Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Ni saa tatu na nusu za asubuhi mjini Washington, hali kadhalika tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati, kumi na nusu jioni Afrika ya Mashariki. Washington kibaridi kimekolea kweli kweli, msikilizaji, lakini tupo ndani ya nyumba ngangari kufanya vitu tayari. Nimekusha jaa tere kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari, langu nalo Harrison Kamau nikikukaribisha popote ulipo nikitumai kwamba mambo yanakuendea vizuri uenda uwe, uwe kule Nairobi, uwe, Uwe Kampala Uganda, kokote tu, lakini VOA Express inaendelea kushika vizuri, pia ukiwa kwenye mitandao katika maeneo yote ya ulimwengu, sisi tuko tayari kabisa kukuangushia mambo kama yalivyo. Na leo baadhi ya mambo ambayo tunayaangazia sasa ni miaka miwili tangu kupotea kwa mwandishi wa habari wa Tanzania Azori Gwanda, mengi yanasemwa na suala so, hilo tutaliangalia miaka miwili baadaye na baadaye kwenye VOA Express tutakuwa na barazani ambapo wasikilizaji wanatoa maoni yao kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook, na vilevile tutahusisha baadhi katika laini ya simu. Tutaangalia pia vilevile vile mkutano unaendelea nchini Kenya, ambapo kule nchini Kenya tayari vijana katika na wabunifu wa nyanja mbalimbali barani Afrika wanakutana katika jiji la Mombasa wanajadili na kuonyesha uwezo wao katika uvumbuzi ambao pengine uvumbuzi huu utaimarisha maisha ya binadamu katika siku zijazo. Mambo yako vipi pale? Yupo tayari kabisa mwenzetu Collins Liberty Edede kutujulisha zaidi na kando na mziki wa kurudi nyuma, ikiwa Thursday tunasema TBT, tunakumbuka miziki ya zamani iliyotia fora na inayoendelea kutia fora. Tutaangalia pia baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya, ya kijamii pamoja na kama huna kazi, basi la kufanya nini ili ujitume ukapata ajira. Au mwenzangu anadokezea kwamba tuachane na mambo ya kazi kwanza, tuangalie kero nini, baadhi ya mambo yanayokukera katika maisha ya kila siku. Lakini moja kwa moja Tujitose kwenye mambo Sunday. Naam, tujitose moja kwa moja katika jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania, tunaungana na mwenzetu George Njogopa. Tueleze George Njogopa, leo hii wadau wa habari na tasnia e, wanazungumza nini ikiwa ni miaka miwili e, wakimkumbuka mwandishi ambaye bado hajapatikana Azuri Gwanda. Sunday, kama walivyodokeza, leo inatimia miaka miwili tangu atoweke mwandishi wa habari za uchunguzi katika mazingira ya kutatanisha wakati akitekeleza wajibu wake huko Kibiti mkoani Pwani. Siku ya leo inaadhimishwa kwa mtizamo tofauti na waandishi wa habari wamekuwa wakizungumzia siku hii, lakini kikubwa zaidi, hadi wakati huu bado haifahamiki hatima mwandishi huyu habari, yuko wapi. Na ndio maana wakati nilipozungumza na mwenyekiti wa jukwaa la uhariri, Deodatus Kibanda alikumbusha namna serikali inavyowajibika kumsaka na kupewa taarifa rasmi za kuhusiana na mwandishi huyo. Badile anasema kwamba taarifa iliyotolewa hivi karibuni na waziri wa mashauri kigeni wakati akirudia huko London, Uingereza inaacha maswali mengi, kama anavyosema zaidi Badile. Waziri eh, mwenye dhamana na masuala ya kimataifa au mambo ya nje, Profesa Palamagamba Kabudi ah, hivi karibuni akiwa pale Uingereza, baadaye alisema ulimi ulitereza aliueleza ulimwengu kwamba Anzoli alipotea na kufariki kama watu wengine wengi waliofariki. Sasa baadaye akasema version yake ya Kiingereza haikueleweka vizuri, ingawa alikuwa anazungumzia Uingereza ambapo kuna Waingereza ambao tunaamini kwamba walimuelewa kuliko sisi Waswahili, na ndo wakatoa hiyo tafsiri. Lakini kwa vile alisema hakueleweka, basi angetusaidia kueleweka kwamba taarifa zipi ilizonazo serikali alizonazo yeye au vilivyo nazo vyombo vya dola viweze kutusaidia kufahamu alipo Anzori Gwanda na Njogopa. Mpaka sasa vyombo vya dola, je, nini ambacho vinazungumza kufikia swala hili la uchunguzi kuhusu huyu mwandishi aliyepotea? Mara zote serikali inapoulizwa kuhusiana na hati na mwandishi huyu a habari imekuwa ikieleza kwamba inafuatilia, inachunguza na lakini kwamba mpaka wakati huo hakuna taarifa za kutia matumaini inakumbuka kwamba tangu kuondoka kwake kwa Azori uh, kumekuwa na matamko mbalimbali yanayotolewa taasisi za habari, mashirika ya kiraia na jumuiya ya kimataifa. Kumbuka tu kamati ya kutetea waandishi wa habari CPJ imekuwa ikiongoza kuendesha kampeni ikitaka serikali ichukulie umuhimu mkubwa kuweza kufahamu hatima ya mwandishi huyo na kumekuwa na wasiwasi kiasi kwa miongoni mwa waandishi wa habari kufanya habari za uchunguzi au kudadisi masuala tete yanayohusu taifa kutokana na mazingira yanayojitokeza na pia sheria za hivi karibuni. Balili anasema kwamba hali hii imezidisha wasiwasi kwa waandishi wa habari lakini pia amewatolea mwito wasivunjike moyo, waendelee kupaza sauti, kama anapofafanua zaidi. Tena swala hili linaleta hofu miongoni mwa waandishi wa habari maana wakiamka na kujua mwenzao amepotea, ni miaka miwili sasa hawaoni kinachoendelea. Kuna taasisi za kimataifa ambazo zinaendelea kuamshaamsha, kuweka mwamko wa kuendelea kumtafuta, kusaini matamko ya Anzoli Gwanda yuko wapi, na sisi hapa ndani tumeendelea kuunga mkono juhudi hizo, na tunawahimiza waandishi wa habari wasichoke kutafuta alipo Anzoli Gwanda leo sasa na kesho, mpaka hapo tutakokuwa tumepata ukweli. Kwa nini kilimkuta Anzori Gwanda, yuko wapi na amepotelea wapi? Maana tukiacha kwa Anzori Gwanda, yupo mwingine atakayepotea na hatujui ni nani, leo au kesho. Asante sana George Njogopa. Basi pengine wadau wa habari hii leo, kuna lote ambalo wamezungumza zaidi ya hayo ambayo unayokuwa akifuatiliwa. Kampuni yake ilikuwa akifanya kazi, kampuni ya Mwananchi ilitoa picha maalumu kumkumbuka Azori na pia imeshiriki shughuli za kijamii kama sehemu ya kumbukumbu, baada ya kupita miaka miwili na haifahamiki alipo. Ni kushukuru sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tuendelea kufuatilia suala hili moja kwa moja. Eh, Kamau sasa Mombasa, Kenya, ambapo tunaungana kwenye laini ya simu na Liberty Adede. Karibu sana kwenye VOA Express na sasa naelezewa kwamba uh, huko mombasa nchini kenya ni kwamba wabunifu katika nyanja mbalimbali mbali, barani afrika wanakutana mjini humo kuonyesha dili, na kujadili uh, na wenzao wa kenya uvumbuzi utakaoimarisha maisha ya binadamu haswa mijini vijana kutoka nigeria ghana cameroon morocco senegal afrika kusini na misri ni miongoni mwa walioshiriki kongamano hilo Ah, Liberty Adede karibu kwenye VOA Express. Nimesikia kwamba vijana kutoka kuanzia Nigeria hadi Misri wako Mombasa wakijumuika wow, pia na wala wa Kenya. Hebu tueleze zaidi nini kinachoendelea? Nam mji wa Mombasa umewapokea wavumbuzi wa sekta mbalimbali mbali barani Afrika, wako hapa kuhudhuria awamu ya pili ya kongamano la wavumbuzi katika miji. Mwaka jana kongamano kama hilo liliandaliwa eh, kule Rabat Morocco kusudi lao ni kubuni mifumo, mashine na sanaa ambayo itafaidi na kuimarisha miji. Awamu hii wavumbuzi hawa wanaangazia hisia sita za mwili kama za mwili wa binadamu, yaani hisia ya kuona, hisia ya kusikia, o, ya kuonja, kugusa, nusa na kuhisi. Nimezungumza na Simon Maina, afisa wa mawasiliano wa kampuni ya Anyiko eh, PR, ambaye wameshughulika sana katika kongamano hili ambalo limewaleta zaidi ya wavumbuzi mia moja mjini Mombasa. Tusikie amegusia nini maswala haya ambayo ni muhimu hasa sana, miji ama mataifa yanapobadilisha mfumo wake. Hapa Mombasa umesikia kuna mfumo mpya wa usafiri wa treni ya mwendo wa wastani SGR na mambo mengi. Tusikie anaangaziaje maswala haya. The main aim ni kucreate platform ambayo All these Africans wanaweza keti pamoja na wakama up na ideas na solutions na thoughts na roadmaps ambazo zitaendeleza continent yetu ama bara hili la Afrika kusonga mbele. Because ideally tunakuja kuelewa kwamba Africans tuna vitu mingi ambazo tunafikiria lakini hatuketi chini kuzungumza. Ya mwaka huu ilikuwa Sense the City, ina, inaangazia kama kwa sahii Mombasa. Unaweza sense Mombasa in five ways. Kuna chakula ama drinks ambazo ziko unique to Mombasa. Unaweza onja, unaweza taste. Zenye uwezi pata pengine isipokuwa Mombasa kuna the feel. Hata sahii joto hii ya Mombasa ni tofauti na countries zingine na cities zingine. Kimziki, tarab nini, ambayo iko unique to Mombasa. So ideally the, the theme ni kuimas Afrika, whatever city you're coming from kuna jambo moja kufanya uvumbuzi kama ulivyosema, kutumia hisia zetu kuangalia mambo ambayo ni muhimu katika jamii, katika miji, lakini jambo la pili ni kusukuma serikali ziweze kuwekeza katika huu uvumbuzi ambao unatokea hapa kuna nini mnafanya kando na kuangazia tuzungumzie, tuwa, tuvumbue ili kuhakikisha yale ule uvumbuzi una, una, unatekele, so unatekelezwa. So already tuna involve watu binafsi ambao wako katika serikali ambao wako willing kuengage na kutusikiza na kusikiza youth ambao wana ideas. So in fact, hata hapa kutoka kwa hili kongamano, um, next year in March 2020 kutakuwa na funding ambayo itareliziwa any idea ambayo itakreatiwa wakati huo kongamano, any collaborative idea juu unaona watu wametoka countries tofauti, sindio? So wanaenkarijiwa wapatane wazungumze wa na wakuja wa kuja na ideas zina pamoja. So any ideas kama hizo wataweza wa kusubmit next year zitapata funding nam. ni maoni tu ya vijana wakiwa wanagusia mambo muhimu ambayo ni kongamano la malizo siku tatu. Vijana hawa wakiwa na mawazo mengi zaidi, sio tu uvumbuzi wa teknolojia ya kisasa, bali uvumbuzi katika kila sekta, iwe ni muziki, iwe ni mipango ya miji, ama chochote kile, mradi tu iko katika hisia sita za binadamu. Asanti sana Liberty Adede. Sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Baada ya siku ndefu iliyokuwa na ushahidi mzito mbele ya kamati ya upelelezi katika bunge la Marekani hapo siku ya Jumatano kuhusu uchunguzi wa kutaka kumshtaki kumwondoa mamlakani rais right Donald Trump, leo wabunge bunge watasikiza ushahidi wa Fiona Hill aliyewahi kuwa mtaalamu wa, mtaalam wa Rusia kwenye baraza la usalama wa taifa, ambaye awali waeleza wanakamati katika kao cha faraga kwamba aliyekuwa balozi wa Marekani nchini Ukraine aliyeondolewa kutokana na kampeni iliyoanzishwa na wakili wa Trump. Mwingine atakayetoa ushahidi ni David Holmes ambaye ni mtaalamu wa suala ya mambo ya nje ambaye anahudumu katika ubalozi wa Marekani mjini Kiev, Ukraine, ambaye alisema katika kamati hiyo pielezi kuwa alisikia simu ya Trump kwa ubalozi wa Marekani kwenye Umoja wa Ulaya Gordon Sondland akimuuliza iwapo rais wa Ukraine Volodimir Zelenski angeanzisha uchunguzi dhidi aliyekuwa makamu rais Joe Biden. Swala la uchunguzi wa kutaka kumshtaki kwa kumwondoa madarakani rais Donald Trump jana Jumatano usiku ilitawala kwenye mdahalo mjini Atlanta miongoni mwa Wademokrat wanaowania kupata uteuzi wa ugombea urais wa Marekani, wengi wao wakionekana kukubaliana na hatua hiyo. Senata Barni Sanders alimtaja Trump kuwa rais mfisadi zaidi katika historia ya Marekani, huku akitahadharisha wenzake kuzingatia mambo mengine mbali na kumpinga Trump katika juhudi ya kumshinda kwenye uchaguzi ujao. Sanders aliangazia changamoto za wale wasio na bima ya afya, ukosefu wa makazi bora, pamoja na tatizo la mabadiliko ya hali ya hewa. Seneta Elizabeth Warren alisema kuwa suala la bunge kutomchukulia hatua Trump hata baada ya ripoti ya Mula kutolewa kuhusiana na Rasia kuingilia uchaguzi wa urais wa Marekani limempa nguvu Trump ya kujihusisha kwenye kashfa ya sasa na Ukraine. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski mapema leo amekaribisha amepokea meli mbili za kijeshi zilizokuwa zinashikiliwa na Rusia kwenye mlango wa bahari wa Kerch karibu mwaka mmoja uliopita. Boti hizo mbili zilikamatwa na walinzi wa pwani ya Rusia Novemba 25 mwaka uliopita kwenye eneo linalounganisha Black Sea na bahari ya Azov, wakati zikielekea kwenye bandari ya nyumbani ya Mariupol. Baada ya ukaguzi uliofanywa baada ya boti hizo kuwasili, Zelenski amesema kuwa Rusia lazima irejeshe baadhi ya vifaa vilivyoondolewa kwenye meli hizo. Rusia iliachilia boti hizo siku tatu zilizopita kwenye eneo lisilomilikiwa na taifa lolote Bahari. Yeah, na kikosi maalum cha polisi nchini Afrika Kusini hivi leo kimewakamata wabunge mbunge mwandamizi wa chama tawala cha ANC na waziri wa zamani wa usalama kwa shutuma za rushwa, ikiwa ni ukamataji wa kwanza wa afisa wa ngazi ya juu katika miaka ya karibuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Bongani Bongo mwenye umri wa miaka 41, mshirika wa karibu wa rais wa zamani Jacob Zuma, anashutumiwa kwa kutoa hongo kwa wakili ambaye alisimamia kesi upande wa serikali mwaka wa 2017. Kalonga, na wewe nikufunze mapenzi, mwenza kona ya jua, nataka sema nawe, nikufunze penzi mimi ninalijua nipe ni nikubembeleze, ka mtoto ngara, kwa raha zako ujinenepe, nikushike pendo lisiteleze, nikagaragara wabaya Haya, haya, oama moja, moja. Eh, sasa katika barazani hivi leo tumeuliza vizuri tukasema kwamba imetimia miaka miwili tangu kupotea mwandishi wa habari Azori Gwanda na tunauliza je, serikali ya Tanzania imefanya vya kutosha kutafuta ukweli kuhusu kupotea kwake? Hapo tukaomba maoni yatumwe, na kweli yametumwa mengi ambayo tutayasoma muda usio mrefu, lakini pia kwenye laini ya simu kuna baadhi ya wasikilizaji ambao tayari naona wameshaingia kwenye laini ya simu. Na kukaribisha kwanza wewe Alfonso, tueleze majina yako kamili, eneo na utoe maoni yako Bana, hapa unazungumza na Alfonso Ntinda mzindakaya mkongo wa Salamu Afrika Mashariki. Mimi natokea nsemea uparapacha Mpanda, Katavi, nchini Tanzania. Sawa. Naam. Sawa. Na, endelea Alfonso. Mimi mimi naweza kasema kwa kwa tetesi ninavyosikia kwamba kwamba juhudi zimefanyika kutosha, lakini tuo amekosekana, lakini kwa majibu ambayo tunao ninyi wa Tanzania na maswali tunaojiuliza kwa jeshi letu la Tanzania nadhani naweza kusema nadhani labda bado linafanya juhudi zaidi, kwa kina, kwa sababu ni, ni kitambo sana. Kama hivyo miaka miwili ilikuwa tarehe ishirini na moja juu kama leo, ndio tuliona azori amepotea, unaona no, no. Na pia vyombo vya habari mbalimbali viliripoti, unaona, huko nje ya nchi viliripoti kuhusu upotezaji wa nani wa azori, kuhusu watu wasiojulikana huko Kibiti lakini sasa sijanani, hatujapata taarifa mpaka leo, na tetesi zake, hata habari zake tena hatuzisikii. Kwa hiyo unaonaje wewe, serikali imefanya vya kutosha kutokana na kwamba usikii habari zake? Je, serikali imefanya vya kutosha juhudi za kumtafuta, unavyoona kwa upande wako? Mimi naweza kusema serikali imefanya juhudi za kutosha, na bado inaendelea kufanya juhudi, kwa sababu ingesema kwamba ingekuwa haiendelee kufanya juhudi, labda inawezekana, labda wangekuwa wametutangazia kwamba bwana huu nani mchana ambao tumetafuta mtu labda amesha kosekana. Lakini sasa mimi siwezi kasema kwamba kwa moja kwa moja kwa kwamba serikali itakuwa imejitenga na hili jambo, hapana, itakuwa bado inaendelea kufanya uchunguzi kwa kina, kwa sababu unajua, kwa sababu unajua hata jeshi la polisi wanapofanyaga uchunguzi kwa kwa kina sana, ni kwa asili sana, ndio nasikia kwamba kitu fulani tayari kimeibuliwa. Hawezi wakasema kwamba wanafanya uchunguzi, wanawajulisha watanzania kila hatua aliofikia, inakuwa Haiwezekani. Baadaye nakuja natangaziwa kwamba fani bwana, ilijulikana hizi moja ya mbili tatu, ilijulikana moja ya mbili tatu. Haya, tunaye pia Richard kwenye laini ya simu, tumpe nafasi. Richard, karibu, tueleze uko wapi na utoe maoni yako. Asante sana, mimi kwa majina naitwa Richard Jarila, niko pande zangu za Lulembela hapo iliyoko wilaya ya Mboge. Mimi mia maoni yangu, kwanza ninavyojua mm -hmm. kwamba nilikuwa sielewi kwamba mtu anapotea serikali wage naajibika saa nyingine, labda kungelikuwa na, na ushahidi sana kwa mwandishi wetu kwamba amepotezwa na nani hapo, sasa serikali ingeliajibika sana sana kwamba in, in, in, tafute, lakini sasa hivi haijulikani aliyempoteza amepotelea wapi. Lakini tunapoanza kuirushia lawama serikali wakati hatujui kwamba nani aliyempoteza hapo, mimi siwezi nikakubaliana swala hilo, Labda kama kuna mtu anayejua kabisa na ushahidi wa kutosha kwamba huyu mtu amempoteza fulani au serikali imehusika kwa ajili ya kupotea huyo mtu, lazima serikali tungelihusisha. Lakini sasa hivi, naomba tusije tukaitukia sana la lawama serikali. Tukubaliane tu kwamba huyu mtu kweli amepotea, lakini tusije tukaiangushia lawama moja kwa moja serikali. Naam, nafikiri nikusaidia zaidi hapa kueleza kwenye swali letu, hatutatoa lawama kwa serikali wala kumshutumu yoyote kwenye serikali. Swali so, letu inasema tu kwamba je, wewe unavyoona serikali ya Tanzania imefanya vya kutosha kutafuta ukweli kuhusu swala hili? Kwa sababu wengi bado wanajiuliza mpaka sasa, miaka miwili, vipi? Je, imefanya vya kutosha? Hilo ndo swali, lakini si lawama e, serikali sasa. Yenyewe ndio maana nasema kwamba tusije tukaitupia moja kwa moja kwa kwamba serikali, maana na yenyewe hayupo wa kudhibitisha kwamba serikali imempoteza. Ndio maana hili jambo la kushirikiana kwa mtu yeyote yule anayejua ukweli kwamba huyu mtu yuko wapi, amepotezwa na fulani serikali. Sasa tunaweza tukaisaidia namna moja au nyingine, tukaipelekea tuka zile taarifa kwamba aliyempoteza ni fulani serikali. Sasa na, na, na, natakiwa sasa, mshughulikie yule mtu, sio kwamba tunaanza moja kwa moja kwamba serikali mm -hmm. shughulike eneo, itaanzia wapi? Serikali ni sisi tunatakiwa kwamba tuisaidie sisi. Haya, asante sana kwenye Moreno, twende basi kwenye maoni ya Facebook moja kwa moja, kuna watu chungumziatwa maoni yao tutasoma baadhi hapa. Naona Masanja Kanone wa Igate kule Geita anasema hapo naona ni kama imechoka, lakini kama angekuwa mtoto wa kigogo, labda watajiri, angekuwa ameshapatikana tayari, msako ungefanywa nyumba kwa nyumba ili apatikane. Maliki Malata nasema mimi kwa maoni yangu sijaona kama uchunguzi upo, maana tunaona utekaji ukitokea, lakini hauwekwi wazi ila alishambuliwa na risasi, hatujaona uchunguzi wowote ukionekana ukiendelea. Mtoto wa Kelvin anasema kwamba yuko Tanga, anasema hapana, imepoteza labda. Mtandao ni mrefu na wana watu wakubwa, au labda hakuna mtu maarufu ndio maana, lakini huku kwetu kidogo naona kama hakuna uhuru wa habari. Kareni, uh, Amraham Octavius Alex anasema kiukweli vitendo hivi vimekithiri sana nchini Tanzania. Ni bora serikali kuweka ulinzi wa kutosha, vinginevyo tutapata tabu sana. Ah, naona maoni mengi lakini kwanza kabisa tu natoa msamaha kwa huyu jamaa anaitwa Octavius Alex. Unasema kwamba tatizo hamtupigii simu hata ukiweka namba sawa. Nakwambia kwa kweli kabisa, Octavius, ni kwamba watu wengi sana wanatuma maoni na muda pia unatubana, lakini nakuhakikishia kwamba namba yako tutaihifadhi na kabisa tutakupigia simu ili pia upate kushiriki wakati mwingine kwenye VOA Express. Bila shaka bila shaka, maoni ni mengi sana, hata hapa kwenye Facebook hatuwezi kuyasoma yote, lakini tunawashukuru sana mnaotuma maoni yenu. Endeleni kufanya hivyo, kwa sababu wengi tunaendelea eh, kupata ujumbe kupitia Facebook hali kadhalika. Na kama nilivyokuelezea, leo ikiwa siku ya Alhamisi, tunarudi nyuma kidogo kuangalia miziki iliyovuma na iliyotia fora. Na hapo Moreno anaingia polepole na dunia duara. Mambo ya zamani haya, wanakwambia mambo ya vijana wa zamani. Pata vitu msikilizaji. Dunia duara kibao chake Moreno, yote yakifanyikia hapa Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, kiashiria kamili kwamba ni siku ya Alhamisi, tunaporudi nyuma ya jana yanu, tusema Happy belated birthday kwa Kiingereza, lakini kwa Kiswahili basi siku yako ya kuzaliwa iliyopita, mm -hmm. na uzee mwema, au sawa, au tu, ni ujana mwema whatever, tunakubali tu na wote wanaotusikiliza pia ambao ni birthday zao mwezi huu, basi mimi nawatakia birthday bora, kutoka ama poa kutoka VOA Express, bila shaka, bila shaka, bila shaka. Sasa kama au eh, kuna kitu kimoja kinaitwa kusikiliza muziki kuna kusikiza muziki wewe nyumbani kwako, lakini pia kuna kusikiza muziki bila kutaka, kwa sababu umetoka kwa jirani yako. Nafikiri unafahamu hivi vitu, hasa ukiwa kwenye zile nyumba ambazo vyumba viko jirani jirani, au nyumba ziko karibu karibu, ambao pia hautaki, labda wenye maneno machafu au hautaki watoto wasikie. mm -hmm. Hiyo ndio kero ya leo kwamba kero ya majirani kupiga miziki kwa sauti kubwa, alafu miziki yenyewe, shida, sikiliza Kero langu sana ni vile tunavyoishi na wapangaji ndani ya nyumba. Wanazapata mpangaji ni alfajiri ama alfajiri, ambao watu bado hawajaamka, mtu anafungulia redio sauti ya juu sana, ambapo ndani ya hiyo nyumba kuna wagonjwa, kuna watoto wadogo, kuna watoto ambao wanasoma, kuna wengine wametoka kazini, wameingia. Hiyo kero hiyo, jambo linaniuma sana, tukuwa tuomba ao majirani ambapo wananisikiza kwa sasa hivi Wajua, wanapoishi na wenzao wajaribu kupunguza ile volume, ama akitaka kuweka volume atafute nyumba ambayo anaweza ishi peke yake, akaweka volume ambayo anataka. Lakini nyumba ambayo inaishi wapangaji, mimi na watoto wadogo, tukua tuomba asijaribu kuweka volume juu. Neema waje wa kuchunguza mambo kama haya, kwa sababu mtu anakuambia nalipa kodi wewe, mtu hawezi kunipangia na namna nitakavyofungua redio. Wengine weka paka muziki ya mafumbo, yani kishamwambia kero ndo anazidi kuweka ya mafumbo, yani sasa sijui ufumbo fumbo ulinifumbue mwenyewe ndio izidi kunikera zaidi, ndio mi naona afadhali tupehewani wenzangu, tusaidiane, tuangalie tutapunguza vipi hili kero la ngoma. Hata mbali na hiyo ngoma kuweka sauti, kuna ngoma zingine ya matusi, hata ambayo haifaili watu kusikiza. Hiyo hiyo ni kero sana kwa sababu kama utaweka ngoma ya matusi, watoto wako pale, ni kuharibu akili ya watoto. Mimi nilikuwa naomba, naomba sana hao, pengine ambao wanaishi kama majirani waangalie nyimbo gani watakuwa naweka naweka kwa sauti ya chini, kuliko kuweka ngoma za matusi waweka kwa sauti ya juu, kila mmoja anasikiza. Ikiwa ni mtu mzima atakaka ngoma za matusi, waweke kwenye masikio yako usikie mwenyewe mtu, mtu binafsi, kuliko usikize lazimisha watu wote wasikize ngoma za matusi. Hiyo ndio kero ambayo inanisumbua sana. Kwa ufupi, nyuzi nyumba tunazoishi ni nyumba za Kiswahili na nyumba zingine zina dari, zingine hazina dari, hasa kama ambayo mimi naishi, mimi haina dari. Ikiwa utaweka ngoma ya juu, unajua unatuumiza sisi ambao tunaishi kama majirani na italeta chuki baina ya sisi majirani kama utakuwa unaweka ngoma hali ya juu, na ukiambiwa utaka kusikia wewe ni mshindani, mara tayari uko kwa vita, itakuwa si vizuri. Hiyo kero inaniuma sana. Nilikuwa naomba hapo, wanayenisikiza kama wana majirani pia, nawaambia wajaribu kupunguza hiyo ngoma na wasiweke ngoma sauti ya juu. Asante sana, sana. Hayo mambo ya Kamau, kama usikia kero usipige kero sana basi. Tuangalie harakaraka muda nao unakimbia, Kamau, yale yaliyotamba na kujiri kwenye mitandao ya kijamii. Kamau, tukianzia moja mm -hmm, kwa moja kwa wasanii wa Afrika kutoka, ta, kutoka Afrika e, rapa Burna Boy kutoka Nigeria, hali kadhalika e, mwanamuziki Angelique Kidjo wamechaguliwa kwenye kitengo cha best world music katika swala zima la Grammy za mwaka elfu mbili na ishirini. Tuzo hizi zimewapata wasanii hawa wawili kutoka Afrika, Noah, kwa Afrika na mchekeshaji ambaye unajua ni kwa nini Afrika Kusini. Yupo kwenye orodha. Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Sunday Shomari. Usikose matangazo mengine ya VOA, uwe nasi, nakutakia siku njema.