Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mwana diplomasia wa juu Marekani Gordon Sondland leo Jumatano, bila kuficha, alilieleza jopo linalochunguza shutuma za kumfungulia mashtaka yanayomlenga Rais Donald Trump kuondolewa madarakani kwamba licha ya rais kukataa, kulikuwa na makubaliano ya masharti katika miezi ya karibuni kwamba Ukrain haitapata msaada wa jeshi mpaka ifungua uchunguzi wa kumnufaisha Trump kisiasa. Sondland, balozi wa Marekani kwa Umoja wa Ulaya, aliyeambia kamati ya ujasusi bungeni kwamba wachunguzi wa shutuma za kumfungulia mashtaka rais ya kumwondoa madarakani mara kwa mara wameelezea masuala haya tete katika mtazamo wa swali rahisi: iwapo kulikuwa na ukiukaji wa mamlaka ya kiutendaji ambapo jibu ni ndiyo. Sondland ambaye ni mfadhili wa milioni za dola kwenye sherehe za kuapishwa Trump takriban miaka mitatu iliyopita, kabla Trump hajampatia wadhifa huo kwenda Brussels, alisema kwamba alifanya kazi na mwanasheria binafsi wa Trump Rudy Giuliani, aliyetajwa na rais kuangalia uhusiano wa Ukraine, japokuwa hakutaka, kwa sababu kwa upande mwingine kuna ushirikiano na Wizara ya Mambo ya Nje kwa Kiev. Mahakama nchini Tanzania hivi leo imeahirisha kwa mara ya nane kesi inayomkabili mwandishi wa habari maarufu Eric Kabendera ambaye alikamatwa mwezi Julai kwa shutuma na uhalifu wa kupanga utakatishaji fedha na kushindwa kulipa kodi, kesi ambayo mawakili wake na makundi ya kutetea haki yanasema ina ushawishi wa kisiasa. Kesi yake bado haijaanza kusikilizwa ambapo upande wa mashtaka umeiambia mahakama kuwa uchunguzi wao haujakamilika na hivyo kuhitaji muda zaidi. Mwezi uliopita wakili wa Kabendera, Jebra Kambole, aliiambia mahakama kwamba alikuwa akifanya juhudi za kufikiwa kwa mwafaka katika upande wa utetezi na mashtaka. Leo Kambole ameiambia mahakama kuwa utaratibu huo bado haujafikiwa suluhisho la mwisho. Makundi ya kutetea haki yanasema uhuru wa habari umeminywa nchini Tanzania tangu Rais John Magufuli alipochukua madaraka mwaka elfu mbili kumi na tano. Chini ya utawala wa Magufuli, baadhi ya magazeti yamefungwa na tovuti, ikiwa ni pamoja na kukamatwa kwa viongozi wa upinzani na kuweka masharti kwa mikutano ya kisiasa. Maafisa wa Uholanzi wamegundua wahamiaji ishirini na watano waliokuwa wakisafiri kwa magendo kwenye boti ya mizigo iliyokuwa inaelekea Uingereza muda mfupi baada ya kuondoka Uholanzi jana Jumanne. Boti hiyo haraka ilirejea kwenye bandari ya Uholanzi baada ya wahamiaji hao kugunduliwa wamejificha kwenye kontena moja la jokofu. Wahamiaji wawili kati yao walipelekwa hospitali kwa matibabu, wakati wengine ishirini na watatu walifanyiwa uchunguzi wa kiafya hapo bandarini kabla ya kuchukuliwa na polisi. Mwezi uliopita, miili ya wahamiaji raia wa Vietnam iligunduliwa nyuma ya lori moja lililokuwa na baridi kali karibu na London. Watu wawili wamefunguliwa mashtaka nchini Uingereza na wanane huko Vietnam kuhusiana na vifo vya wahamiaji hao. Kontena ambalo miili iligunduliwa lilikuwa linatoka Ubelgiji. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jeshi la Marekani linaeleza kwamba wanajeshi wake wawili wameuawa katika ajali ya helikopta nchini Afghanistan. Chanzo cha ajali hiyo bado kinachunguzwa. Hata hivyo, ripoti za awali hazionyeshi kwamba inatokana na kushambuliwa na maadui. Kwa mujibu wa tangazo rasmi, vifo hivyo vinato, vinafanya idadi ya wanajeshi wa Marekani waliouawa mwaka huu katika shughuli zinazohusiana na vita nchini Afghanistan kufikia kumi na wanane. Mapema wanamgambo wa Taliban walitangaza kuishambulia helikopta ya kijeshi ya Marekani mashariki mwa jimbo la Logar nchini Afghanistan. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hivi sasa mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema. Shukran kwa kuwa nami. Kwa undani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia e, mwendelezo wa kusikilizwa kwa mashauri ya ambapo kamati ya bunge eh, la Marekani ya upelelezi inasikiliza ushuhuda wa leo hii kutoka kwa mtu muhimu kabisa kuhusiana na shutuma za rais wa Marekani Donald Trump eh, kuilazimisha Ukraine kufanya uchunguzi kwa wa makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden. Na katika sehemu ya pili, eh, tutaungana na wenzetu ambao wako katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo hii leo basi wanaangazia E, hatua ya aliyekuwa mwanasheria mkuu wa Kenya senata Amos Wako kwamba amejitenga na madai ya ufisadi, ikiwa ni siku moja baada ya serikali ya Marekani kutangaza kuwa inampiga marufuku kuingia Marekani. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani, ambapo hivi sasa kamati ya baraza la wawakilishi ya upelelezi inaendelea kusikiliza ushuhuda eh, wa Uh, kutoka kwa mtu muhimu kabisa ambaye eh, anaweza kueleza kile ambacho kinaendelea juu ya shutuma za rais wa Marekani Donald Trump kwamba ameilazimisha Ukraine kutafuta taarifa za mpinzani wake wa kisiasa, ambapo wademokrat wanaendelea kujenga hoja zao kwa ajili ya mashitaka ya kumwondoa rais wa Marekani. E, balozi wa Marekani katika Umoja wa Ulaya Gordon, uh, Sondland hivi sasa bado anaendelea e, kutoa ushuhuda wake, lakini kile ambacho e, amesha akizungumza e, mpaka hivi sasa e, bila kuficha alilieleza jopo linalochunguza shutuma za kumfungulia mashtaka yanamlenga Rais Donald Trump e, kuondolewa madarakani kwamba licha ya rais kukataa, kulikuwa na makubaliano ya masharti katika miezi ya karibuni kwamba Ukraine haitapata msaada wa jeshi mpaka pale ifungue uchunguzi ambao utamnufaisha rais Donald Trump kisiasa, ambapo Sondland balozi wa Marekani kwa umoja wa Ulaya aliambia kamati ya ujasusi katika baraza la wawakilishi kwamba wachunguzi wa shutuma za kumfungulia mashtaka ya rais kumwondoa madarakani mara kwa mara wameelezea masuala haya tete katika mtazamo wa swali rahisi. Sasa katika laini ya simu tunaye uh, Dr. Patrick Nigula. Dr. Patrick Nigula, hivi sasa uh, bado huyu balozi uh, Sondland anaendelea kutoa ushuhuda wake katika eh, kamati ya upelelezi ya baraza la wawakilishi. Je, kile ambacho kinaendelea hivi sasa manake, uh, katika ushuhuda ambao tumepata kusikia kutoka kwa wanadiplomasia mbalimbali toka uh, wiki iliyopita bado kulikuwa kunaonekana kwamba baadhi ya watu wakisema hakuna uh, hoja nzito zaidi. Je, mpaka hivi sasa kwa hoja zake ambazo amezizungumza, uh, Gordon Sondland hii leo, ni nini hasa ambacho anakiona kina uzito? uh, kwanza tu niseme ni kwamba balozi uh, wa nchi za Ulaya, uh, balozi uh, Sondland ni kiini Uh, kikubwa kabisa cha ku, uh, kujenga hoja uh, ya kuonyesha kwamba baadhi ya watu maalum kama walivyowataja uh, waziri wa umeme uh, uh, Perry pamoja na uh, waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo uh, walishirikiana kwa karibu zaidi kupata maagizo uh, kutoka katika ngazi za juu kuhusiana na suala hili la Ukraine dhidi ya kusimamishwa au kushitishwa kwa muda msaada wa kijeshi kama ulivyogusia. Kwa hiyo tunaona tu ni kwamba ni, anaelezea ni nani aliyekuwa akitoa maelekezo ya kutekeleza au kufuatilia uh, kuto kutolewa msaada ya kijeshi dhidi ya nchi ya Ukraine na kile ambacho uh, tunaweza kukiona ni kwamba uh, swali la msingi ambalo yeye aliulizwa kwamba iwapo ulikuwa na ukiukwaji wa mamlaka ya kiutendaji, ambapo uh, moja kwa moja bila kuficha alisema jibu ni ndio. Uh, kwa kusema hili ni uh, nini hasa ambacho kinaweza kugubika uh, kile ambacho kinatakiwa kuonekana kwamba kwa namna moja ama nyingine kumfungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani Rais Donald Trump. Uh, mimi tu niseme ni kwamba uh, balozi huyu uh, kama alivyokuwa akiongelea ni kwamba anajaribu kujiweka yeye katika uh, hali ya kuto kusema kwamba alifanya maamuzi hayo akiwa peke yake, ni, ni bali tu ya kusema kwamba alipewa maagizo na rais wa Marekani uh, pamoja akishirikiana na viongozi wa ngazi ya juu, waziri wa mambo ya nje ili uh, kuwa katika mazungumzo na baadhi ya viongozi wa juu wa Ukraine. Uh, ili waweze kufanya uchunguzi dhidi ya rushwa, dhidi ya makamu wa rais wa zamani hapa Marekani uh, Joe Biden pamoja na kampuni ya mafuta na umeme julikana kama ya jina la Borisma ili kuweza kumpatia, niseme tu uh, rais waliokuwepo madarakani uh, vielelezo ambavyo anaweza kuvitumia katika uchaguzi unaokuja wa mwaka elfu -um mbili na ishirini na Sondland ambaye ni mfadhili um, wa mamilioni ya dola kwenye sherehe za kuapishwa uh, rais Donald Trump takriban miaka mitatu iliyopita eh, kabla hajapatiwa wadhifa huo kwenda uh, Brussels ambako ndiko makao makuu ya Umoja ya Ulaya eh, amesema kwamba yeye alifanya kazi na mwanasheria binafsi wa Trump Bwana Rudy Giuliani aliyetajwa uh, na rais uh, kuangalia uhusiano wa Ukraine. Kwa haya ambayo anayaweka wazi zaidi, unadhani kwamba wademokrat wamepata uh, tayari hoja ya msingi ya kuendelea na mashtaka ya kutaka kumwondoa madarakani rais Donald Trump uh? Kwa sasa ni mapema zaidi kwa, uh, kusema tu kwamba wamejenga hoja bali wanajaribu ku, kutafuta uh, ukweli dhidi ya shutuma hizi ambazo Uh, zina zinaendelea kufanyiwa uchunguzi kwa kina zaidi. Kwa hiyo, huu ni mwanzo mzuri zaidi ambao tunaona kwamba yule uh, uh, balozi ambaye sasa hivi anaendelea ana kuzungumza, ni kwamba anatoa ushuhuda mzuri zaidi ambao labda katika siku za baadaye ushuhuda uh, uh, huo unaweza kutumika kama kigezo cha kumshtaki na kumuondoa rais aliyekuwepo madarakani sasa hivi na ukiangalia kwa uh, mujibu wa maelezo ya mashuhuda wengine ambao walipita uh, ni kwamba Sondland alizungumza na Rais Trump mara kadhaa eh, kuanzia katikati ya mwezi Julai mpaka katikati ya mwezi Septemba, na kwamba anaweza kutoa mwangaza wa kile ambacho uh, Rais Trump alitumia vibaya madaraka yake kwa kile ambacho amekieleza. Je, ni kweli? ametoa picha kamili, kama vile hawa washuhuda wengine ambao walikuwa wanamwelezea, ndiye anayefahamu undani wa swala hili. Uh, mimi tu niseme tu ni kwamba uh, sidhani kama rais alikuwepo madarakani sasa hivi ana mshauri mzuri uh, wa kisheria kutoka kwa mwanasheria wake wa kibinafsi, ni kwamba wao wanaangalia zaidi kwa upande wao binafsi wa kuendelea kukaa madarakani na isivyo inavyo katika katika kufuata sheria za mambo za nje za taifa hili kwa hili, kwa hilo swala hilo, mimi naona tu ni kwamba ni tunaelekea katika mtazamo mwingine zaidi. Kwa hiyo tuwe na subira, labda tunaweza kusikia ushuhuda mwingine kutoka kwa uh, watu wengine watakaoitwa kuja kutoa ushahidi, na suala hili labda linaweza likapatiwa ufumbuzi katika siku za baadaye na tunafahamu kwamba huyu bwana Sondland, eh, ni mshirika wa bwana Trump, na ndo maana kwa namna moja ama nyingine alifadhili eh, shughuli za rais Trump na kupata pengine wadhifa huu eh, wa kuiwakilisha Marekani katika uh, umoja wa Ulaya katika jiji la Brussels. Na kwa uh, hali ilivyo hii leo, unadhani kwamba Uh, ule urafiki ama uh, ushirika ambao uliokuwepo sasa hautoendelea kuwepo uh, kwa kusema tu ukweli, ni kwamba ushirika huu sasa hivi unaweza kuwa ni unaelekea katika hali isiyokuwa nzuri, kwa sababu uh, ukiangalia ni kwamba balozi huyu anayewakilisha taifa hili la Marekani katika nchi za Ulaya anajaribu kuangalia au kujenga yeye binafsi uaminifu wake katika kulitumikia taifa hili la Marekani. Ni kwamba anajaribu kujilinda yeye binafsi pamoja na familia yake, na vilevile katika taifa la Marekani. Kwa hiyo sidhani kama ataiweka karibu sana na rais huyu ambaye anashutuma nyingi sana ambazo zinamkabili toka aingie madarakani. Labda ungetueleza vilevile kwa mazingira jinsi yaliyopo hivi sasa, uh, rais Trump tutarajie kusikia nini anakieleza? Uh, maanake amekuwa mara nyingi akijibu yale yanayoendelea kupitia ukurasa wake wa Twitter. Uh, kabla siku hii ya leo haijaisha, tutegemee Twitter ambayo haitamzungumzia vizuri, uh, balozi huyu anayewakilisha nchi ya Marekani katika nchi za Ulaya ni kwamba sidhani kama alitegemea anaweza kuongea ya kwamba yeye alifata maagizo kutoka katika ngazi za juu na kutoka kwa rais, pamoja na waziri wa mambo ya nje. Kwa hiyo ata, atapewa shutuma. Mimi tu ni mtazamo wangu kwamba hakujaribu kumtetea na kumlinda rais aliyekuwepo madarakani. Uh, Dr. Patrick Nigula, mimi ni kushukuru sana eh, kwa kuwa nasi hii leo katika matangazo haya ya kwa undani na tunaendelea kuangalia suala hili hata, kike, hata kesho eh, katika matangazo ya kwa undani tutaliangalia shauri hili. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tutakaporejea tutaingia katika uh, sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili hii leo tunaangazia e, aliyekuwa mwanasheria mkuu wa Kenya senata Amos Wako e, kwamba yeye amejitetea e, kutokana na madai ya ufisadi, ikiwa ni siku moja baada ya Marekani kupitia wizara ya mambo ya nje kutangaza kuwa inampiga marufuku kuingia Marekani yeye pamoja na familia yake. Tuungane na wenzetu wakiwa Mombasa, Josephat Kioko na Salma Muhammed. Naam, ndiyo mambo yalivyo hapa nchini Kenya. Baada ya sakata hiyo, wasiwasi upo miongoni mwa wanasiasa, maafisa katika nyanja za kiserikali, wakiwa na wasiwasi mwingi kuhusiana na suala hilo ambalo limepelekea mkuu huyo wa zamani weza kupata pigo hilo na kuambiwa kwamba hawezi kufika ama kukanyaga ardhi hiyo. Duru zinaarifu kuwa hatua hii ya hivi punde imepelekea baadhi yao kufuatilia katika Wizara ya Mambo ya Nje hapa nchini na baadaye wakashauriwa basi waweze kupata uhakika kutoka balozi ya Marekani iwapo na wao ni miongoni mwa wale waliopigwa kalamu kutoka nyaga ardhi hiyo ya Marekani. Leo Jumatano, ikiwa ni Novemba tarehe ishirini, mkuu wa zamani wa sheria hapa nchini Kenya au ukipenda mwanasheria mkuu wa zamani wa Kenya, Amos Wako ameita mkutano na waandishi wa habari kuzungumzia marufuku iliyotangazwa tangu Jumatatu na serikali ya Marekani kupitia ofisi inayohusika na maswala ya mambo ya nje. Amos Wako amehutubia waandishi wa habari na akasema kwamba amepata mshangao mkubwa sana. Na itikumbuka kwamba Amos Wako kwa sasa ni senata aliyechaguliwa katika kaunti ya Busia tangu serikali ya Kenya ilipoingia kipindi cha ugatuzi amechaguliwa mara mbili. Alitumikia kama seneta kipindi cha kwanza cha miaka ya kwanza mine mitano, na uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba akachaguliwa tena, baada ya yeye kustaafu rasmi katika zile ofisi za serikali aliko hudumu kwa kipindi cha miaka ishirini. Yeye ni miongoni mwa wale wanasheria wakuu wa Kenya waliohudumu kwa kipindi kirefu zaidi. Alikuwa anatumikia kipindi cha Rais Moi tangu mwaka tisinamoja hadi mwaka elfu mbili kumi na moja wakati he, Amos Wako alipochukua mamlaka kama mwanasheria mkuu wa Kenya. Sasa, katika kujitetea juu ya hatua iliyochukuliwa na serikali ya Marekani, Amos Wako amesema ameshangazwa kwamba yeye pamoja na mke wake Flora Ngaira na pia mwanae wa kiume Julius Wako wamepigwa marufuku hiyo. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, cha kwanza kabisa ambacho Amos Wako amezungumza ni kwamba kamwe hajawahi kuhusika na ufisadi hata akiwa serikalini kipindi kile cha kwanza kama mwanasheria mkuu. Tumsikize. Sijawahi kutajwa, kushukiwa, wala kuchunguzwa au kushtakiwa kuhusiana na ufisadi. Badala yake, nimekuwa shahidi katika kesi nyingi za Anglo Leasing. Kwa maana hiyo nimepigwa na mshangao mkubwa kusikia nimehusishwa na hili bila ilani yoyote au kupewa haki ya kujitetea. Nilikuwa katika hafla muhimu sana ya Jumuiya ya Afrika Mashariki huko Kampala, Uganda, nikapata habari mnamo Novemba tarehe 18 kuwa nimepigwa marufuku ya kusafiri nchini Marekani. Ndio alikuwa mkuu wa sheria wa zamani ambaye ni seneta kwa hivi sasa, Amos Wako. Hata hivyo, pia tupate kumsikiza amezungumziaje, kuhusiana na barua aliyopokea ya hivi punde kuhusiana na yeye kutokubaliwa kuingia katika nchi hiyo. Je, kwa undani inaelezea nini? Ni zipi sababu zilizopelekea yeye kukatazwa kuingia nchini Marekani? is... marufuku ya hivi sasa ya kutosafiri ni kwamba nilihusika katika ufisadi miaka ya nyuma mwaka wa 2009 na tena wakati huu miaka kumi baadaye. Nayo yote ni wakati nilipokuwa attorney general wa Jamhuri ya Kenya. Nashangaa, ni stori ya zamani. Kwa nini wasishughulike na mambo yanayohusu maendeleo, kuhusiana na ufisadi yeyote yanayohusika? Namwambia hii ni historia tu, ni kama kudandia farasi wa kufa ndiye Amos Wako huyo na kauli zake mbili, kwanza akikana, na ya pili akielezea kilichomo ndani ya ujumbe uliotoka eh, serikali ya Marekani baada ya kuandikwa na ofisi kuu ya Mike Pompeo kwamba kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation eh, ili ujumbe uliandikwa siku ya Jumatatu kwamba kwa mujibu kwa wa sheria za Marekani aliyekuwa mwanasheria mkuu wa Kenya Amos Wako anazuiwa na ujumbe wake Pompeo unasema kwamba ni katika kifungu cha sheria za Marekani sehemu ya 7031 sehemu ya C, kwamba kwamba ofisi yake ikiwa imepata habari yoyote kumhusu mtu yeyote wa serikali ya kigeni ambaye mewushu, amehusishwa pakubwa na ufisadi, basi wao hawana budi ila kuweka marufuku ya yeye na familia, yaani watu wake wa karibu wa familia kuzuiwa kuingia Marekani. Hii ni kwa sababu Marekani inasisitiza kwamba wao wamekuwa ni mshirika mkubwa sana wa Kenya katika kukabili ulaji rushwa au ufisadi. Sio mara ya kwanza kwa Mkenya um, au afisa katika ngazi za serikali kuweza kuzuiwa katika uh, kuingia nchini humo. Kumekuwa na Uh, orodha tofauti tofauti zikitolewa katika miaka ya hapo nyuma, lakini hivi punde tu huwe, mnamo Juni tuseme mwaka huu, ubalozi wa Marekani ulianza kufuatilia kwa karibu sana maombi ya viza ya wakenya wenye nia ya kusafiri nchini humo na haswa maafisa wa serikalini, ili kuamulika walio na kashfa za ufisadi kama njia ya kusaidia Kenya. Wakati huo Kiongozi wa mashtaka ni Nurdin Haj na mwenzake wa idara ya upelelezi George Kinoti walikuwa wameregea kutoka ziara maalum nchini Marekani kuzungumzia kuhusu ushirikiano wa nchi hizi mbili katika kukabiliana na maswala ya ufisadi, ulanguzi wa madawa ya kulevya na pesa haramu. Baada ya hapo Marekani ilipiga jeki katika swala hili la kusaidia Kenya katika vita dhidi ya mambo kama hayo. Ziara hiyo ilikuja wiki chache vile vilevile baada ya katibu wa baraza la mawaziri ya mambo ya nje ambaye ni Monica Juma, aliweza kuongoza wajumbe wa serikali ya Kenya kwenda Washington, ambapo ziara hiyo ilisababishwa kutiwa saini mpango wa pamoja kudhibiti usalama wa nchi pamoja, kwa lengo la kuongeza ushirikiano juu ya utawala bora nchini Kenya. Wakiwa Amerika, Haji na Kinoti walikutana na maafisa katika idara ya upelelezi Marekani, David Boydich, mkuu wa uadilifu wa umma katika idara ya sheria, Analo Tirol, na wakili mkuu wa Marekani Bruce Swaz. Takriban miaka tisa kamili iliyopita, Novemba kama ya leo, mwaka elfu mbili na kumi, jarida la Reuters lilichapisha habari kwamba wakenya wanne wanaofanya kazi katika serikali ya Kenya, maafisa wakuu wa serikali ya swa pamoja na wafanyi biashara walikuwa wamepigwa marufuku ya kudumu kuingia katika nchi ya Marekani. Hii ilikuwa ni kufuatia ufisadi kwamba wanahusishwa na usafirishaji na ulanguzi wa dawa za kulevya. Marufuku hiyo ilitangazwa na aliyekuwa balozi wa Marekani hapa nchini Kenya, Michael Ranneberger. Kipindi hicho ilikuwa ni takriban miezi 11 tu baada ya huyu mkuu wa sheria wa zamani Amos Wako naye kuzuiwa kuingia Marekani, Mwaka mmoja uliotangulia ilikuwa ni mwaka elfu mbili na tisa. Na hapo hapo, katika taarifa hii ya Reuters ilikuwa imezungumzia aliyekuwa msaidizi katika ofisi ya aliyekuwa rais wa pili wa Kenya, Daniel Arap Moi. Huyu si mwingine ingine bali ni Joshua Kulei, naye pia alikuwa amepigwa marufuku ya kudumu kuingia huko nchini Marekani kwa sababu ya sababu zilizotolewa na serikali ya Marekani wakati huo ni kuzuia juhudi zote za ukabili ufisadi. Kumbuka katika hali ya kumuhusisha e, mkuu wa zamani wa sheria wa Kenya Amos Wako, ni kwamba nafasi aliyoshikilia sana kwa kipindi cha miaka ishirini kama mwanasheria mkuu, yeye alizuia uchunguzi na hakutoa juhudi zote za kuonyesha kwamba alikuwa anasaidia serikali ya Kenya katika ukabili ufisadi. Hayo ndiyo yale wachanganuzi wa masuala ya siasa na uchumi wanazungumza kwa wakati huu Aribo. Mwenyekiti wa Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi Eliud Bukhala, jana katika mahojiano yetu, aliunga mkono ha, hatua hiyo ya Marekani akisema kuwa Kenya inafurahia juhudi hizo za Marekani, lakini baadhi ya wa Wakenya wamepinga wakikosoa, wakisema kwamba balozi ya Marekani haiko sawa katika kuwasilisha majina ya watu wote ambao wana kesi za kujibu ama wanazuiwa kwa namna moja au nyingine. Wangetaka kwamba kesi hizo ziweze kuwekwa wazi na majina yote yawekwe wazi, ikiwemo wafanyabiashara na uh, walio katika serikali na pia vilevile vile watu wa kawaida pia, kwa undani ya swala hilo. Na pia gazeti la The Standard leo Jumatano, taarifa ambayo inafungamana na marufuku hii iliyotangazwa na serikali ya Marekani kupitia Michael Pompeo. Standard inasema Marekani imo katika mchakato wa kuwafurusha watu binafsi na watu ambao wamekuwa wakiishi katika nchi hiyo, eh, kinyume cha sheria. Inazungumzia watu kutoka mataifa 78 ambao wamekuwa wakinaswa wakienda kujiandikisha katika ile hafla ya kupata vyeti vipya vya kuwaruhusu kuishi nchini Marekani. Miongoni mwao ni kutoka nchi za Kiafrika na hapa Kenya imemulikwa tena, kwa sababu hii ni taarifa ya Standard na mpaka ionyeshe Kenya kunaendaje walio nchini Marekani imesema, miongoni mwa waafrika waliokuwa wanaandamwa na ukamatwa katika vituo vya kujiandikisha wapo wakenya wapatao 180 katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita wamekuwa wakinaswa, na hii ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na United States Citizenship and Immigration Services, ikisema kwamba wakenya hawa walikuwa wanajaribu kutuma maombi ya kupata uraia wa Marekani. Hiyo ni taarifa iliyochapishwa na gazeti la Standard mapema leo Jumatano. Marekani haimiliki nchi ya Kenya peke yake. Hivi punde, pia Marekani imekuwa ikifuatilia nchi kama vile Nigeria, ambao raia wake wengi pia wako nchini Marekani, wakiwa wanaomulika wale wanaoingia haswa wanasiasa. Ni swala hili la kumulika nchi kuhusiana na mambo ambayo yanaendelea katika kuwasaidia na kuwa na ushirikiano mmoja. Sio kwamba ni Kenya peke yake miongoni mwa nchi ambao Kenya a, ambayo Marekani imepatia kipaumbele hicho. Pia nchi ya Nigeria, kama hivyo tunavyojuzwa, ni nchi ambayo pia imewekwa karibu katika kuangalia raia wote ambao wanasafiri kule, hususan wakati huu ambapo kuna cheche za ucha siasa na kuna uchaguzi unaotarajiwa mwakani. Habari za hivi punde ambazo hazijathibitishwa zinasema kuwa kuna maafisa wengine kumi wa serikali hapa nchini Kenya wapo kwenye orodha hivi punde iliyomtega mkuu huyo wa sheria wa zamani, na hatujayathibitisha lakini, lisemwalo lipo kama halipo, twalisubiri eh... Mwanasheria mkuu wa zamani wa Kenya Amos Wako yeye ashatoa kauli yake, tunasubiri pengine kesho na kufikia Ijumaa tutakuwa tumepata majina ya watu wengine ambao pengine wamepigwa marufuku na serikali ya Marekani. Wakenya wameingia katika mitandao pia kuzungumzia haya na kuyachambua kwa makini zaidi, wakisema kweli ufisadi upo. Kufikia hapo tunakamilisha kwa undani sehemu hii kutoka studio za VOA Mombasa. Tumekuwa mimi Josphat Kioko pamoja na mwenzangu Salma Mohamed. Na mshukrani wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, na wakiangalia shauri hilo. Tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.