Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Nduimana na langu ni bmj Muridhi. Kwa pamoja tunawakaribisha kwa matangazo ya leo Ijumaa, tarehe 15 mwezi Novemba mwaka elfu mbili na 19. Matangazo haya yanasikika kupitia tovuti yetu ya www voa swahili com, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati, na vilevile vile kupitia masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Kati ya yale utakayoyasikia, rais wa Rwanda Paul Kagame hawaonya kuwachukulia hatua wanasiasa ambao wanasema wanajificha nyuma ya siasa kwa lengo la kuhatarisha usalama wa taifa, na katika VOA mitaani hivi leo utasikia Wakenya wakieleza jinsi mambo yalivyo baada ya kubadilishwa ya kwa baadhi ya pesa na vile ambavyo uchumi wa nchi hiyo unaendelea kudorora. na tukiangalia ikonomi yetu imeshikiriwa na watu wachache, so ukianza kufanya ukikabu watu wa milioni moja, moja na wao ndio wanafanya pesa zina triko huku chini inakuwa ni ishu. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya hapo hata taarifa zingine. Kabla ya kupata taarifa zingine kutoka chumba chetu cha habari namkaribisha BMJ Mridhi akusomee habari za dunia. shirika ya kimataifa yale ya kihisani na serikali mbalimbali zimeahidi kutoa takriban ta, dola za kimarekani bilioni 10 kuboresha afya ya wanawake wakati wa mkutano wa kimataifa uliomalizika hiyo jana alhamisi nchini kenya hicho ni kiwango kidogo cha fedha kuliko kile ambacho umoja wa mataifa umesema unakihitaji shirika la umoja wa mataifa la idadi ya watu unfpa liliwaambia un... lili mkutano huo kwamba jumla ya dola bilioni 222 na zinahitajika kufikia malengo ya upangaji wa uzazi, kukabiliana na vifo vya akinamama na ukatili wa kijinsia ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini. Nchi zikiwemo Norway, Uingereza na Ujerumani ziliahidi karibu dola bilioni mbili. Msemaji wa UNFPA Eddie Wright ameliambia shirika la habari la AFP na kuongeza kwamba kiwango cha mwisho kinaweza kubadilika. Sekta ya binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali yalitangaza msaada wa dola bilioni nane, huku shirika la World Vision likitoa dola bilioni saba peke yake. Katika e mkutano huo wa ICPD wa 25 ambao ulianza siku ya Jumanne uliandaliwa na Kenya na kwa ushirikiano wa Denmark na shirika la Umoja wa Mataifa UNFPA e, liliwatetea au liliwaleta, uliwaleta pamoja wadau mbalimbali kwa kauli mbiu ya kuboresha afya ya uzazi kote ulimwenguni. Tukirejea hapa Marekani, kwamba wanafunzi wawili wa shule ya upili wamepoteza maisha yao baada ya shambulizi la bunduki lililotokea katika shule moja kusini mwa jimbo la California. Watu wengine sita walipelekwa hospitali wakiwa na majeraha kutoka kwa shambulizi hilo eh, huku mmoja wao akitajwa kama mshukiwa wa shambulizi hilo. Mamlaka zinasema msichana mmoja mwenye umri wa miaka 16 na mvulana wa miaka kumi na nne walifariki wakati wakipokea matibabu hospitalini. Kapteni Kent Wegner wa idara ya usalama ya kaunti ya Los Angeles amesema mshukiwa wa shambulizi hilo ni kijana mwenye umri wa miaka 16 na kwamba yuko hospitalini akiuguza majeraha na ako katika hali mahututi. Video iliyotolewa na polisi inamwonyesha mshukiwa akitoa bunduki kutoka kwa mkoba wake na kuwapiga risasi wanafunzi watano kabla ya kujipiga risasi kwenye kichwa. Na Kenya na Somalia jana zilikubaliana kuboresha uhusiano baada ya mvutano wa miezi kadhaa kuhusu eneo la mpaka kati ya nchi hizo mbili kwenye bahari ya Hindi, eneo ambalo linasemekana kuwa na rasilimali nyingi kama mafuta na gesi. Ripoti kamili Patrick Ndwimana anakuletea. Nchi hizo zimekubaliana kuimarisha ushirikiano kwa kuanza kurejesha sera ya kutoa viza ili usafiri kutoka nchi moja kuelekea nyingine urejee katika hali ya kawaida, afisi ya rais wa Kenya ameeleza kwenye ukurasa wa Twitter. Mzozo kuhusu haki ya kumiliki mafuta kwenye bahari ya Hindi, eneo la mpakani, ulipelekea Somalia kuwasilisha mwaka 2014 shauri dhidi ya Kenya kwenye mahakama ya kimataifa inayotanzua mizozo ya mipaka. Mzozo huo ulipamba moto mapema mwaka huu baada ya Kenya kumwitisha nyumbani balozi wake nchini Somalia baada ya serikali ya Somalia kuweka kwenye soko la mnada visima vya mafuta na gesi vinavyopatikana kwenye eneo la ugomvi. Lakini Somalia alikanusha kwamba haikupiga mnada visima hivyo, lakini ujumbe wa Twitter wa afisi ya rais wa Kenya haikugusia suala la mvutano kuhusu mafuta. Ujumbe huo ulionyesha picha za Rais Uhuru Kenyatta na rais wa Somalia Mohamed Farmajo wakipeana mikono. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwingineko, Umoja wa Mataifa umemteua mjumbe maalum kwenda nchini Bolivia ili kusaidia katika juhudi za kutafuta suluhisho la amani kwa mzozo wa kisiasa unaolikabili taifa hilo la Amerika ya Kusini. Hayo yamejiri baada ya viongozi wa kijeshi kumshinikiza aliyekuwa rais wa nchi hiyo kujiuzulu. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza kwamba aliyekuwa mjumbe maalum wa umoja huo nchini katika nchi jirani Jean Amanot ameteuliwa kusaidia kuzileta pamoja pande zote zinazohasimiana na kuunga mkono juhudi za kufanya uchaguzi wa amani. Amesema katibu mkuu Guterres ana wasiwasi mkubwa kuhusu hali ilivyo nchini Bolivia na ametoa wito kwa wahusika wote kutojihusisha na visa vya vurugu. Morales aliwasili nchini Mexico Jumanne wiki hii ambako amepewa hifadhi ya kisiasa baada ya kujiuzulu kama rais na Mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imeidhinisha ombi la waendesha mashtaka la kuanza uchunguzi wa uhalifu uliotekelezwa na Mayanma dhidi ya Waislamu wa, wa Rohinja. Mahakama hiyo ilisema jana Alhamisi kwamba waendesha mashtaka sasa wanaweza kutathmini iwapo vitendo vya Mayanma dhidi ya Waislamu wa, wa Rohinja vilikiuka sheria Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wanadai kwamba jeshi la Myanmar liliwalazimisha takriban wa Rohinja 750 kuhamia kwenye nchi jirani ya Bangladesh. Ingawaje Myanmar siyo nchi mwanachama wa ICC, mahakama hiyo ya kimataifa iliamuru kwamba ina mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo kwa sababu Bangladesh ni mwanachama wake. Mwezi Septemba mwaka huu waziri mkuu wa Bangladesh Sheikh Hasina Alisema kwamba ukiukwaji wa haki za binadamu na dhuluma dhidi ya Waislamu wa Arakan maarufu kama Rohinja unafaa kuchunguzwa. Wakati akizungumza kwenye mkutano mkuu wa 74 wa Umoja wa Mataifa uliofanyika mjini New York hapa Marekani, Hasina alisisitiza kwamba serikali ya Myanmar inapaswa kuweka mbele dhamira ya kisiasa ya kurudi kwa heshima na salama kwa Waislamu wa, wa Rohinja. Nam, matangazo haya ya Kumekucha Afrika yaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. BMJ Muridhi, tuelezee habari ambayo tumeipa uzito wa juu leo. Patrick tuliyoipa uzito wa juu na nina habari kwamba unaijua ni kuhusu hali ilivyo nchini Rwanda. Rais wa nchi hiyo, Paul Kagame, ametoa onyo kwa watu wanaodai kwamba wanapanga vurugu au kuvuruga usalama wa Rwanda. Kagame amesema atatumia uwezo wake wote kulinda raia wa nchi hiyo. Rais huyu alitoa onyo hilo hiyo jana Alhamisi alipowaapisha mawaziri wapya na maafisa wa jeshi ambao aliwateua hivi karibuni. na warudisha Patrick, na anawarudisha kwake Patrick Ndwimana awaarifu zaidi. Rais Kagame amesema Wanyarwanda wamefikia wakati ambapo hawawezi kuvumilia mtu anayetaka kuvuruga usalama wa taifa lao, na itaendelea kuwa hivyo miaka yote amesema usalama utaendelea kuzingatiwa kwa hali na mali. Tutaongeza nguvu dhidi ya yeyote anayetaka ya kuhatarisha usalama wetu Gharama itakuwa kubwa hata ikibidi kufanya hivyo, ila tu tuhakikishe kwamba tuna kila kitu kinachohitajika kuhakikisha usalama, utulivu na maendeleo ya nchi. Kagame ametoa onyo hilo baada ya uhusiano kati ya Rwanda na Uganda kuingia dosari kwa mara nyingine, kufuatia mauaji ya raia wawili wa Uganda waliopigwa risasi siku ya Jumapili na polisi wa Rwanda kwenye eneo la mpaka kati ya nchi hizo mbili kaskazini mwa Rwanda. Rwanda ilisema watu hao ambao walipitia njia ya chochoroni na bidhaa za magendo walikataa kusalimu amri ya afisa wa kulinda mpaka, lakini Uganda ilipinga madai hayo na kuomba uchunguzi wa kina ufanyike kuhusu tukio hilo. Kagame aliwaonya pia, bila kuwataja, wanasiasa wa ndani ambao kulingana naye wanajificha nyuma ya siasa wakiwa na lengo la kuyumbisha usalama wa taifa In fact... I want to warn some people among, hakika anataka niwaonye baadhi ya watu miongoni mwetu ambao wanajificha nyuma ya vitu vingi, wanajificha nyuma ya siasa, demokrasia, uhuru wa kujieleza, na kila kitu ambacho sisi tunakitaka. Ni jukumu letu kuhakikisha kuna demokrasia, amani, uhuru wa kujieleza, na kila kitu nchini mwetu. Kabla ya yote, sisi ndio wahusika wakuu, mimi na nyiye. Kwa hivyo kwa wale wanaojificha nyuma ya upuuzi huu, naona hata wanaungwa mkono na kupongezwa na watu kutoka nje ya nchi. Walifungwa jela wakaondoka jela, tukawasamehe. Sasa wameanza kucheza michezo hiyo tena, tutawaweka mahali panapostahili. Na hata ingawa hakuwataja watu hao kwa jina, wanaofuatilia siasa za Rwanda wanahisi kuwa Rais Kagame alikuwa anamzungumzia mzungumzia Bi Victoire Ngabire, Kiongozi wa zamani wa chama cha FDI Inkingi Ingabire aliitwa siku za nyuma mbele ya vyombo vya sheria kuhojiwa kuhusu mashambulizi yaliyofanywa wiki kadhaa zilizopita na watu wenye silaha katika wilaya zinazopakana na nchi za Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Maafisa wengine wa chama hicho waliitwa pia kujieleza hivi karibuni. Mpinzani huyo wa serikali ya Rwanda aliunda chama kipya kiitwacho Darfa Umurinzi akisema kwamba alichukua hatua hiyo kwa sababu wengi miongoni mwa wanachama waliokuwa wanashirikiana naye kwa kuongoza chama cha FDU Inkingi wako uhamishoni. Na baada ya kuifuata ripoti hiyo kuhusu siasa za Rwanda, namkaribisha tena BMJ Muridhi akusomee habari zaidi za dunia. Sudan imesema kwamba itapata mkopo wa dola milioni mia tatu na tano kutoka kwa taasisi moja ya nchi za Kiarabu kusaidia kukabiliana na hali mbaya inayoendelea kuzorota ya uchumi ambayo imepelekea kuongezeka kwa bei ya chakula na uhaba wa fedha za kigeni. Jana Alhamisi, ujumbe kutoka mfuko wa fedha wa Kiarabu ulikutana na waziri wa fedha wa Sudan, Ibrahim al Badawi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya fedha, matatizo ya kiuchumi nchini Sudan yalisababisha maandamano ya kitaifa na kupelekea kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Omar al Bashir mnamo mwezi Aprili mwaka huu. Sudan itapokea dola milioni 110 mwezi huu, ikifuatiwa na dola milioni 45 katika robo ya kwanza ya mwaka ujao na awamu ya tatu ya mkopo huo ya dola milioni 80 itatolewa kabla ya mwisho wa mwaka ujao. Na China imesema kwamba imesema kwamba inafanya mazungumzo na Marekani kuhusu awamu ya kwanza ya makubaliano ya kibiashara ambayo huenda yakapelekea kuondolewa kwa ushuru wa bidhaa zake zinazoingia Marekani. Msemaji wa Wizara ya Biashara wa China Gao Feng aliwaambia waandishi wa habari mjini Beijing hiyo jana kwamba kufutwa kwa ushuru ni moja ya mapendekezo muhimu ya makubaliano hayo. Rais wa Marekani Donald Trump alisema Jumanne wiki hii kwamba makubaliano ya kibiashara kati ya nchi yake na China yalikuwa karibu kufanyika, lakini pia akaonya kwamba iwapo hayatofanyika basi yataongeza ushuru hata zaidi kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka China. Marekani imeongeza ushuru wa kiwango cha juu kwa bidhaa za China za dhamani ya mabilioni ya dola katika kushinikiza taifa hilo la bara Asia kubadilisha sera zake za, za kibiashara ambazo utawala wa Trump unasema ni za udanganyifu. China nayo ilichukua hatua ya kulipiza kisasi na kuongeza ushuru kwa bidhaa, baadhi ya bidhaa zinazoingizwa kutoka Marekani. Marais wa nchi hizo mbili walitarajiwa kutia saini makubaliano ya kibiashara katika mkutano ambao ulikuwa umepangwa kufanyika mwezi huu huko Chile lakini ukafutwa. na tukifunga ukurasa huo wa habari za dunia, tupokee ripoti zaidi kutoka kwa wenzetu. Viongozi wa kundi la nchi za uchumi unaoinuka maarufu kama BRICS wamekutana Brazil katika siku za mwisho ya mkutano wao wa kila mwaka unaozileta pamoja nchi za China, Russia, India, Brazil na Afrika Kusini. Viongozi hao wamekubaliana kushirikiana katika uwekezaji na biashara ili kukuza uchumi wa nchi wanachama kwa haraka pamoja na kubuni nafasi za ajira. Mkamiti Kibayasi anaarifu zaidi. Kauli mbiu ya mkutano wa mwaka 2019 ni uchumi unaokuwa kwa hali ya baadaye yenye ubunifu. Rais wa Brazil Jair Bolsonaro amewaeleza viongozi wenzake akiwemo Vladimir Putin wa Rusia, Shi Jinping wa China, Narendra Modi wa India na Siril Ramafosa wa Afrika Kusini kwamba serikali ya Brazil imepitisha sera mpya na pana kuhusu biashara ya kimataifa. nessa oportunidade kuhusu biashara ya kimataifa tumepitisha mpango mpana unaokidhi mahitaji. Tunasherehekea makubaliano kati ya mashirika yetu ya biashara na uwekezaji yatakayosaidia nchi zetu kujifunza mazuri kutoka nchi nyingine wanachama wa BRICS. Rais wa Russia, Vladimir Putin, amewasihi viongozi wa BRICS kuwa mstari wa mbele katika masuala ya umoja wa mataifa. Nchi za Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini zinastahili kuwa mstari wa mbele katika Umoja wa Mataifa. Tunastahili kuunganisha nchi zenye sera na maoni yanayofanana katika kutatua masuala ya kikanda na dunia nzima. Viongozi hao wametoa wito wa ushirikiano wa kibiashara na uwekezaji kati ya nchi wanachama na kutaka benki mpya ya maendeleo kwa ajili ya nchi wanachama kuwekeza zaidi katika miundo msingi na ukuaji wa kudumu kati ya nchi wanachama wa BRICS. Makampuni yanapokuwa na imani basi na soko letu litakuwa kwa haraka na nina matumaini kwamba tutakumbatia fursa hiyo na kuchangia rasilimali za kutosha kutoka kwa jamii ya kimataifa ili kuimarisha uwekezaji katika BRICS. Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi, amesema nchi yake inalenga kuwa na uchumi wa kiasi cha dola trilioni tano ifikapo mwaka 2024 kutoka dola trilioni 2.6 mwaka 2018 amesema nchi wanachama wa BRICS wanalenga uwekezaji na biashara zaidi na kukubaliana na pendekezo la kupunguza gharama ya kufanya biashara kuhusu ushirikiano kati ya benki naomba nchi wanachama kuzingatia utafiti uliofanywa na kuarifiwa kuhusu mbinu tunazostahili kuchukua kuimarisha faida kutoka kwa fursa zilizopo. Ni lazima tufanye kazi ili kunufaika na fursa za uwekezaji na biashara zilizopo. Nchi tano zenye uchumi unaoinuka BRICS zimenufaika pakubwa kutokana na soko huru na mfumo mpana wa biashara katika muda wa miaka kumi tangu kundi hilo lilipokutana kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na tisa. Essential... majadiliano ya leo ni mojawapo ya fursa muhimu ambazo tunaweza kutumia kutatua changamoto zetu. Nchi zizoendelea kiuchumi duniani zinakumbana na ukuaji mdogo wa uchumi kwa sasa na changamoto kadhaa katika mifumo yake ya biashara. Mkutano wa viongozi hao umefanyika siku moja baada ya maandamano kushuhudiwa nje ya ubalozi wa Venezuela mjini Brasilia wafuasi wa serikali wakikabiliana na wafuasi wa kiongozi wa upinzani aliyejitangaza kuwa kiongozi wa Venezuela, Juan Guaido. Guaido anatambuliwa na Marekani na Brazil kuwa kiongozi halali wa Brazil. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Kwingineko, zaidi ya wanavijiji elfu mbili wa Sudani Kusini walihamishwa mbali na makao yao katika jimbo la Leich kaskazini mwa nchi kufuatia kupasuka kwa bomba la mafuta na bidhaa hiyo kumwagika wiki iliyopita katika jimbo la kaskazini hilo. Hata hivyo, serikali inakanusha ripoti kwamba wanavijiji hao wamehamishwa. Sijui iko vipi, Patrick Nduimana. Mwanakijiji kijiji Gatkut Ruach anasema yeye na wanavijiji wengine walipelekwa kwenye eneo lingine li la jimbo baada ya bomba la mafuta katika kaunti ya Budang kupasuka Alhamisi wiki iliyopita. Waziri wa afya Kuru Yapnop amekanusha na kusema kwamba hakuna mwanakijiji aliyehamishwa, akieleza kuwa hakuna makazi ya watu karibu na eneo kulikotokea ajali ya kupasuka kwa bomba la mafuta. Waliosalia huko ni wafanyakazi wa kampuni ya mafuta. Hakuna jamii inayoishi mahali hapo, watu wako mbali sana, amesema waziri Nop. Lakini Ruacha ana maelezo tofauti. Anasema uvujaji ulipotokea, wali wale waliokuwa wanakaa karibu na eneo walihamishwa kutoka eneo kulikomwagika mafuta. Baadhi yao walipelekwa Laloba, wengine walipelekwa mahali kunaitwa 30 Mile. Ruacha anasema kijiji chake kilifurika mafuta ghafi na kupelekea familia nyingi na mifugo athirika kutokana na umwagikaji huo wa mafuta. Watu bado wanaishi na mifugo yao karibu na bomba la mafuta. Eneo hilo linaathiri watu, limesababisha maradhi ya kuhara na magonjwa mengine. Hadi wiki hii mafuta bado yamefurika kwenye ardhi, mifugo inachezea ndani ya mafuta na watoto pia. Sasa watoto wanaugua, anasema Ruash. Bomba hilo la mafuta linamilikiwa na kampuni ya China Greater Nile Pioneer Operating Company ambayo ina viwanda vya kusafisha mafuta mjini Khartoum na mji wa Port Sudan. Waziri nop anakanusha kwamba hakuna mtu aliyeathiriwa na uvujaji na kuongeza kuwa bomba lilifanyiwa ukarabati. Anasema siyo eneo kubwa, ni eneo sawa na ekari, lilifungwa kwa haraka, likawekwa chini na likadhibitiwa. Kwa hivyo mafuta ya kuchanganyika na usambazaji wa maji yanayotumiwa na jamii. Lakini ruach anasema mafuta yanayovuja yanapita kwenye mito ya mitaani na watoto wanaoga kwenye maji yaliyochafuliwa. Watoto na watu wazima huoga mara nyingi kwenye mito yaliyochafuliwa na mafuta. Wanapooga ndani ya maji ya mto, siku chache baadaye, ngozi ya mwili wao inawasha, ameendelea kusema Ruash. Mwezi uliopita, waziri anayehusika na mafuta Daniel Schwang alionya kwamba mabomba mengi ya mafuta yanaweza kupasuka kwa sababu ya kutu na kutofanyiwa matengenezo. Alitamka maneno hayo muda mfupi baada ya bomba la kaunti ya Budang kupasuka mwezi Oktoba. Picha ya mtoto aliyezaliwa katika jimbo la kaskazini la Liech akiwa na ulemavu ilisambazwa kwenye mitandao ya kijamii na kuzusha mjadala mkali juu ya athari za uchafuzi wa mafuta kwa afya ya raia wa Sudani Kusini. Mtoto huyo alipelekwa mjini Nairobi kufanyiwa vipimo vya afya. na mpenzi msikilizaji, leo katika mjadala wa Live Talk saa kumi na mbili na nusu jioni ya Afrika ya Kati na saa moja na nusu Afrika Mashariki, usikosi kuungana na wenzetu Hadija Riami na Mkamiti Kibayasi, ambapo watajadili matumizi ya lugha ya Kiswahili katika vyombo vya habari <tune> Katika VOA Mitaani hii leo, ripota wetu wa Mombasa Salma Mohamed amezungumza na raia wakiwemo wafanyabiashara wadogo nchini Kenya kuhusu kudorora kwa hali ya uchumi nchini mwao. Baadhi yao wanaamini ujio wa miradi ya maendeleo kama SGR umewapokonya fursa za kikazi. Wengine wanasema ni kuja kwa pesa mpya. Nami naona maybe ile kitu imeleta ekonomi, ikaleta shida. Inaweza kuwa ni ile serikali vile walifanya mambo ya nini, ya zile pesa za nini, wakati watu walisema watu waregeshe mapeni na nini, pesa mpya. Maybe inaweza kuwa zile pesa Serikali hii kufanya time nzuri, unaona, wangefanya kama vile hii ndio walifanya kwa siku tatu, wangeweza kushika watu wenye walikuwa mpaka wale wa corrupt, wakafanya nini, wakasafisha pesa zao. Alafu pia kuna kitu kingine serikali ilifanya, kile kimefanya watu wakose mapeni, unaona, wakati walianza hizi story za, za introduce nini, yani kwa account, mpaka mtu atoe 1 million, na kitoa 1 million mpaka sembe zimetoka wapi? Na tukiangalia economy yetu imeshikiliwa na watu wachache, so ukianza kufanya ukikaba watu wa milioni moja moja, na hao ndio wanafanya pesa zinatoka khuku chini inakuwa ni ishu eh. Sasa hiyo pia imechangia, kuna vitu nyingi sana zimechangia cs peke yake, pesa ina wachache, alafu serikali imeweka masheria sijui timpaka sijui, ukitoa milioni moja mpaka useme zinaenda wapi. Na unajua kuna biashara watu wanafanya, waweza kuwa unafanya biashara wewe una mambo yako tu, maybe utaki kushindwa ukisema pesa zinaenda wapi kuna mtu unamlipa hapo laki mbili laki tatu na nini. Hii siasa za SGR zilianza hata kabla ijaanza kujengwa, na vile mi naona SGR imefanya poti ka kawa... kazi zimekuwa nyingi Containers zime increase by 9% kulingana na zile ripoti tunapata kutoka kwa serikali na tumekuwa regional hub, hata tumewashinda Watanzania. Hiyo sasa, kwa mi sioni kama SGR ndi imefanya tu pesa zimekosekana, hiyo ni kizingizio tu naona na Mombasa si first time yake, ikono imekuwa hivi. Tuliona wakati mwingine, wakati kulikuwa na kayabombo, ilikuwa inategemea tourism, kukaja kukaleta shida, hata ziara ilikuwa hakuna. E, kusema kweli, hapa Mombasa biashara imekuwa mbaya mbaya mbaya tu sana, yaani hata hatuwezi kuelezea for the last like, wacha tuseme huu mwaka hata hatujui ni nini inaendelea huku Mombasa, lakini kama upande wa SGR imetuharibia, hata hatujui ni ya nini. Alafu clearing imeharibika, kila kitu wamepeleka Nairobi, sijui wametupangia nini maisha yetu sisi hapa Mombasa. Mi nauza nguo na nimeuza nguo kwa muda mrefu, kwa zaidi ya miaka kumi, lakini kwa huu mwaka yani hata ile imebaki, nafikiri tutarudi ndani ya nyumba manake biashara imekuwa mbaya. Sasa kama sisi customers wetu walikuwa ni watu wa clearing, walikuwa ni hawa vijana vijana wa clearing. Walikuwa wakipata kazi, watakuja, watatununulia kama ni photocopy, pia tuko nayo walikuwa watakuja, watapiga copies, lakini sasa hakuna biashara, kwa sababu kazi za clearing zimeisha. Sasa Mombasa sisi ni kama tumeisha. Kama ni business za magari, wamezitoa kwa town, tunasikia zinataka kupelekwa Miritini. SGR inaharibu. Maanake ikiwa mizigo yote itabebwa na SGR, wale watu waliko na trucks walikuwa watakuja hapa Mombasa, waje wapark, watatununulia nguo, watakula kwa mahoteli. Sasa hakuna eh? Sasa kuconclude tu ni hawa waheshimiwa wajue vile watatusaidia mwanzo. Si SGR kwa sababu SGR ilicreate jobs hata some of the people in Mombasa walipata kazi. Ni kwamba, wakati wanasema ni chijiala, kuna magari watu hapa, chijiala, waende na magari ambaye creating, creating uchumi uinuke. Wakati governor alichukua uongozi aliua biashara ndogo ndogo zote zikaua katika business. Yani, environment ya business inakuwa ngumu sana kwa sababu one, sile license watu wanaribishwa. License. One, ya kwamba kama una nduka nduka unauza nguo, unauza viatu, utakata license ya viatu, utakata license ya, ya nguo na utakata license nyingi sana unnecessary license. Unaambiwa uweke license mpaka ya, ya, ya fire Bandara, wafanye hivyo unakuta watu wanauza, lakini ile pesa nyingi zinaingia nini? Kwa mifuko ya watu, kwa sababu ya wasikali wao. Of course, 90, 90%, 90%, uh, uh, allowed 80% ya, ya uchumi wa Kenya not in Mombasa inaletwa na watu wale wandogo wandogo, wale warenjarenja. Alafu tena kitu kingine ni vile pesa inatumiwa hapa hemani, ile pesa inafanywa hata isaidii mwananchi nam na baada ya kufuata makala ya vioe mitaani, namkaribisha BMJ Mridhi akusomee muktasari wa habari za dunia. wanafunzi wawili wa shule ya upili wamepoteza maisha yao baada ya shambulizi la bunduki lililotokea katika shule moja kusini mwa jimbo la California hapa Marekani. Kenya na Somalia jana zilikubaliana kuboresha uhusiano wao wa kidiplomasia baada ya mvutano wa miezi kadhaa kuhusu eneo la mpaka kati ya nchi hizo kwenye Bahari ya Hindi, eneo ambalo linasemekana kuwa na rasilimali nyingi kama vile mafuta na gesi. Umoja wa Mataifa umemteua mjumbe maalum kwenda nchini Bolivia ili kusaidia katika juhudi za kutafuta suluhisho la amani kwa mzozo wa kisiasa unaokabili taifa hilo la Amerika ya Kusini. Na mashirika ya kimataifa, wahisani na serikali mbalimbali mbali zimeahidi kutoa takriban dola za Kimarekani bilioni kumi kuboresha afya ya wanawake katika mkutano wa kimataifa uliomalizika jana mjini Nairobi, Kenya na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imeadhimisha ama imeidhinisha ombi la wendesha mashtaka la kuanza kwa uchunguzi wa uhalifu uliotekelezwa na Mayanma dhidi ya Waislamu wa, wa Rohingya. Mwisho wa matangazo ya kumekucha Afrika kutoka Washington DC, BMJ Muridhi na Patrick Nduimana na msaidizi wetu Diodone Chubahiro, tuna wagendi kuwatakia siku njema.