kutoka washington dc marekani hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu kwa matangazo ya jioni novemba alhamisi 14 2019 jina langu ni kenneth bwire hii ni sandei shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo katika masafa ya fm tunasikika pia kupitia masafa mafupi na kwenye internet www voaswahili com bila kusahau redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki na maziwa makuu Karibuni. Miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba chanjo mpya dhidi ya ebola ebola, yazinduliwa DRC katika juhudi za kupambana na mlipuko wa ebola ambao ni wa pili kwa ukubwa duniani vote venye viko na ogopa kukuya hapa vraiment iko sans probleme bakuye bapate vaccin pour que tukinge jamaa yetu na tukinge peple yetu yenye tuko nayo parce que kutokupata vaccin ni kujwekea tu mazara kunyumba. Na katika habari nyingine, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akutana mwenzake wa Somalia katika mazungumzo ya kidiplomasia pia hutasikia makala ya matukio ya Afrika katika matangazo haya ya nusu saa. Sande Shomari anasoma habari muhimu za dunia. Maafisa wa afya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamezindua rasmi chanjo mpya ya Ebola iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson. Shirika la madaktari wasio na wa mipaka, Medicines San Frontier, MSF, limeeleza hii leo ili kusaidia kupambana mlipuko wa pili mbaya wa ugonjwa huo duniani. Vifaa vipya ikiwa ni pamoja na chanjo vimesaidia kudhibiti mlipuko huo ambao ni wapili kwa ukubwa, ukiacha ule wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi elfu mbili na kumi na sita wa Afrika ya magharibi ambao uliwa zaidi ya watu elfu kumi na moja na mia tatu, licha ya kutoaminiana kwa umma na mizozo iliyoathiri mapambano na ugonjwa huo katika baadhi ya sehemu chanjo hiyo imepita kwenye majaribio lakini haijawahi kutumika katika uhalisia na itawafikia watu patao elfu hamsini mjini Goma, mji ulio na watu milioni mbili unaopakana na Rwanda, shirika la MSF limeeleza katika taarifa yake. Kundi la wanamgambo wa kipalestina Islamic Jihad limesema leo kwamba limesitisha mashambulizi kwa Israel baada ya pande zote mbili kufikia makubaliano yaliyosimamiwa na Misri. Msemaji wa kundi hilo amesema sitisho hilo limeanza rasmi hii leo asubuhi, ikiwa ni pamoja na Israel kukubali masharti kadhaa, pamoja na kuacha kuwalenga na kuua viongozi wa kundi hilo. Waziri wa mambo wa ya nje wa Israel Israel Kaz aliyambia redio ya jeshi kwamba majeshi ya Israel yatasitisha mashambulizi mengine kama ikiwa Wapalestina nao watatulia, lakini alikanusha juu ya mabadiliko katika sera ya Israel kwamba haitasita kushambulia yeyote ambaye ana nia ya kuwaumiza. na wafanyakazi wa hospitali nchini Ufaransa wameanza mgomo na kuandamana hii leo kulalamika dhidi ya kupunguzwa matumizi katika huduma za afya mnamo miaka kadhaa sasa. Wafanyakazi hao wanadai kupunguzwa kwa matumizi Kumeathiri sana mfumo, mfumo na huduma za afya nchini humo. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Hospitali za umma za Ufaransa zimelazimishwa kupunguza kwa dola bilioni 9.9 katika matumizi yao tangu mwaka wa 2005 na kupelekea kuondolewa kwa mamia ya vitanda na vyumba kadhaa vya upasuaji. Hali hiyo pia imesababisha mishahara ya wafanyakazi kutoongezwa kwa miaka mingi na kupelekea wafanyakazi kukimbia kufanya kazi katika hospitali za binafsi. Kutokana na hali hiyo mamia ya madaktari, wauguzi, wanafunzi na watumishi kutoka hospitali kubwa katika miji mbalimbali mbali ya taifa hilo wameandamana hivi leo, wakitoa wito kwa rais Emmanuel Macron kuokoa hospitali za umma. Mwaka wa elfu mbili, shirika la afya la Umoja wa Mataifa liliorodhesha mfumo wa afya wa Ufaransa kuwa bora kabisa kati ya mataifa 191 lakini utafiti uliochapishwa na jarida la afya la Lancet mwaka wa 2017 ameorodhesha mfumo wa huduma za afya Ufaransa kuwa nambari 15. Malalamiko haya ya wafanyakazi wa afya yamezusha wasiwasi miongoni mwa wakuu wa serikali kwamba wafanyakazi wa idara nyinginezo kama vile usafiri wanaweza kuungana na kuitisha mgomo wa kitaifa kutokana na malalamiko mengine walionayo nayo ikiwa ni pamoja na mafao ya uzeeni. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hakuna ishara ya kuonyesha mafanikio yoyote katika mazungumzo ya jana Jumatano kati ya viongozi wa Uturuki na Marekani katika wakati ambapo uhusiano wao upo katika hali ya kuzorota. Marais hao wawili Donald Trump na Recep Tayyip Erdogan walielezea ya mazungumzo yao huko White House kuwa yalikuwa na tija na ya ukweli. Ununuzi wa Uturuki wa silaha za kijeshi kutoka Russia kama vile S400 kunapelekea changamoto kubwa sana kwetu, rais Trump alikiri katika mkutano na wanahabari akiwa pamoja na rais Erdogan. Ni matumaini yetu kuwa tutaweza kusuluhisha hali hiyo, aliongeza rais Trump. Uturuki imesema hii leo inamrudisha Marekani mshukiwa wa kundi la Islamic State. Waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki amesema hayo. Bwana Muhamed Dawisb mwenye umri wa miaka 39 anarudishwa baada ya kukwama kwa siku kadhaa katika eneo lisio na mwenyewe kati ya mpaka wa Uturuki na Ugiriki. Wizara hiyo imesema Marekani imekubali arudishwe baada ya kukataa hapo awali. Kurudishwa kwake Marekani kumekuja baada ya rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kukutana mjini Washington Jumatano na rais wa Marekani Donald Trump. Mahakama ya rufaa ya serikali kuu Marekani imekataa ombi la rais Donald Trump la kusikilizwa upya kwa kesi yake ya kutaka kuzuia kampuni yake wahasibu kutekeleza amri ya bunge ya kutoa rekodi zake za kifedha. Jaji wa mahakama ya chini alitoa uamuzi huo dhidi ya Trump mwezi Mei, na majaji watatu mahakama ya rufaa katika mji wa DC walikubaliana na uamuzi huo. Mawakili wa Trump waliomba kusikilizwa upya na majaji wa mahakama zote za DC lakini wengi wa majaji hao walipiga kura kupinga ombi hilo katika uamuzi uliotolewa Jumatano. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Matangazo haya yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya, Beni 89.0 FM, Kiss FM Arusha, Vision Shala, Redio Bukavu, Redio Kaya nchini Kenya, miongoni mwa redio nyingine nyingi, washirika wetu Nashirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire. Ulivyosikia katika matangazo ama katika habari kuu, ni kwamba kuna chanjo imetolewa DRC na kwamba maafisa wa afya katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wameanza kutoa aina hiyo mpya ya chanjo dhidi ya Ebola kwa wakazi wa Goma, Kivu Kaskazini. Aina hiyo ya chanjo dhidi ya Ebola inatolewa kwa watu elfu hamsini katika mji wa Goma, mpakani na Rwanda. Oster Malivika ana ripoti kamili. Ni tangu asubuhi ya leo, chanjo mpya ya Johnson Johnson dhidi ya Ebola imeanza kutumiwa katika mji wa Goma, huku wizara ya afya ikisema chanjo hii itakuja kuongeza nguvu kwa chanjo iliyokuwa ikitumika katika sehemu ambako Ebola ilipatikana na kuzuia maambukizi hayo kutawanyika katika sehemu nyingi. Chanjo hii itafanya kazi katika maeneo ambayo haina Ebola, akisema Dr. Steve Ahuka kutoka Wizara ya Afya. Et nous sommes très contents que à partir d'aujourd'hui que les activités de vaccination du deuxième vaccin. Tunashukuru kwanza kuona kwamba harakati mpya za chanjo dhidi za dhidi ya Ebola zimeanza hapa katika mji wa Goma na hii itasaidia kwa mapambano dhidi ya ugonjwa huo wa Ebola. Kwetu kama serikali, hatua hii ni muhimu sana. Cette vaccination est complementaire. Kituo hiki kinasimamiwa na madaktari wasiokuwa na mipaka, MSF, kutoka Ufaransa. vaccine jusqu'a 50000 personnes sur Goma. Munihire Muhirwa Joseph amepewa chanjo kwa saa za asubuhi. Mbo batu bote venye viko naogopa kukuya apa, vraiment iko sans probleme, bakuye bapate vaksin pourke tukinge jamaa yetu na tukinge peple yetu yenye tuko nayo. Paske, kutokupata vaksi ni kujwekea tu mazara kunyumba. Watu zaidi ya elfu hamsini wote watapewa chanjo hii, kujaribu kuzuia maambukizi kutawanyika kwenye mpaka ya Kongo na nji jirani. Antuka hakuna takitu mwenye na nasumbua, yote iko shwari na iko sawa, kama njia moja ya kuongeza nguvu kwa kutokomeza ugonjwa huo dunia. Kabaye Andre ni pasta kutoka kanisa moja ambaye vilevile vile amepewa chanjo hapa katika mji wa Goma. Sikulazimishwa na mtu yeyote, lakini jisikia mwenyewe nije nijikinge mimi mwenyewe, maana faida yangu. Uh, ebola tumesikia historia yake, ni magonjwa ya hatari, imemaliza wandugu zetu Beni, na tumesikia zile habari ya kwamba imemaliza wandugu zetu wa kongomani wengi hivi, na mimi nimesikia kuwa naoga, sherti nifike niweze nikajikinge na magonjwa yale. Madaktari wasiokuwa na mpaka wamesema kwamba watu ambao hawatapata chanjo hii ni watu ambao wamekuwa na maradhi isiyopona, maradhi ambayo imefanya muda mrefu, lakini ikiwa wanaweza kupata matibabu wanaweza kupewa baadaye. Hussein Malivika, Sauti Amerika, Goma. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia Waziri mpya wa mazingira nchini Gabon, Lee White, mzaliwa wa Uingereza ambaye ni mwana mazingira, ameapa kupambana na ukataji haramu wa miti na kutoa nguvu kwenye uimarishaji wa misitu baada ya kashfa ya kitaifa ambapo makontena yapatayo mia tatu na hamsini yakavizingo yalipotea. Ukataji haramu wa miti, kutokuwa na hamu na siasa na mabadiliko ya hali ya hewa ndio sababu kubwa zilizomfanya White kuingia katika siasa, akitumai kuinua ulinzi kwa misitu ya Gabon ambayo inachukua karibu asilimia 90 ya nchi na kuwa kama msitu unaosaidia kupunguza joto la dunia. Kwa sababu ya ujuzi wangu wa masuala ya sayansi nina sauti ya namna fulani, alisema White. Alikuwa kiongozi wa taasisi ya kulinda wanyamapori nchini Gabon kwa karibu miaka ishirini kabla ya kuongoza hifadhi za kitaifa na chuo kimoja huko Hong Kong kimeamua kufunga milango yake kwa kipindi hiki cha mwisho wa mwaka kutokana na maandamano ya kuipinga serikali yanayoendelea kwa siku ya nne mfululizo hii leo. Chuo kikuu cha China na vyuo vingine vimegeuzwa kuwa ngome za kujificha, huku wanafunzi waandamanaji wakiweka vizuizi barabarani ili kuzuia polisi ambao wamejaribu kuingia vyuoni humo. Wiki hii polisi wametumia mabomu ya machozi na risasi za mpira kwa waandamanaji hao ambao nao wamejibu kwa kurusha matofali na mabomu ya gesi. Wanafunzi katika chuo kikuu kimoja waliamua hadi kutumia mishale kujibu mashambulizi ya polisi hao. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA. Rais Donald Trump amekuwa rais wa tatu wa, wa Marekani kuchunguzwa katika vikao vya wazi katika uwezekano wa kufunguliwa mashtaka ya kumwondoa madarakani. Wademokrati katika baraza la wawakilishi wamewahoji mashahidi wawili muhimu kutoka wizara ya mambo ya nje katika vikao vya kwanza vya uchunguzi wa Trump kutumia vibaya madaraka kwa kushinikiza Ukraine ni kutoa habari ambazo zingemsaidia kisiasa katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Abdushakur Abud anaripoti. Kwa takriban siku nzima jana Jumatano, wanadiplomasia wa wawili William Taylor na George Kent walitoa ushahidi kwa mara ya kwanza hadharani juu ya tuhuma kwamba rais Trump aliamrisha masuala ya kigeni kuelekea Ukrain iongozwe na wakili wake binafsi Rudi Juniani ili kuendeleza masilahi yake binafsi confusing. Balozi Tela aliyekuwa huko Ukrain wakati huo alisema said, ilikuwa wakati wa kutatanisha. Nilikuwa nimetatanishwa na mpangilio usio wa kawaida kupanga sera ya Marekani kuelekea Ukrain. Ilionekana kama kuna vyombo viwili vinavyotekeleza sera za Marekani, moja ya kawaida na nyingine isiyo ya kawaida kabisa. Taylor na Kent, maafisa waandamizi wa wizara ya mambo ya nchi za nje waliohusika na, na Ukrain, waliwaambia wabunge bunge wa baraza la wawakilishi kwamba Trump alijali zaidi namna ya Ukrain kumsaidia na uchunguzi wa mpinzani wake mkuu wa kisiasa Joe Biden na kijana wake kuliko kutoa msaada wa dola milioni mia nne ulioidhinishwa na bunge kuisaidia Ukrain kijeshi. Spika wa baraza hilo Nancy Pelosi alisema baadaye kwamba anajivunia wademokrats wenzake na kwamba anadhani kilichotendeka jana imepatia nguvu hoja yao ya kupata ukweli wa mambo kuhusiana na kesi hiyo. Yes, Rais Trump aliyekuwa anakutana na, na rais wa uturuki Tayyip Erdogan katika ikulu alizungumza na waandishi wa habari baadaye na kutopatia umuhimu kufunguliwa kwa kesi hiyo hakuwa uh, na chochote uh, kipya. Ninaona wanawatumia mawakili kuuliza maswali kama mawakili wa televisheni, wanapoteza wakati hapa. Rais alikuwa anataja jinsi wabunge wa vyama vyote viwili walivyowatumia mawakili wao kuuliza baadhi ya maswala mashahidi, lakini kwa ujumla, Warepublican walikuwa na hoja moja tu ya kumtetea rais Trump kama alivyoeleza mbunge Jim Jordan. Rais Zelenski hakuahidi kufanya uchunguzi dhidi ya Biden kabla ya msaada kutolewa na msaada ulitolewa baadaye he, na hakuahidi kufanya uchunguzi kwa heard, hivyo hakuna kosa lililotendeka. Kulingana na uchunguzi, wa maoni unaonyesha Wamarekani zaidi wanaunga mkono kufunguliwa mashtaka Rais Trump, jambo ambalo Wademokrat wana matumaini watapata ushindi hatimaye kutokana na vikao hivyo vya hadhara. Kamati za upelelezi na sheria zimepanga kuwaita mashahidi tisa zaidi hadi mwisho wa wiki, na hapo tena baraza la wakilishi linatarajia kupiga kura juu ya matokeo ya ushahidi kabla ya mwisho wa mwaka, hatua itakayopelekea kufunguliwa kesi ya Rais Trump katika baraza la seneti, kuamua ikiwa aondolewe madarakani au la. Hii ni Sauti ya Amerika. Tanzania imezindua mpango wa taifa wa kuzuia na kudhibiti magonjwa yasiyo ya kuambukiza kama kisukari, ikiwa ni mojawapo ya mikakati ya kupunguza kiwango cha pesa kinachotumika kutibu magonjwa hayo. Uzinduzi huo umefanyika wakati ulimwengu unaadhimisha Siku ya Kisukari Duniani. Dina Chahali hali anaripoti kutoka Dar es Salaam. Akizundua mpango huo mjini Dodoma hii leo, waziri mkuu Kasim Majaliwa amesema taarifa za mwaka 2013 za shirika la maendeleo duniani UNDP zinaonyesha kuwa pamoja na changamoto za kiafya, magonjwa yasiyoambukiza yanaathiri sana nyanja nyingine za maisha. Inakadiriwa kuwa katika kipindi cha miaka 20 kuanzia mwaka 2013 gharama zitokanazo na, na, na magonjwa haya zitafikia dola za Kimarekani trilioni 47 katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita Tanzania ilishuhudia ongezeko la idadi ya watu waliopatiwa huduma za magonjwa yasiyoambukizwa kutoka wagonjwa milioni tatu nukta nne mwaka elfu mbili na kumi na sita hadi wagonjwa milioni nne nukta mbili mwaka elfu mbili na kumi na nane ikiwa ni sawa na ongezeko la asilimia ishirini na nne. Tuende tujikinge na magonjwa haya. Takwimu za kitaifa kuhusu hali ya magonjwa yasiyoambukiza zinaonyesha kuwa tatizo hili linaongezeka kwa kiasi kikubwa sana hapa nchini. Mathala, niongezee, ongezeko la asilimia ishirini na nne ndani ya kipindi cha miaka miwili ni kubwa sana na linahitaji mkakati madhubuti ya kukabiliana nalo. Jijini Dar es Salaam VOA imezungumza na daktari bingwa wa magonjwa ya ndani na mratibu wa magonjwa yasiyoambukiza mkoa wa Dar es Salaam, Daktari Digna Riwa ambaye amesisitiza nidhamu katika mwenendo wa maisha ili kuepuka magonjwa yasiyoambukiza ikiwemo kisukari kwa sababu kwenye ile utafiti mwaka 2012 ilionekana asilimia tisini na saba ya Watanzania hatuna tabia ya kula mboga za majani na chini ya asilimia au tisini na tano walikuwa ndo wanakula matunda. Kwa hiyo zaidi ya asilimia tisini na tano hatuli matunda zaidi ya asilimia tisini na saba hatuli mboga ya majani. Lucy John Bosco ni binti anayeishi na maradhi ya kisukari. Kama mgonjwa, kama mtu ambaye nimeishi na ugonjwa wa kisukari kwa muda mrefu, uh, experience yangu kwanza, mimi nimejifunza jinsi gani ya kuishi maisha ambayo yapo kwenye mfumo sahihi. Kwa maana kwamba nimejifunza umuhimu wa ni kufanya mazoezi, kula mboga nyingi za majani, kuepuka kula vyakula ambavyo vina mafuta mengi. Akizindua mpango huo leo jijini Dodoma, waziri mkuu Kasim Majaliwa pia amewataka Watanzania kuchukua hatua stahiki za kujikinga na magonjwa yasiyoambukiza ikiwa ni pamoja na kubadili tabia na mwenendo wao wa ulaji wa vyakula kwa kuongeza ulaji wa mbogamboga mboga na matunda. Dina Chahali, Dar es Salaam. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Somalia Mohamed Famaji wamefanya mazungumzo na kukubaliana kutoharibu ushirikiano uliodumu kwa miaka kadhaa kati ya nchi hizo mbili. Kennedy Wandera anaripoti kutoka Nairobi. Alhamisi jioni, rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amefanya mashauriano na rais wa Somalia Mohamed Farmajo jijini Nairobi baada ya kushiriki mkutano wa 25 wa Umoja wa Mataifa wa idadi ya watu na maendeleo na kukubaliana kutovuruga uhusiano wa nchi hizi mbili jirani. Raia wa Kenya na Somalia watahitajika tu kupokea visa kwenye vituo vya ndege vya nchi hizi mbili ili kurahisisha usafiri wao. Pia wamekubaliana mahusiano yao kutoyumbishwa na uamuzi wa kesi iliyopo ICJ kwa namna yoyote. Wawili hao pia wamekubaliana kuendelea kudumisha mahusiano ya watu wa nchi hizi mbili licha ya kuwepo kwa utata huo wa mpaka wa majini katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ mjini Hague, Uholanzi. Mkutano huu unajiri takriban miezi mitatu baada ya wawili hao wa kushiriki mazungumzo chini ya upatanishi wa rais wa Misri Abdel Fatah al Sisi pembezoni mwa mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa. Wakati huo, Farmajo na Kenyatta walikubaliana kuzika tofauti zao na kufanya kazi kwa ushirikiano. Katikati mwa mwezi uliopita mahakama ya kimataifa ya ICJ kwa mara ya pili mfululizo iliahirisha usikilizwaji wa kesi hii hadi mwaka ujao kupitia ombi la Kenya kujipanga upya katika uwasilishaji wake katika mahakama hiyo. Katika matukio ya Afrika tunazungumzia chama cha UNITA Congress huko nchini Angola. Chama hiki cha upinzani cha UNITA kinatazamiwa kumchagua kiongozi wake mpya kesho Ijumaa, wakati kikikutana kwa mkutano wake mkuu mjini Luanda kuanzia Jumatano. Kiongozi wa sasa Isayas Samakuva anaacha uongozi wa chama baada ya kukiongoza chama hicho kwa miaka 16 akielezea matumaini kwamba chama hicho kitachukua madaraka wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka 2022 mwenzangu abdu shakur abud anatusimilia zaidi juu ya matarajio ya kiongozi huyo isayas ngola samakuva mwenye umri wa miaka 73 alichukua uongozi wa unita mwaka 2003 mwaka mmoja tu baada ya kuuliwa kwa mwasisi wa chama jonas savimbi na wanajeshi wa serikali Akizungumza na shirika la habari la AFP, kiongozi huyo amesema chama chake kimefanya mageuzi makubwa kuweza kuwavutia wapiga kura na atakayechukua nafasi yake ataweza kukiongoza chama hadi ushindi katika uchaguzi ujao. UNITA ilikuwa katika vita, lakini baada ya hapo, baada ya Daktari Savimbi kuuawa, haikuwa jambo rahisi kuchukua uongozi, kukipanga upya chama na kuifanya Unita chama cha kisiasa namna ilivyo hivi leo. Chama hicho kilichokuwa kikundi cha waasi halijawahi kushinda uchaguzi tangu Samakuva kukibadilisha na kuwa chama kikuu cha upinzani taifa hilo la kusini magharibi mwa Afrika lenye utajiri mkubwa wa mafuta na gesi limekuwa likiongozwa tangu uhuru wake kutoka Ureno mwaka 1975 na chama cha ukombozi cha Angola, MPLA. Akizungumza kabla ya kufunguliwa kwa mkutano mkuu wa chama chake Unita na shirika la habari la AFP, Samakuva amesema anatambua changamoto kubwa inachokikabili chama hicho hivi sasa. Ce le defi que nous avons maintenant et j'espere Changamoto kuu tuliyo nayo ni kushinda katika uchaguzi hivi sasa, na tuna matumaini ya dhati kwamba katika muda wa miaka mitatu ijao, wakati wa uchaguzi mkuu, UNITA itaweza kuchukua madaraka, na hilo linawezekana. Katika uchaguzi uliopita mwaka 2017 UNITA ilipata asilimia 26 za kura, ikiwa nafasi ya pili mbali na chama tawala cha MPLA kilichopata asilimia 61 za kura. Licha ya kushindwa huko, Samakuva yungali na matumaini, akisitiza kwamba chama cha MPLA hakina tena nguvu kama ilivyokuwa awali, na kwa maoni yake UNITA kimepanuka na kuongeza ushawishi wake kote nchini, akiongeza kueleza kwamba wanachama wake umeongezeka kutoka laki tisa mwaka 2002 hadi zaidi ya milioni tatu hii leo. Samakuva tayari alitangaza kwamba ataacha uongozi 127, wa chama baada ya uchaguzi wa mwaka 2017 pale rais wa zamani Jose Eduardo dos Santos alipoacha madaraka baada ya kutawala kwa miaka thelathini na nane. Aliyechukua nafasi yake Huao Lorenzo amefanya mageuzi makubwa pamoja na kupambana na ulaji rushwa, na Samakuva anakiri kwamba amepunguza ukosoaji wa serikali tangu Lorenzo kuchukua madaraka. Il a beaucoup de bonnes intentions mais la situation est telle euh, pas simplement économiquement Rais Joao Lorenzo amejaribu kubadili namna anavyotawala kulingana na aliyemtangulia. Ana malengo kadhaa mazuri, lakini hali hapa ni kwamba mambo ni magumu tu, siyo kiuchumi, bali pia kijamii, ambayo ninadhani itampatia shida kutekeleza malengo yake. Licha ya utajiri wa mafuta, gesi, akiba ya madini, sehemu kubwa ya Waangola wanaishi katika umaskini na wanaendelea kutegemea kilimo cha kukidhi tu mahitaji yao. Wajumbe wa UNITA wameanza mkutano wao mkuu hapo jana na wanatarajia kumchagua kiongozi mpya siku ya Ijumaa. Kuna wagombea watano wanaopigania nafasi hiyo, akiwemo kiongozi wa UNITA bungeni Alberto Costa Jr na makamu rais wa chama Raul Danda. Samakuva amesema mtu anayestahiki kuchukua nafasi yake ni yule atakayehakikisha anaendelea na kile alichokianzisha na kuwa na nguvu na ubusara kuweza kuleta usha chama. Amesitiza kwamba ana matumaini makubwa Yunita kitachukua madaraka mwaka wa uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. UNITA kiliundwa wakati wa vita vya uhuru vya Angola mwaka 1966 na kwa muda mrefu kimeambatanishwa na kiongozi wake mwasisi Savimbi aliyekuwa na uongozi wa kimabavu. Baada ya uhuru, Angola ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka 7 na kusababisha vifo vya watu nusu milioni. Hivi sasa Angola inaelekea katika utawala wa kidemokrasia na maendeleo. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ni Live Talk Friday. Msikilizaji, usikose kuungana na kikosi cha Live Talk Friday hiyo kesho, kipindi pekee ambao kinakupa fursa kuuliza maswali, kuchangia na kusema yaleo nataka kusema, kujenga taifa. Asante. Shomari anakusomea muhutasari wa habari. Maafisa wa afya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamezindua rasmi chanjo mpya ya Ebola iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson. Shirika la daktari asio na mipaka Medicine san Frontier, MSF, limeeleza hii leo Alhamisi, ili kusaidia kupambana na mlipuko wa pili mbaya wa ugonjwa huo duniani. Vifaa vipya ikiwa ni pamoja na chanjo vimesaidia kudhibiti mlipuko huo ambao ni wa pili kwa ukubwa, ukiacha ule wa mwaka 2013 hadi 2016 wa Afrika ya Magharibi ambao uliwa zaidi ya watu 1130. Kundi la wanamgambo wa Kipalestina Islamic Jihad limesema hii leo kwamba limesitisha mashambulizi kwa Israel baada ya pande zote mbili kufikia makubaliano yaliyosimamiwa na Misri. Msemaji wa kundi hilo amesema sitisho hilo limeanza rasmi hii leo asubuhi ikiwa ni pamoja na Israel kukubali masharti kadhaa, pamoja na kuacha kuwalenga na kuua viongozi wa kundi hilo. Hakuna ishara ya kuonyesha mafanikio yoyote kufutia mazungumzo ya jana Jumatano kati ya viongozi wa Uturuki na Marekani katika wakati ambapo uhusiano wao upo katika hali ya kuzorota. Marais hawa wawili Donald Trump na Recep Tayyip Erdogan walielezea mazungumzo yao huko White House kuwa yalikuwa na tija na ya ukweli. Uturuki imeeleza hii leo inamrudisha Marekani mshukiwa wa kundi la Islamic State na waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki amesema Muhamed Darwis mwenye umri wa miaka 39 anarudishwa baada ya kukwama katika siku kadhaa katika eneo lisilo na mwenyewe kati ya mpaka wa Uturuki na Ugiriki. Matangazo mengine yatasikika saa tatu kamili jioni saa za Afrika Mashariki, kipindi kikiwa ni cha inaitwa kwa undani na Idi Ligongo. Tunakamilisha matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika. Abdu Shakur Abud amesimamia matangazo haya, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari, mimi naitwa Kennes Bwire kutoka Washington DC. Msikilizaji, niruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.