustika Tembele, karibu kwenye Live Talk tokea Sauti ya Amerika. Na we umekuwa ukishirikiana wengi kufanya kazi hasa na Neema pia katika mashughuli zenu mbalimbali, kushirikiana na wagonjwa katika maeneo mengi, lakini pengine upande mwingine, msaada gani ambao mnapata e, kupambana hali hii kutoka serikalini, pengine na kwenye mashirika mengine, hali iko vipi? Uh, asante sana ndugu mtangazaji. Mimi labda ningeeleza kwa kifupi sana kwa nini tuliandisha ile shirika la for you. Kama alivyosema Nema, mimi ni mama yake ambaye nilikuwa nasikia sikia tu hivi lakini sikuchukulia maana hata kidogo. Lakini baadaye nikaja kusoma kwenye ripoti ya WHO kwamba Tanzania ni nchi mojawapo, ni one of the top 10 countries duniani watu kujiua, and then kwa siri kama Nema ana tatizo la afya ya akili hasa alikuwa anasema kama na Tanzania ni moja mojawapo ya top, top ten countries in the world kujua tunafanya nini? Tukasoma model ya Zimbabwe. Zimbabwe alikuwa na kitu kinaitwa, au wana kitu kinaitwa friendship benches. Walikuwa na train elder women ili waweze kutoa counseling kwa watu ambao wana matatizo ya afya ya akili. Kwa hiyo nikasema wanawake wa Kitanzania tukistaafu hatuna mahali pa kwenda, nikafikiria my daughter Mema, nikafikiria hao wanawake wana wisdom nyingi Je, okay. Tutawatumiaje hao wanawake ili waweze kufanya kitu chochote katika kuboresha afya ya akili ambayo naona Tanzania ni kitu kikubwa, lakini hatuongelei. Ndipo tukaanzisha. Kwa hiyo sisi tukasema tutakuwa tofauti na Uh, Zimbabwe, whereby they train they, they, they, they, they, wana train wanawake wazee and then wanatoa hizo huduma, lakini kulikuwa na kesi katika kusoma ripoti zao ni kwamba mtu anashindwa kufika kwa access kwenye sehemu ambapo huduma inatolewa kwa sababu labda hana nauli hana nini. Sisi tukasema tutatumia text messages katika kupeleka ujumbe wa kuleta ustawi wa afya ya akili messages ndio tutatuma, alafu pia tutaanzisha ambazo watu watakusanyika, watakutana na kuweza kudiskas ishue zao ambazo zinahusiana na mental health. Alafu pili, pia tuta nini, tatu, pia tutahakikisha kwamba watu tunapeleka jumbe mbalimbali all over, tunafanya kampeni ya mental health, kampeni ya messages, ili watu waanze kudiskas kuhusu maswala ya afya ya akili ambayo kwa kweli Tanzania hatuongelei kabisa, na mimi nimeanza kuguswa baada ya kuona my own daughter. Anaumia. Ndio nikasema nikunasema, hiki kitu kipo na ni lazima tusaidiane na wizara ya afya katika kubridge hizo geti zilizopo, kwa sababu wizara wanatibu watu wa afya, wanatibu sisi tunatibu kwa maneno, kabla mtu hajafikia ile hali mbaya na kupelekwa hospitali. Sisi tunaweza kumpa meseji za kwamba tunakupenda wewe, uh, tunakuthamini, tunampa zile meseji za hope ili aweze kurejea hali ya kujipenda asijichukie, ajue kwamba yeye ni mtu wa thamani sana. Na ndio maana tunatupatia sisi sana Text messages, na kwa sababu Tanzania, kila mtu ana simu, tunaamini kwamba wakina mama wale kumi na tano watakuwa trend, wakienda kwenye OPD kule na kuchukua takwimu uh, data mbalimbali kutoka wale, tutaangalia makundi ya wale watu ambao tumepata takwimu zao, then tutawapanga katika magrupu tasima, hawa labda mambo ya uchumi umepungua kwa sababu mental health inatokana pia uchumi kuteremka, miaka inapungua ya kuishi duniani, kwa sababu hali ni mbaya na kadhalika. Kwa hiyo tutaanza tukasema kwamba tuta group tewi, then kwa tunapeka tunapeleka messages kufuatana na mahitaji ya yale ambayo tumeona kwenye wakina mama walikuachiwa OPD. Kwa kwa hiyo sisi ni text messages, tunaamini kwamba zitafika kila mahali, na tunataka mwisho wa siku kila Mtanzania angalau aanze kuona kwamba nakushukuru na sana mama, kwa kuongeza hilo swala lakini, matembele pia, ni kwamba kama unavyosema, wengi hawazungumzi kwa sababu pengine familia zingine zinakuwa zinaona si jambo la kuongea kwa sababu ya unyanyapaa. Kwa kuzungumza hapa Abdushakur mwenzangu na vile vile, hmm. eh, tumemsikia Iregi akisema kule nchini Kenya. Sasa pengine kwa msaada, kwa sababu nyinyi ndio mnatoa taarifa, msaada mnaopata kiasi gani eh, kwa upande wa serikali na upande wa wale ambao kwenye shughuli hizi kwa muda mrefu, sisi kwa Tanzania kwa mfano tunashirikiana vizuri sana na Mental Health Association of Tanzania. Actually wiki hii tuna train au akina mama, president wa Mental Health Association of Tanzania ndo anayefanya hizo training, na tuna barua ya wizara ya afya ambayo wanatukubali kwamba sisi ni wadau wao na kubidye, gap, usakati, Tanzania, ni partners wao katika kubi ni wachache sana. Kwa hiyo kama watu very important kufanya ile sehemu ambayo sio ya tibabu ni kupeleka ujumbe kuhamasisha watu waweze kuongelea masuala ya afya akili. na pia ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa wametupatia mkoa wa Dar es Salaam kama no. pilot project. Kwa hiyo tuna support na serikali kwamba takwimu au tunaamini kwamba kwa zipata Zita feed into the gaps zilizopo katika wizara ili watu waanze kuongea masuala ya mental health na mm -hmm. Actually, wakati wanafanya hii training wa kina mama wamefurahi kweli. Watu wa Muhimbili ambao ndio wanafanya mama hizo training wanasema, tunashukuru tutakuwa na watu sasa ambao watatusaidia kuziba mapengo ambayo sisi watu wa afya tusingeweza sisi. Tunatibu, lakini nyinyi wenzetu mnastawisha mna, mna afya ya akili, ili tuweze kupunguza vifo vitokanavyo na afya ya akili. Nakushukuru sana eh, Mama Rustika Tembele, CEO wa TEWI kule nchini Tanzania. Ni mkaribisha kwenye laini ya simu kutoka kule Tanzania, Sali Bunzali, karibu kwenye live talk ya Yes, Sauti Amerika. Naam, asante, asante sana kwa majina naitwa Asali Bunzarisali au maarufu waje wa shida apa, niko Kahama Shinyanga hapa e, tunapozungumzia afya ya akili, lakini tunaangalia kwamba ni maeneo baadhi ambayo yanachangia kwamba, kwa mfano tunapozungumzia kwa hospitali zetu zilizoko huku tuseme zinakumbana sana. Kuna odi ambazo ziko spesho kwa ajili ya kuchunguza watu wanapresha, watu wanaanguka, wana, wana ovyo. Sasa unapokuja kufuatilia mtu huyo unakuta, kama ukichunguza kitaalamu, huendi, unaweza ukagundua kwamba ni kipi haswa kilichosababisha, lakini kiafya, kama tunazungumza kiafya kuna matatizo mengine ambayo tuseme kwamba hata programu itakapokuja kuanzishwa itakumbana na mawazo ya msongo wa mawazo, msongo wa mawazo ambao unapelekea akili ya mtu kwamba labda alikuwa imeahidiwa kitu fulani kwa baadaye, hiyo akili ikaja ku nani, hadi ikaja kufeli. Kwa hiyo katika kuikontrol ile akili irudi katika hali yake ya kawaida, huyo mtu itakuwa imemtoa katika nafasi yake ya, ya, ya, ya nani ya akili ya utulivu kwao. Sasa katika nani, katika programu ambayo itakuja itaku kuand nadhani itakuja isaidia, itakumbana sana sana na watu wenye msongo wa mawazo na mla ya kuweza kufikiria sana e, kujaji maswala mazito, lakini sasa katika kujaji maswala mazito ndo kile ambacho itakuja kizungumzia. Hata kama programu, itakuja kusimamia itasimamiwa kwa ajili ya kuwaelekeza watu wenye kufikiria sana wenye kuchunguza maswala mazito ambayo hayako kwenye kiwango chake kwao, nadhani hiyo hiyo programu, itakuja ikumbane na maswala kmhayo kwa tamini ambayo nimeiona kwenye zetu. Asante, asante sana, asante, sana asante. Sali nije kwakowewe nema manake, kuna swala ambapo mwenzangu sanda aliuliza kutokana na msaada wa serikali na mashirika mengine ya kimataifa. Wewe uko hapa Marekani unakwenda Tanzania, unaona tofauti gani hasa katika namna hapa Marekani wanavyoshughulikia watu wenye matatizo ya kiakili ukilinganisha na kule nyumbani? Tofauti kubwa ninayoona kwamba hapa Marekani ipo na Tanzania, kwa muda ambao nimefanya kazi Tanzania katika hii issue ya mental health ni kwamba at least huku kuna resources zaidi, kuna more psychiatrists, more professionals ambazo tunaweza ukawaona ukaongea nao kuhusu hili jambo. Tanzania, population ya watu milioni zaidi ya sitini, tuna psychiatrists chini ya arobaini. Kwa hivyo ni swala la upungufu wa madaktari wenyewe. Kwanza upungufu wa madaktari, upungufu wa resources, kwa sababu Tanzania tunachukulia maswala ya afya ya akili kama tunaweka kwenye grupu moja na kisukari na pressure, ni communicable disease. Hatuchukulii afya ya akili tu peke yake kama afya ya akili na kwa hivyo wewe unapokwenda oh, hapa na, na Tanzania watu wanachukulia vipi? Unaona kuna tofauti imebadilika, taku kuanza au vipi hali? Kuna watu wameanza kuamka, watu wanaanza kuongelea, watu wameanza kutambua kupata ule utambua, sio watu wengi lakini hao hao wachache wote tukisaidiana, tunaweza tukaleta, tukahamasisha mambo ya afya ya akili watu waweze kuzungumzia zaidi, ili vitu vitendeke kusaidia wananchi ambao wanasafa na haya. Naam, turudi kwako wewe Mwenja, ni kwamba pale mwishizoni ulikuwa unasema kwamba watu wanarukia haraka kwamba mauaji yanatokana na watu wenye matatizo ya kiakili. Unasema sio lazima ni swala hilo, lakini kuna mambo ya ajabu ajabu ambayo inafanyika, na kwa zaidi na zaidi watu wanazungumzia. Mfano, huko Kenya watu wanasema mauaji yanajitokeza kwa wingi. Mtu anauliza kwa sababu gani? Au juzi hapa au jana huko Tanzania, Tanzania, tumesikia kwamba kuna mama ambaye amemkata mtoto wake akapika. Sasa watu hawana jiuliza kitu kama hicho kinafanywa na watu gani? Maanake mauaji na kujiua inaambatanishwa na afya ya kiakili unaweza kutueleza zaidi? um, jambo la kwanza ni lazima kwanza tuangalie vizuri wakati ambapo tunasema kwamba jambo ambalo ni la kiajabu likitendeka ni afya ya kiakili e, kuna damage ambayo tunaifanya na damage ya kwanza ni kwamba ile kazi yote ambazo, ambayo sisi tumekuwa tukifanya ya kuelimisha jamii ili kuondoa ile unyanyapaa, itakuwa kwamba ime, imepotea, kwa sababu wakati wamesikia jambo mbaya limefanyika, inasemekana kwamba ni mambo ya afya ya kiakili imesababisha, basi yule mwananchi wa kawaida, kawaida mwenye alikuwa ameanza kupata ufahamu kuhusu mambo ya mental health. Anaona kwamba hii ni jambo mbaya na haistahili, hao watu hawastahili hata kupewa nafasi ama heshima katika jamii. Jambo la pili, wakati unawa associate mtu yoyote ambaye yuko na shida ama matatizo ya kiakili na mambo violence, na mambo ambayo ni mbaya mbaya kwa jamii, huyo mtu unamfanya kwamba hataweza kutokea aende hospitali aende akaongee na wa, wa, wale professionals ama aende akatafute usaidizi, so ataendelea kukaa na hiyo shida na kwa kawaida ukiendelea kukaa na ugonjwa ugonjwa utakuwa moosivia, na pengine itafika point uh, ambayo anaweza kama akua na msongo wa mawazo, ambaye anaweza fika point ya kupoteza uhai wake. So eh, lazima tuangalie kwamba hata kama uh, hatuwezi sema kwamba 100% hakuna eh, ugonjwa wa kiakili unahusika. Wakati kia... mwingi tafiti umetuambia kwamba si lazima iwe ni ugonjwa wa akili uliosababisha mtu kufanya kile kitendo. Kuna very many other socio-economic factors ambazo zinatufanya tukue violent, na katika nchi yetu ya Kenya tunajua kwamba tumekuwa na uzoefu ama tume normalize what we call violence kama suluhisho ya matatizo ambayo yanatoa adhibu. Uh, so, asante. ile kutumia nguvu na violence inaweza tu kuwa associated na mambo mengine pia na mental health sio sababu ambayo ni kuu. Kuna sababu zingine kwa sa jamii ambazo zimetufanya tukafanya vile kwa hivyo watu wanaambatanisha ni kutokana na kuelewa hasa nini kinajitokeza. Maanake utasikia kwamba hali ya maisha imekuwa magumu sana imesababisha watu kufanya mambo ambayo sio kawaida. Kulingana na shirika la madaktari wasio na mpaka kule Tanzania, MSF, wamesema Afrika Mashariki tatizo hilo ni kubwa sana. Wametoa mfano mm -hmm. Katika kambi ya Nduta kuna karibu watu laki moja lakini katika mwezi wa Januari watu waliokuwa na matatizo ya akili ilikuwa mia saba lakini kufika Agosti walikuwa mwa mia elfu moja na mia nne hiyo ikionyesha kwamba imeongezeka mara mbili, na huenda inatokana na kwamba pale w wasiwasi wale wengi walikuwa kule wa Burundi, wanaambua warudi nyumbani na nini, walikuwa wajua hawa hawa- hawawezi kurudi nyumbani. Lakini tukirudi kwako Charity, ulikuwa ukieleza matatizo yaliyopata. Je, unaweza kueleza afya yako hivi sasa? Unapata dawa au una afya yako ni kutokana na kupata mawaidha au kupata maelezo fa, uh, wasaa, na saa kuweza kurahisisha uh, kuweza kupata afueni? Naam, uh, asante sana. Um, baada ya kuona psychiatrist alinielezea vizuri symptoms zangu na akaniambia ya kwamba kwa sasa uh, kuna kitu ambayo inaitwa patient centered services ambayo aliniempower alini kuweza ku ku-, ku make uh, decisions, kulingana na afya yangu, na bila tulielewana. Kuna dawa ambayo alinipatia na imenisaidia sana kulala vizuri, ambayo ni kitu ambayo sikuwa nimezoea. Uh, naweza pia kuconcentrate ku wakati kuna mazungumzo. Hata sasa tumetoka the mental health conference, nilikuwa naweza kusikia vizuri bila akili kupotea potea kila wakati uh, naweza sema nikianza kitu huwa namaliza, na huwa haikuwa hai hivyo kitambo. Na sasa tuseme, nikisema kitu waweza tegemea, naweza fanya, na tuseme, nimesaidika sana kwa familia yangu ambayo wamenisupport sana, marafiki wangu na daktari pia alini encourage uh, ama alinitia nakutia um, moyo alinitia moyo ni join support group ya watu wengine ambao wako na eh, wako na ugonjwa kama mimi, na kia, givers wengine pia, na hizo pamoja zote zimenisaidia sana. Na baadaye tulishikana na uh, wengine, tukaanza CBU ambayo inaitwa Tunawiri, na tunaangalia mambo ya mental health katika jela, na nilipenda kumu, kumuunga uh, mkono Bwana Irege wakati alisema ya kwamba watu ambao wana ugonjwa wa kiakili sisi hatuko violent. Lakini kuna mara moja moja, wakati treatment haijafanywa na imeachwa ikaenda sana, na mtu anagonjeka anaendelea kugonjeka, hatibiwi, ndio inaweza enda kukua kitu kama psychosis, ambayo labda mtu anaona vitu na labda anaweza react kwa kugonga mtu ama kitu kama hiyo. Lakini hata kwa hiyo content, tulikuwa leo tuliambiwa ni, tuliambiwa ni one to two percent ya the population, yaani ni watu wachache sana, na kwa sababu unafanya na hata wafungwa ambao wako pale Mathare Hospital ambayo ndio our national psychiatric unit pale kwa um, wagonjwa uh, prisoners ambao wamesemekana uh, labda walikuwa na uh, changamoto ya kiakili, ni wachache sana wengi ambao huwa wanafanyiwa assessment, inasemekana haikuwa kwa sababu ya ugonjwa wa akili. Kwa hivyo vile Bwana Iregi amesema ni kweli ya kwamba ni perception, ni vile watu huwa wanafikiria, wanakimbilia kusema, lakini huo sio ukweli. na asante sana, na kitu nilisoma ya yeah, kwamba mental illness sio psychosis, sio ile hiyo 1 to 2% ambayo unaona labda watu wakiwa njiani wapi, ni mimi na wewe, mtu mmoja kwa watu wanne, na inaweza kuwa mimi, inaweza kuwa ni wewe, lakini kitu ningeomba sana ni watu wasitudhulumu, wasitutenge Ukiniona nina shida ama rafiki yako ana shida, mlinde kwa kansila. Asante sana, asante, asante Charity, umetoa wazo zuri kabisa. Tusubiri Su, kidogo hapa tusome ye, e, Facebook, Facebook wengi wametuma maoni e. Bila shaka sande, wanasemaje? Sasa sawa kabisa, mimi naanza naye huyu Masanja Kanoni, Geita, Tanzania, anasema hakuna juhudi inayotolewa Kuwasaidia wenzetu wenye matatizo ya akili sababu tunaona mambo haya yakiendelea kila siku. Bila shaka wengi kabisa wanasema hakuna msaada wanaopata watu. Lakini Silas Ntonja anasema matatizo ya akili yanatokana na matumizi mabaya ya mihadharati. Huko Afrika vijana wamegeukia dawa hatari, huku polisi na vyombo vya dola vikibaki kuwatimua, na ningependa kushiriki katika mjadala huu. Bila shaka anasema Haya, huyu mwingine ni Mhando Kasturi, anasema sijaona kama kuna huduma ya kuwasaidia wenzetu na vilevile vile, hakuna elimu ya kuwapa watu katika maeneo yetu ya hapa Tanzania. Fidh, fadhili fawinga anasema nchi za Afrika Mashariki hazijafanya vya kutosha kuimarisha kitendo cha wagonjwa wa akili. Hospitali ambazo zina kitengo hicho ni hospitali za rufaa za kanda, wakati wagonjwa wengi wanatoka vijijini na familia duni. Unaweza kuwa na msongamano wa mawazo na hapo ni tatizo kubwa. Timothy Ngaira kutoka kule Kitale, Kenya, hali kadhalika anasema kuna baadhi ya mashirika ambayo yamejitokeza kufanya msaada japo hakujatiliwa maanani hasa kwa upande wa serikali, haoni kama serikali Yeah, cha zaidi kwa ukiangalia katika zote mbili kila mmoja anasema kwamba hakuna cha zaidi kiichofanyia upande wa serikali, yeah. Pengine mashirika ya binafsi kama kina neem wanachokifanya ndio ambacho kimeonekana hasa, pengine ndio wenye nafasi kubwa wana zaidi ya kusaidia, fanya nafasi kazi kubwa kabisa, na hivyo ukiangalia unakuta kwamba matatizo yanatokana na mambo mengi, na kwa ujumla wengi katika hapa Facebook wanasema hali duni ya maisha inasababisha msongamano wa afya na msongomano wa akili na kusababisha watu kufanya mambo ambayo sio ya kawaida bila shaka. Kwa hivyo turudi kwa Amamakenema kule Tanzania, unapozunguka na unapofanya juhudi za kuweza kuelimisha watu unafikiri ni changamoto gani zilizopo na nini kinachohitajika kufanyika kuweza kutanzua matatizo haya? Asante ah, sana. Mimi nafikiri tatizo kubwa nikiangalia ah, hapa nchini ni resources za kudili na mental health. Resources bado ni mdogo sana, kama alivyosema Neema, na pia wataalamu wa afya akili bado ni wachache, wana mzigo mkubwa sana na Tanzania ni nchi kubwa sana, ambayo ina watu ina watu wengi, kwa hiyo resources hazitoshi, lakini pia uelewa wa watu hilo, kama ilivyokuwa anasema, mambo ya kustigmatize watu wenye mental health ni mkubwa sana kwa sababu watu hawaelewi kama wakishamuona tu mtu mgonjwa wa akili anaona kwamba labda anaweza kuwa violent anaweza ni, ni uh, kufanya nini? Kwa hiyo kinachohitajika, kinachopungua sasa hivi ni elimu. Kwa mfano, sisi tunaweza tukasema tunashukuru sana Voice wametusaidia at least kutuwezesha kufanya hizo training kwa hao wanawake ambao wataanza kufanya hiyo kazi kwenye hizo facilities zote za serikali. Uelewa bado ni mdogo sana na resources bado ni mdogo sana, lakini kidogo kidogo you kidogo know, tuta nafikiri tuta, tutaweza tukafika mahali ambapo everybody leku ni kwamba kila mtu tunataka aongelee mambo ya mental health na tusiwabague watu wanaopata wanao wanye mental health, na pia vifo sisi vitokanavyo na afya ya akili kusema kweli, tunasema hazikubaliki kabisa. Naam. hazikubaliki kwa hiyo tunapigana na hilo tungependa tuwa na sustainable programs ambazo tunaweza tukaelimisha jamii ya Tanzania, tukasema hawa ni wenzetu, tunawapenda hivyo, tuweze kuinvest on them, ili kila mtu aweze kuwa na haki ya kuishi hapa duniani, asiuwe wala asiuwe wengine. Asante sana ee, Mama Rustika Tembea, nije kwako Iregi Mwenja kule nchini Kenya, wa shirika PDO. Mnafanya kazi na madaktari kila siku, na kila mtu ukiangalia hapa kwenye Facebook anatoa sababu zake yeye ya kufikiria kwa nini kuna kunakuwa na matatizo haya lakini pengine tunaweka watu wana wazo moja tu kwamba basi labda ni mihadarati, pengine ni kunywa pombe pengine, lakini kuna vitu vingi ambavyo vinatokea. Labda utueleze tu vitu gani pengine vinapelekea haya na pengine kwa watu wengine kuna aina tofauti, unaweza ukamwona mtu anatembea, lakini usijue kama nayo matatizo pengine. Labda utuelezee unavyofahamu wewe na jinsi ya kutambua na hali zilizopo. Asante sana, na ningependa kwanza kusema kwamba wakati mwingi sisi pia, familia wakileta mtoto wao huwa sana sana hupenda kusema kwamba shida yake ilianza wakati alivuta bangi ama amekuwa akitumia madawa ya darati. Lakini ningependa kufafanua kidogo kwamba kunakuwa kuna na uhusiano mara mbili kati ya magonjwa ya kiakili na madawa za kulevya. Jambo la kwanza ni kwamba wakati mwingi ugonjwa wa kiakili ukiingia, uh, kuna uwezekano kwamba kwa sababu yale ambayo unapitia kukosa usingizi, mawazo ma, uh, mabaya na mambo kama hayo, ungependa kutumia kitu ambayo ndiyo kusaidia kupata usingizi na kutuliza haya mawazo, so ugonjwa wa akili ulianza Baadaye ndio ukajaribu kutuliza hayo matatizo na madawa, na ukatumia madawa siku nyingi mpaka ukakuwa uh, na hiyo addiction kama ni pombe ama ni bangi. Jambo la pili pia tunasema kwamba unaweza kuwa ulianza kutumia mihadarati ambayo ilifanya ili trigger uh, ugonjwa wa kiakili ukaanza. So sio ukweli kwamba wakati wowote kwamba mtu akipata ugonjwa wa akili ilianza Eh, eh, kwa sababu ya kutumia madawa inaweza kuwa alikuwa na ugonjwa wa kiakili kwa mwili wake. Kuna sababu kadhaa ambazo zinafanya mtu awe na ugonjwa wa kiakili. Na jambo la kwanza ni uh, genetical, yaani umeridhi ni, ume kutoka kwa familia yako. Sio lazima mzozi wako awe na ugonjwa, lakini katika familia yako kuna mtu mmoja ako na uo ugonjwa. Jambo la pili na ya muhimu sana ni So unakuta kwamba socio economic factors ambazo mama Neema ametuelezea pale, mashida ya pesa, kazi na mambo kama hayo, yanatusumbua na yamekuwa eh, sababu kubwa sana ya kuongezeka kwa magonjwa ya kiakili. So kuna mambo mengine madogo madogo pia yana contribute kama pengine magonjwa, kuna magonjwa fulani yanayoweza eh, kusababisha eh, eh, ukapatwa na uh, matatizo ya kiakili na pia kugongwa kwa kichwa ama trauma kwa kichwa na mambo kama haya. So, na kuna sababu nyingi ambazo zitafanya hiyo na ugongwa. Naam, Nema, kwako wewe hapa tuweze kupata mfano. Umekuwa mmoja kati ya wale ambao una matatizo ya msongamano wa waakili na kadhalika, mtu akikuangalia hivi hawezi kutambua, hawezi kufahamu kwamba. Wewe mwenyewe ndo unajua kwamba mimi mgonjwa wa kitu fulani. Na vipi watu wanakuchukulia wakishajua? Na vipi wanaweza kukutambua namna ile wa, na namna gani wewe umepitia namna gani hali hii? Kwa kweli kwa mimi kwa hali hii, mwanzoni nilivyokuwa na struggle na hili jambo, na mimi nikaishia kuishia kutumia pombe ili niweze kusahau nikawa natumia pombe to the extent where it was too much, I felt like nikawa naanza kui abuse. Kwa hiyo ninaungana sana mkono na bwana Reji, inaenda ni, ni relationship ambayo inaenda both ways. Um, kwa sasa mtu akiniangalia anaweza astambue, lakini hii bato hii struggle bado inaendelea ndani wangu, kila nilipo inabidi niwe awea. Mimi mwenyewe ninajikumbusha, ninashea na watu, tunaongea sio uh, nimeanza ku open up kuhusu hii hali sasa hivi ambao niko katika hali beta zaidi, lakini mwanzoni sio jambo ambalo nilikuwa ninaweza kuongelea freely, kujiboresha mwenyewe na kuweza pia kusaidia wengine ambao wana suffer the same fate, lakini kwa sasa ni kuweza tu kuongea na watu, kuweka kuwa wazi na kujua nini ninataka katika maisha yangu na jinsi gani ninaweza nikakipata katika maisha ambacho ninataka kuona. Nam, asante na sana yeah. Uh, wazo zuri sana kabisa, tunakutakia kila la heri, tunakutakia upone kwa haraka kabisa. Uh, lakini kwa ujumla hapa, Sande, naona imebaki dakika moja. Tunaweza kusema kwamba tatizo hili nafikiri linabidi watu kufahamu zaidi, inabidi kuwa na kampeni kubwa zaidi ya kufahamisha watu na kuelewa kwamba ugonjwa huu ni sawa na magonjwa mengine yote ambayo binadamu anakumbana, mm -hmm. nayo, hakuna tofauti yoyote. Kitu tunaweza kuona kwamba kama wengi wamesema we ni kwamba inatokana na sababu chungu nzima. Kwa hivyo ni swala la kwamba serikali, mashirika ya kiraia na wananchi wenyewe washirikiane kwa pamoja waweze kupambana na ugonjwa huu. Bila shaka, bila shaka, Abdushakur, neno nzuri ni kabisa. Nimshukuru sana Neema Tembele kuwepo hapa studio, eh, na vile vile mshukuru eh, mwanzilishi wa TEWI kule nchini Tanzania Rustika Tembele kushirikiana nasi alikadha kadhalika kutoka nchini Kenya, Chariti Moturi, na kutoka nchini Kenya vilevile vile bwana Iregi Mwenje akiongoza shirika la PDO Kenya kushiriki live talk siku ya leo. Na tekeni wote, usiku mwema kutoka jikuu la Marekani. Kwa niaba ya mwenzangu Abdu Shakur Abud, jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili Aida Isa na fundi mitambo Vasco. Asanteni, kwaherini, usiku mwema kutoka jiji la Washington DC. wow.