jumatatu novemba 18 mwaka 2019 kutoka washington dc marekani hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu kwa matangazo ya jioni jina langu ni kenneth bwire mimi ni khadija riami tunasikika kupitia masafa ya fm masafa mafupi na internet www.voaswahili.com na redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ni kwamba serikali ya Kenya yaanza ukaguzi wa wakimbizi katika kambi ya Dadaab kuwaondoa Wakenya wa Kenya walioingia kambini humo na kujiandikisha kama wakimbizi. Ng'ombe ameisha, ngamia ameisha, mbuzi ameisha. Sasa watu watakula nini? na chakula hapa ni mingi, mafuta, unga, kila kitu, dawa bure, shule bure, utawacha wewe, wesi wacha Wakazi wa Kisangani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wataka walipofidia kutokana na vita kati ya wanajeshi wa Uganda na Rwanda mwaka 2 b balipe ndamnizasio yetu inye batu balituangamiza hapa Kisangani miaka makumi mbili hitu kingali hapa, kuna jibu hataa moya? Tumechoka, tumeisha pia hutasikia makala ya michezo na Mwamoyo Hamza katika matangazo haya ya nusu saa. Hadija Riami anasoma habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, shambulizi la anga kwenye kiwanda cha biskuti katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, hivi leo Jumatatu, limeua wafanyakazi saba wa kiwanda hicho, ikiwa ni pamoja na raia watano wa kigeni na wawili wakiwa ni wa Libya, maafisa wa afya mjini humo wamesema. Tripoli imekuwa eneo la mapigano tangu mwezi Aprili, tangu jeshi la kitaifa linaloongozwa na Jenerali Khalifa Haftar na wanamgambo wenye ushirika na serikali dhaifu inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa, ambayo inashikilia mji mkuu. Wizara ya Afya mjini humo imesema shambulizi la anga lilitokea katika ujirani wa Wad El Rabi, kusini mwa mji ambako mapigano yamekuwa yakipamba moto kwa miezi kadhaa sasa. Msemaji wa wizara hiyo Malek Marset ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba vifo hivyo ni pamoja na wafanyakazi watano raia wa Bangladesh na raia wawili wa Libya. Shambulizi pia limejeruhi wafanyakazi kumi na tano wa kiwanda hicho, wengi wao ni raia wa Niger na Bangladesh ambao walipelekwa katika hospitali za karibu kwa matibabu zaidi. Rais wa chuo kikuu cha Polytechnic huko Hong Kong, ambacho kimezingirwa, amesema amefikia maelewano na polisi wa huko. Teng Jin Guang amesema watawaruhusu mamia ya wa waandamanaji waliokuwa ndani ya jengo hilo la chuo kuondoka kwa amani. Teng amesema amepewa uhakikisho kutoka kwa polisi kusitisha kwa muda matumizi ya nguvu kama waandamanaji hao hawataashiria wa kutumia nguvu. Bado haiko bayana lini maelewano hayo yataanza kutekelezwa. Dazeni wa wanafunzi waandamanaji, hata hivyo, walifanya jaribio jingine la ghafla kukimbia kutoka chuoni hapo ambacho kimezingirwa na polisi wa kutuliza ghasia. Jengo hilo la chuo limezingirwa kwa siku ya pili mfululizo. Wimbi la wanafunzi kukimbia kwa miguu lilitokea leo Jumatatu, huku kukiwa na moshi mkubwa uliotanda wa gesi ya kutoa machozi, wakati wakijaribu kuvuka vizuizi vya polisi. Guinea Bissau inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu hapo Novemba 24 ikiwa na matumaini ya kumaliza miaka mivu ya mivutano ya kisiasa isiyomalizika. Jumuiya ya kimataifa inaendelea kuishinikiza nchi hiyo kuwahusisha raia kikamilifu katika uchaguzi na kuleta mabadiliko nchini humo. Kennes Bwire anasoma ripoti kamili. Rais wa sasa Jose Mario Vaz anawania mhula mwingine madarakani katika uchaguzi huo wenye ushindani mkali, baada ya kuwa rais wa kwanza kuchaguliwa kwa njia ya demokrasia kumaliza mhula wa kwanza madarakani katika historia ya Guinea Bissau. Jose Mario Vaz anakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa wagombea wengine kadhaa, wakiwemo waliokuwa mawaziri wakuu Carlos Gomes na Domingos Semos Pereira. Msemaji wa kamati ya kampeni ya Vaz, Henry Man, anasema rais Vaza anastahili kuchaguliwa kwa mara nyingine ili kuendelea kuleta mabadiliko muhimu yanayohitajika. Kampeni ya Vazi inaangazia zaidi vita dhidi ya ufisadi, ulanguzi wa dawa za kulevya, na kuleta mabadiliko muhimu katika uongozi ikiwemo ya demokrasia. Mhula wake wa kwanza madarakani umekuwa na utulivu bila vurugu zozote za kisiasa lakini uhasama wa kisiasa ulijitokeza kati yake na aliyekuwa makamu wa rais Domingos Esemos Pereira baada ya kumfuta kazi mwaka elfu mbili kumi na tano. Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS iliingilia kati kama mpatanishi ili kuepusha uwezekano wa kutokea ghasia. Pereira sasa ni mshindani mkuu wa vazi katika uchaguzi mkuu wa Novemba. Kampeni ya Pereira inaangazia ujenzi wa barabara, shule, hospitali na kuinua maisha ya watu wanaoishi vijijini. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari za dunia. Wabunge wa Marekani wanaofanya uchunguzi wa kutaka kumshtaki rais Donald Trump kumwondoa madarakani wanatarajiwa wiki hii kuwa na shughuli nyingi za kusikiliza ushuhuda wa mashahidi wakuu ambao wanasadikiwa wanafahamu jinsi rais Trump alivyoisukuma Ukraine kumchunguza mmoja wa upinzani wake wa kuu Mdemokrat katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa mwaka ujao, makamu rais wa zamani Joe Biden, huku akizuia misaada ya kijeshi kwa Kiev. Maafisa nane wa sasa na wazamani watafika mbele ya kamati ya upelelezi katika baraza la wawakilishi kwa kikao ambacho kitaonyeshwa moja kwa moja kwa njia ya televisheni kote nchini, huku Gordon Sondland, balozi wa Marekani katika umoja wa Ulaya, kitatarajiwa kutoa maelezo yake siku ya Jumatano. Kundi maarufu la kutetea haki za binadamu limesema hivi leo Jumatatu kwamba mashambulizi ambayo yamesababisha vifo nchini Sudan mwezi Juni mwaka huu huenda ni sawa na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Human Rights Watch limetoa ripoti ya kurasa 59 yenye kichwa cha habari walikuwa wakipiga kelele watuuwe, wakati wa msako mkali uliofanywa dhidi ya waandamanaji mjini Khartoum. Ripoti imeelezea ukiukaji uliofanywa na majeshi ya usalama ya Sudan kwa waandamanaji kuanzia Juni tatu na baadaye katika kambi za waandamanaji mjini Khartoum. Ripoti pia inazungumzia majeshi ya usalama yalivyofanya ukiukaji mkubwa ambao ulipelekea shambulizi la mwezi huo Juni. Maandamano kwanza yalihusu kupanda kwa bei za bidhaa nchini Sudan, lakini baadaye yalipanuka na kuwa dhidi ya utawala wa takriban miaka thelathini wa Omar al Bashir watu 120 waliuawa hapo Juni tatu na siku zilizofuata, kundi hilo la haki limesema mamia walijeruhiwa na dazeni hawajulikani walipo. Walioshuhudia wanasema waliona wanajeshi wa usalama wakitupa miili ya watu kwenye mto Nile. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Beni FM mjini Beni DRC, KisFM Arusha, Vision Shala, Redio Bukavu na Redio Kaya nchini Kenya, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu. Nashirikiana na, na Hadija Riami. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Zoezi la kuwakagua raia wa Kenya walioingia katika data za shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi, UNHCR, limeanza katika kambi ya wakimbizi ya Dadaab. Kwa mujibu wa serikali ya Kenya, zaidi ya wakenya elfu arobaini kutoka kaskazini mashariki mwa Kenya walijisajili kama wakimbizi ili kupokea msaada wa chakula, dawa na elimu kinyume cha sheria. Huba Abdi anaripoti. Miaka ya tisini, baada ya baa la njaa kukumba kaskazini mashariki mwa Kenya, raia wengi wa Kenya walijipata wao ni wakimbizi baada ya kuingia katika deta za shirika la umoja wa mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR. Ukosefu wa chakula, tishio la magonjwa, elimu na fursa ya kupata uraia katika mataifa magharibi, ukawalazimu wazazi wengi ambao ni raia wa Kenya kujisajili na kusajili wanao kama wakimbizi. Ashashurie, mkazi wa Dadaab, ni miongoni mwa wazazi waliosajili wanao kama wakimbizi ili kunufaika na yale wakimbizi walipokea. Gombe amelisha, gamia ameisha, mbuzi ameisha, sasa watu watakula nini? Na chakula hapa ni mingi, mafuta, unga kila kitu dawa bure, shule bure. Utawacha wewe, wesiwacha. Asha hakujua maisha wanao yangegeuka na kuwa wao ni wakimbizi. Uamuzi ambao umewanyima wanao kupata stakabadhi muhimu kama vile vitambulisho na hata kukosa kazi licha ya kumaliza chuo kikuu. Mtoto nimepeleka yeye milufasti, nimekaa nje nauza miraa, nimetafutia fizi zake. Mtoto amemaliza Saa ile mimi ni mtoto ananilisha. Nikule mtoto yangu. Mtoto yangu amesemekana ni RVG. Nimesikia mbaya. Sio tu wanawe asha, zaidi ya raia elfu arobaini ni wakimbizi licha ya kuwa wao ni Wakenya. Na zoezi la kuondoa katika deta ya UNHCR ilipoanza mjini Dadab, wakazi walijitokeza idadi kubwa, ikiwa ni wanawake na vijana. Abdulahi Mohamed yuko mbioni kumsaidia mkewe, raia wa Kenya ila mkimbizi kupitia sajili ya UNHCR. Anasema kabla ya kumwoa mkewe, alikuwa anajaribu bahati ya kusaka maisha mazuri waghaibuni na kati hiyo kulikuwa na watu walikuwa rahisi kuenda Amerika, pia kulikuwa rahisi kufly Amerika. Kwa mujibu wa naibu kamishna eneo la Dadabu, Sein Abdurahman anasema zoezi litachukua muda mrefu kutambua wakenya halisi. Unajua hii, hii ni kazi ambayo inachukua ina, ina proces na vile unaelewa hii mambo inashikana na mambo ya sekurity, so lazima pia tuchukue wakati yetu polepole Tukue wangalifu upitize watu veti vizuri, eh, tujue nani ndo wanasema ukweli, nani atuambii ukweli. Ndo tukipata wale, eh, wale wale wa Kenya genuine, eh, tutatuma majina yao huko Garissa, ikuwe approved kopia na county commissioner, ndo baadaye tena mpaka Nairobi, ndo baada hapo ndo watakuwa watatolewa waliofika kutolewa kwenye data za UNHCR na alama za vidole kuchukuliwa, walilazimika kutembea na wazazi wao walio na vitambulisho vya Kenya, viongozi wa maeneo wanayotoka ili kutambua iwapo wanasema ukweli. Serikali ya Kenya imepewa kwa muda ya kuwana mwezi moja ili wa, wa, wa, watoto ambaye waki wa, wameadhirika wapate kipande. Hiyo exercise sasa iko na masharti yake, hiyo watoto taka hiyo parents yao ambayo wako na na IDs wakuje, siblings yao wale relatives yao wakuje, eh, wakuje na ile Alliance card ambayo imepewa na UNSR na kitu wanaita wa manifesto Wakujenai. Ukweli ulianza kuzama kwa wakazi wa Dadab baada ya serikali kupanga kufunga kambi ya Dadab, ambapo kambi os na ifo one zilifungwa na hata hospitali, shule na mashamba kukabidhiwa serikali ya Kenya, na zoezi la kuwarudisha Somalia likaanza. Kilichosalia sasa kwa wakazi hawa ni kusubiri iwapo matokeo yatathibitisha wao ni raia wa Kenya. Huba Abdi, VOA, kambi ya wakimbizi Dadab. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Washington DC. Habari za hivi karibuni zinasema kuwa Gotabaya Rajapaksa ameapishwa kuwa rais mpya wa Sri Lanka. Wakati wa hafla hiyo iliyofanyika kwenye hekalu la Kibudha la Runawel lililoko mji wa kaskazini, wakati Raja Pasca ameziomba jamii za walio wa wachache kutoka Tamil na Waislamu ambao hawakumpigia kura kushirikiana naye katika kujenga taifa. Jamii zote mbili wakati wa kampeni zilieleza wasiwasi wao kutokana na ushindi wake kwa sababu ya msimamo wake mkali wa kijeshi wakati akiwa chini ya serikali ya kaka yake mkubwa rais wa zamani Mahinda Raja Pasca. Wakati wa kuapishwa kwake, rais huyo mpya ameahidi kuwa suala la usalama wa ndani litakuwa kipaumbele kwenye utawala wake. Sri Lanka ilikumbwa na mashambulizi ya kujitoa mhanga wakati wa siku ya Pasaka ambapo watu 269 waliuawa. Kiongozi huyo mpya mwenye umri wa miaka sabini aliongoza operesheni ya kijeshi dhidi ya wapiganaji wa Tamil miaka kumi iliyopita. Rasia imerudisha meli tatu za kijeshi kwa Ukraine karibu mwaka mmoja baada ya kuzikamata karibu na peninsula ya Crimea ambayo Moscow iliivamia kinyume cha sheria mwaka elfu mbili kumi na nne. Wizara ya mambo ya nje ya Rasha kwenye taarifa iliyotolewa mapema leo imesema kuwa meli hizo zimerudishwa baada ya wachunguzi kumaliza kazi yao kuhusu uvukaji haramu wa mpaka, ikiongeza kuwa hakuna hata haja ya kuendelea kuzuia meli hizo. Wizara ya ulinzi ya Ukraine imethibitisha kuhusu hatua hiyo kwenye tovuti yake rasmi. Novemba 25 mwaka uliopita, walinzi wa pwani wa Russia walikamata meli hizo pamoja na mabaharia wake, wakiwemo mabaharia 24 kwenye mlango wa bahari wa Kerch wakati wakielekea Black Sea kwenye bandari ya Ukraine ya Mariupol kwenye bahari ya Azov. Mei 25, jopo linalotatua migogoro ya, ya baharini la Umoja wa Mataifa liliamuru Russia kuachilia meli hizo mara moja, agizo ambalo Moscow ililipuuza hapo awali. Hii ni Sauti ya America VOA. Iran inaendelea kukumbwa na maandamano na gasia, ingawa inaripotiwa kwamba hali imekuwa tulivu zaidi hii leo, baada ya siku kadhaa za maandamano yenye gasia kufuatia uamuzi wa kupandisha bei ya mafuta. Barabara kuu za nchi hiyo zimefungwa na waandamanaji, mabenki kutiwa moto na maduka kuibiwa kote nchini tangu siku ya Ijumaa uamuzi huo ulipotolewa. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili kulingana na mashirika ya habari ya kimataifa na ndani ya nchi, watu wawili wa wameuliwa tangu Ijumaa kutokana na ghasia hizo, huku vijana waliofunika nyuso zao wakionekana kwenye barabara zilizojaa takataka wakitia moto majengo katika video iliyotangazwa kwenye televisheni ya taifa, jambo ambalo ni nadra kutangaza tukio lolote la kuhusiana na upinzani, kulingana na mashirika ya habari ya kimataifa ni watu wawili ambao wameuliwa tangu Ijumaa, raia moja na polisi moja, huku vijana waliofunika nyuso zao wakionekana kwenye barabara zilizojaa takataka wakitia moto majengo katika video iliyotangazwa kwenye televisheni ya taifa, jambo ambalo ni nadra kuona kutangaza tukio lolote la upinzani na shirika la habari la serikali. Kulingana na shirika la habari la Iran la ISNA, kamanda wa kundi la wanamgambo la Basij linalounga mkono serikali Brigedia Jenerali Golmeraza Soleimani amesema wanamgambo wake wameshuhudia wizi wa ngawira, na anaituhumu adui mkuu wa Iran, Marekani, kwa kuchochea ghasia hizo, akisema njama ya Marekani imeshindwa. Msemaji wa serikali Ali Rabei amezungumza na shirika la habari la AFP na anasema maandamano yamepungua kwa asilimia 80 hii leo Shiro, avasu, toka, bo, seloy, sardugan, ghasia zimepungua na mtendo wao umebadilika. Wamekuja na visu na silaha badala ya kuimba na kuandamana, kwa amani walianza kushambulia majengo ya umma hata ya kijeshi. Akizungumza kwenye mkutano wa baraza la mawaziri hapo jana kuhusiana na ghasia hizo, Rais Hassan Rouhani wa Iran alisitiza juu ya tofauti kati ya maandamano ya amani na malalamiko yenye ghasia. Maandamano ni tofauti na ghasia. Nchi nzima ina haki ya kuandamana na kulalamika. Wanaweza kuandamana hata kuikosoa serikali, tunakaribisha mambo hayo yote, lakini haijabidi kuruhusu ukosefu wa usalama katika jamii, na serikali haitomruhusu mtu yeyote kufanya ghasia na kuvuruga usalama wa Iran wengi wanachukulia bei rahisi ya mafuta ni haki ya kitaifa kutokana na utajiri wa mafuta nchi hiyo. Na kuongezwa bei ya mafuta kumezusha wasiwasi kuhusu kubana matumizi ya maisha, licha ya ahadi kutoka viongozi wa serikali kwamba mapato yatakayopatikana yatatumiwa kusaidia familia zenye mahitaji makubwa. Marekani ililaani jana utumiaji nguvu wa maafisa wa usalama dhidi ya waandamanaji na Teheran ikajibu kwamba hali ngumu ya maisha inatokana na vikwazo vipya vilivyowekwa na Washington licha ya kuongezeka kwa, kwa bei ya mafuta kwa asilimia hamsini. Lakini bei ya mafuta nchini humo inaendelea kuwa ya chini kabisa duniani ambapo lita moja ugharimu senti kumi na tatu ambayo ni mara tano rahisi kuliko bei ya mafuta Marekani. Ungana na Idi Ligongo wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, katika kipindi cha Kwa Undani ambacho kinakuchambulia habari kwa undani zaidi. Ni saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili kamili usiku kwa saa za Afrika ya Kati. Usikose kusikiliza kipindi cha Kwa Undani. Unasikiliza sauti ya Amerika. Matangazo haya vilevile yanasikika vile kwenye mtandao www voa swahilicom. Wakazi wa Kisangani walioathirika na vita kati ya wanajeshi wa Uganda na Rwanda nchini DRC mwaka elfu mbili na mbili wanataka mahakama ya uhalifu wa kibiniadamu ICC kusikiliza kesi kuhusu mauaji na uhalifu uliotokea wakati wa vita hivyo ili kupata haki wakazi hao wanataka kupewa fidia ikiwemo nyumba zao zilizoharibiwa kujengwa upya. Austeri Malivika anaripoti kutoka Goma. Godelivi Bahati, mmoja wa akinamama walioishi mapigano ya jeshi la Rwanda na Uganda mwaka wa elfu mbili na mbili katika mji wa Kisangani mkoa wa Oriandale zamani ambao ni mkoa wa Chopo kwa sasa, asema hadi sasa wanashangazwa kuona kwamba makazi yao bado haijajengwa na serikali husika zilizotwangana na kuharibu nyumba zao Guvernema. Balipe indemnizasio yetu inyee, batu balituangamiza hapa Kisangani, miaka makumi mbili itu kingali hapa, kuna jibu hata moya? Tumechoka, tumeisha, tunataka kupata inyee, balituambia. Leo asubuhi washirika wa vita vya mwaka wa elfu mbili na mbili waliandamana hadi kwenye ofisi ya gavana kuomba walipwe fidia kama navyosema Kalenga Lenga Bienga ambaye alinusurika miaka makumi mbili Bengine baisha kufa si leo, bengine biko lala kati ya banyumba yenye haina hata manjanja. Alors president de la republique hivi alisema iko juu ya bapeple atafute mwaya ya kuarrange maneno ile pare yetu kwa si ba victime, tupate juu ya kuiba kubalipa watu wenye biko mtu akufe, na aisha kula kiloko na akufe naisha aisha reparata nyumba yake, huku wengi wakiwa tayari ni walemavu kutokana na majeraha walioyapata wakati wa vita kutoka risasi. Kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Chopo David Yofemo aomba mahakama kuu ya ICC kuwajibika pamoja na serikali ya Congo. Populasio mzima ya Congo ilitakujua namuna gani Uganda batajirepare hii bote balifanya hapa ku teritoire congolais. Tarehe kumi na nane kama leo, wananchi katika muji wa Kisangani, mkoa wa Chopo, walikuwa wakisubiri kesi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda kuhusu uhalifu ambao wanajeshi wake walifanya katika mji wa Kisangani wakati walikuwa wakisaidia waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na hapa kivu kaskazini. Baadhi ya wabunge wakisema waasi wa ADF wamekiuka sheria za kivita na kuanza kuwashambulia wananchi katika maeneo ya Beni Owicha, ambako watu wengi wanauliwa hivi sasa kwa zaidi ya mwezi mmoja Watu zaidi ya 35 wakiwa wameuliwa, wakati ambapo operesheni za kijeshi zinaendelea katika misitu na jeshi la Congo kuendelea kuchukua ngome za waasi wa ADF. Mbenze Yotama ni mbunge hapa Kivu Kaskazini. O, waasi waache kushambulia wananchi, si wananchi ambao wana, wanasaka waasi si wananchi ambao wanasaka waasi kusudi waasi wa, wa, waanje sasa kuwaua binadamu pasipo sababu yoyote. Na ukiendelea okay, kuingia ndani ya sheria kuhusu haki ya binadamu ama sheria ya vita ambao wanaita droit international humanitaire hairuhusiwi kwa mtu ambao wanakuwa kwenye mapambano kuendelea kumpiga mtu ambaye asiyepambana. Malvika, Sauti ya America, Goma. Mechezo. tatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tuangalie juhudi za timu za Afrika mashariki na kati katika kufuzu kwenye fainali za AFCON 2021 baada ya mechi kadhaa wiki iliyopita na mwishoni mwa wiki, timu za Tanzania katika kundi J na Uganda katika kundi A zimekaa vizuri kabisa katika mechi za awali. Kenya nayo ilitoka sare moja moja na Misri wiki iliyopita, bado ina nafasi nzuri kutokana na mechi zake zijazo. Komoro katika kundi G imewashangaza wengi kwa kuongoza kundi hilo baada ya kushinda mechi dhidi ya Togo na kutoa sare na Misri. Lakini kwa maelezo zaidi, tuende kwa waandishi wetu tukianzia na George Njogopa wa Dar es Salaam, ambako Taifa Stars wanaingia tena dimbani kesho Jumanne. Timu ya taifa ya Tanzania, TF Stars, inashuka dimbani hiyo kesho ikiwa na matumaini ya kuendeleza rekodi yake ilipata mawiki baada ya kuondoka na ushindi wa bao mbili kwa moja dhidi ya Guinea Ekweta. Mchezo wa kesho dhidi ya Libya utatoa mwelekeo halisi kuhusu safari ya Stars kuelekea katika fainali za kombe la Afrika, yani AFCON, zitakazofanyika huko Cameroon mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Nahodha wa Stars, Bwana Samata, anasema kwamba ingawa timu zinazotoka katika eneo la kaskazini mwa Afrika ni ngumu kufungika hata wanashuka dimbani hiyo kesho wakiwa wamedhamiria kuwafurahisha watanzania baada ya kushinda mchezo wa nyumbani ule. Nadhani kila mtu ana hamu na na mchezo wa pili kwao. Nafkiri timu iko vizuri, wachezaji wako vizuri, japo kuna uchovu, lakini nafkiri ndo kazi inatakiwa ifanyike. Uchovu uko wa safari pamoja na mechi, lakini madaktari nafkiri wataangalia wata, wata wachezaji ili kuweza kuhakikisha kwamba kila mchezaji siku ya jumanne iko tayari kwa ajili ya mchezo. Katika kundi hili, Stars iko katika nafasi ya pili, ikifungana pointi na Tunisia ambayo nayo hiyo kesho itakuwa ugenini kivara na Guinea Ikweta iliyopoteza mchezo wake wa kwanza kama ilivyo kwa Libya. Kila la heri Taifa Stars. Paka wakati mwingine na mara nyingine kutoka Daressalam ni chinchogopa na mjini Nairobi, wachambuzi wanasema nini kuhusu matumaini ya Kenya katika mashindano haya? Huyu hapa mwandishi wetu Denis Wanyonyi. Wachanganuzi so, wa masuala ya spoti nchini Kenya wanasema kuwa sare hiyo inawapa motisha licha ya changamoto walizokumbana nazo ikiwemo tishio la kufurishwa hotelini. Felix Asoha, mwandishi stadi na mchambuzi wa masuala ya spoti nchini Kenya, anakiri kuwa stars ipo katika hali nzuri tu kwani watakuwa nyumbani inavyo ni kwamba Eh, Harambe Stars walitumia masaibu ambao walikutana naye kule Misri kuweza kutumia kama nguvu yao ya, ya kuweza kutoka sare kwenye mechi hiyo. Ni matokeo mazuri kwa sababu hii ni sare, na no wametoka kule ugaibuni, si kwao. Kuhusu mechi yao ya pili dhidi ya timu ya taifa Togo hapa nyumbani katika uga wa kitaifa wa Moi Sports Centre Kasarani, nahisi kwamba Harambe Stars wataandikisha matokeo mazuri dhidi ya Togo, kisa na maana kwamba hapa wako nyumbani jijini Nairobi na vilevile nafahamu kwamba serikali ya Kenya na ya shirikisho la soka soa Kia zile changamoto ambazo walipitia wakiwa kule Misri, ikiwemo kukosa hoteli ya kulala ama wanakosa pesa za kuweza kulipa. Kwa hivyo nafahamu kwamba wataandikisha matokeo ambayo ni bora, kwa sababu ya mashabiki na vilevile, vile wanacheza katika uga wa nyumbani taifa lingine kwenye kundi hilo ni pamoja na visiwa vya Komoros ambao walikosa adabu za mgeni na kuinyuka Togo nyumbani goli moja bila jibu siku ya Alhamisi iliyopita. Nikiripotia Sauti ya Amerika meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu, mimi naitwa Denis Wanyonyi. Tumalizie na DRC ambako wana Leopard wako kiwanjani leo dhidi ya Gambia. Mwandishi wetu Kahozi Kosha anaripoti kutoka Lubumbashi. Na mtuanza na kandanda, mechi ya kufuzu kombe ya kimataifa Afrika Kameruni elfu mbili ishirini na moja, timu ya taifa Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati tumezungumuza, imecheza mechi ya pili dhidi ya timu ya Scorpion ya Gambin kwenye Independent Stadium ya Banjul. Kwenye mechi ya kwanza, DRC ilienda mabwa na timu ya taifa ya Gabon sifuri kwa sifuri. Gabon ambaye ana alama nne kwenye kundi hilo iliitundika ijana timu ya taifa ya Angola goli mbili kwa moja ya Skorpion ya Gambi ilikunguta kwenye mechi ya kwanza timu ya taifa ya Angola goli tatu kwa moja. Kulia machozi, Rais wa Tipi Mazembe akina Bwana Moizi Katumbi Chapo anaunda timu mpya nchini Ubelgigi. Timu yake inaitwa Arena Tipi Mazembe inayochezea ligi ya pili. Jana Arena Tipi Mazembe ya Ubelgigi ilipata ushindi wa kwanza dhidi ya timu ya mini octa ya Brussels, goli nane kwa saba. Shabaha ya Arena Tipi Mazembe ni kuichezea msimu ujao ligi kuu ya kandanda ya nchi ya na itapata msaada kutoka wachezaji wa TP mazembe mjini Lubumbashi. Moizi Katumbi ambaye ni mpendelevu sana wa kandanda anahudumia timu ine ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mjini Lubumbashi, ikiwemo timu ya TP mazembe ambao wachezaji wana mshahara wa zaidi dola elfu nane, timu ya Dombosco, timu ya Lubumbashi Sport na akademi Katumbi FC. Nani mara ya kwanza kihistoria mzaliwa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuwa na timu binafsi nchini Ubeligiji. Meza ya michezo, sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Zikosha. Basi kwa leo sina zaidi kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Mamoyo Hamza. zifuatazo ufuatao ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Shambulizi la anga kwenye kiwanda cha biskuti katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, hivi leo Jumatatu, limeua wafanyakazi saba wa kiwanda hicho, ikiwa ni pamoja na raia watano wa kigeni na wawili wa Libya, maafisa wa afya wamesema. Rais wa chuo kikuu cha Polytechnic huko Hong Kong ambacho kimezingirwa na polisi amesema wamefikia maelewano na polisi. Teng Jin Guang amesema watawaruhusu mamia ya waandamanaji waliokwama ndani ya jengo la chuo hicho kuondoka kwa amani. Teng amesema amepewa uhakikisho kutoka kwa polisi kusitisha kwa muda matumizi ya nguvu kama waandamanaji hao hawataashiria kutumia nguvu. Wabunge wa Marekani wanaofanya uchunguzi wa kutaka kumshtaki rais Donald Trump kumwondoa madarakani wanatarajiwa wiki hii kuwa na shughuli nyingi za kusikiliza ushuhuda wa mashahidi wakuu ambao wanasadikiwa wanafahamu jinsi Trump alivyoisukuma Ukraine kumchunguza mmoja wa upinzani wake wakuu Mdemokrat katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa mwaka ujao. Mwisho wa matangazo. Matangazo ya ya ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Abdu Shakur Abud amesimamia matangazo haya, Mwelekezi Aida Isa hewani kwa mara ya kwanza kwenye kipindi hiki. Nimeshirikiana na Hadija Riami. Mimi naitwa Kenneth Bwire kutoka Washington DC. Niruhusu nikutakie usiku mwema, usiku mtulivu.