Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zimegonga saa nne usiku hapa studio zetu, msikilizaji, ambapo ni sawa na saa kumi na moja ni BMJ Murithi na mimi naitwa Patrick Ndwimana, tukikaribisha katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 19 Novemba mwaka 2019. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na mitambo ya FM kote Afrika Mashariki na Kati, vilevile vile kupitia masafa mafupi ya mitabendi 19 na 22. Karibuni. Katika e Kumekucha, hivi leo, mamia ya waandamanaji wa kusanyika hapa mjini Washington kupinga kile wanachokiita eh, dhuluma na manyanyaso dhidi ya jamii ya wanyamlenge wanaoishi nchini DRC. Wanyamlenge, kile ambacho wanataka ni usalama. Wanyamlenge wananyanyaswa, hawa ni minorities katika nchi ya Congo, ni tutsi congolese ambao wananyanyaswa, wanauawa. Ndiyo, ndio maana tulikuja huku DC yetu hapa. Na katika habari nyingine Marekani yampiga ya marufuku ya kuingia nchini humo aliyekuwa mwanasheria mkuu wa Kenya Amos Wako kwa tuhuma za ufisadi. Kuna jambo ambalo sasa wanaona watilie mkazo, kwa sababu Kenya ni moja kati ya mataifa ambayo yanakidhiwa kufaidika sana na kuwa wafaida mkubwa katika nchi ya Marekani. Ni mchambuzi wa masuala ya siasa Timothy Sadera, utamsikia hapo baadaye kidogo katika matangazo hayo. Ni baadhi tu ya ripoti tulizokuandalia hivi leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www voa swahili com, lakini kabla ya kukupeleka kwa waandishi wetu, tusikie yaliojiri kutoka hapa studio, katika habari za dunia zikisomwa na Patrick Ndwimana. Wanajeshi 24 wa Mali na wanajihadi 17 waliuawa Jumatatu katika mapigano makali mashariki mwa nchi hiyo, jeshi la Mali limesema. Taarifa ya jeshi kwenye mitandao ya kijamii inasema magaidi walishambulia wanajeshi wa Mali na Niger waliokuwa wakifanya doria ya pamoja karibu na mji wa kaskazini mashariki wa Tabankot. Jeshi la Mali limeongeza kuwa wanajeshi 29 walijeruhiwa na zaidi ya wanajihadi mia moja, wakashikwa mateka. Mwaka wa 2012 eneo la kaskazini mwa Mali lilianguka mikononi mwa wapiganaji wa kijihadi wa kijihadi kabla ya wapiganaji hao kufurushwa baadaye na jeshi la Ufaransa. Jeshi la Mali halijaweza kudhibiti uasi wa wanaharakati wa kijihadi licha ya msaada kutoka Ufaransa, nchi jirani za Kiafrika na Umoja wa Mataifa. Waziri wa Libia wa mambo ya nje Mohamed Taher jana alikiambia kikao cha baraza la usalama la Umoja Mataifa kwamba shambulizi la ndege dhidi ya kiwanda cha biskuti mjini Tripoli ni uhalifu wa kivita. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya Gassan Salame aliambia baraza hilo kwamba shambulizi la Jumatatu asubuhi wa liliua watu kumi na kujeruhi wengine 35. Salame amesema wengi miongoni mwa waliouawa ni wahamiaji Amemwunga mkono waziri wa Libya wa mambo ya nje kwa kusema kuwa shambulizi hilo ni uhalifu wa kivita. Hakuna kundi lilodai kufanya shambulizi hilo. Viongozi wa Iran wamefunga mtandao wa intanet kwa siku ya tatu mfululizo katika hali ya kukabiliana na maandamano ya kupinga ongezeko la bei ya mafuta ya gari. Taarifa zinasema watu wanane wameuawa tangu maandamano kuzuka Ijumaa wiki iliyopita. Mkurugenzi wa taasisi ya mjini London inayofuatilia mawasiliano ya mitandaoni Alptoka ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mawasiliano mitandaoni ya mitandaoni nchini Iran yamebanwa sana. Hatua hiyo ya kubanwa mawasiliano kupitia intanet imewazuia raia wa Iran kutumiana picha na habari za maandamano. Maandamano yalizuka baada ya serikali kuondoa ruzuku kwenye mafuta na kupandisha bei ya mafuta ya gari kwa asilimia 50, siku ya Ijumaa. Sarafu ya Iran iliporomoka thamani. Idadi ya wasiokuwa na ajira na bei za bidhaa mahitajio viliongezeka maradufu kufuatia vikwazo vya uchumi Marekani ilivyoiwekea ili nchi hiyo, kutokana na uimarishaji wa wa mpango wake wa nyuklia. Marekani imemweka aliyekuwa mwanasheria mkuu wa Kenya Amos Wako kwenye orodha ya watu waliopigwa marufuku kuingia nchini humo kwa madai ya kuhusika katika rushwa. BMJ Mridhi anayoripoti kamili. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Wako pamoja na mkewe Flora Ngaira na mwanawe Julius Wako wamepigwa marufuku kuingia Marekani kwa tuhuma kwamba wamekuwa wakijihusisha na ufisadi wa hali ya juu. Serikali ya Marekani inasema hatua hiyo imechukuliwa kutuma ujumbe mkali kwamba Marekani inashirikiana na Kenya katika kupambana na rushwa. Hata hivyo, taarifa hiyo kutoka kwa Waziri Mike Pompeo haikueleza waziwazi ni vitendo gani vya rushwa ambavyo Wako na familia yake walihusika navyo. Wako alikuwa mwanasheria mkuu wa Kenya kwa muda wa miaka 20 kati ya mwaka wa 1991 na 2011 washington ilimshutumu wako wakati wa kipindi alichohudumu kwamba hakufanya vya kutosha katika kupambana na ufisadi uliokuwa umekithiri nchini kenya mara yake ya kwanza kuwekwa kwenye orodha ya watu wasio na kibali cha kuingia marekani ilikuwa ni mwaka wa 2009 hatua ambayo kwa mujibu wa shirika la habari la reuters ilizua mtafaruku baina ya serikali ya kenya na marekani Mwanasheria mkuu huyo wa zamani kwa sasa ni seneta wa kaunti ya Busia iliyo magharibi mwa Kenya, na vyombo vya habari nchini Kenya vimemhusisha na nia ya kuwania nafasi ya ugavana katika kaunti hiyo. Matangazo ma, ma, haya ya Kumekucha Afrika yaendelea kufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Marekani imeelezea wasiwasi wake mkubwa kuhusu mgogoro wa kisiasa na ghasia vinavyoendelea huko Hong Kong, baada ya makabiliano makali ya hivi karibuni kati ya polisi na waandamanaji. Katika taarifa fupi kwa vyombo vya habari hapo jana, waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo amesema serikali ya Hong Kong inayoungwa mkono na China bara ndiyo yenye jukumu kubwa la kurejesha utulivu. Ameongeza kuwa mgogoro huo hauwezi kutatuliwa kwa kutumia nguvu za kisheria pekee. Ameiomba serikali ya Hong Kong kutafutia ufumbuzi hoja za waandamanaji. Pompeo ametoa matamshi hayo baada ya polisi wa Hong Kong kutishia kutumia risasi za moto ikiwa waandamanaji hawaachi kutumia silaha katika maandamano dhidi ya serikali. Mapema Jumatatu polisi walizingira chuo kikuu cha ufundi cha Hong Kong kwa kuwazuia wanafunzi kuendelea na maandamano. Mkuu wa chuo hicho amesema alikubaliana polisi kwamba wataruhusu mamia wanafunzi waliokwama ndani ya mabweni ya chuo ya chuo hicho kuondoka kwa amani. Umoja wa Ulaya jana umesema kitendo cha Israel kuendelea kukalia maeneo ya Wapalestina katika eneo la Cisjordania si sahihi kulingana na sheria za kimataifa na kwamba hatua hiyo ya Israel inakwamisha jitihada za kutafuta amani ya kudumu kati ya wa Wayahudi na Wapalestina. Afisa mkuu wa sera za kigeni kwenye Umoja wa Ulaya Federica Mogherini ameitaka Israel kukoma kukalia maeneo ya Wapalestina. Mogherini ametoa matamshi hayo baada ya Marekani kuiunga mkono Israel na kusema ina haki ya kujenga makazi ya wa Wayahudi kwenye eneo linalokaliwa la Sisjordania. <tik> ni matangazo ya kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kama ulivyosikia kwenye habari zetu, ni kwamba Marekani imeweka aliyekuwa mwanasheria mkuu wa Kenya Amos Wako kwenye orodha ya watu wanayopigwa marufuku kuingia hapa kwa madai kwamba alihusika katika rushwa. Kufuatia hayo, muda mfupi uliopita, nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa Dr Timothy Sadera akiwa mjini Atlanta, jimbo la Georgia hapa Marekani, na kwanza nikamuuliza hatua hiyo ina maana gani hasa ikijiri wakati ambapo Kenya inaendelea kutajwa kama moja ya nchi zenye viwango vya juu vya ufisadi. Uh, kwa uhakika ina maana kwamba sasa hivi serikali zilizomo serikali uh, ya Marekani na haswa ya Uingereza zinachukulia maanani uh, kudhibiti jinsi ya kuweza kuwakabili hawa wanaolaghai mali ya umma. Kwa hivyo naona ya kwamba maana itakuwa ni kubwa kuvuja njia zote ambazo wanaweza kuzitumia, uh, kwa kufufua hata kesi zilizopita. Uh, siyo mara ya kwanza kwake yeye kuzuiliwa kuingia hapa Marekani mwaka wa elfu mbili na tisa Uh, serikali pia ilitangaza yeye na wengine kwamba hawangeruhusiwa kuingia hapa. Sijui uh, ina maana gani kwamba wakati huo aliambiwa hawezi kuja na sasa ameambiwa tena hawezi kufika hapa. Uh, kwa sasa tunaona ya kwamba ni kama kuna mwelekeo mpya, maanake kama vile bwana yule bwana Kata ambaye ni balozi wa Marekani uh, kule Kenya alivyozungumza pale kwenye hoteli ya Intercontinental, alisema kwamba sasa ni wakati wa kupigana na vita vya ulaghai na uvujaji wa mali. Kwa hivyo, ushahidi wake pengine, ushahidi wanaona ni kwamba kuna jambo ambalo sasa wanaona watilie mkazo, kwa sababu Kenya ni moja kati ya um, mataifa ambayo yanakidhiwa uh, kufaidika sana na kuwa wa faida mkubwa katika nchi ya Marekani. Kwa hivyo, ingestahili kama walitimiza pale mwanzoni, pia wafuatilize. Tuangazie tu kidogo sheria ambayo wanaitumia hapa uh, ambayo ina Uh, inafuatwa katika uh, kusema kum, kumtaja mtu kama ambaye hawezi kufika Marekani. uh, sheria hii ambayo wanazungumzia hapa haswa kile kifungu cha saba uh, sufuri tatu moja c, ambayo kulingana na uh, uh, uh, department ya uhamiaji, halmashauri um, ya uhamiaji inaonyesha kwamba ni kama kuna mtu yoyote ambaye atadhibitika kwamba alihusika na ulaghai wowote ama unafiki wowote ule katika kuvuja mali nafikiri ndiposa naadhibiwa hapa kwa sababu hata katika kifungo kile cha FPLI mia moja kumi na sita kifungo laini ya sita, kama vile ilivyokaririwa katika gazeti la Nation ni kwamba kuna thibitisho ambalo sasa wanatumia lakini hawasemi ya kwamba ni nini ama ni nini kilichotendeka. Na tukimalizia, unadhani kwamba kama mchambuzi wa maswala ya siasa hasa za Kenya, unadhani kwamba kutakuwa na watu wengine katika e, siku za karibuni kuanzia sasa e, wakiwekwa kwenye orodha hiyo ama unadhani hiyo orodha inafungwa tu na emosi wako? Itakuwa ni heri sana kama wote waliotajwa isemekane na ithibitisho ya kwamba walitenda, na kwa hivyo kama walitenda, adhabu inayowastahili wote wakabidhiwa adhabu ile, na isiwe tu ni orodha nyingine ya kuongeza majina. Kenya yenyewe haijapata chochote ambacho kinaweza kumfanya bwana huyu akakamatwa akafikishwa mahakamani kama anashutumiwa kwa kuhusika kwa ufisaji. Je, Kenya mbona haijafanya chochote eh? Kwamba habari zinatoka nje ndio sasa tunasoma kwenye magazeti. Aa, ukweli ni kwamba mambo mengi katika nchi ya Kenya na pia katika majimbo uh, mengi kule ni kwamba jambo laweza kuwa wananchi wanajua uh, wananchi wananchi wa kawaida wanajua, lakini viongozi wako polepole pole, ama wanajivuta polepole za kobe kutangaza na kuweza kusema jambo hili ndilo linalo dhuru uchumi wa uh, wa nchi ama hali ya maendeleo ya nchi. Kwa hivyo haswa sasa Marekani wanapozungumza wanazungumza kwa ujasiri, manake pengine wanafununu hizo wana uhakika, na kwa hivyo wanataka wachukulie kwamba ni lazima tuonyeshe ya kwamba tupo. Ni kushukuru sana Dr Usta uh, Timothy Sadera kwa kuzungumza moja kwa moja na Kumekucha Afrika hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Barabara kabisa, msikilizaji. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, kama ulivyosikia, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tuendelee sasa na habari za dunia. Mahakama ya juu ya Marekani jana ilizuia kwa muda uamuzi wa mahakama ya chini ambayo ilimtaka Rais Donald Trump kuwasilisha kwenye baraza la wawakilishi nyaraka kuhusu malipo yake ya kodi katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Trump na mawakili wake walikata rufaa kwenye mahakama ya juu baada ya mahakama ya rufaa ya mjini Washington kukubali wiki iliyopita uamuzi uliochukuliwa na majaji watatu wa mahakama ya chini. Katika faili nyingine, Trump aliitaka pia mahakama ya juu kuzuia ombi la waendesha mashtaka wa mjini New York ambao waliitaka kampuni inayohesabu mali za Trump kuwasilisha rekodi za malipo yake ya kodi. Mawakili wa rais Trump wamejitetea wakisema, kulingana na katiba ya Marekani, rais aliye madarakani ana kinga kuhusu kesi za makosa ya jinai na uchunguzi. Lakini uamuzi wa mahakama ya juu uliochukuliwa na jaji mkuu John Roberts hauelezi lini rufaa ya Trump itasikilizwa. Marekani imemtaka rais mpya wa Sri Lanka Gotabaya Rajapaksa kutekeleza ahadi zake za kuleta mageuzi kwenye sekta ya usalama na kuhakikisha haki za binadamu nchini mwake zinaheshimiwa. Katika taarifa yake Jumatatu, waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo amesema Marekani iko tayari kushirikiana na Rajapaksa Raja, na kuitaka Sri Lanka kama, na kuitaja Sri Lanka kama mshirika wa karibu. Rajapaksa aliapishwa kama rais mpya jana baada ya kupata ushindi mkubwa kwenye uchaguzi wa rais wa siku ya Jumamosi, kwa kuungwa mkono na jamii ya Wabuda walio wengi. Katika hotuba yake akila kiapo, Rajapaksa alitoa wito kwa Watamil walio wachache na Waislamu ambao wakumchagua kumchagua kushirikiana naye. Jamii hizo zilionyesha mashaka kuhusu ushindi wa Rajapaksa. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika. Popote ulipo msikilizaji, Kampala, Nairobi, Kinshasa na kwingineko kama vile Dar es Salaam, unaendelea kusikiliza stesheni ambayo ndio pahali pa kuwa kwa sasa. Iwapo unakunywa chai ama unaendesha gari au ushafika kazini, endelea kusikiliza. Patrick, sijui tuende wapi sasa? Moja kwa moja tunakwenda tunazungumza habari ya DRC lakini ni, ni tukiwa, tukiwa hapa Marekani ni kwamba mamia ya waandamanaji walikusanyika mjini Washington jana Jumatatu wakilalamikia ukosefu wa usalama katika maeneo zinakoeshi jamii za Wanyamulenge mashariki mwa DRC. Waandamanaji hao wengi wao wakiwa ni raia wa DRC wanaoishi hapa Marekani walifanya msafara kutoka kwa majengo ya bunge kwenda White House, majengo ya wizara ya mambo ya nje na kumaliza kwenye ubalozi wa DRC hapa Marekani. Maandamano hayo yalikuwa yamepangwa na chama kiitwacho Mahoro Peace Association ambacho kimesajiliwa katika jimbo la Maine. Kutaka kufahamu mengi zaidi, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mmoja wa wale walioshiriki maandamano hayo, Ben Karomo kutoka jimbo la Georgia na kwanza kamuuliza nini hasa kilichowaleta mjini Washington? Uh, kilichotuleta Washington DC ni kupasha malalamiko yetu na kuwakumbusha tena, uh, ta, kulikumbusha taifa hili na government ya Amerika yale ambayo yanaendelea katika nchi ya Congo. Tulikuja kufanya manifestation uh, ndiyo maana tuko tulikuja DC tuangalie hili kundi la Mahoro Peace Association hasa wanajihusisha na nini? Ambao wamepanga maandamano haya ni association ambayo yuko hapa America ambao inaunganisha wanyemlenge wote ambao wako hapa kwenye nchi ya America uh, kutoka state tofauti uh, kile haswa huwa wanafanya ni kuleta wanye mlenge wote pamoja na h-na wakongomani pia wengine, lakini haswa wanye mlenge kwa sababu wengi wao ni wanyemulenge. Kuna maswala mbalimbali umetaja hapo kwamba banyamlenge wanaona kwamba hawatendewi mazuri au hawatendewi mema na baadhi ya watu kule DRC. Hebu fafanua hili kwa kifupi, hasa ni nini eh? Banyamlenge hasa wanataka wanyamlenge, kile ambacho wanataka ni usalama wao kama wanyamlenge na si haswa, si wanyamlenge peke yake, ni wananchi wa Kongo watu ambao wanaishi wanaishi katika komini ya Mulenge, Minembwe, ambao kuna vita ambazo zinaendelea huko. Wanyamulenge wananyanyaswa, hao ni minorities katika nchi ya Congo, ni Tutsis Congolese ambao wananyanyaswa, wanaishi huko Minembwe. so wali, ndio, ndio, ndio maana wanauawa kila siku, kwa siku inakuwa ni muda mwingi sana ambao wana, wanaendelea kuuawa. Uh, hadi saa hizi kuna vita ambazo zinaendelea huko juu. Uh, kuna kundi la askari ambao zinatoka kwenye taifa hizi tofauti, tofauti Burundi, ambazo wako huko juu kwenye milima ya Mlenge na wanaendelea kunyanyasa watu, na sio hilo kundi peke yao, kuna pia kundi lingine la li ambao linajiita Maimai ambao inaendelea kuua wanyamulenge Mlenge na kumekuwa na baadhi ya hao ambao umetaja kama wanachama wa, wa kundi hilo la maimai mai, wengine wakisema kwamba wale wanyamlenge hawafai kuwa pale manake ile sio nchi yao. Je, mnasemaje kuhusu hili? Uki kulingana na historia wanyamlenge walifika nchi, uh, nchini Kongo kunapita miaka mingi sana mingi sana, kwa hivyo ukiangalia hata wakongomani wenyewe kwa ujumla Wanyamulenge wanakubalika kama Wakongomani, lakini kwa sababu Wanyamulenge ni Watuti wana, wana uso wa Watuti na hawakubaliwi hawa, hawa kama kama Wakongomani, wanawaita eti wametoka Rwanda na wametoka Burundi na wengine pia Uganda. Unapata saa Wakongomani wengine hawakubali kama wa, wa, wa, wa, Wakongomani kamili, lakini Wanyamulenge ukiangalia kwenye constitution ya ya Congo wanakubaliwa kwamba kama wananchi wa, wa, wa Kongo wa kwa sababu wamezaliwa huko, wa mababa zetu wa wamezaliwa huko, babu zetu wamezaliwa huko, so unapata generation mingi sana tuli, tuli, tuli, ilito, ilikuwa huko. Kumekuwa tetesi pia kwamba kuna wabanyamulenge ambao wanakataa e, wakihamishiwa wakiambiwa wahamie maeneo mengine wanakataa. Kuna maeneo a, fulani ambayo wanasema ni lazima wakae pale. Hebu tueleze kuhusu hilo. Wanyamulenge waliishi kwenye maeneo ya Minembwe kunatoka kunapita miaka mingi sana. Hawa ni wafugaji wa, wa, wa, wa ng'ombe, wataenda mahali gani? Hakuna mahali pengine ambapo wanajua. Tuna wamama ambao wanaendelea kubakwa, wazee, watoto, madada zetu wanaendelea kubakwa, watu wanaendelea kuuawa. So tulisema ya kwamba hii kitu inafaa kuisha, ndio maana tulikuja huku DC tuweze pia kutoa malalamiko yetu hapa kwa sababu Nchi hii ya Amerika uh, wanaendelea kusupport UN UN iko huko juu. Nchi hii inatoa pesa huko, lakini haifanyi chochote, kitu chochote, na watu wanaendelea kuuawa na na, na, na ndiposa tulikuja kutoa malalamiko yetu hapa. Ni Ben Karomo, mmoja wa wakilishi wa jamii ya wa Wanyamulenge akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na, na ni matangazo ya kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15 na kukueleza tu ni kwamba tutapata mengi zaidi kutoka kwa wawakilishi wa pande hiyo nyingine, kusikia kama kwa kweli munisco hakuna kitu anafanya katika eneo hilo. Kwingineko ni kwamba mamia ya vijana kutoka nchi za Afrika Mashariki mwishoni mwa wiki wamehudhuria mkutano wa kila mwaka wa YouLead Summit mjini Arusha nchini Tanzania kutafuta uhusishwaji na kushirikishwa uh, katika maendeleo na siasa za nchi hizo. Aidha, vijana hao walihudhuria awamu ya pili ya bunge la vijana katika makao makuu ya bunge la Afrika Mashariki na kukariri kwamba wangali kwenye njia panda, uh, kwa maana hawawezi kufikia kwa haraka nafasi za kujiendeleza kupitia ushiriki wa masuala ya nchi zao. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa Arusha, Tanzania. Maudhui ya mkutano huu unawaleta pamoja vijana kutoka mataifa ya Afrika Mashariki yaani Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi, Sudani Kusini na mataifa jirani Msumbiji, Zimbabwe na Gambia. Ni vijana walio kwenye njia panda, hususan katika ushiriki na ufikiaji wa nafasi na, na masuala ya uhamiaji. Waalikwa kutoka serikali mbalimbali mbali na wakurugenzi watendaji wa mashirika kadhaa ya kikanda na kimataifa wameeleza kuwa ipo haja kuu ya kuinukia katika mwelekeo wa ulimwengu kustawisha nchi za Afrika Mashariki kupitia vijana wengi ambao ni nguvu kazi, hususan katika kudumisha mahusiano ya watu wa jumuiya hii. EU lead summit hufanyika kila mwaka tangia mwaka 2017 hapa mjini Arusha nchini Tanzania, na huandaliwa na kituo cha mafunzo ya ushirikiano wa maendeleo cha MSTCDC kwa ushirikiano na idara ya masuala ya siasa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwaleta pamoja wabunge vijana, wawakilishi wa idara za serikali zinazohusiana na vijana, wawakilishi kutoka bunge la Afrika Mashariki, asasi za kiraia, sekta binafsi za biashara na jamii, mabaraza ya kidini maendeleo na uchumi. Tuliunda jukwaa hili kama nafasi kwa vijana, tunaangazia hali zao na kutafuta njia za kutatua hali hizo. Nchi za Afrika Mashariki ni mojawapo wa nchi kadhaa za ulimwengu zilizo na idadi nyingi ya vijana, huku pakiwapo na mzigo mzito sana wa ukosefu wa ajira, na baadhi yao mara nyingi hutaka kuhama nchi zao, kuhamia nchi nyingine za Afrika kufikia nafasi za ajira ili kujiendeleza. Na wale wanaosalia nchini mwao wanaeleza kutamaushwa kwa kuto kuwepo kwa mazingira bora ya kufikia nafasi hizo. Vijana wafai kuongojea chochote wapewe, vijana wanafaa kutokelezea, watoke nje na wapiganie zile spesi zenye ziko zile chache. Kiongozi wa chaguli awe Chadema, awe CCM, awe nini, atakapovuruga, sisi vijana tumhold accountable, tumwambie ulisema utatengeneza 1 2 3 4 5 6 7 8 na 10. Hujafanya. Kudumishwa mahusiano na utangamano wa watu wa Afrika Mashariki ili kuondoa vikwazo vya usafiri kwenye mipaka ya nchi ni swala linalotiliwa msisitizo hapa. Wawakilishi wa serikali na wabunge vijana wanaeleza kuwa hapana ombwe katika uwakilishi na hivyo basi vijana wanafa kujitoa kimasomaso kufikia nafasi hizo. Umekuwapo ushiriki wa hali ya juu kwenye mijadala muhimu katika majukwaa kadhaa ya kubadilishana mawazo, kuzungumzia changamoto wanazokabiliana nazo na kuzitaja kama chachu ya mizozo inayokumba ulimwengu. Katika makao makuu ya bunge la Afrika Mashariki iela mjini Arusha, vijana wameziwakilisha nchi zao katika mijadala kadhaa hususan, katika urasimishaji wa sarafu mmoja ya kutumika Afrika Mashariki na vilevile vile kuwapo kwa mwongozo wa kisheria wa nchi hizi kuboresha mfumo wa kidemokrasia kwa nchi wanachama. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Arusha, Tanzania. Kwingineko, utafiti mpya wa Umoja wa Mataifa umebaini kwamba idadi ya watoto milioni saba kote ulimwenguni wako magerezani ama wamezuiliwa kwenye vituo maalum au vituo vya uhamiaji. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kuhusu ripoti hiyo inayozungumzia watoto walionyimwa uhuru na Sandi Shomari anaisoma ripoti kamili. Katika utafiti wa kurasa zaidi ya mia saba yameelezewa madhila ambayo imewakumba mamilioni wa ya watoto ambao wako magerezani wameachwa peke yake na kwenye vituo vya watoto yatima, na wengine wanashikiliwa kwenye vituo vya uhamiaji au vituo vingine mbalimbali. Wanasema mbali kuwa maelfu ya wa watoto yameandikishwa katika makundi ya kigaidi na yenye msimamo mkali na wamekamatwa na mamlaka na kushughulikiwa kama watenda maovu badala ya kuwaona kuwa ni waathirika. Mmoja wa wataalam ambaye aliongoza utafiti huu Manfred Nowak ni profesa wa kimataifa wa haki za binadamu katika chuo kikuu cha Vienna, anasema kwa nyuma watoto uhuru wao ni ukiukaji wa azimio kuhusu haki ya mtoto. Anasema kuwaweka kizuizini watoto ni vyema iwe ni hatua ya mwisho kabisa kwa muda mfupi sana inavyowezekana. In Kimsingi, watoto wasinyimwe uhuru na hadhi yao, ni vyema litafutwa suluhisho la kuweza kuwaondoa katika shida, na kawaida masuluhisho hayo yapo. Ni swala rahisi la kisiasa, iwe unawekeza katika mfumo wa kisheria au unawekeza zaidi katika mfumo wa ustawi wa watoto na kuzisaidia familia. Noah anasema Vituo vya uhamiaji vinaowashikilia watoto kamwe haviwezi kuonekana kuwa ni hatua ya mwisho. Ameiambia Sauti ya Amerika kuwa sera ya utawala wa Trump ni kuwatenga watoto na wazazi wao katika mpaka wa Meksiko na Marekani ni kinyume kabisa na haki ya mtoto, anaona kuwatendea vitendo ambavyo si vya kibinadamu, wote wazazi na watoto. Children should never be in migration, watoto kamwe wasiwekwe katika vituo vya uhamiaji. Hiyo ina maana kwamba visitumiwe visingizio kuwatenga watoto na wazazi wao. Kama kuna uamuzi wa kuwarejesha makwao, warudishwe wote pamoja katika nchi walikotoka. Siku zote kuna njia ambayo wanaweza kuwekwa sehemu ambako hawatanyimwa uhuru, na hivyo watakuwa pamoja na kusafirishwa kwa pamoja. Utafiti unasema watoto wanaonyimwa uhuru wanaathiriwa na kiwewe na msongo wa mawazo wengi wanakuwa na mawazo ya kujiua na wasiwasi mkubwa. Utafiti huo umeonya matatizo ya akili yanayowakabili watoto katika vituo ambako wanazuiliwa yanaweza kuongezeka wakati wakiwa huko, na mara nyingi matokeo yake ni vifo vya mapema miongoni mwa watoto wakati wanapoachiliwa. <muchilis> Na tukamilishe matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Wanajeshi ishirini na wanne wa Mali na wanajihadi kumi na saba waliuawa Jumatatu katika mapigano makali mashariki mwa Mali, jeshi la nchi hiyo limesema. Waziri wa Libya wa mambo ya nje Mohamed Taher jana alikiambia kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba shambulizi la ndege dhidi ya kiwanda cha biskuti mjini Tripoli ni uhalifu wa kivita mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, Gassan Salame, aliambia baraza hilo kwamba shambulizi la Jumatatu asubuhi wa liliua watu kumi na kujeruhi wengine 35. Tukushukuru msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30 za matangazo haya ya Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, pamoja na mwelekezi hapa studio Diodunii Chubahiro maarufu kama CD. Jina langu ni BMJ Murithi na nimeshirikiana mwenzangu Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tunawatakia siku njema kutoka hapa Washington.