Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shumari. Marekani imemweka aliyekuwa mwanasheria wa Kenya Amos Wako katika orodha ya watu waliopigwa marufuku kuingia Marekani kwa madai ya kuhusika katika rushwa, kulingana na taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Wako pamoja na familia yake pamoja na mkewe Flora Ngaira na mwanawe Julius Wako wamepigwa marufuku kuingia Marekani. Serikali ya Marekani inasema hatua hiyo imechukuliwa kutuma ujumbe kwamba Marekani inashirikiana na Kenya katika kupambana na rushwa. Hata hivyo, taarifa hiyo haijaelezea wazi wazi ni vitendo gani vya rushwa Wako alihusika. Na Wako alikuwa mwanasheria mkuu wa Kenya kwa muda wa miaka ishirini na na Amos Wako kwa sasa ni seneta wa kaunti ya Busia, magharibi mwa Kenya. Vyombo na vyombo vya habari nchini humo vimehusisha na nia ya kutaka kugombea nafasi ya gavana katika kaunti hiyo. Rais wa chuo kikuu cha Polytechnic ambacho kimezingirwa huko Hong Kong amesema amefikia maelewano na polisi Tang Jin Gwang amesema watawaruhusu mamia ya waandamanaji waliokwama ndani ya jengo la chuo hicho kuondoka kwa amani. Tena amesema amepewa hakikisho kutoka kwa polisi kusitisha kwa muda matumizi ya nguvu kama waandamanaji hawataashiria kutumia nguvu. Bado haiko bayana lini maelewano hayo yataanza kutekelezwa. Darizeni ya wanafunzi waandamanaji, hata hivyo, walifanya jaribio jingine la ghafla kukimbia kutoka chuoni hapo ambako kumezingirwa na polisi wa kutuliza ghasia. Jengo hilo la chuo limezingirwa kwa siku ya pili mfululizo. Wimbi la wanafunzi kukimbia kwa miguu lilitokea leo Jumatatu, huku ukiwa na moshi mkubwa uliotanda wa gesi ya kutoa machozi wakati wakijaribu kuvuka vizuizi vya polisi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kupitia mia moja na saba nukta tano FM Nairobi, Kenya. Wabunge wa Marekani wanaofanya uchunguzi wa kutaka kumshtaki rais Donald Trump kumwondoa mamlakani wanatarajiwa wiki hii kuwa na shughuli nyingi za kusikiliza ushuhuda wa mashahidi wakuu ambao wanasadikiwa wanafahamu jinsi rais Trump alivyoisukuma Ukraine kumchunguza mmoja wa pinzani wake wakuu Mdemokrat katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa mwaka ujao Makamu rais wa zamani Joe Biden, huku akizuia msaada wa kijeshi kwa Kiev. Maafisa nane wa sasa na wazamani watafika mbele ya kamati ya upelelezi katika Baraza la Wawakilishi kwa ajili ya kikao ambacho kitaonyesha moja kwa moja na televisheni kote nchini, huko Gordon Sondland, balozi wa Marekani katika Umoja wa Ulaya akitarajiwa kutoa maelezo yake siku ya Jumatano. Makundi maarufu ya kutetea haki za binadam yamesema hii leo Jumatatu kwamba mashambulizi ambayo yamesababisha vifo nchini Sudan mwezi Juni mwaka huu huenda ni sawa na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Human Rights Watch limetoa taarifa ya ripoti ya kurasa 59 yenye kicho cha habari walikuwa wakipiga kelele na kuua wakati wa msako mkali uliofanywa dhidi ya waandamanaji mjini Khartum. Ripoti imeelezea ukiukaji uliofanywa na majeshi ya usalama ya Sudan kwa waandamanaji kuanzia Juni tatu na baadaye katika kambi za waandamanaji mjini Khartum. Ripoti pia inazungumzia majeshi ya usalama yaliyofanya ukiukaji ambao ulipelekea shambulizi la Juni. Maandamano kwanza yalihusu kupanda kwa bei za bidhaa nchini Sudan, lakini baadaye yalipanuka na kuwa dhidi ya utawala wa takriban miaka 30 ya Omar Al Bashir na utawala wake. Watu 120 waliuawa hapo Juni tatu na siku zilizofuata, kundi hilo la haki limeeleza. Mamia walijeruhiwa na darazeni hawajulikani walipo. Walioshuhudia wamesema wanaona majeshi ya kitupa miili ya watu katika mto. Nayo hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya Kwa Undani ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo e, tutaangalia zoezi la kuwakagua raia wa Kenya walioingia katika e, orodha ya shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi katika kambi wa ya wakimbizi ya Dadaab nchini Kenya na katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia uh, vijana ambao walikutana katika jiji uh, la Arusha, ambako ndiko makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki kujadili nafasi ya vijana katika uongozi. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na kukaribisha kwa nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Nam, karibu katika Kwa Undani, ambapo zoezi la kuwakagua raia wa Kenya walioingia katika orodha ya shirika linalohudumia wakimbizi yani, UNHCR, inaelezwa kuanza katika kambi ya wakimbizi ya Dadabu, ambapo kwa mujibu wa serikali ya Kenya, zaidi ya wakenya elfu arobaini walijisajili kama wakimbizi ili kupokea misaada mbalimbali ambayo ilikuwa ikipatikana katika kambi hiyo, e, ambapo inaonyesha kwamba a, kuna wale ambao hivi sasa wanakosa haki zao kama raia halali wa Kenya na kuchukuliwa kama wakimbizi. Hii inaelezwa kwamba ilitokea miaka ya tisini baada ya baa la njaa eh, kukumba katika eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya, ambapo raia wengi wa Kenya eh, walijikuta wanajisalimisha na kuwa wakimbizi baada ya kuingia eh, katika kambi hizo na kujitangaza wao kama ni wakimbizi ilhali ni raia kutoka Kenya. Sasa tunaye mwanahabari wetu Huba Abdi ambaye yupo katika eneo hilo ambapo leo alifika na kushuhudia zoezi hili likifanyika. Huba, moja kwa moja, labda ungetueleza kile ambacho, uh, kipo hivi sasa. Kulikoni zoezi hili linafanyika hivi sasa? Asante sana Adama. Kwa hakika ni zoezi ambalo limekuwa likingojewa kwa muda mrefu, na wakazi walihamasishwa sana na viongozi wa maeneo ambao kama vile Dadab na eneo la Fafi kwa sababu wengi ambao wanaishi eneo la Dadab na Fafi ndio wanaoishi na, na wakimbizi ambao wanaishi Dadab na kambi kama vile Hagadera, na ni zoezi ambalo Wakenya walijitokeza kwa wingi sana wakiwa na matumaini ya kujaribu angalau kujieleza kuwa wao bado ni Wakenya, japo ni hatua ama ni zoezi ambalo litachukua muda mrefu, kama walivyokuwa wanasema serikali, kwa kuwa bado pia wao hawana uhakika, hawajui kama wale ambao wanajaribu kuwatambua kuwa ni wakenya halali ama bado ni wakimbizi ambao pia wanajaribu kupata ile uraia wa Kenya, na, na wengi ambao niliwapata pale wakijaribu kupeana zile stakabadhi, utapata walikuwa ni vijana wengi sana, akina mama na maana kuwa uh, wanawake, kwa sababu wao ndo wanaonekana ndio wanaobeba mzigo mzima wa familia, walijipata wanatetea masi watoto wao angalau wasitaabike, kwa sababu katika nilipokuwa nilipo katika eneo hili la Agadera ambalo nilikuwa jioni uh, uh, wengi wa wanawake wanakuambia hawana mabwana, ni wanawake ambao ni single mothers, na walikuwa wanafanya majukumu mengi kivyao, kwa hivyo hawakuwa na mtu wa kutegemea, na ikiwa kuna chakula mbele yako na lazima uwe umejiandikisha kama mkimbizi ndipo uweze kutokea zile chakula, basi wanawake wengi walijipata pale, na mmoja wa wanawake ambaye nilizungumza naye na mume wake raia wa Kenya na kitambulisho chake, anasema kuwa wanaume wengi katika eneo la Dadabu wana vitambulisho, kwa sababu ni watu ambao wanachunga mifugo na, na ili uweze kutembea katika maeneo tofauti lazima uwe na kibali au uwe na kitambulisho. Kwa hivyo ilikuwa ni rahisi sana kwa wanaume kuepuka tabu hii ya kuwa mara mbili ama kujipata katika sajili ya Umoja wa Mataifa ambalo linashughulikia wakimbizi UNHCR. Kwa hivyo wengi ambao walijipata katika sabu hii wanawake na watoto, kwa sababu wao walikuwa wanatetea masilahi ya watoto, na masilahi ya watoto ilikuwa ni kuhakikisha wamepata chakula, kuhakikisha wamepata dawa na kuhakikisha wamepata elimu. yapo id, kuna mmoja wa wanaume ambao tulizungumza naye alikuwa mstari wa mbele kung'ang'ana sana, na nilipozungumza naye nikamuuliza, ni uh, vipi amejipata katika hii sajili ya UNHCR. Akawa ananiambia sio yeye, anajaribu kumsaidia mke wake ambaye kabla hajamwoa alijiingiza katika sajili ya kuwa mkimbizi ili apate nafasi ya kupata maisha mazuri ughaibuni. Nam basi, ngoja tusikilize hawa baadhi ya wale watu ambao wa Kenya walijiorodhesha e, katika kambi hiyo kama wakimbizi, pamoja na yule mratibu ambaye anashughulikia zoezi hili. Ng'ombe amelisha, gamia ameisha, mbuzi ameisha, sasa watu watakula nini? Na chakula hapa ni mingi, mafuta, unga, kila kitu, dawa bure, shule bure, utawacha wewe? Wesi wacha, mtoto nimepeleka yeye milfasti Nimekaa nje nauza miraa, nimetafutia fizi zake. Mtoto amemaliza, saa ile mimi mtoto ananilishe ni kule mtoto yangu. Mtoto yangu amesemekana ni RVG, nimesikia nime mbaya. Kulikuwa na watu walikuwa rahisi kuenda Amerika, pia kulikuwa rahisi kufly Amerika. Hii ni kazi ambayo inachukua, ina process, na vile unaelewa hii mambo inashikana na mambo ya security, so lazima pia tuchukue wakati yetu polepole, tukuwe wangalifu, tupitize watu vetted vizuri. E, tujue nani ndo wanasema ukweli nani hatuambii ukweli. Ndio tukipata wale, e, wale, wale wa Kenya genuine, e, tutatuma majina yao huko Garissa, ikue approved huko pia na county commissioner, ndo baadaye itaenda mpaka Nairobi, ndio baada hapo ndio watakuwa watatolewa. Serikali ya Kenya imepewa kwa muda ya kuona miwezi moja ili wa, wa, wa, watoto ambao waki wameadhirika wa, wa, wa, wapate kipande hiyo exercise sasa iko na masharti yake. Hiyo watoto itakari, hiyo parents yao ambayo wako na na IDs wakuje, siblings yao, relatives yao. Wakuje. E, wakuje na ile alliance card ambayo imepewa na UNHCR, na kitu wanaita wa manifesto pia wakuje naye. Naam, sasa uba labda kwa kumalizia tu kwa kiufupi, uh, kile ambacho kinaelezwa mara baada ya kutambulika hawa wataondolewa kambini na rasmi kuwa si wakimbizi, na hali ambayo wamekuwa wakiipata labda, uh, misaada mbalimbali itakuwa ni mwisho. Naam, ile wanamaanisha sasa ni kuwa wale ambao watathibitishwa kuwa ni raia wa Kenya na walijipata katika sajili ya UNHCR, sasa watapatiwa stakabadhi ya ya kuwatambulisha kama ni raia wa Kenya, kama vile vitambulisho, na wataondolewa kabisa katika uh, data za UNHCR, kumaanisha sasa, kama walikuwa wanapokea chakula, dawa na misaada zingine ambazo wakimbizi huwa wanapokea basi, huo ndio mwisho wake, na watakuwa wameanza maisha yao. Lakini hawezi wakatolewa kule Kamini kwa sababu ile ni eria yao, ni maeneo yao na wale ni wenyeji, na wanasema ndio, <laughs> mwenyeji hapo walijipata katika hiyo situation, kwa sababu walipoona wakimbizi uh, wamekuja na walikuwa wanapokea mambo mazuri, na wao walikuwa na shida kutoka, basi wakajiunga na wao ili wanufaike pamoja. Hawakujua siku za usoni, huenda labda uh, mambo kama haya yangewakuta ya, kwa sababu id wengi ambao unazungumza nao walipeana jina ambazo sio zao, lakini walisahau kuwa alama za vidole ni zao. Kwa hivyo wakijaribu kukasa ID ama vitambulisho, fingerprint inasema jina fulani ndo ya mtu lakini jina fulani ni ya mtu, na hiyo jina iko katika sajili ya UNHCR. Sasa hiyo ndo pia matatizo ambayo yanafanya kuwa na mgongano katika zoezi hilo. Uh, asante sana Huba, uh, kwa kutufahamisha hayo juu ya zoezi la kuwakagua raia wa Kenya ambao wameingia katika orodha ya shirika la Umoja wa Mataifa lenye eh, kuhudumia wakimbizi UNHCR, ambapo eh, watu hao wa raia wa Kenya walijiandikisha katika kambi ya Dadaab. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo tutaelekea jijini Arusha, nchini Tanzania. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangazia mkutano wa viongozi vijana barani Afrika. Vijana hutajwa kuwa nguvu kazi ya taifa, taifa la leo na taifa la kesho. Kwa mantiki hii, vijana huwa tegemeo kubwa la nchi husika kwa sababu ya wingi wao, lakini katika Afrika Mashariki, kundi hili la vijana linakabiliwa na, na changamoto si haba: ukosefu wa ajira, utumizi wa dawa za kulevya, miongoni mwa matatizo mengine. Mwishoni mwa wiki Vijana kutoka nchi za Afrika Mashariki walikusanyika katika makao makuu ya bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki nchini Tanzania, katika jiji la Arusha kuhudhuria mkutano wa YouLead pamoja na mkutano wa baraza la bunge la vijana kujadili changamoto mbalimbali. Mwandishi wetu Kennedy Wandera alihudhuria vikao vya bunge hilo na kuzungumza na wabunge hao vijana kuhusu mustakabali wao katika maendeleo na siasa za Afrika Mashariki. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja tunatoka katika mji wa Arusha nchini Tanzania, ambako ni makao makuu ya bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki, na katika bunge hili linakutana na vijana wengi kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki: Kenya, Tanzania, Uganda, Burundi na Rwanda. Je, upi mustakabali wa vijana katika siasa na maendeleo ya nchi za Afrika Mashariki? Msimamo wetu umekuwa ni sasa ni tunataka kuwa na, na jambo kubwa sana ni kuangalia mambo ya uongozi bora katika kila sekta, and then tumesema katika, kama vijana sisi tunataka kushirikiana kutoka nchi zote tufanye kazi mpaka tuwe na tulete hizo structures na organization katika nchi zetu, ndio tuweze kumove forward kwenye, deve, kwenye, kwenye development. Upi mstakabali wa vijana katika jumuiya ya Afrika Mashariki katika siasa na maendeleo ya nchi hizi za Afrika Mashariki? Uh, Burundi unakotoka, Burundi unakotoka, idadi kubwa ya, ya watu wa Burundi ni vijana, lakini tukiangalia katika, uh, katika serikali uh, mahali penye sheria za nchi sheria za kuendelesha nchi zina, zina, zina zungumziwa, si vijana wengi wenye wako ndani, tuko na kaa vijana kaa watatu, na si ndio idadi kubwa ya Warundi wenye kwa, kwa nchi wewe kama kijana je, yeah, bado yapo matumaini kwamba huenda mstakabali huu ukawa bora zaidi katika nchi ya Burundi? Ndiyo na matumaini kwa sababu, ndio maana tunashirikiana na vijana wengine, ndio tuwe, tuweze kuweka sauti yetu pamoja. Ndio sababu na, naamini umoja ni nguvu, tukikuja tuki pamoja kama vijana wote wa Afrika Mashariki alafu tunaambia wanasheria wetu kenye tunataka, tukikuwa wengi wanaweza katusikiliza, lakini si si venye naweza katoa sauti yangu ni peke yangu Burundi Undi. Upi mustakabali wa vijana katika maendeleo na siasa za nchi za Afrika, hususan Sudani Kusini unakotoka? Uh, vijana kwenye nchi ya South Sudan hawajawekwa kwenye uongozi. Percentage ya vijana ni ndogo sana, so vijana kwenye nchi ya South Sudan hatuna demokrasi yeah, na pia tuko na corruption mkubwa sana, so vijana wanataka kufanya kazi na uongozi wetu To ensure accountability, to ensure that waongozi ambao tunawaweka kwenye uongozi wetu wanaonyesha accountability kwa kazi wanafanya kwenye pesa la nchi, kuangalia uh, sectors like education msingi, uh, health to look uh, infrastructure. So uongozi wa vijana ni kutia nguvu kwenye uongozi wetu, kuwaonyesha kuwa vijana wanataka kukua kwenye uongozi pia, wanataka kuparticipate kwenye uongozi. Juzi juzi kwenye nchi la South Sudan wameleta National Youth Council, kuna affirmative action of 40% ambao kwenye uongozi wote lazima Percentage ya 14 huo wa vijana, na kwenye hao vijana pia kuna wanawake. Katika siasa na maendeleo ya nchi za Afrika Mashariki, wengi wanahisi kwamba ujumbe huu vijana wanaojaribu kuuzungumzia ni ujumbe ambao huenda usisikike vyema katika masikio ya viongozi wa Afrika Mashariki. Hapa Tanzania, wewe, mm -hmm, unaonaje, hali ikoje, upo mustakabali wa vijana katika maendeleo na siasa unakuridhisha? Mwenendo unaridhisha, japo si haba sana, na kulingana na jinsi ambavyo sera za mm -hmm nchi yetu zinavyotungwa lakini pia tukiangalia na tukitazamia kwa upande mkubwa sana, tunazipongeza sana juhudi za Mheshimiwa Rais, ambapo ameona mchango wa vijana katika kuleta maendeleo ya taifa letu. Tumeona akiteua viongozi vijana akiwapa nafasi mbalimbali mbali katika kuongoza yale matakwa ya vijana na yale maadhimio ya vijana katika serikali, lakini pia tunaona mambo mbalimbali yanaibuka kwa sasa, mambo ya maendeleo ya vijana tunao, tunaona mifuko mingi ya vijana imeanzishwa kwa ajili ya kusapoti movement za vijana, lakini kadhalika katika tunaona vijana wengi sana wanajitokeza katika kuwania nafasi mbalimbali za kisiasa ambapo zote hizo ni juhudi zinaonekana. Hili ni swala ambalo limekuwapo kwa muda. Wewe sasa ni mbunge, unawakilisha nchi yako katika bunge hili. Je, unahisi mstakabali wa vijana katika siasa na maendeleo Afrika Mashariki ni bora? Mm, mstakabali wa maendeleo ya vijana kwa sasa hivi si bora sana, ndio maana sisi kama bunge la vijana tunajaribu kupush kwamba iwe electrified kwa sababu kama mambo iko sasa hivi haitufavor hi sisi kama vijana, haitu include sisi kama vijana, na sisi kama vijana tunakuwa tu yani, tuhusishwe kwenye mambo ya uongozi na mambo yote ambayo yanahusiana na vijana, kwa sababu kuna msema wanasema, you cannot lead people you do not understand, huwezi kuongoza watu ambao waelewi. Kwa hiyo sisi tupo kwenye era sasa hivi ambayo tunapambana. Sawa, uchumi umekuwa mgumu, masoko yamekuwa, yani changamoto nyingi ziko, kwa hiyo inabidi sisi wenyewe kwanza tunajituma kuendelea kufanikiwa katika maendeleo yetu. Kwa hiyo kama polisi hazitakuwa friendly kwetu sisi, na maana kwamba hatuwezi kuendelea, na ndio maana tuna push sana, kwa sababu kama sasa hivi sisi kama vijana, kama bunge la vijana wa Afrika Mashariki tunachotaka, na sasa tuna, sasa hivi tumekubaliana ni kwamba tupush Community, na watoto kwenye nchi zetu kwamba vijana wahusishwe kwenye mambo yote ambayo anahusiana na vijana, sana sana kwenye uongozi. Wengi wamezungumza sana kwamba serikali za Afrika Mashariki zinaunda sera ambazo haziwafiki vijana. Wewe kama kijana na mbunge katika baraza hili la vijana hapa mjini Arusha, yapi yanakuafiki sana na yapi unayozungumzia ambayo huenda kakusaidia sana kusaidia vijana kufikia upeo wa juu katika maendeleo na siasa za nchi kwa sasa? Dunia inakwenda ina kwa kasi sana, kama kati ya wajumbe eh, Mheshimiwa Spika wa Bunge la Afrika Mashariki alivyotuambia kwamba vijana kwamba wazee hawawezi wakatupa nafasi tu bule bule. lazima na sisi tusimame kama vijana kuzidai hizo nafasi. Ndio maana sisi kama vijana wa Afrika Mashariki tumekuja kwenye Bunge la Afrika Mashariki kuwaambia viongozi wetu kwamba hizo nafasi, uwezo tunao, nia tunayo na dhumuni tunalo kuchukua hiyo nafasi. Mboya, ninaporejelea kwako, wapo wanaoeleza kwamba vijana wasubiri kupewa tu. Je, unahisi vipo vizingiti vinavyomlemaza kijana kujitokeza na kufikia yale yanayomhusu, ama unahisi vijana wasubiri tu watapewa? Sio kungojea, uko na all the tools kwa mkono wako, sasa saizi ni kusonga mbele ili ush, ush, ush, uone mali. Kuna nafasi unaweza unaweza saidia ukaongeza pale, kile tunasema jambo mambo, imefika sasa mali, tunasema usiongoje serikali kukusaidia wewe, uliza serikali, mimi nitasaidia wapi? Riziki kwanza, hongera kwa kuchaguliwa kuwa spika wa bunge. Najua utawakilisha wabunge wenzako katika nchi yako kwa njia ya nzuri zaidi, lakini tunapozungumzia swala hili, vijana wengi wanapotafuta kura, hasa katika nyanfa za uongozi, vijana wanapiga wana, wana, wana kampeni kwa ajenda ya maendeleo lakini wanapofika kule, vijana wengi hata kuunda sera zinazowahusu vijana hawapatikani. Je, hili ni swala ambalo mnalizungumzia sana katika uh, bunge hili? Uh, ndio tunalizungumzia kwa sababu uh, tumeona hapo mwanzoni tulikuwa na watu wenye uh, walikuwa wana wana to represent, tulikuwa tunawatumainia, lakini uh, matokeleo tunapata si uh, si mazuri. Kibinafsi uh, nafikiria like uh, even after appointing watu ni vizuri tunakuwa tunawafuatilia Kiongozi mzuri ni mwenye anasavu watu, si ati ako juu juu ya watu like, ata, ata ni kwa appointed like nina ni, ni, ni majukumu ya kuambia watu, watu, walinitumainia ni wa represent, nina majukumu ya kuambia ni, ni, sofa nimefanya nimefanya hiki, sofa tumefika hapa, sofa tunaweza katumainia hiki na hiki, katumainia hili jambo ama hili Wapo wanaosema kwamba vijana wamejikuta katika sera ambazo kidogo zinakandamiza uhuru wao wa kuzungumza kwamba katika nchi tofauti tofauti, tofauti za Afrika kijana anapozungumza au makundi ya vijana yanapozungumza, wapo wanaohisi kwamba vijana hawa wana mafikra ya kupindua serikali, na Tanzania imekuwa mwanishi mmoja wapo ambayo watu wa, wa huko nje wanatangaza kwamba hamna uhuru wa watu kuzungumza, na wapo unazungumza, basi e, inaonekana kwamba unapinga serikali. Hili ni swala ambalo vijana kama wewe linakugusa sana. Kwa upande wangu niseme kwamba wahenga wanasema raha ya ngoma, ingia ngoma wicheze, usicheze nje, ingia ngoma wicheze kwa upande wangu, sera sera zinazotungwa ni kweli sometimes ikandamizi, lakini kandamizi kwa wale ambao haswa ambao hawakuwahi kupata elimu, aidha hawakupita shuleni kabisa, kuwa hawana uwezo wa kusoma na kuandika. na kuandika na kwa teknolojia sasa, ni vizuri kujua kusoma na kuandika ili kila kinachotoka, kinachotungwa labda na wawakilishi wetu katika mabunge ya serikali, watunga sera, kinamfikia mwananchi moja kwa moja, lakini pia uwezo wa kupata taarifa za vyombo vya habari ni muhimu zaidi sana, wananchi hasa vijana kutilia maanani ili wasiweze kukandamizwa. Kadhalika pia uwezo wa kushiriki au kushirikishwa katika ngazi za maamuzi na kujitokeza kwa umakini na ufasaha zaidi, kutambua kwamba hapana, hii ni haki ya yangu, ni muhimu zaidi. Lakini tukisema kila siku tuwe tunalaumu, tunalaumu, hakuna freedom, tunanyanyasika. Ni sisi ambao ni vijana, kazi yetu ni kupaza sauti, sio kupaza sauti, tuna kujitokeza katika ngazi za, ma za maamuzi na masuluhisho. Sidhani kama serikali ni kikatili kiasi hicho. Serikali ni watu na ofisi ni ofisi. Watu hawa ni wanaakili na uwezo wa kupata ma, wa kupata ma, mashauri upo na kusha, kama Rais anashauriwa hata watu wake wa chini waweze kushauriwa. Kwa mimi nipongeze sana kwa hatua ambayo serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Mheshimiwa Rais, Mheshimiwa John Pombe Magufuli, inapofanya, tunaona wabunge sasa wanabadilika, mawaziri wanabadilika. Tumeona juzi mpaka wengine wakitolewa wa, wa kwenye nafasi, wengine wanaletwa tena kwenye nafasi nyingine, lakini hayo yote ni kuonyesha namna gani nchi inavyotakiwa kwenda, lakini siku na kulaumu tu vijana ambao tumekaa mtaani. Lazima tuinuke tutoe mawazo yetu yafanyiwe kazi, lakini pia tuwe wafuatiliaji, au mawazo, je, yamefanyiwa kazi? ili tuweze kuwa na nchi bora yenye staha na uhuru wa kutosha ili tuweze kuendelea na maendeleo ya taifa letu. Anaonekana kutokubali hayo unayosema, hebu tumsikize anasemaje. Anasema kwamba vijana wanalaumu? Hapana, ila vijana wana madukuduku mengi ya moyoni mwao. Kuna baadhi ya watu wamekuwa wakimanipulate posti zao ambazo wanazo, yaani pawa yao haiko in check, wanaenda to the extreme measures. Sawa kitu ambacho si sawia, inamaana kama sheria imetungwa iwekwe, basi kila mtu afuate hiyo sheria, isijeme kwamba wewe kiongozi, sheria kwako haiaplai, kwa sababu kwa sababu wewe kiongozi huko juu ya power. Hapana, kama sheria imetungwa, basi sheria ifatwe kama mtu ametendwa kosi, kuna sheria za kumfuata kumfuatia mtu zote. Kama ni mtu anatakiwa kufukuzwa kazi, kuna process za kufanya, lakini tu sio vitu vya kuamua kama wewe ni kiongozi tu uamue. Vijana sawa, tunalaumu sana kwa sababu hatuna ile elimu tosha, lakini pia vile vile kuna baadhi ya viongozi wetu pia wanakuwa wanakosea, wanakuwa wanatumia power yao vibaya, kitu ambacho wananchi wanakuwa wanakiona ila wanashindwa kuongea kwa sababu tumeambiwa kuna freedom of speech but you cannot be guaranteed freedom after the speech. Kwa hiyo waache, kwa sababu wanachosema na vijana wanalalamika, lazima walalamike, ni freedom of speech hiyo pia. Kwa hiyo, kwa kuwa hawawezi kuitendea kazi hiyo, ndio maana wanalalamika. Na tukimaliza, kwa sababu mnaenda bungeni, yupo kijana ambaye anakusikiliza, hayupo hapa mjini Arusha, yupo yale maeneo tofauti tofauti. Je, nini hiki ambacho unamweleza ambacho kitampa motisha kwamba upo kwenye bunge hili na utatunga sheria na utahakisha kwamba kwa vijana ambao wako wanasikiliza, kwanza ni kuungana vijana. Wasipoungana kutoa, kutoa msimu mmoja, hatutaleta mabadilisho kwenye, kwenye ubunge wetu ule, kwenye serikali wetu uongozi. Sababu hii ndio maana uongozi wetu wameweza kutugawanya kwa sababu hatuwezi ungana tuseme moja na tuweze kusema matako zetu kwenye uongozi, ndio maana sisi hatuwezi kuleta mabadilisho kwenye serikali yetu kwenye nchi zetu. Basi vijana lazima waungane, na tusipoungana hatuwezi leta mabadilisho, na tusipokuja hasa, ni sisi ndio tuta, tutaishi kwenye matakizo mengi, matatizo mengi, au wenye kwenye uongozi hasa wamesha kuwa wazee, yeah? so Kuchukua matatizo mengi kuwashinda. Freedom of speech for example, kwenye nchi yetu ni shida kabisa. Ukiongea ukisema kitu mbaya, lazima somebody disappears, hatujui ameenda wapi. Lakini kitu ya kwanza ni kujua ungano, ndio, ndio sahihi. Kidole moja kiaziua Chawa. Chawa. <laughs> Kidole kimoja hakiwezi kuwa chawa. Na hapo ndipo tunapofikia tamati ya mahojiano na vijana wa bunge katika bunge hili la Afrika Mashariki. Na katika mahojiano haya nimekuwa naye Peter Masif kutoka Tanzania, Cliff Mboya kutoka Kenya, Lubatuka Jafet kutoka Tanzania, Magdalena Gise kutoka Tanzania, Grace Agwil kutoka South Sudan, Luis Riziki kutoka Burundi, Nawashukuru sana kuzungumza na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tunawatakia kila la heri katika utungaji wa sheria nam. Shukran kabisa Kennedy Wandera kwa mahojiano hayo na wa viongozi vijana kutoka uh, jijini Arusha, Tanzania. Tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni Khadija Rihani kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nasi.