Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Khadija Riami. Leo ni Jumaa, Novemba 15 mwaka 2019. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, Radio Citizen nchini Kenya na eneo la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi mita bend 19 na 22. Karibu popote pale unapotusikiliza <muchos> kwenye matangazo yetu hivi sasa, utasikia taarifa kuhusu baraza la wawakilishi Marekani linaendelea kusikiliza ushahidi unaotolewa kwa umma dhidi ya uchunguzi wa kumfungulia mashtaka rais Donald Trump kumwondoa madarakani. Vilevile vile katika taarifa nyingine, ya mahakama ya juu nchini Msumbuji imetupilia mbali changamoto ya kisheria ya chama cha Renamo na kwenye livetok tutazungumzia matumizi ya lugha ya Kiswahili katika vyombo vya habari. Msikilizaji, ungana na VOA ndani ya dakika 60 za matangazo yetu yanayosikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Khadija Riani. Katika habari za dunia jioni ya leo, balozi wa zamani wa Marekani kwa Ukraine Maria Yovanovich leo Ijumaa anatoa ushahidi wake juu ya matamshi ya rais Donald Trump aliyoyatoa wakati wa mazungumzo ya simu na rais wa Ukraine. Balozi huyo ameiambia kamati ya upelelezi katika baraza la wawakilishi kuwa sikujua cha kufikiri, lakini nilikuwa na wasiwasi wasi mkubwa. Ushahidi wake ulikuwa sambamba na ule ambao aliutoa awali kwa faragha mwezi uliopita. Mwana diplomasia huyo wa siku nyingi Yovanovich aliondolewa katika wadhifa wake kwa kurejeshwa Washington baada ya Ruji Juliani, wakili binafsi wa rais Trump, kufanya kampeni yeye pamoja na washirika wake wawili dhidi ya kumchafua. Washirika hao wawili walikamatwa hivi karibuni kwa kukiuka sheria za kampeni. Yovanovich alitajwa katika mazungumzo ya Trump ya Julai 25 na rais wa Ukraine, ambaye alichochea uchunguzi kum, wa kutaka kumshtaki kumwondoa madarakani. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi hivi leo ameelezea ya matumaini yake kwamba mlipuko wa Ebola nchini kwake huenda ukatokomezwa ifikapo mwisho wa mwaka huu wa 2019. Aliyasema hayo akiwa Berlin nchini Ujerumani. Mlipuko wa Ebola ulianza Agosti mwaka elfu mbili kumi na nane katika jimbo la Kivu Kaskazini kabla ya kusambaa katika majimbo jirani ya Ituri na Kivu Kusini, maeneo ambayo yako ndani sana na ghasia zinazoendelea katika maeneo ambayo yanapakana na Uganda, Rwanda na Burundi ugonjwa huo umeua zaidi ya watu elfu mbili mpaka hivi sasa ukiwa ni mlipuko wa pili kwa ukubwa tangu ule wa Afrika magharibi mwaka elfu mbili kumi na nne na elfu mbili kumi na sita ambapo watu elfu kumi na moja mia tatu walipoteza maisha kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP. Maafisa wa DRC wamezindua chanjo mbili za kupambana na mlipuko huo viwango vya vifo vinakuwa viko juu mno mpaka asilimia 90 katika baadhi ya maeneo ya mlipuko, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Kiasi cha watu ishirini hi wameuawa katika shambulizi kwenye kijiji cha fulani katikati ya Mali ambako ghasia za kijamii ziliongezeka katika miezi ya karibuni, serikali imesema hivi leo Ijumaa. Shambulizi la Jumatano linafuatia mfululizo wa mapambano kati ya wafugaji na wakulima wa kabila la Dogon ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakigombana kwa ajili ya ardhi na rasilimali za eneo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Fulani imeongeza ime lengo kwa sababu ya ushirika wao na makundi yenye silaha huko Sahel. Watu waliokuwa na silaha walifanya shambulizi wakati wa usiku kwenye kijiji cha pek karibu na mpaka na Burkina Faso katika mkoa wa Mopti wakiwapiga risasi wanavijiji na kuchoma ghala. Ghasia kati ya jamii hasimu zimesambaa mwaka huu. Mwezi Machi, washukiwa wanamgambo wa Dogon waliwoua zaidi ya watu 150 wa kabila la Fulani katikati ya Mali, ikiwa ni moja ya vitendo vibaya sana vya umwagaji damu katika historia ya nchi hiyo. Uturuki imepeleka zaidi ya wa wahamiaji elfu sita wa Siria kutoka mjini Istanbul kwenda kwenye makazi ya muda katika majimbo mengine nchini humo tangu mwanzoni mwa mwezi Julai, ofisi ya gavana wa Istanbul imesema hivi leo, wiki mbili baada ya tarehe ya mwisho kwa raia wa Siria kujiandikisha kuondoka mjini humo. Mamlaka iliwapa wa Siria waliokuwa hawajajiandikisha mjini Istanbul mpaka Oktoba 30 kuhamia katika jimbo jingine au wataondolewa kwa nguvu mjini humo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Uturuki ni mwenyeji wa zaidi ya wa Wasiria milioni tatu nukta sita, ikiwa ni idadi kubwa ya wa Wasiria waliokoseshwa makazi kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya takriban miaka minane. Idadi kubwa ya wa Wasiria mjini Istanbul, wenye makazi, wenye wakazi takriban milioni kumi na tano, umeshuhudia wakimbizi wa wa Siria wakiwa ni zaidi ya nusu milioni. Ofisi ya gavana wa Istanbul imesema Wasiria 6414 hawakujiandikisha na hivyo waliondolewa mjini humo tangu Julai 12. Mahkama ya juu nchini Msumbiji imetumbilia mbali mashtaka ya kisheria yaliyowasilishwa na chama kikuu cha upinzani nchini humo Renamo kutaka kubatilishwa kwa matokeo ya uchaguzi wa mwezi uliopita kwa kile ambacho wanadai ni kusambaa kwa ubadhirifu na manyanyaso ya wazi. Renamo, kundi la zamani la uwasi na hivi sasa ni chama cha kisiasa kilishindwa katika uchaguzi wa Oktoba 15. Chama tawala cha Frelimo ambacho kimetawala Msumbiji tangu nchi hiyo ijipatie uhuru kutoka kwa Ureno mwaka 1975 ndio kiliibuka mshindi, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP. Renamo inayoshutumu serikali kwa wizi mkubwa wa kura na kutumia ghasia na manyanyaso, ikiwa ni ukiukaji wa makubaliano ya amani kati ya vyama viwili ambavyo viliwahi kupigana vita lakini mahakama ya katiba katika uamuzi wake wa Novemba 11 ilitupilia mbali hoja hiyo ikisema Renamo haikuwasilisha ushahidi kuongeza nguvu katika malalamiko yake. Hatima ya shirika la ndege la Afrika Kusini saa haijulikani itakuwaje baada ya wafanyakazi wake kuanza mgomo hivi leo Ijumaa, wakidai nyongeza ya mishahara na kupinga mpango wa kupunguza wafanyakazi wakililazimisha shirika hilo ambalo linamilikiwa na serikali kufuta safari zake za ndege zote. Shirika hilo halijawahi kupata faida tangu mwaka 2011 na halina mtendaji mkuu wa kudumu limesema. Mgomo ulioandaliwa na umoja wa wafanyakazi wanaowakilisha zaidi ya nusu ya nguvu kazi ya shirika hilo litaigharimu dola milioni 3.6 kwa siku na kutishia uhai wa shirika hilo. Umoja huo wafanya wa wafanyakazi jana ulikataa mapendekezo ya shirika la ndege ambayo iliyatoa jana jioni, na pia wanapinga mpango wa kupunguza nafasi za ajira zaidi ya mia tisa katika juhudi ya kukabiliana na hasara ya kifedha na kufuta utegemezi wa msaada wa kifedha kutoka serikalini. Hivi sasa shirika hilo linajaribu kufanya mashauriano na mabenki kadhaa nchini Afrika Kusini kama litaweza kupata fedha za kuendelea na biashara yake. Waendesha mashtaka wa serikali kuu ya Marekani wamefungua uchunguzi kwa Rudi Juliani, wakili binafsi wa rais wa Marekani Donald Trump. Bloomberg inaripoti waendesha mashtaka wanafanya uchunguzi kuhusu uwezekano wa ukiukaji wa kanuni za kifedha dhidi ya Juliani na kushindwa kujiandikisha kama wakala wa kigeni. Kwa mujibu wa Bloomberg, Juliani meya wa zamani wa New York aliibuka kuwa kiini katika uchunguzi wa kutaka kumshtaki, kumwondoa madarakani rais Trump ambapo wabunge pia wanaangalia jukumu la Giuliani katika kumshinikiza rais wa Ukraine kumchunguza hasimu wa Trump, Joe Biden, makamu rais wa zamani na anayewania uteuzi wa kugombea urais kwa tiketi ya chama cha Democratic mwaka ujao. Mwendesha mashtaka wa zamani Mimi Roach ameiambia Bloomberg kuwa hata shangaa kama Giuliani atashtakiwa ikiwa ni matokeo ya uchunguzi huo wa serikali kuu. na msikilizaji, ninakukaribisha katika kipindi cha Live Talk ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa, kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali ya kijamii leo hii. Basi katika Live Talk, kuanzia hivi sasa tutazungumzia matumizi ya lugha ya Kiswahili katika vyombo vya habari. Msikilizaji, bila shaka utakubaliana nami kwamba vyombo vya habari vimechangia kuelimisha jamii matumizi ya lugha ya Kiswahili duniani. Japokuwa hivi sasa kuna wimbi la vijana wanaokwenda na teknolojia, lakini bado asilimia kubwa ya Kiswahili fasaha kinachotumika kwenye midia kinawajenga wengi, hususan kizazi kipya kufahamu uhalisia wa maneno. Kwa kuongezea mjadala huu wa leo, mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu hadi ya Riami. Hali kadhalika katika laini ya simu tutakuwa naye uh, mshiriki Mohamed Mwinyi ambaye ni mstaafu kutoka Baraza la Kiswahili Tanzania BAKITA, na sasa ni mtaalam wa lugha wa kujitegemea. Vilevile tunaye Paul Nabiswa, mhariri kwenye kituo cha televisheni KTN huko Kenya, na nia Boke, mtangazaji kwenye kituo cha televisheni cha East Africa huko Tanzania. Msikilizaji pia una fursa ya kutupigia simu hapa studio na kutoa maoni yako. Nambari yetu ya simu ni plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano tatu. Narudia tena, nambari yetu ya simu hapa studio ni plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano tatu Tatu. Laini ipo wazi, karibu msikilizaji uweze pia kutoa mchango wako katika mada yetu hii ya leo. Kwa kwanza basi nianze moja kwa moja na swali liende kwake huyu Paul Nabiso ambaye ni mhariri wa kituo cha televisheni cha KTN huko Kenya kazi yako ya uhariri na ni jambo ambalo unalifanya kila siku, unakutana na maneno mbalimbali mbali. Hebu tufahamishe basi, uh, vyombo vya habari vimechangia vime vipi au vimesaidia vipi jamii uh, katika matumizi ya kukuza lugha ya Kiswahili. E, naweza kusema kwamba vyombo vya habari vya Kenya vimechangia pakubwa katika e, makuzi ya lugha ya Kiswahili ka, katika nyanja mbalimbali mbali. E, kwa maana kwamba kuna baadhi ya vipindi maalum vya kufundisha lugha ya Kiswahili kwenye kwenye redio na kwenye TV kwa mfano e, katika e, shirika la Standard Group ambayo ndio inajumuisha KTN e, News na vilevile Redio Maisha, kuna kipindi cha saa nne kwa mfano kwenye Redio Maisha inaitwa Nuru ya Lugha ambacho kinafundisha uh, watu kuhusu Kiswahili, na wataalamu wanaitwa kwenye studio na wanachangia, watu wanapiga simu, watu wanakosoana. Kwa hiyo na ni kipindi kimepoa kwa zaidi ya miaka karibu kumi, na vilevile vile vituo vingine kunakuwa na na vipindi vya hapa na pale, na mbali na kwamba runinga zote Kenya saa moja, uh, kwa kweli ni taarifa za Kiswahili. Kwa hivyo kuna ule ushindani na eh, kila kituo kinahakikisha kwamba kinajaribu kina sana kuhakikisha kwamba, eh, kinatumia lugha sanifu ya, ya Kiswahili wakati wa matangazo. Kwa hiyo ninaweza kusema kwa namna fulani, eh, vituo vingi, uh, iwe redio na televisheni sana sana, sana zimechangia katika eh, kuboresha matumizi ya lugha ya Kiswahili nchini Kenya. Asante uh, sana, labda nigeukie kwa Mhamed Mwinyi. Mi naitwa Khadija Riami hapa. Mhamed Mwinyi, wewe ni mtaalamu wa lugha ya Kiswahili na pia ulikuwa katika baraza la Kiswahili Tanzania, lakini labda tupe kwa uchache tu, wewe unaonaje mchango wa vyombo vya habari katika kukuza lugha ya la Kiswahili? Lakini na wakati huo huo, je, kuna mapungufu ambayo yanajitokeza? Leo vyombo vya habari vina mchango mkubwa vya habari kusaidia kuongea lugha sahihi Samahani, uh, uh, Muhamed Mwinyi, nafahamu unatusikia, lakini tunakusikia kwa mbali sana. Hivyo basi, kata simu yako, tunakupigia tena ili tuhakikishe kwamba mawasiliano yetu hapa studio na wewe yanasikika vizuri ili kuweza kumnufaisha msikilizaji anayesikiliza hivi sasa live talk, ambapo tunazungumzia matumizi ya lugha ya Kiswahili katika vyombo vya habari. Vilevile uh, vile katika laini ya simu tunaye Niyaboke, yeye ni, ni mtangazaji kwenye cha televisheni cha East Africa huko Tanzania Khadija, um, nia boke ni mtangazaji wa kizazi kipya, ambao wao lugha wanayoitumia kidogo inakuwa ni tofauti na lugha zile ambazo zinatumika katika niseme vyombo vya habari vya kimataifa uh, nia boke basi, tueleze katika kipindi chako kimojawapo cha televisheni cha Dadas Show mnatumia uh, maneno ya Kiswahili ambayo uh, siwezi kusema kama ni Kiswahili fasaha. Mnachanganya Kiswahili cha mtaani na Kiswahili kile ambacho uh, kinachoeleweka. Ni kwa nini basi mnatumia njia hii? Asante uh, sana Mkamiti. Um, kama ambavyo umesema kwamba uh, sisi uh, kipindi chetu watu ambao tunawalenga ni vijana na sio tu kipindi tu lakini, kwa stesheni yote uh, walengwa ni vijana ambao ni wana miaka kati ya miaka kumi na nane na thelathini na tano na pia hapo tunaweza kwenda plus of ma au minus, ambao ni kumi na tano pia wanatuangalia, lakini mpaka watu wenye miaka arobaini pia wanatuangalia. Hili ni kundi kubwa sana la vijana ambapo kwa, kwa, kwa hapa Tanzania asilimia sabini na tano ya, ya, ya population nzima. Sasa kikubwa ukiwa kwenye, kwenye, kwenye media Lazima kitu cha kwanza, lazima ujue kuongea lugha fasaha, wedha unaongea Kiingereza au unaongea Kiswahili, lakini lazima ujue kuongea lugha fasaha. Hiyo ni kitu cha kwanza ambacho pale ambapo unafanyiwa uh, usaili au interview ya kuingia kwenye kwenye media lazima u, u, u, ufanyiwe hiyo, lakini watu ambao sisi tunawalenga ambao ni vijana ambao wanata, wanataka tu, watuelewa tunataka watuelewe kile ambacho tunaongea Wan, tunataka tuongee lugha wanayoelewa wao, ili waone kwamba tunaongea na wao vijana, ambao tunawasiliana nao sisi ambao tuna wa target sisi, wana hawaongei lugha ya Kiswahili fasaha, yaani tunaita ni kile Kiswahili ambacho cha mtaani kimechanganyika maneno. Ambayo nikiongea na mtu ambaye ana miaka arobaini na tano au hamsini hamsini na tano hawezi kunielewa vizuri. Kama nikiongea na mama yangu hata nielewa vizuri sana, kuna maneno ataniuza eti maana ina maana gani na maana gani, machache, siyo yote, lakini tunahakikisha kwamba hata kama unaongea sentensi ambayo ina slang ndani yake, lakini inaeleweka na inaleta maana kwa yule ambaye anakuangalia na tunafanya hivyo ili wale ambao walaji wanaotuangalia sisi ambao tunawa target waweze kutuelewa na waweze kutuangalia. Asante sana Boke. Labda naona Mohamed Mwinyi amerudi kwenye line, labda tungeendelea naye kama nilivyokuuliza hapo awali nini nafasi ya vyombo vya habari? Wewe ukitizama vyombo vya habari, vinaambiwa vinakuza lugha ya Kiswahili na matumizi yapo, lakini kuna mazuri na kuna mabaya. Wewe mtizamo wako, ukiangalia kwa haraka haraka, kwanza, nini ambacho nakiona katika vyombo vya habari vinavyotumia lugha ya Kiswahili? Nakusikia. Haya haya, nasema vyombo vya habari katika maendeleo yetu ya lugha ya Kiswahili kwa kweli, vimekuwa vikichangia sana kwenye habari za Tanzania, vimekuwa vikiandika makala kwenye magazeti, redio zetu zinatangaza sana, televisheni zina vikundu paka wakaka zinazohusu maendeleo ya lugha ya Kiswahili. Mimi ikua mshiriki wa miaka mingi sana kwa hizo kiii, kwa kweli mchango na mzuri, nafurahi wakati sana zinapokuwa mpya, alafu apo wanaijianaania sisi watu wakizanuka kupata haraji, lakini kama ulivyosema hakuna masika asiyokuwa na mgu. Wakati tukifurahia mvua ya masika, lakini ujiandaye na na kundi la mgu ambao wataibuka kunakujaa katika nyumba zetu makosa tatizo ya kama ambavyo mzungumzaji aliyopita alizungumzia habari ya risa miaka kumi na nane mpaka arobaini na siku ndio washiriki wakubwa wa vipindi vyetu. Sasa shida zinaoipata kwa hao wengine, ambayo labda wanawatitasa habari, si matumizi yao ya lugha. Kwa kweli, wengine yanamatengeza yani yana musku mini. Wakati najaribu kufanya utafiti mdogo wa matumizi ya lugha, nilibaini kwamba matumizi ya lugha makosa yake hasa yako katika makundi mawili matatu kuna wanaoshindwa kubaini upatanishi wa kisarufi upatanishi wa kisarufi unakuja kwa maneno ambayo yako kwenye kundi moja ya maneno yaani kwa lugha ya kitaaluma wanaita ngeli kwa mfano wanyama wanyama ngeli yao ni ya ya ya ina haikwambili inakuambia mnyama huu na mnyama hawa, haiwezi kuwa hivi. Sasa kama mtu atazungumza lugha ya Kiswahili akwambie mbuzi hizi imefanya nini, sasa pale unajaribu kujiuliza, kwa nini sio mbuzi hawa? Kwa sababu sarufi inakubali hivyo. Kwa hiyo kwa wasemaji wengi na watumiaji, hasa kwenye vyombo vya habari, inachowagomba ni kuzingatia patanishi wa kisarufi kwa sababu tu hawajui neno gani liko kwenye ngeli hii si, jambo si lingine unakuta labda uteuzi wa maneno, neno gani atumie wakati gani huwa inasumbua. Halafu sasa kuna makundi ya maneno sasa ambayo watu wanayatumia. Maneno mengi ya Kiswahili yametoka kati, no, kwenye lugha kadhaa, lakini wakati huo ya kuingia kwenye Kiswahili yanazingatia ruwaza, yaani utaratibu wa lugha ya hili na utamaduni wake. Kwa mfano, tusitarajie kwamba kila neno lenye lenye maa maana yake wewe, hiyo ni wingi kwamba wewe upate umoja. Sio lazima. kuna neno neno mahitaji mahitaji ni nomino, yaani jina, lakini hivi wao wao watu wa vyombo vya habari wanasema habari ya hitaji lako. Hakuna hitaji lako kwa sababu neno vitaji ni kitenzi na nomino yako nomino yake ni mahitaji. Mahitaji ni vitu, mambo ambayo yatakusaidia wewe katika kukamilisha au kutengeneza au kutekeleza au kukamilisha jambo lako. Alafu kuzama utata ulioko, jua neno shaka na mashaka hawa watu wa vyombo vya habari kunaowasisi wanaokusaidia kueneza, kama nilivyosema, hakuna masika asiokuwa na mbu. Ni neno shaka, wanaona ana neno mashaka, wanadhani ni mtu na ndugu yake. Haya ni maneno mawili, sio tofauti. Ukisema nina shaka na jambo shak, fulani, kwa kwa ni kwamba una wasiwasi, kuna hakika sana kwamba lile jambo litajiri kweli, yani litatokea. Sasa, mm -hmm. Inapozungumzia mashaka sio wingi wa neno shaka, lakini lee, waandishi wangapi wanajua hizo mashaka? mm -hmm. Ma ni mazila, naam. Naam, basi naomba tafadhali, uh, tuishie hapo kwa sasa hivi. Endelea kuwepo katika laini ya simu. Pia tunafahamishwa tunaye uh, Majidi Mswahili, yeye ni mdau wa lugha ya Kiswahili. Karibu sana Majidi katika mjadala wetu unaoendelea hivi sasa wa matumizi ya lugha ya Kiswahili katika vyombo vya habari. Kwa upande wako na mtazamo wako wewe, uh, vyombo vya habari vime kusaidia vipi uh, katika utumiaji huu wa uh, lugha ya Kiswahili? Asante sana kwa kunikaribisha katika uh, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hii hii hi, hi, ni nafasi nzuri sana kwangu, na nikijielekeza moja kwa moja katika mada ni kwamba, uh, mimi binafsi naona vyombo eh, vya habari vina mchango muhimu na mchango mahususi katika lugha yenyewe ya Kiswahili kwa maana maendeleo yake na itakumbukwa mchango e, huu na, una, tunaweza tukarudi tuka, tuka nyuma kabisa, tukauona hata mwanzoni mwanzoni kabisa wa, wa miaka ya uhuru, wakati Kiswahili kinakuwa kuwa e, chapuo Kiswahili kilipigiwa zaidi na vyombo vya habari wakati huo, vyombo eh, vya habari vya magazeti, ingawa vilikuwa eh, vyombo vya habari vichache sana eh, lakini walikuwa na mchango muhimu katika katika katika, katika lugha ya Kiswahili, hasa kupeperusha matangazo yao ama na kuchapisha matangazo yao katika redio na, na, na magazeti ya wakati huo, mtakumbuka ya Mzalendo, Ngurumo, Uhuru, wakati wa mwanzoni mwanzoni wa uhuru katika nchi za Afrika Mashariki. Lakini hata leo, maendeleo makubwa ya tehama, tunashuhudia namna gani pia lugha hii ya uh, Kiswahili ikitekerushwa eh, kupitia vyombo vya habari mbalimbali. Kwa mfano, eh, redio idhaa ya Kiswahili ya Amerika, mmekuwa mna mchango mzuri sana katika uteuzi wa maneno mnayotumia, msamiati mnauteua vizuri, lakini kuutia msamiati katika muktadha wake na kadhalika na kadhalika. Kwa hivyo sio eh, tu eh, mnatumia lugha ya Kiswahili eh, kulingana na mahitaji na muktadha na kadhalika lakini pia mna- mnapeleka lugha ya Kiswahili, mnaeneza sehemu kubwa zaidi, na hilo ni jambo la msingi sana. Wakati fulani Kiswahili kilikuwa kinaonekana ni lugha ya pwani tu, lakini mchango mahususi wa vyombo vya habari kama chombo chako hicho, idara ya Kiswahili ya Amerika, walisaidia sana Kiswahili kupelekwa hata sehemu za mlima. Sasa hivi kimetabahari zaidi katika maeneo mbalimbali, katika mabara mbalimbali kupitia vyombo vya habari. Kwa hivyo, mimi naona vyombo vya habari vina mchango mahususi na mchango muhimu kabisa katika kusukuma lugha ya Kiswahili eh, mbele zaidi. Hata hivyo, eh, ziko ziko changamoto pia ambazo mimi naziona na katika vyombo vya habari, hasa vyombo vya habari vya nyumbani hapa, hivi vyombo vyetu vya nyumbani vya Afrika Mashariki, ukivisikiliza na kufuatilia kwa karibu, utabaini kama mzungumzaji aliyepita alivyoeleza alivyo, kwamba ziko changamoto kadhaa, na hizo changamoto zina zinahusiana na mambo ya eh, mantiki ya ya lugha wanayotumia eh, lakini msamiati wanaoteua matamshi wanayotoa, yana ya changamoto kubwa, na nitatoa mifano michache tu eh, mpaka leo katika uteuzi wa maneno, wako waandishi wa habari na watangazaji wanashindwa kutofautisha baina ya neno tarajia na tegemea. Utasikia wakisema tunategemea rais kadha wa kadha atakuwa mgeni rasmi kwa kweli W hayo ni matumizi ambayo si sawasawa, si kutegemea, si kusema kweli, ni tunatarajia. Eh, raisi fulani atakuwa mgeni rasmi Kalaiki, lakini wao hawaoni tofauti kati ya maneno ya kutegemea na kutarajia, na, na hii inasema ni, ni namna mbaya ya kuteua msamiati. Vyombo vya habari vingi hivi lazima vijitathimini katika eneo hiyo. Mifano iko mingi, lakini wengine husema watu kumi na wawili wameweza kufa kama vile mtu alitoka nyumbani kwake mguu mosi mguu pili akafe na akafanikiwa. Wanasema watu kumi na wambili au kumi na watatu wameweza kufa. Kwa hivyo ni kitu cha unashangaa, mtangazaji anatangaza kwa lugha ya Kiswahili, lakini lugha yenyewe ya Kiswahili haitawali re, re, chombo chake cha habari e, kinatumia lugha ya Kiswahili, lakini lugha yenyewe ya kutangazia matangazo yake yeye hajaitawala vizuri. Kwa hiyo hiyo hiyo haitoshi kuwa mtangazaji wa chombo cha habari wa idhaa ya Kiswahili, lakini wewe haujaingia vizuri katika lugha anayoitumia matangazo yako. Kwa hivyo watu wengine wanadhani ukiwa mwanahabari inatosha e, kutangaza tu bila kupata uweledi wa lugha yenyewe unayoitumia kutangaza matangazo yako. Asante ah, sana e, baki, baki na mawazo hayo hayo. Tutaendelea labda sasa, ni mlete nadhani nia yupo kwenye line mm -hmm, niweze kumuuliza, manake alizungumzia awali kwamba wao wanawalenga vijana ambao lugha yao ni ya mtaani lakini sasa kuna vyombo vya habari vya asili vile ambavyo vinatumia Kiswahili fasaha. Je, sasa vipi tunaweza kumfundisha huyu kijana kwamba hichi unachozungumza ni cha mtaani, lakini kuna lugha ambayo ni sanifu, ni fasaha? Lazima hii nayo itumike, maanake tusije tukawapotosha, wakafika sehemu wakajua hiyo ndio lugha ambayo sahihi. Ni kweli kabisa, na ndio maana kuna vyombo vingi vya habari ambavyo vina kwa hapa Tanzania ambavyo vina vipindi mbalimbali ambavyo vya kufundisha Kiswahili na hata wanakuwa na wataalam ambao wanakuja wanaeleza wanaelezea lugha uh, Kiswahili. Uh, maneno yapi ni sahihi na yapi ambayo si sahihi, na tunakuwa tunajifunza kupitia hapo, lakini pia uh, kama msemaji aliyepita kwamba kuna vitu vingi sana ambavyo tu... watangazaji wa vyombo vya habari wedha, tunawatangazia vijana au tunawatangazia uh, watu wa wazima kwamba kuna maneno ambayo hata sisi wenyewe hatuyafahamu, hatu kwamba tunafanya makosa ni kwa sababu tumeshazoea, labda hata mashuleni tulivyokuwa tunafundishwa, labda hatukufundishwa kwamba hii usahihi ni hivi au usahihi ni na na, mimi na uhakika kwamba hata kama tukirudi sasa hivi shule, kuna makosa mengi sana yanafanyika kwenye lugha ya Kiswahili, jinsi ya kutamka, lakini hata kuandika kwa sababu kama kama kuna kitu kikubwa ambacho sasa hivi tumegundua sisi vijana ni kwamba, wakati hii mitandao ya kijamii inatawala sana, tumegundua kwamba watu wengi hawajui kuandika na hawajui kutamka, hata tu wa kwenye vyombo vya habari, lakini in general. Sasa ukirudi mm-hmm kwenye vyombo vyetu vya habari, sasa hiyo wote ni Aboke, tafadhali na kukatiza kwa sababu hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk, lakini endelea kuwepo katika laini ya simu, kwani matangazo haya tunaendelea nayo uh, dakika 30 zijazo za live talk ambazo zitakuwa zinasikika kwa njia ya mtandao pekee. Msikilizaji pia nakushukuru kwa kuendelea kuwa nasi wakati huu, hali kadhalika kukumbusha kwamba laini yetu ya simu ipo wazi, ni plus 12026 9313. Tukutane basi sekunde chache zijazo kuendeleza mjadala um, huu wa live talk katika njia ya intaneti, hapa studio. Mimi ni mkamiti kibayasi nashirikiana na Khadija Riami. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kupitia Radio Dynamic na Malaika Redio huko Lubumbashi. Kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, tunasikika kupitia Voice of Africa Radio Korogwe na TKFM huko Tanga. Vilevile vile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahilicom. Tunaendelea na Live Talk ambapo a, mada yetu ni matumizi ya lugha ya Kiswahili katika vyombo vya habari. Washiriki tuliokuwa nao a, katika mjadala huu ni Paul Nabiswa, mhariri kwenye kituo cha televisheni KTN huko Kenya. Tunaye Nia Boke, mtangazaji kwenye kituo cha televisheni cha East Africa huko Tanzania. Vilevile tunaye Muhamed Mwinyi, mtaalamu wa lugha wa kujitegemea kutoka Tanzania na mstaafu kutoka Baraza la Kiswahili Tanzania. Hali kadhalika tunaye Majidi Mswahili, mdau wa lugha ya Kiswahili kutoka Tanzania. Nia, ulikuwa unawazungumzia kuhusu kutumia lugha hii ambayo wanasema Kiswahili cha mtaani, kwa hiyo ulikuwa unaelezea. Hebu tuelezee sasa, huyu ambaye kijana anayenyanyukia anaweza akadhani lugha ambayo mnaitumia kwenye vyombo vya habari, na aghlabu watu wengi wanaamini kwamba lugha ambayo inatumika hapo ni Kiswahili sahihi na sanifu. Sasa unamweleweshaje kwamba hii lugha inayotumika ni hii kwa ajili ya kuweza kuwasiliana na wewe wa mtaani. Uh, kwa nilikuwa nasema mwanzo kwamba tuna vipindi vingi tu ambavyo vinafundisha lugha fasaha ya Kiswahili na pia kuna vipindi ambavyo vinapaka leta wataalam kuelezea ni maneno yapi ni sahihi na maneno yapi si sahihi. Inawezekana hata mimi hapa navyoongea hiki Kiswahili changu kisiwe sahihi na sanifu kama ambavyo nyinyi mnaongea. Haya ni mazoea ambayo tumekuwa nayo ya lugha ambayo tuna tunaongea, Kiswahili ambacho tunaongea na tunasema ndio Kiswahili cha mtaani, lakini sasa huyu kijana ambaye anatuangalia sisi na ku ku, ku tunasema kwa Kiingereza ku relate na sisi, kwa sababu tunaongea lugha ambayo yeye anaielewa, lugha ya ambayo yeye pia uh, kila siku ndo anayoiongea, ili tuweze kumshika aweze kusikiliza na kuangalia kile ambacho tunaongea. tuna, tuna, tuna tunategemea kwamba kijana huyu si vipindi hivyo pekee ambavyo anaangalia, kama ambavyo mimi ni kijana, pamoja na kwamba anaangalia vipindi vya vijana, lakini kuna vipindi vingine ambavyo naangalia ili kuweza kukuza uh, kukuza akili yangu na kuweza kuelewa mambo mengi zaidi, kwa sababu kuna, men kuna mambo mengi mengi zaidi kushinda yale ambayo yanatunguzungu kwa sisi vijana, na kila siku lazima jisaidi kutafuta njia mbalimbali mbali za kujifunza, na hii ni kupitia kwenye kusoma vitabu, kupitia kuangalia kwenye vipindi ambavyo vinafundisha vitu mbalimbali ambavyo wewe unataka kujifunza zaidi, kwa sababu ukijua lugha fasaha ya Kiswahili utaweza kukupeleka sehemu mbalimbali, kama kwa mfano, unaenda kufanya usaili wa kazi, ukifika kule huwezi kuongea lugha ya mtaani, huwezi kuongea lugha ambayo unaongea huku mtaani na wenzako. Lazima uongee lugha kama ni Kiswahili au Kiingereza, uongee lugha ambayo ni fasaha. huwezi kuelewa vizuri. So sisi tuna imani kwamba tunachowalisha vijana wenzetu tunawalisha vile ile, ili waweze kutuelewa, lakini kwamba wao pia tunawahimiza waweke juhudi kuweza kujifunza zaidi, waende mbali zaidi, wajifunze. Tunakuwa na mada mbalimbali mbali za kuwasaidia ni jinsi gani wanaweza wakajifunza zaidi ili na, we, na wao waweze kujiendeleza uh, kwenye mambo mbalimbali ambayo ikiwa e, lugha ikiwa ni mojawapo. Kwa hiyo tunajitahidi. Kwa hivyo, naam, uh, nirudi kwako Paul Nabiswa, mmoja wa washiriki uh, hivi punde alizungumzia maneno kadha wa kadha ambayo yanatumiwa na baadhi ya watangazaji, mfano uh, rais fulani anatarajia uh, kufika na rais fulani anategemea uh, kufika hali kadhalika kuna neno jingine ambalo limekuwa likitumika mara nyingi kwenye vyombo vya habari: mtu mmoja ameweza kufa baada ya kuangukiwa na ukuta wa nyumba, mtu mmoja amekufa baada ya kuangukiwa na ukuta wa nyumba. Kama mhariri, tupatie maoni. Na yeye anatoka KTN, sasa labda atueleze, manake tumekuwa tunasikia mwenda zake, hilo la kuweza, hilo na mwenda zake sana hapa Kenya eh, kwamba watu wanasema ameweza na nafikiria ni, ni, ni eh, ile tafsiri sisisi kutoka katika lugha ya ya Kiingereza kwa mfano, I manage to. Kwa hiyo eh, watu wanafuata zile kanuni, na hiyo ni kupotosha. Lakini ningesema ninge, kwamba eh, waandishi wa habari wanazima ama jukumu la kusoma na kufanya utafiti wenyewe, na husomi tu vitabu vya sarufi, unasoma hata nafasi na kadhalika, lakini pale pale uelewe sajili ya maneno kwamba E, huu msamiati unatumika kama ni katika bunge kama ni katika fasihi na, na kadhalika ushairi na kadhalika. Kwa mfano lugha ya ushairi siyo ile lugha ya kawaida ambayo e, e, inatumika katika sarufi kwa mfano e, katika e, ushairi e, kuna e, neno bakari ni ng'ombe, lakini sasa wewe usije ukasoma umefundishwa, ume umesoma vitabu vya ushairi alafu unatunga sentensi hapo, unataka kuandika katika sentensi ambayo inaenda taarifa, nimekutana na, tuseme bakari wane wa kila wa kila nyasi kwa maana ya ng'ombe. Kwa hivyo, hii miktadha inatakiwa sisi vile vile tuelewe, na muhimu sana kusoma na kuelewa kwamba kuna sajili tofauti tofauti, ili situweke kwamba sisi tuwe ni kama sisi ndio, ndio, ndio wanafunzi. Eh, unajua sisi inatakiwa tuwafundishe eh, tufundishe hadhira yetu kwa maana ile eh, baadhi ya, ya, ya mambo, lakini tunapokosea kama wanahabari ambayo eh, jambo ambalo naona linatukia sana <tuhi> pamoja na kwamba kuna wale wanaojibidiisha eh, tunapotosha umma mkubwa kwa sababu watu mara nyingi wakisikia chochote katika chombo cha habari wanaamini moja kwa moja kwamba linalosemwa ni ukweli na wakati mwingine watu wanatunga, uh, msamiati wao haujui namna alivyopata hiyo istilahi na kadhalika. Kwa hivyo hilo ni tatizo ambalo sisi kama wanahabari wa, wa, wa Kenya inatakiwa vile vile eh, tulishughulikia, na hata mwenzangu alisema kule Tanzania mambo ya kutegemea, na na nimewasikia Watanzania wengi wakitumia waki hilo neno kutegemea visivyo eh, badala ya, ya, ya, ya kutarajia, kwa hiyo ni jukumu letu, lakini pale pale inatakiwa tunasoma vitabu vingi, tunafanya utafiti, tunauliza wa, wataalamu ambao wana- wanatuzidi kwa maarifa ya lugha ya Kiswahili, na hata wazee ambao kindakindaki wanaotoka maeneo ya uswahilini wanaweza, maanake hao wa, wa wana utamaduni wa Kiswahili, wanaelewa namna ya wa matamshi na kadhalika. Kwa hiyo na, nafikiri eh, sisi tuna tuna jukumu kubwa vilevile vile kama wanahabari eh, ku- kufundisha umma kwa sababu kazi wanahabari moja ni kwamba e, tunafahamisha na kuelimisha na wakati tunazungumzia mjadala huu wa matumizi ya lugha ya Kiswahili kwenye vyombo vya habari pia ifahamike kwamba Kiswahili hivi sasa ni moja ya lugha rasmi zitakazotumiwa uh, kwenye mikutano ya Sadik. Hivyo basi ni lugha ambayo uh, i -i -i inaendelea kukua uh, duniani kote inakuwa katika uh, njia tofauti tofauti, njia za watu kuoana kutoka jamii moja kwenda nyingine. Hivyo basi upande mmoja, kwa njia moja nyingine, inabidi ijifunze uh, lugha ya Kiswahili kuweza kuwasiliana na upande mwingine. Lakini uh, umezungumzia swala la uh, uh, kuifundisha hadhira eh, kufahamu lugha no. ya Kiswahili, je, ni njia zipi ambazo unadhani ni sahihi na zitafaa kuiongoza jamii kuelewa kiswahili fasaha? Ee, mimi jambo ambalo ni la kwanza na nafikiria, katika vipindi vyote ambavyo tun, tuna tunavifanya vya lugha ya Kiswahili, tuhakikishe kwamba tunatumia uh, lugha sanifu ya Kiswahili, lakini eh, kama alivyosema mwenzangu kutoka Tanzania, ambaye inalingana na hadhira wanayolenga eh, kwa sababu alisema vijana wanapenda hawapendi mambo ya hawapendi mambo ya kiafidhina kwa kwa maana ya uh, hoja za kizee kizee, pengine watu unaosoma sana Kiswahili kitabu tunaonekana sisi wazee, lakini eh, ali, ali, ali, inategemea ama inalingana. Wakati mwingine ni pengine matangazo ya biashara unalenga vijana fulani eh, mi wanaona kampuni mbalimbali mbali za hapa Kenya wanatumia hizi lugha za za sheng ama hizi lugha simu wanavyoziita ili kufikia vijana uh, uh, kwa hiyo huwe, uh, uh, inalingana pia na hali ya biashara, kwa sababu mtu atasema, uh, mimi nataka kupa hela fulani, pengine milioni mbili, milioni tano hivi, nataka tufanye hili uh, tangazo la biashara. Sasa utapata navunja zile ngeli ovyoovyo wakati mwingine lakini, kusudi lake ni kufikia walengwa fulani. Sasa hapo ndio kuna, kuna utata maanake. Eh, huu mgongano wa kimasilahi: uta- utachukua fedha ama utaendeleza eh, Kiswahili na kutochukua fedha? Inamaanisha pengine wafanyakazi wako wanahitaji mshahara. Sasa ndiyo inatuweka pia wakati mwingine kwa njia ya panda, unapata vijineno vinajipenyeza katika haya matangazo hususan ya biashara, ambayo yanapotosha eh, kwa, kwa, kwa ajili hiyo. Lakini kukiwa na vipindi ambavyo vinafundisha lugha eh, itasaidia kwa kiasi kikubwa. Uh, Mohamed Mwiji najua upo bado kwenye laini ya simu. Tunafahamu fika na sio kwamba najisifia kwamba vyombo vya habari vimekuwa na mchango mkubwa sana katika kukuza lugha ya Kiswahili lakini na sisi pia kwenye vyombo vya habari mmezungumzia kwamba kuna baadhi ya mapungufu penye uzuri na ubaya haukosekani, lakini ni kitu gani kinaweza kufanyika katika kumkuza mwandishi, kumwelimisha aweze kuelewa kwamba hapa sasa hili umelikosea hili? Je, umeona kwamba kuna matumizi ambayo pengine hayaendani kabisa na lugha ya Kiswahili au yanapotosha kwa? Eh, mimi kwanza ninachoshukuru kama kuhusu kwetu Tanzania na Afrika Mashariki kwa jumla, vyombo vya habari vinajitahidi kuweka vipindi cha kisafuli, vingine vinakosea. Sasa inakera pale ambapo wao wenyewe wanielewa, ambao wanakosoa ile lugha, halafu ndani ya chombo kile kili cha habari na kampuni zake, tangu na kosa yanakuwa mengi yal, lakini tunashukuru kwa wale wanaojirekodia lakini kuna maneno hata useme hata ukija ya kiasijani kutoka ukunambo na ukundani bado makosa. Sasa mwandishi wa habari vizuri ni yule ambaye ana ajitahidi kuangalia kutokua hapa na pale. Hili nimejaribu kuingia katika vensi kumba vya habari vingi, watu hawana marejeo a mfano, lakini utakuta marejeo ya zavuba za kigeni mwenzangu mmoja aliwahi kusema hapo kwamba yeye alijifunza makosa ale tangu akiwa mdogo, au katika skuli a mini. Ayo nasababulizo huwa sizipendi, kwa sababu lugha ina misiki yake. Huwezi yeye kuwatangazia watu kakitumia ile lugha, hali ya kuwa wee mwenyewe msingi wako ni mdogo, alafu inang'ang'ania kwamba watu siwana lakini ndio wanatima kwa ushahidi. Yani, mimi naomba nikitajia haraka haraka pia yale maneno machache ambayo kila siku kikwetu yanaendelea kutumiwa, hata iseme i na ukanisamilia kidogo. Nilisikia neno neno shaka, msima mashaka ni mazila anayoyapata mtu mateso, sabu iki lakini shaka ni ile kuuma kuuka, wasiwasi alionao mtu Halafu neno madhumuni, mwenzangu wewe, unajua Kiswahili, Kiswahili mzuri, madhumuni ni madhumuni, haku madhumuni. Lakini leo huku kwetu, vijana amashapungizia neno, kwa kuwa wameona ile maa ambayo ile inaonyesha i mambo iliyonayo inayotarajia kwa jambo fulani fulani lani. Halafu hiyo inaendana na maneno ya Sawa. Ay, basi endelea kuwepo katika laini ya simu, na washiriki wote endeleeni kuwepo katika laini ya simu. Kuna maoni pia ambayo wasikilizaji wameandika, na ni vyema basi tukayasoma ili na wengine waweze kufaidika. ni naye huyu Wanyela Evans kutoka Bungoma Kaunti, huko Kenya, anasema kwamba ah, Kiswahili, utumizi wa Kiswahili katika vyombo vya habari umestawi, lakini naona kwamba bado kuna shida kubwa hasa katika uzingatiaji wa ufasaha katika utumizi wa lugha yenyewe. Kwa mfano, Kiswahili kinalazimishiwa fikra na mantiki ya Kiingereza katika tafsiri za maneno. Hii ndiyo dhiki tulionayo. nayo mako embassy, huyu wa Kahama Shinyanga, anasema kiukweli, vyombo vya habari vina nafasi kubwa sana kukuza lugha hii ya Kiswahili pia vinaweza kuhatarisha ukuaji wa lugha hii kwani vinaaminika kwa jamii. Filbert Jonathan Kienshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, Tanzania, anasema matumizi ya lugha ya Kiswahili kwa vyombo vya habari sio sahihi, maana wanahabari wachache matumizi yao sio mazuri. Miseme mitaani wanaitumia sana ili wanogeshe vipindi wanavyoongoza, ila waelimishwe pia na wao ili lugha ya Kiswahili itambulike vyema ulimwenguni kote. Ambros Ongubo matumizi anasema matumizi ya lugha ya Kiswahili katika vyombo vya habari yamepewa nafasi kubwa, ila usarufi na matumizi au la ya lugha hayajaboreshwa. Huyu yuko Kisii, Kenya. Onesmo Kabonge wa Iringa, Mufindi, Tanzania, anasema lugha ya Kiswahili ni bora zaidi, lakini izidi kuboreshwa, maana kuna misemo mingi ya kihuni kihuni Haya, na ujumbe mwingine wa mwisho kutoka kwa Mahuni Alfino kutoka DRC Lubumbashi, anasema kwake yeye Kiswahili ni lugha sahihi kwa vyombo vyote vya habari, kwani sio kila mtu anayeelewa Kifaransa. Kiswahili lugha bora duniani na ninaipenda zaidi. Haya basi, baada ya kusoma ujumbe huo, turudi kwake Nia Boke. Nia, umesikia uh, maoni ya uh, wasikilizaji waliotuma hapa na pale. Iwapo ukapata chansi basi ya kukutana na raia wa kawaida mtaani, akakwambia ah, Nia Boke, napenda utangazaji wako, lakini pia una mapungufu haya haya na haya, utaichukulia vipi? Nimeshakutana nao wengi sana, kwanza <laughs> wengi sana wengi sana, sio tu mtaani, lakini hata kwenye mitandao ya kijamii wengi sana, kwa sababu uh, pia sio tu kwamba matamshi kutamka, lakini kuna kuchanganya lugha uh, Watanzania uh, siwezi kusema wengi, lakini kuna Watanzania ambao tukiongea Kiswahili tunachanganya na Kiingereza. Kwa hiyo hiyo huwa tunaipeleka mpaka hata ukiwa kwenye kutangaza kwenye TV au kwenye redio unachanganya Kiswahili na Kiingereza. Kwa hiyo nimeshapata maoni ya wengi sana uh, kuniambia kwamba kikubwa kilikuwa ni kuchanganya Kiingereza na Kiswahili, kwamba hawapendi hivyo. Napenda unavyotangaza, una una, lakini unavyochanganya Kiswahili na Kiingereza kidogo hapo, hatupendi. Najitahidi sana sana sana kuhakikisha kwamba, uh, naweza kuongea Kiswahili fasaha, lakini mimi bado ni kijana na niko kwenye kwenye population hii ya vijana ambao lugha ambao tunaongea sio tu kwamba ni Kiswahili wenyewe tunakiita, kwa sababu tunachanganya Kiingereza na Kiswahili, lakini pia ni Kiswahili ambacho tunaongea cha mtaani. Kwa hiyo ukienda pale kwenye TV au ukienda kwenye radio, na kwa sababu walaji ambao wanakusikiliza ni hao hao vijana, inakuwa ngumu kidogo kuongea lugha sahihi kama ambao, Kiswahili sanifu kama ambacho mnaongea nyinyi sasa hivi. Hapa najitahidi sana sana ili kuweza kwenda sawa na nyinyi lakini <coughs> lakini ni, ni kidogo uh, kwa audience ambayo inanifuatilia mimi, audience ambayo nimezunguka, ni ngumu sana kwa kwetu sisi vijana ambao tuko kwenye media kuongea Kiswahili sanifu kwa sababu kwanza pia tukianza kuongea hivyo, tunapoteza audience yetu, tunapoteza watu wetu ambao wanatuangalia kwa sababu wanaanza wa, wa, wa, wa, kusema, mnaanza kuleta mambo ya kizee sasa, mnaongea kama wazee sasa hatuwaelewi. Lakini nimeshapata maoni ya watu wengi kuniambia kwamba Uh, ni jitahidi sana nisichanganye Kiingereza na Kiswahili. Kama naongea Kiswahili ni Kiswahili tu, na kama naongea Kiingereza iwe Kiingereza tu, lakini nisichanganye na mm -hmm. pia nichanganya maneno ambayo labda wao wanaona kwamba hayafai, uh, kutangaza kuongea kwenye TV. Sio maneno ya kachwa wala sio maneno uh, machafu, lakini Labda angependa kuongea lugha sanifu na wengi mm, ambao wanania, wananipa maoni hayo sio vijana wenzangu, ni watu wazima wakubwa walionipita zaidi na zaidi. Kwa hiyo naelewa kidogo sasa. Yes. mm -hmm. mm. Samahani, nimekukatiza kile ulichokuwa unaongea. Sasa tayari, kwa kuwa tuko tuko kwenye mjadala ambao ni sisi wenyewe wahusika watu wa vyombo vya habari mm -hmm, tunazungumzia lugha ya Kiswahili sasa sekunde chache tu zilizopita umetumia neno walaji eh? Walaji mm -hmm. ndio hawa sasa. Hebu basi tufafanulie na sisi hapa studio, walaji ndio kina nani? wale ambao sisi tuna ni kama nimeongea ni, ni kwamba sisi tunatengeneza chakula. uh -huh. tunawapikia watu ambao wala, ndo walaji ndo watazamaji wetu hao. uh -huh. ndo walaji wetu wa chakula chetu ambacho <laughs> tunakitengeneza unaona, iko Kiswahili iko mkamiti iko ni Kiswahili cha mtaani. Asante <laughs> sana, asante nia, labda nije kwa Majidi. Mswahili, ni ukweli wa dhahiri kabisa huu kwamba wasikilizaji na watazamaji wetu wanatuamini sana sisi watu ambao tuko kwenye vyombo vya habari katika kukuza lugha ya Kiswahili na matumizi ya maneno ambayo tunayatumia, lakini tumeona baadhi ya watangaza baadhi ya wasikilizaji wetu na watazamaji wamekuwa wakilalamika, wanasema tunatumia maneno mengine ambayo si sahihi. Sasa tunapotumia maneno ambayo siyo sahihi, je, nini ambacho tunaweza kufanya kujaribu kumwelewesha huyu msikilizaji na mtazamaji kwa sababu kiswahili kinakuwa, wanaweza wakakuwa na kiswahili kwa maneno ambayo hayafai kutumika. Naam, kwanza mimi, kwanza nimefuatilia sana wachangiaji wenzangu, kwa hakika kila mmoja amejitahidi sana kutoa mawazo ambayo yameitoa yame picha nzuri sana katika mjadala wetu wa leo, lakini nikija katika hoja yako, kwa hakika vyombo vya habari vinafanya kazi muhimu sana, hatuwezi kubeza, kusema kweli jitihada e, mnazozifanya katika ku, ku, ku, ku, ku, kutumia vizuri Kiswahili, lakini kukitandawaza zaidi e, Kiswahili kama tulivyosema, kuna dosari na kasoro hapa na hapo ambazo kwa hakika kutokana na ukubwa na namna na mawanda yenyewe ya nyewe, Kiswahili yalivyokuwa mapana, hatuwezi e, kukosa. Lugha inayokuwa na inaendelea kukua, hatuwezi kukosa tofauti na kasoro na dosari, kwa sababu Kiswahili kinachozungumzwa mwambao hicho kitachokuwa kitazungumzwa bara na kikivuka milima na mabonde kitakuwa Kiswahili tofauti kabisa, lakini muhimu kujua eh, ma, mazingira na hadhira tunayotangazia matangazo yetu na tunawaandikia ni, ni watu wa namna gani? Kwa hiyo lazima kuwe na lugha fulani eh, ambayo ni sanifu ya kutangazia matangazo yetu, lakini kwa kuzingatia muktadha, kwa kuzingatia hadhira yenyewe, tunazungumza umri wao, tunawaambia kitu gani na hiyo mada tunawafikishia kwa hivyo uh, wakati mwingine kunakuwa na kut, eh, maneno ambayo si sahihi. Sasa tunafanyaje? eh, kwanza katika vyombo vyetu vya habari, madam sisi tumejizakiti tutumie lugha ya Kiswahili, nadhani ni muhimu zaidi kuku, kuku, sisi wenyewe kuwa na uwezo mkubwa katika lugha ya matangazo yetu, na mimi nadhani watangazaji wenzangu wanaweza kukubaliana na mimi kwamba eh, vyombo vyetu vya habari vingi kabisa eh, kwamba wanaajiri watangazaji wazuri sana na siku hizi wanaajiri wana, wana watangazaji ambao ni machale wale wachekeshaji na hivi, lakini hawatazami uweledi wao katika lugha ya matangazo. Wanawatazama wao uwezo wao wa kihabari, kuandika habari, habari inakamilika vipi, misingi ya habari ni ipi. Hilo ni jambo muhimu katika habari, lakini hawatazami lugha ambayo wanakwenda kutangazia matangazo yao ya habari, na hili ni jambo muhimu vilevile, kwa sababu kama unatumia lugha ya Kiswahili tunataraji ujue upa... ingi ya habari, lakini hiyo haitoshi. Lazima uitawale lugha unayoitumia kufikisha habari yako. Kwa hivyo utakuta katika nyumba nyingi za habari e, wamewajiri watangazaji wengi, hata machare wako mle ndani watangazaji hao comedian wanaitwa, lakini hawatumii hawana jitihada mahususi za kuhakikisha kwamba watangazaji wao wanakuwa na uweledi mzuri wa wa utangazaji katika lugha wanayotawala unaotumia kutangazia, na ukiona utaona pia Eh, katika vyombo, baadhi ya vyombo vya habari anaweza kuwa na watangazaji wengi wanafika hata sitini, eh, wengine thelathini, lakini hakuna katika wale mtaalamu aliobobea katika lugha tu, hayupo. Hawezi kuajiri ni yani, eh, mtajiri wa chombo cha habari hawezi kuajiri mtaalamu wa kushughulika na habari, kwa maana kupitia habari eh, angalie usahihi wa habari yenyewe, aangalie maandishi yalivyowekwa na kadhalika, mantiki ya maneno yanayotumika, msamiati ulioteuliwa Unaweza kufanya utafiti ni chombo gani cha habari kina walau huyo mtaalamu tu ye si mtangazaji, akuajiriwa kwa kutangaza wala kuhariri kwa maana ya kuhariri habari, lakini yeye ameajiriwa kama mtaalamu wa, wa Kiswahili, wa taaluma ya Kiswahili, kuangalia namna lugha inavyotumika katika matangazo. Uta, utatembelea hapa Tanzania, nimefanya utafiti, unakuta watu wa namna hiyo, labda mwanahabari mkongwe sana utakusaidia uta, uta, uta pia katika kuhariri, kuangalia kiswahili kikoje. Kwa hiyo kwa sababu hiyo kwa sababu hatuweki hatuweki umuhimu katika lugha ya kutangazia matangazo, tunakuwa tuna bananga sana mambo yanakwenda mpege mmege kila siku katika matangazo. Ndo hicho unachokisema kwamba watu wanalalamika kwa sababu tunata, matangazo watu wanapenda kusikia, lakini matangazo yanakuwa hayaendi vizuri kwa sababu baadhi ya maneno tunatumia si maneno sahihi ya lugha ya Kiswahili. Lakini eh, ni, ni, ni, ni, kidogo nizungumze kuhusu msemaji aliyopita alizungumza kwamba wako vijana ambao wanadhani ikitumika lugha sanifu sana watasema labda hayo ni namna ya kutangaza kuwatangazia hadhira yenye umri mkubwa, lakini eh, mimi nitoe changamoto tu vyombo vya habari, kwa mfano idhaa ya Kiswahili ya South America na idhaa nyingine zinawakilisha, zina nchi mbalimbali za ughaibuni Utaona kabisa wanatumia lugha nzuri, lugha sanifu ya Kiswahili. Watu wanapenda, hata vijana, ukiangalia katika redio nyingi wa, zilo, katika magari ya vijana wengi, ikipita muda wa kusikiliza South America habari au matangazo kama haya, wanasikiliza matangazo haya. Kwa hivyo mimi sidhani kama sahihi sana. Najua na, na, wako vijana wengine wanapenda mambo ya hovyo tu, kwa hivyo wao kusikiliza mambo ya hovyo ama taarifa za hovyo zinazotangazwa hovyo na watangazaji wa namna hiyo wangetamani kusikia, lakini kuna watu vijana ambao wanajitambua, wanajifahamu, wanapenda kusikiliza idhaa zilizotulia za zili kiungwana, zenye matangazo ya kistaarabu kama idhaa ya Kiswahili Sauti Amerika, ambao maneno yake wanayateua vizuri. Wanabwana no, wana wana wana wana Majidi Mswahili, naona muda na nao unakimbia na na kwelikweli na muda naona unakimbia, kweli kweli, na mi nilikuwa na neno moja tokea mapema, nikasema nikuulize wewe au nimuulize Mhamed Mwinyi, maanake kila siku linanikanganya, lina nasema, machopochopo au mapochopocho pochopocho pocho, pocho. Sawa. <laughs> Nataka kujua machopochopo, manake kuna mtu kaniambia ni machopochopo. mm -hmm. Lakini Hadija wamelitaja hilo neno wakati mwafaka, mapochopocho, manake hapa Washington DC, uh, ni takriban uh, saa sita na nusu za mchana. Hivyo basi baada ya hapa tunaenda kupata mapochopocho. <laughs> <laughs> Haya, washiriki basi, naona muda nao pia umekimbia. Shukrani sana kwa kujumuika nasi katika mjadala wetu huu wa leo, ambao tulikuwa tukiangalia matumizi ya lugha ya Kiswahili katika vyombo vya habari. Washiriki walikuwa ni Muhamed Mwinyi, mstaafu kutoka Baraza la Kiswahili Tanzania, BAKITA, na sasa ni mtaalamu wa lugha kujitegemea; Paul Nabiswa, mhariri kwenye kituo cha televisheni KTN Kenya; Nia Boke, mtangazaji kwenye kituo cha televisheni cha East Africa huko Tanzania; na Maajidi Mswahili, mdau wa lugha ya Kiswahili hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi naitwa Khadija Rehani. Shukran kwa kuwa nasi muda wote huo, tunakutakia wikendi njema, na sisi hapa tunaenda kupata mapochopocho.