Sasa ni saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya kati. E, zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandy Shomari. Polisi huko wa California wanafutilia tukio la mashambulizi ya bunduki katika shule moja ya sekondari hii leo, ambapo watu wapata usita inaaminika wamejeruhiwa. Shirika la habari la Associated Press na ripoti wa majeruhiwa Wakati shirika la NBC katika eneo hilo linaripoti watu kadhaa wamejeruhiwa mpaka saa mbili asubuhi saa za California. Walimtaja mshukiwa ni mwanaume alivaa nguo nyeusi, kijana wa mwenye umri wa miaka kumi na tano. Rais wa Marekani Donald Trump amekuwa rais wa tatu katika historia hii kupambana na vikao vya wazi katika uchunguzi wa kutaka kufunguliwa mashitaka, kuondolewa madarakani wa Demokrati katika bunge waliita mashahidi wawili muhimu kutoka wizara ya mambo ya nje kuanza kutoa ushahidi wao mbele ya Wamarekani kwamba Trump alitumia vibaya madaraka yake kwa shutuma za kuweka msukumo kwa Ukraine kutoa taarifa ambayo itamsaidia kisiasa katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini. Wanadiplomasia hawa wawili watatoa ushahidi wao mbele ya umma kwa mara ya kwanza juu ya shutuma za kwamba rais Trump alimpa shughuli za wizara ya mambo ya nje huko Ukraine wakili wake binafsi Rudy Giuliani ili aweze kufuatilia hali yake binafsi ya kisiasa. bila ya kusikiliza habari za dunia tia 107.5 FM Nairobi, Kenya kutoka hapa VOA Washington DC. Maafisa wa afya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamezindua rasmi chanjo mpya ya ebola iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson, shirika la madaktari asio na mipaka Medicine Sans Frontier, MSF limeeleza hii leo ili kusaidia kupambana na mlipuko wa pili mbaya kuliko wote wa ugonjwa huo duniani. Vifaa vipya hivyo ikiwa pamoja na chanjo vimesaidia kudhibiti mlipuko huo ambao ni wapili kwa ukubwa acha ule wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi mwaka elfu mbili na kumi na sita uliotokea Afrika ya magharibi ambao watu wapatao elfu kumi na moja na mia tatu aa e. Licha ya kutoaminiana kwa umma na mizozo iliyoathiri mapambano na ugonjwa huo katika baadhi ya sehemu, chanjo hiyo ambayo imepita kwenye majaribio lakini haijawahi kutumika katika uhalisia e, itawafikia watu wapatao elfu hamsini, mjini Goma, mji ulio na watu milioni mbili unaopakana Rwanda, shirika hilo la MSF limeeleza katika taarifa yake. Waziri mpya wa mazingira wa Gabon, Lee White, mzaliwa wa Uingereza ambaye pia ni mwana mazingira, ameapa kupambana na ukataji haramu wa miti na kutoa nguvu kwenye umarishaji wa misitu baada ya kashfa ya kitaifa, ambapo makontena yapatayo mia tatu na hamsini ya kevazingo yalipotea. Ukataji haramu wa miti, kutokuwa na hamu na siasa na mabadiliko ya hali ya hewa ndio sababu kubwa zilizomfanya White kuingia katika siasa, akitumia ulinzi wa misitu ya Gabon ambayo inachukua karibu asilimia tisini ya nchi na kuwa kama msitu ambao unasaidia kupunguza joto la dunia. kwa sababu ya ujuzi wangu wa masuala ya sayansi ina sauti ya namna fulani, alisema. White aliwahi pia kuwa kiongozi wa taasisi ya kulinda wanyamapori nchini Gabon na taasisi hiyo aliiongoza kwa karibu miaka ishirini kabla ya kuongoza hifadhi za kitaifa. Na polisi wa California wanafuatilia tukio la mashambulizi ya bunduki okay katika shule moja ya sekondari hizo. I habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia shauri ambalo linaendelea hivi sasa la kusikiliza mashuhuda Ee, katika vikao vya uwazi kabisa, e, ikiwa ni ile njia ya kuelekea uchunguzi wa kutaka kufunguliwa mashitaka ya kuondolewa madarakani kwa rais wa Marekani Donald Trump. Tutaliangalia suala hili na suala la pili, hii leo katika kwa undani e, tutaangalia kuanza rasmi e, kwa aji wa chanjo ya ugonjwa wa Ebola nchini huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jana tuligusia maandalizi, hii leo tunarejea tena kuanzia nini ambacho e, kimetokea, mafanikio ama changamoto zilikuwa ni nini katika siku hii ya leo ya kwanza ya utolewaji huo wa chanjo, ambayo inaelezwa itatolewa e, kwa mtoto kuanzia wa umri wa miaka mitano. Mimi ni Idi Ligongo, karibu Karibu katika kwa undani. Kama nilivyogusia ni kwamba hapo jana eh, kamati ya mambo ya upelelezi ya baraza la Seneti lenyewe eh, lianza kuangazia kile ambacho kinaelezwa ni uchunguzi eh, kuelekea kumfungulia mashtaka ya kumuondoa madarakani, rais wa Marekani, eh, Donald Trump. Katika hali eh, ambayo ilikuwa ikiwa hoji na diplomasia wawili, tukio eh, ambalo lilikuwa ni la wazi kabisa kwa umma wote, tukio hilo lilirushwa li, li, na vituo mbalimbali vya habari na bado swala hili lita endelea na bado watu wengi wanaendelea kuangazia nini ambacho kitajitokeza, lakini ikumbuke tu kwamba Donald Trump anakuwa ni rais wa uh, tatu katika historia ya taifa la Marekani eh, kukumbana na vikao vya wazi kabisa katika uchunguzi wa kutaka kufunguliwa mashtaka, kuondolewa uh, madarakani. Kile ambacho kimekuwa kikielezwa ni kwamba hapo jana eh, kukuwa na uh, vuta ni kuvute ya kile ambacho kinaelezwa ni E, mrengo wa kisiasa kati ya e, chama cha Republican na Democrat, ambapo uh, Democrat inaelezwa kwamba walikuwa wakionyesha kabisa uh, namna gani wakitaka kuonyesha umma kwamba Rais Donald Trump anapaswa kuwajibishwa kwa matendo yake aliyoyafanya ya kuomba msaada wa kufanyika uchunguzi kutoka kwa rais wa Ukraine, huku wa Republican wakiendelea kusisitiza kwamba uh, mashtaka hayo ama yale ambayo amekuwa kielezwa ni masuala ya kufikirika. Basi nimezungumza na Profesa David Monda kutoka New York, ili kutaka kua macho ambacho uh, amekiona kijijitokeza katika uh, eh, mahojiano hayo ya wazi uh, kile ambacho amekiona. Dr. Monda, kwanza, nini ambacho kimejitokeza eh, toka kwanza kwa mahojiano haya? Hebu tueleze. Uh, kile kimejitokeza ni huu mvutano uliopo kati ya wanasiasa wa wanademokrat na wale wa wanarepublican. Kusema kweli ushuhuda ambao unajitokeza uh, unatupiga na bumbuazi, unashangaza uh, kwa kina ukiangazia ya kwamba yale uh, rais Trump anashtakiwa kuwa ameyafanya ni ya kustaadhabisha. Lakini pia jambo la kustajibisha ni kwamba wana republican kwa upande wao wanaangazia kashfa hii yote kama ni porojo ya kisiasa. Wanasema ya kwamba wanademocrat wanajaribu kumchafulia eh, bwana Trump jina. Tafakari kwa mfano eh, bwana Lindsey Graham, seneta Lindsey Graham, miaka za Clinton alikuwa akisema ya kwamba Clinton apigwe kalamu, lakini maanake Clinton alikuwa mwanademokrat, bill Clinton. Enzi hizi tena akageuka ikawa rais ni mwanarepublican, naye anasema hakuna ushahidi wa kutosha. Kwa hivyo mimi nafikiria, kwenda mbele, hizi vuta ni kuvute kati ya wanarepublican na wanademokrat, uh, zitaendelea na ushahidi nao pia utaendelea kujitokeza, lakini kwa mpaka hivi sasa, yale ambayo yameelezwa kama ulivyogusia, kuna utano wa Republican wenyewe wakitaka kuona kwamba yale ambayo yanaelezwa ni maswala yasio na mashiko, huku wademokrat wakisisitiza kwamba ni maswala yenye mashiko. Wewe binafsi kile ambacho kimeelezwa, unadhani kina nguvu gani katika kuendeleza na ule utaratibu wa kutaka kumwondoa madarakani rais Trump? Mimi nafikiria ya kwamba Uh, kwa wakati huu ushahidi haujatosha, lakini bado, eh, bado ni mapema. Hatujui eh, siku za kwenda mbele ushahidi gani utajitokeza. Eh, ushahidi lazima uta, uta, uta, utatolewa na siku kwenda mbele. Eh, ushahidi ukiwa unaendelea kuongezeka na mtiririko wa ushahidi nao pia ukiongezeka, pengine eh, eh, nafasi ya Bwana Trump kuweza kustahimili eh, kashfa e, hii huenda ikadura, lakini kwa wakati usi fikiri ushahidi umetosha. Na pia tusisahau ya kwamba kura kwenye senate, e, kwa wanademokrat pia haitoshi. Kwa hivyo hata wakipiga kura leo, e, mswada wa wanademokrat utapigwa e, kalamu, maanake hawana kura za kutosha kwenye senate, weza kumtoa rais e, e, Donald Trump, lakini hatujui e, mwende po, mwende pole hajikwai siku za kwenda mbele, mtiririko huu wa ushahidi ukiendelea kuongezeka, pengine dhana eh, ya umma ikageuka na uh, Wanarepublican wengine pengine wakaamua ya kwamba bwana Trump lazima ajitoe kwenye nafasi ya urahini. Uh, kwa hivyo lakini, kwa wakati, sifikiri ushahidi utatosha, lakini siku za kwenda mbele, hatujui mambo yatakuwa vipi na kwa wamarekani wenyewe. Sasa maanake vyombo mbalimbali vya habari vinatoa, eh, maoni ya watu, uchunguzi wao ambao wanafanya juu ya mtazamo wa jamii ya wamarekani juu ya suala hili, mpaka hivi sasa, eh, kwa siku hiyo ya kwanza ya jana na hii leo, siku ya pili ni ambacho kinaonekana kuwa masikioni ama vichwani mwa wa Marekani. Nafikiria uh, kwa wakati huu vile, uh, kura za maoni zimetolewa, wengi wa Wamarekani wanafurahishwa wana na kuweza kusikia uh, ushahidi huu. Wengi wao wanasema kwamba huenda, uh, Bwana Trump itabidi ajiuzulu, lakini sio kura za maoni ambazo zinatoa rais kwenye nafasi yake ni zile kura ambazo zinapigwa kwenye eh, bunge eh, ambazo zinaamua eh, na vile nimesema ya kwamba eh, siku kwenda mbele, ushahidi ukiendelea kuongezeka, hizi kashfa zikiendelea kuongezeka, pengine kukiwa na mpigo wa kiuchumi eh, mwaka ujao au eh, kukiwa na ugaidi ambao utajitokeza pengine Wamarekani wawe au kuwe na ugaidi hapa Marekani. Vitu kama hivi huwa vinabadilisha uh, uh, nyadhifa ya raisi kwenye uchaguzi, sio uh, tu kashfa kama hii, pengine kukiwa na matukio mengine, pengine kama ugaidi hivi ama uchumi dorore, uh, pia huwa inachangia huweza, uh, kuchangia kwa raisi kuwa uh, alazimishwe kujiuzulu. Uh, pengine kwa kashfa kama hii ikiongezewa na matukio mengine, lakini kama ulivyogusia kwamba moja kwa moja inaonekana ni vuta ni kuvute kati ya wa Democrat na wa Republican kwa kile ambacho kinaonekana mpaka hivi sasa. Miongoni mwa jamii, je, watu wanaona suala hili la kisiasa au ni suala la kimaadili ambalo kwa kweli kwa rais wa Marekani hapaswi kufanya na ikiwezekana aondolewe madarakani? Kwa wakati huu nafikiria uh, wengi wa watu wanaangazia kwamba hi, hi, hili ni suali la uh, kisiasa. Uh, kashfa hii haijajitokeza kiwango uh, dhahiri shahiri kusema ya kwamba uh, Bwana Trump uh, ajitoe, yale ambayo ameyafanya sio ya kweli, sio ya haki. Lakini nafikiria kwa ujumla, ukiweka ushahidi uliojitokeza kwa wakati huu kwa ujumla, wengi wa Wamarekani na hususan wengi wa wanasiasa kwenye upande wa Wanarepublican hawafikirii eh, ya kwamba bwana Trump eh, lazima ajiuzulu. Enzi hizi kukiwa huu mvutano kati wa Wanademokrat na Wanarepublican kwenye misingi eh, juu ya kisiasa, juu ya vyama, huwa ni jukumu kumtoa raisi Manake taifa limegawanyika zaidi kati ya wanademokrat na wanarepublican, kwa umma na pia kwenye eh, nyadfa za wanasiasa. Sasa kwa kile ambacho tumesha kiona katika uh, ushuhuda huu, tunamsubiri yule ambaye alikuwa ni uh, balozi wa Ukraine na kurejeshwa hapa uh, Marekani. Nini ambacho unadhani tutarajia kusikia kutoka kwake, eh, naso sema kweli, sijui, lakini nafikiria uh, vile alifurushwa, sifikiri atakuwa na matamshi uh, mazuri kuhusu Bwana Trump. Uh, yeye atajaribu kudokeza ya kwamba uh, alikuwa ni kama anapigwa ile chenga ya ya kisiasa, ya kwamba alifanyiwa ukatili uh, na uh, fauka uh, ya hayo, ya kwamba Bwana Trump hakuwa ametekeleza kazi yake ipasavyo, alikuwa na sira uh, za kisiasa uh, lakini pia uh, kisiasa na kidiplomasia tusisahau ya kwamba uh, hawa mabalozi uh, huwa wanaapishwa na uh, kuwekwa pale raisi. Kwa hivyo rais naye anaweza kuamua kwa sababu zake kuwa anawatoa au anawateua E, nyaza ni yake ya kisiasa. Kwa hivyo pia wanaRepublican watasema e, huyu ni mwanademokrat, ya kwamba anajaribu kumpaka matope Bwana Trump, hizi ni kashfa za kisiasa, hakuna ushahidi wa kutosha kumtoa Bwana Trump. Upande wa wanademokrat watasema kwamba Bwana Trump ni muhuni, e, amekiuka katiba na inabidi ajiuzuli. Kwa hivyo siku kwenda mbele itabidi tusubiri tuone vile e, e, ushahidi huu wa kisiasa na kidiplomasia utaendelea kuji, eh, kujitokeza kule Washington. Naam, huyo basi ni profesa David Monda eh, akizungumza na hamii kutoka New York, ambako tulikuwa tukiangalia uh, kile ambacho kinaendelea hivi sasa, eh, ambapo Rais si wa Marekani Donald Trump eh, anaingia katika orodha ya marais watatu katika historia ya taifa la Marekani ambao wamekumbwa na vikao vya wazi katika uchunguzi wa kutaka kufunguliwa mashtaka kuondolewa madarakani. Kumbukwe wale ambao tayari wameshahojiwa na kamati hiyo ni William Taylor, ambaye yeye ni mwanadiplomasia, ambaye kwa namna moja ama nyingine anafahamu masuala haya na amewahi kuwa nchini Ukraine kama wanadiplomasia akiwakilisha Marekani. Uh, George Kent ambaye yeye e, anaangalia pia masuala ya Ukraine, lakini siku ya kesho e, atahojiwa mtu uh, mwingine ambaye aliwahi kuwa balozi wa Marekani nchini Ukraine Marie Uh, Yovanovich ambapo alirejeshwa Marekani eh, kabla ya muda wake kukamilika. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Mara baada ya muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki. Hapo jana tuliangazia maandalizi ya utolewaji wa chanjo mpya e, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, chanjo ya Ebola, ugonjwa ambao umeshasababisha vifo vya takriban watu zaidi ya elfu mbili mpaka hivi sasa, ambapo maafisa wa afya eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo akiwa tayari wameshazindua chanjo mpya ya Ebola ambayo inatengenezwa na kampuni ya Johnson Johnson e, ambapo shirika vile vile la madaktari wasio na mipaka e, yani Medecins Sans Frontieres MSF nalo limeanza leo Alhamisi, ikiwa a, ni kusaidia kupambana na mlipuko wa pili ambao ni mbaya kabisa katika ugonjwa huo wa Ebola duniani. Vifaa vipya, inaelezwa, ikiwa ni pamoja na chanjo, vimesaidia kudhibiti mlipuko huo ambao Uh, kwa kweli eh, tayari umeshakuwa ukiangamiza watu wengi eh, katika kipindi cha mwaka elfu mbili kumi na tatu mpaka elfu mbili kumi na sita eh, ikiwa ni wapili eh, huu, ikiwa ni wa kwanza huko Afrika Magharibi, ambao uliua watu zaidi ya kumi na moja elfu licha ya kuto uh, aminiana kwa umma na mizozo iliyoathiri mapambano ya ugonjwa huo katika baadhi ya sehemu mbalimbali. Kwa hivi sasa kwenye laini ya simu yupo mwanahabari wetu aliva mpaka uh, hapo jana mikakati ambayo ilikuwa ikielezwa uh, na wewe pamoja ah, uh, Daktari Mustafa Stefan ambaye hiyo imekuwa tabu kidogo kumpata, eh, kwamba maandalizi yalikuwa tayari kabisa, umma ulikuwa uko tayari na, na kile ambacho kilikuwa kinasubiriwa ni wazazi wake tu siku ya leo. Tueleze sasa kwa siku ya leo hapo nini ambacho kimejitokeza, Auseri uh, Malivika. Ah, uh, okay. Ndiyo uh, li, kwa kweli kile ambacho kimetokea hivi sasa leo tangu asubuhi ni kuanzisha chanjo mpya dhidi ya ugonjwa wa Ebola na kama vile utakuzungumza, namba ya chanjo iliyokuwa ikitumiwa ni Johnson Johnson kutoka Ubeliji na chanjo hii ni kwamba inapewa watu katika sehemu ambayo haina Ebola na ni watu zaidi ya elfu hamsini ambao watapewa hii chanjo katika mji wa Goma. Daktari Ahuka ambaye ana uh, anaongoza jopo la madaktari hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anasema kwamba hii chanjo inakuja kuongezeka kuku... kwa ile chanjo nyingine, kwa sababu kuna kulikuwa sasa chanjo mbili, ile nyingine ambayo ilikuwa moja ilikuwa ikipewa watu katika sehemu ambako ebola ilikuwa imekita mijini, ikiwa Beni, Utembo, Ituri pamoja na sehemu moja ya Kivu ambako kulikuwa ebola. Alafu anasema kwamba hii chanjo mpya itawekwa itatoa watu katika sehemu ambazo hakuna ebola, na hii ni kwa ajili ya kuzuia maambukizi, kwa sababu kuna wanaweza kutoka sehemu ambao kuna ebola kuja sehemu ambako hakuna ebola, alafu ikikuta tayari watu hao wamepata chanjo hii e, e, ebola haitaweza kuzagaa. Na chanjo yenyewe kwa kifupi tu nimajarbiwa, kwa sababu nimejaribu kuzungumza na viongozi madaktari wasiokuwa na mpaka ambao wanasimamia chanjo hii Je, unaweza kuniambia hii chanjo inaweza kumaliza muda wa siku ngapi katika mwili ya mwanadamu? Wanasema kwamba ni vigumu wao kusema kwa sasa, kwa sababu wanajaribu ni chanjo ya majaribio, kwa hiyo wanaangalia iwapo chanjo hii inaweza kumaliza siku ngapi, lakini hiyo chanjo ya awali ni kwamba inamaliza miaka nne ina, ikiwa mwilini na kile ambacho unaweza kutueleza uh, au sasa walifika kwa siku ya leo, hebu tupo ratibu jinsi ilivyokuwa. Ni kwamba walikuwa wanapita nyumba kwa nyumba au watu walikuenda sehemu fulani kwa ajili ya kuchanjwa? Sio nyumba <tipa> kwa nyumba, yaani kuna sehemu maalum ambazo zimetengwa. Ni vigumu kwa nyumba kwa nyumba kwa sababu kuna kwa kama sehemu sita za kupitia. Sehemu ya kwanza unaulizwa, unaulizwa majina yako. Sehemu ya pili unaulizwa, je, kuna maradhi yoyote ambayo unayo ambayo inaweza kupelekea wewe usipate hii chanjo, kwa sababu kuna mtu ambaye kwa mfano una kasa osukari ambayo, osukari aa, wawo, kuna ugonjwa wa sukari ambao sukari umesara juu hauko hiyo chanjo. Hata hata vilevile kwa kuna watu ambao wanapimu ambao wamezidi, vilevile wanasema kwamba hao hawawezi kupata hiyo chanjo, kwa sababu ina masharti fulani kama kasa, kwa sababu chanjo ni kama ni kama ile mchafu mwingine ambao unawekwa mwilini, kwa hiyo akiongeza kwa mtu ambaye ana kasa inakuwa ni kumwathiri zaidi. Na kuna watu ambao wana sukari, sukari ikiwa inapanda sana unapelekwa kwanza kwenye hospitali, alafu wanashusha kwanza sukari na baadaye sasa unapewa hiyo chanjo. Na vilevile kwa sehemu nyingine unaulizwa kwa mara nyingine, je, umekubali kupata chanjo? Ukitaka hapa, hata kama umeulizwa kwenye vituo vitatu, hapo mwishoni unaweza kusema kwamba sitaki, na hapo hautapewa kwa sababu imeandikwa vizuri hii chanjo ni hiari ya mtu binafsi. Hawataki kulazimisha mtu, hata kusema mimi sitaki kupata hiyo chanjo, hautalazimishwa. Ndio hivyo utaratibu unavyoendelea. Na kwa hatua hii ambayo ni tunajua kwamba ni chanjo ya hiari, watu wamejitokeza kwa namna gani hapo? Ha, watu wanakuwa kwenye mlolongo, lakini leo kumekuwa na, na, na, na uzembe kidogo, kwa sababu ulikuwa ukiona -ukio mtu mmoja anafanya kama wanawa saha moja kwa ajili ya kumaliza, yani kufata utaratibu wote vitambulisho. Kwa sababu baadaye wanapewa vitambulisho, hivyo vitambulisho ambavyo vinasaidia kujua huyu amepata chanjo, kwa sababu hii chanjo inachukuliwa kwa awamu mbili, unapewa kwa wale wanaopata leo watapata tena chanjo nyingine baada ya siku hamsini na moja Eh, ni kama mwezi, baada ya miezi miwili ndio sasa wapewa dozi ya pili, na ndio watakuwa wamaliza dozi. Kwa sababu hii hatua ya kwanza ilikuwa ni dozi moja, lakini hii hii dozi ya pili mbili tofauti. Yani hata ukipata mmoja hupate hii ya pili, unakuwa basi hujajisaidia. Huja, hu, huja, ni mara ya pili sasa ndio napata usaidizi zaidi, yani kingo ya mwili, na MSF walisema kwamba Uh, haina maana yeyote kwa mtu ambaye ameshapata chanjo hiyo ya mbele kupata hii mpya, kwa sababu tayari imeshakingwa hapo. Wakiambia wale ambao walikuwa na ebola, wakijaribu tena kupata kwa sababu tayari wao wameshapata chanjo ambayo inawakinga ina, ina, ina, ina, alafu kama yutuwa, kuzungumza, ni kwamba kunako vituo viwili katika mji wa Goma. Sehemu nyingine inaitwa Majengo, ni kaskazini mwa mji wa Goma na sehemu nyingine inaitwa Kahembe, sio mbali mpaka wa Rwanda na na Jamhuri ya Kidemokrasia na, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini upande wa Goma wa, wa katika muji wa Goma ni katika eneo karibu inajulikana kama vile Birere ama vile kuna watu wengi, na hii sehemu ukizitazama, ni sehemu ambazo zinapokea watu kutoka hasa eneo ya Butembo na Beni. Kwa hiyo walitazama kwamba tukiwa chanjo hata watu watoka upande hapa itaweza kudhibiti ama kuzuia haraka ebola na wanasema reko ni kuweza kuongeza nguvu hii pengine eh, mwisho wa Desemba na Januari, wahakikishe kwamba hii ebola inatoka. Kwa sababu wakati ambapo tunazungumza sasa, unaweza kua kuna kituo kama kituo cha ebola ambayo kilikuwa ki basi kikachwa ama wakabomoa, kwa sababu hakina tena kazi wa, hakuna uh, wagonjwa. Kwa hiyo ukiangalia kwa mfano leo, kuna hatua kubwa, kwa sababu ilizungumza naye dokta Stefani akasema kwamba hii chanjo ambayo walikuwa wakipeana imesaidia sana, na isingekuwa chanjo kweli, Kongo iliweza kushuhudia vifo ambavyo havijawahi kushuhudiwa duniani, lakini hii chanjo imepiga hatua kubwa. Alafu hii chanjo ya pili ya Johnson Johnson kutoka Ubelgiji, uh, unasema imekuja kusaidia ile chanjo nyingine, kwa sababu kama vile kuzungumza, hii chanjo ya Johnson Johnson alivyosema Stehen Ahuka, anayeongoza madaktari hao wanaopambana na Ebola, anasema kwamba inapewa kwa watu ambao wako mbali na hawako katikati ambapo kunapatikana Ebola kinatoka kwa watu ambao wako mbali na Ebola hii kenyini, ikifika hapo, hapo haiwezi kuwakamata. Na tunafahamu pia kama alivyoeleza uh, Dr. Sefjan katika mazungumzo yetu ni kwamba uh, hii chanjo itaanza kutolewa kwa watoto wa umri wa miaka mitano. Kwa siku hii ya leo, je, mwamko wa wazazi ulikuwa ni mkubwa? Kuna watoto ambao walionekana wengi kupelekwa katika hivyo vituo kwa ajili ya kupata chanjo? Uh, kwa kweli leo hakuna watu wengi waliojitokeza, lakini watu walikuwepo, sio kwamba ni wengi kiasi kwamba uh, barabara zilifungwa ama nini. Watu walikuwepo na watoto mwenyewe, nilikuta min, wanawake na watoto walikuwa wachache. Watoto hawakujitokeza sana kwa sababu ukiangalia sana watoto wengi wanaenda shuleni asubuhi, na utaratibu ambao mwanzo umeanja kwa kweli kweli ulikuwa unaenda polepole lakini kwa mrefu sio kwamba chanjo inaanja leo maisha kesho, itachukua muda mrefu uh, lakini inikijauliza aaai, kama inaweza kufanya siku ngapi, lakini inaweza kufanya zaidi ya mwezi mmoja, watu kila siku wakiamka hapo kupata chanjo, kwa sababu unasema ni hiari ya mtu. Ni mtu ambaye mbaye kwamba lazima niende nipate chanjo chano, unaweza kuenda. Una pasta moja alisema kwamba atashawishi Wakristo wote wa ili waende wapate chanjo kwa sababu hata mapasta kama vile ulikuwa ukisikia kanisa zote wanashapigwa marufuku kuwavuta wagonjwa wakati wa maombi. Asante ah, sana Usari Malivika kwa kutufahamisha kutoka ah, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.