Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. hii ni voa express moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc mambo yakiwa sawa kabisa japo baridi kidogo hapa washington dc lakini hata hivyo tumejiandaa vilivyo kukuletea mambo yalivyo ikiwa tarehe 18 mwezi wa 11 mwaka wa 2019 jina langu harrison kamau mimi hapa ni mkamiti kibayasi. Msikilizaji, pamoja tutakuwa nawe katika dakika takriban 30 tukikujuza kukupasha na kukuhabarisha yale yanayojiri katika eneo ulilopo pamoja na nchi jirani. Tutashuka kule jijini Dar es Salaam, Tanzania kupata ripoti ya sheria katika kituo cha sheria na haki za binadamu kuhusiana na masuala ya haki za binadamu vilevile. Vile leo siku ya Alhamis, tutakuletea Throwback Thursday pendwa ah, ka tayari kusikiliza. Ni mambo gani muziki gani, tutakukumbusha wapi eh? Ndani ya dakika thelathini za VOA Express, hapo hapo tutaelekea moja kwa moja kule DRC ambapo chanjo mpya dhidi ya ugonjwa wa Ebola inaendelea ama, imezunduliwa, na tutakueleza ni kampuni gani inayofadhili chanjo hiyo na iwapo vita dhidi ya Ebola vinaelekea kushinda wa, kushinda, a, ku, ku, ku, kufaulu katika DRC. Tutaangalia pia vile barazani ambapo tetesi na pia mambo yanavyoendelea katika ulimwengu wa sasa. Mara nyingi inaonekana kama wanawake wanafadhili mapenzi, na swali tuliuliza, je, unaona kama wanawake wanafadhili mapenzi ama mahusiano ya kisasa? Wengi wamejimwaga kwenye Facebook mm -hmm. na baadhi pia tutawahusisha kwenye uh, VOA Express hivi leo ili tuzungumze moja kwa moja kulingana na wanavyoangalia mambo hayo. Vile vile tutakuwa na kipengele cha ushauri leo hii, tutaangalia maswala ya afya, tutakuwa na daktari akitoa ushauri kwa kina mama wajawazito. Iwapo una kisukari, nini ambacho unatakiwa kufanya eh, wakati wa ujauzito wako? Niseleze mengi, lakini hakikisha unasikiliza kipengele cha ushauri. Sasa moja kwa moja, basi tunaanzia huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC. Harrison, kama ulivyodokeza, basi maafisa wa wizara ya afya leo wametangaza wa wa wa au yeah, wameelezea uh, chanjo mpya ya ebola huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na ili kujua zaidi kuhusiana na chanjo hiyo, moja kwa moja tunaye Auster Malivika. Uh, asante sana ni kwamba kwa kweli chanjo mpya sasa imeanza kutoa kwa wananchi tangu leo asubuhi hapa katika mji wa Goma ikisimamiwa na shirika la madaktari wasiokuwa wa na mpaka wakishirikiana na serikali eh, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimezungumza kwa saa za asubuhi naye Steve Ahuka ambaye ndiye anaongoza uh, jopo la madaktari wanaopambana na ebola hapa mashariki mwa Kongo kutoka wizara ya afya. Amesema kwamba chanjo hii ni muhimu sana na akasema kwamba wamefurahishwa sana kuona kwamba chanjo hii imeanza, lakini itapewa kwa watu wanaokuwa katika maeneo ambayo hakuna ebola, kwa sababu kazi yake kuzuia ebola. Na vile vile, nimezungumza na baadhi ya watu ambao wamepata chanjo leo hii asubuhi. Nikazungumza kwanza na huyu muhirwa Joseph pamoja na pasta dunia Kabeye, ambao wote wamepata chanjo, na nikawauliza hivi. Nili nimekuya hapa kusudi nipate vaksin ya ebola Uh, Ebola tumesikia historia yake, ni magonjwa ya hatari, imemaliza wandugu zetu Beni, na tumesikia zile habari ya kwamba imemaliza wandugu zetu wa kongomani wengi hivi. Na mimi nimesikia kuwa naoga, sherti nifike niweze nikajikinge na magonjwa yale, magonjwa ya Ebola. Asante sana Austere malivika na chanjo hiyo, pengine umepata fursa, ufununu ya kujua kwamba inaweza ikawahudumia wakazi wangapi? Uh, ni kwamba chanjo hii wizara ya afya inasema kwamba kutakuwa watu zaidi ya elfu E, hamsini ambao watapewa chanjo lakini huenda ikawa zaidi, na hii itatokana na chanjo mpya ambayo itakuja, itakuwa inaongezeka kwa sababu kuna chanjo ambayo inakuja kwa awamu ya kwanza, lakini vilevile wanasubiri chanjo nyingine kuja kwa sababu wanasema inalenga watu wote kuanzia mwaka mmoja hadi e, wazee na hasa wajawazito. Lakini e, madaktari wasiokuwa na mpaka wanasisitiza kwamba kuna watu ambao wana maradhi ambayo kama hayaponi kama kafa ama ugonjwa wa sukari ambao umekuwa na muda mrefu, hao hawapewe. Ni lazima kwanza wapeleke hospitalini watibwe, baadaye ndio wapewe chanjo. Asante sana, usteri Malivika, tutaendelea kuwasiliana na wewe zaidi, uh, kwa ripoti hii uliotupatia. Na moja kwa moja sasa tunashuka kule Dar es Salaam, Tanzania, kweli kabisa, ambapo kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo leo kimechapisha ripoti inayoangazia masuala ya haki na, uh, za binadamu na biashara, ripoti ambayo imebaini mambo kadhaa ambayo hayazingatiwi katika uh, kuangalia maslahi hasa ya wafanyakazi. Basi moja kwa moja tunaungana naye George Njogopa. Hebu tueleze Uh, zipi haki hizi za wafanyakazi ambazo zinalalamikiwa? Nam, ni haki nyingi ambazo wafanyakazi wanapaswa kuwa nazo, ukianzia haki za kupata ujira unaostahili na kazi wanayofanya, haki ya kupata likizo kwa malipo, haki ya kusanyika kwa vyama vya wafanyakazi, haki za kupata mikataba ya kazi. Na hii ripoti imezinduliwa katika wakati ambako vio vikuu sasa viko katika heka heka ya kuwahitimisha wanafunzi waliohitimu uh, baada ya kumaliza masomo yao, na kulingana na mmoja wa tafiti utafiti katika Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu anasema kwamba utafiti huo umegusia maeneo mengi zaidi kama hapa anavyofafanua kwa kina. Naitwa Fundikila wa Zambi, ni nafanya kazi na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu upande wa utafiti, na siku ya leo tuko hapa kuzindua ripoti ya haki za binadamu na biashara e, ya mwaka elfu mbili na kumi na nane kumi na tisa ambayo imeangazia masuala mbalimbali yanayohusiana na haki za binadamu kwenye sekta ya biashara. Mambo makubwa kabisa yaliyoangaliwa kwa kina ilikuwa ni upande wa sheria za kazi na haki za wafanyakazi ambao ndio imebeba sehemu kubwa ya ripoti, lakini pia tumeangalia masuala ya haki za ardhi kulinganisha na kwenye sekta ya uwekezaji, ikiwemo e, e, masuala ya fidia na ushiriki wa wananchi katika mchakato wa utoaji wa ardhi kwa ajili ya uwekezaji lakini pia tumeangalia masuala ya ulipaji kodi kwa upande wa makampuni ambapo ni wadau ambao wameangaliwa kwa kiasi kikubwa kwenye hii sekta. Tumeangalia pia uwajibikaji wa makampuni kwenye jamii, na pia tumeangalia mazingira ya ufanyaji biashara pamoja na haki za walaji na watumiaji wa bidhaa na huduma mbalimbali mbali. Na pia ripoti imeangazia mamlaka za udhibiti katika sekta ya biashara uh. Jogopa sijui pia kama mambo ya mikataba yamezungumziwa katika maeneo ya ajira, labda pengine kuna watu wanafanya bila mikataba au kandarasi fulani uh. Kuna lolote kuhusiana na hilo, kama kama vile ulikwepo wakati wakizindua ripoti hiyo, kwa sababu eneo hilo limetajwa ni moja eneo tete sana, kwa sababu waajiri wengi wamekuwa wazito kutoa mikataba ya kazi, licha kwamba ripoti inabainisha kwa kiasi fulani kumekuwa na ongezeko ukilinganisha na utafiti uliofanywa mwaka elfu mbili na kumi na saba ambako asilimia sabini na nne baada ya kufanya utafiti walibainika wana mikataba ya kazi, na utafiti unaonyesha kwamba kuna ongezeko la asilimia kumi kwa sababu asilimia themanini na nne wana waliozungumzwa wanaonyesha kuwa na mikataba ya kazi lakini kama anavyosema Joyce Kamanyu, ambaye ni mwanasheria katika kituo hiki cha sheria ni katiba, hii ina walakini mkubwa ndani yake, kama anavyofafanua zaidi. Naitwa Joyce Komanya, ni wakili na mtafiti wa maswala ya haki za binadamu kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu. Katika utafiti wetu tulioufanya wa maswala ya haki za binadamu kwa upande wa makampuni na ajira kwenye sekta binafsi mwaka 2018 2019 umeonyesha kuwa kwenye mkataba ya ajira bado kuna changamoto. Wafanyakazi wengi hawana uelewa kuhusiana na haki zao za kupata mikataba ya ajira, kuna changamoto kwenye kupata mikataba ya ajira. Wachache waliokiri kwamba wana mikataba ya maandishi wamesema kuwa mikataba ya maandishi wamepewa, lakini hawana kopi za mikataba hiyo, aidha mikataba imebaki na waajiri wao. Na kwa wale ambao wamekiri kwamba wana mikataba ya ajira ya maandishi, wamesema wengine wameandikiwa kwenye counter book kuna watu wameandikiwa mikataba kwenye counter book, kuna watu wameandikiwa mikataba kwa mkono, kuna watu wameandikiwa mikataba ambayo wao ukiwaambia wa kuonyesha kopi za mikataba hiyo bado hawana. Kwa hiyo kuna changamoto, watu wanasema kwamba wanafuatisha sheria na miongozo mbalimbali ya masuala ya haki na ajira kwa kutoa mikataba, lakini kiukweli mikataba hiyo ni imekuwa kama mikataba kivuli, ili tu pale ambapo wakaguzi watawafikia waweze kusema watu hawa wana mikataba ya ajira. Njogopa, je, vilevile uh, Wakili Joyce sijui alipata fursa ya kuelezea kwa hayo makampuni, kuna hatua zozote ambazo watazifanya za kisheria kuhusu makampuni hayo kufanya mikataba ambayo uh, waajiriwa hawajaishika mikononi kama wanavyodokeza kwamba hawa waajiri wanajaribu kuwa na mikataba ambayo haina uhalisia wowote. Na wanachokifanya kituo cha sheria na haki za binadamu, baada ya kufanya utafiti, wanatoa ripoti ambayo mamlaka zinazohusika zenye mamlaka kisheria kufuatilizia namna mikataba hivyo inavyotolewa uh, na wajibu wa kufanya hivyo, naamini basi huenda mamlaka zinazohusika kupitia utafiti huu zitafuatilia kipande kipi ambacho kimekuwa na kasoro kuhusu kutoa mikataba inayopaswa kutolewa kwa wafanyakazi. Asante sana George Njogopa kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania, kwa ripoti yako hiyo kuhusu kituo cha sheria na haki za binadamu huko nchini Tanzania, na ripoti yao ya leo inayoangazia masuala ya haki za binadamu na biashara. Msikilizaji wa VOA Express ka tayari kusikiliza habari za dunia. Mahakama ya rufaa ya serikali kuu imekataa ombi la rais Donald Trump la kusikilizwa upya kwa kesi yake ya kutaka kuizuia ya kampuni yake ya wahasibu kutekeleza amri ya bunge ya kutoa rekodi zake za kifedha. Jaji wa mahakama ya chini alitoa uamuzi huo dhidi ya Trump mwezi Mei, na majaji watatu wa tatu mahakama ya rufaa katika jimbo la katika mji wa DC walikubaliana na uamuzi huo. Maafisa wa afya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamezindua rasmi chanjo mpya ya Ebola iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson, shirika la madaktari wasio na mipaka Medicine San Frontiers wameelezea leo Alhamisi ili kusaidia kupambana na mlipuko wa pili mbaya wa ugonjwa wa huko duniani. Vifaa vipya ikiwa ni pamoja na chanjo vimesaidia kudhibiti mlipuko huo ambao ni wa pili kwa ukubwa, ukiacha ule wa mwaka wa 2013 na 2016. Kundi la wanamgambo wa Kipalestina Islamic Jihad limesema leo kwamba limesitisha mashambulizi kwa Israel baada ya pande zote mbili kufikia makubaliano yaliyosimamiwa na Misri. Msemaji wa kundi hilo amesema sitisho hilo limeanza rasmi hii leo asubuhi, ikiwa ni pamoja na Israel kukubali masharti kadhaa, pamoja na kuacha kuwalenga na kuua viongozi wa kundi hilo na chuo kimoja kikuu huko Hong Kong kimeamua kufunga milango yake kwa kipindi hiki kwa sababu uh, kwa mwisho wa mwaka kutokana na maandamano ya kupinga serikali yanayoendelea kwa siku ya nne mfululizo. Hivi leo chuo kikuu cha China na vyuo vingine vimefungwa na vimekuwa ngome ya kujificha wanafunzi wanaoandamana, wakiweka vizuizi barabarani ili kuzuia polisi ambao wamejaribu kuingia vyuoni humo. Wiki hii polisi wametumia mabomu ya kutoa machozi na vilevile vile risasi za mpira kwa waandamanaji ambao wamejibu kwa kurusha matofali. Nakwambia ni VOA Express mambo yalivyo, kutoka studio 15 hapa Washington DC, kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika, ambapo leo tuliuliza: je, unaona kama wanawake wamechukua nafasi ya kufadhili mapenzi kwenye mahusiano ya kisasa, na iwapo hali ni hivyo basi mapenzi hayo yanadumu? tukakuomba utume maoni na wengi wametuma maoni kupitia mtandao wa Facebook. Kando na waliotuma maoni, vilevile vile tuna baadhi ya wasikilizaji kwenye laini ya simu, na kabla ya kualika walioko kwenye laini ya simu kidogo mm -hmm. Labda tusome ujumbe mmoja au mawili kutoka kwa wasikilizaji wetu. Na ujumbe kutoka kwa Fusofuso Fuso wa Ilemela, Mwanza, Tanzania anasema, hapana, mapenzi ya sasa yamekuwa mepesi sana, maana ukiwa na pesa unapata mke kirahisi tofauti na zamani namwona Ramadhani Mchomvu anasema kwamba toka Mlandizi anasema kweli mapenzi hayadumu, kwanza wengi wao wameangalia maslahi, nafikiri maslahi ya kifedha. Huyu yeye anaitwa Haji anasema uh, kweli wanawake fa, wanaofadhili mapenzi kiholela kwa nyakati hizi na mapenzi kama ni hayo ya damu huwa hayadumu. Stephen <laughs> Wilson anasema, ni akiwa Nairobi, anasema ni kwa kweli wanawake wamechukua mkondo huo, lakini hatima huwa si sawa, manake huanza hebehi na dharau, jambo ambalo linafanya uhusiano kutodumu. Lakini wacha tumsikie, ama kuna ujumbe ambao umeingia kwelikweli sasa hivi, mkamiti haswa. So, unatoka kwa Abija Simba yeye, yeah, anasema maisha ya mapenzi huanzia kwenye ndoto au maono. Safari ya mapenzi ina matokeo yake, inategemeana sana na sababu lukuki, lakini katika hali ya kawaida, roho ya mtu au matumaini ya mtu hutofautiana. Wapo wanawake wasiotaka vitu rahisi, kwa hivyo wanaume nao hufuata hivyo hivyo. Haya basi, moja kwa moja tuungane naye Simon Semasaka akiwa DRC na vilevile vile David Oleresere akiwa nchini Kenya. Kwanza kabisa, David Oleresere, hebu tueleze swala hili unalionaje? Wanawake je, wameshika udhibiti kwenye mahusiano au mapenzi ya kisasa na iwapo yana dumu? Uh, kwanza wacha ni washukuru kutoka katika studio ya vyoe sauti ya Kiswahili. Eh, nikienda moja kwa moja katika mjadala, ninaweza kusema ya kwamba kuna mahusiano aina mbili, kuna wale watu ambayo wako katika ndoa na kuna wale ambao wako nje ya ndoa pia na wana mahusiano uh -huh. ya kimapenzi na wanawake, lakini kwa ujumla ninaweza sema ya kwamba huwa wanaume ndio wanashikilia mahusiano wa mapenzi kuendelea, maana ukipata upande wa wakina dada hawachangii mm -hmm. kabisa kabisa, ikiwa wanaweza wakuta kama mwanaume, eh, hali yake ya kiuchumi iko iko chini, na ukijaribu kuona wale wamama ambayo wanafadhili mambo ya uhusiano wa kimapenzi, nando ikawa ni wale wanawake ambayo wanao walikuwa matajiri na wameaga, hawa wanaweza ku e, wakipata mume wowote ambayo wanaweza kuelewana anaweza kufadhili ili amtumie kwa yale yote, kwa yale kazi yote ambayo ya anahitaji kutendewa. Halafu pia unaweza kuta pia kuna wanawake ambapo wabwana zao wanafanya kazi nyingi za mbali, mm -hmm. ambapo hawarudi nyumbani na unakuta wana mali, kufadhili, wana mali au wanaweza kufadhili mahusiano wa, pale wanapopata wanaume ambao wanaweza kushirikiana nao kwa upande wa uh, uh, umapenzi lakini ukirudi upande ya maisha sasa. Sasa kwa wale ambao wanaishi ndani ya ndoa sasa. Davidi, subiri, ya David subiri kwanza, usisubiri hapo hapo katika laini ya simu, usiondoke. Hebu tumpe fursa naye Simon uh, Semasaka kutoka huko DRC atupe maoni na mchango wake kuhusiana na swala hili hilihili unalolizungumzia. Simon unanisikia? Tupe maoni na mchango wako kuhusiana na swali tulilobandika kwamba je, unaona kama wanawake wamechukua nafasi ya kufadhili mapenzi kwenye mahusiano ya kisasa, na iwapo hali ni hivyo, mapenzi hayo yanadumu? Asante sana hata ni tumpe shukrani kwa waandishi nao mtangazaji wa VOA irani la Voi de la Amerique kuweza kuchangia kwa kipindi hiki. Labda huku kwetu ni um, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo suan hapa jimboni Kivu Kaskazini, kama tarafani Ruchuru mjini Kiwanja, mahali ambapo nilipo sasa hivi, nami nikiwa niko miongoni mwa vijana wale ambao kwa sasa tumetazama mapenzi, um, wasichana wameenda kuyachezea kiolela, na wakati wameenda kuchezea mapenzi ayo kiolela ni mapenzi ambayo kuna aina mbili. Huenda mmoja anaweza kuwa amefanya mapenzi, ni ku anakuwa na nia ya kudhania kwamba huenda kwa siku za kesho ama siku za usoni atakuwa mm. a kimapenzi, hiyo na ile kijana ambaye anaweza kuwa mume wake kwa siku ambazo zinakuja, lakini sasa kuna wale wengine ambao wanafanya kimapenzi, e, hawana lengo fulani ndani ya mapenzi yao wanafanya kimapenzi, huenda sasa ni maisha mabaya ambayo ni wasukuma wachezee mili zao. Nadhani mapenzi kama hayo kabisa hayawezi kudumu, hayawezi kudumu. Mapenzi ambayo umeonekana kwa siku hizi ni mapenzi isiyokuwa na msimamo fulani, haina lolote ambalo tunaweza mm -hmm. kuzungumzia kwamba ni msimamo bora wa kimapenzi Aha. Asanti sana David olelesere na ukiwa Kenya, na Simon Semasaka ukiwa DRC. Uh, kama tungekuwa na muda zaidi, nalingekuwa ni swala ambalo tungelifafanua hata kwa kina zaidi, lakini jambo ambalo nimeliona mkamiti ni kwamba yawe mapenzi yanafadhiliwa na mwanamke au mwanaume, kuna kitu kimoja naona wana watu wanakubaliana, hata ninaposoma ni ujumbe ni kwamba uh, fedha zinachukua nafasi kubwa sana katika mapenzi ya kisasa basi ni maoni yenu tu ya wana voa express, popote mlipo. Asante sana kwa kushiriki, lakini kama ilivyo ada, mziki unakwenda ndani ya voa express. Leo ikiwa Alhamisi, tunarudi nyuma katika siku za nyuma mm -hmm, na tunamwalika mmoja ambaye alitembelea studio zetu hivi karibuni tu Salif Keita. anasema Afrika Pata vitu kutoka kwa Salif Keita. Sasa mm -hmm. Mkamiti huyo ni Salif Keita. mm -hmm. Salif Keita ulimwona hapa studio zetu, na pia nikapata nafasi ya kufanya mahojiano naye, na kitu kimoja ambacho naweza nikasema kabisa kwa ujasiri kutokana na maneno yake ni kwamba sasa mziki ameuacha, yani kurekodi mziki aliuacha kama mwaka moja ambao umepita, lakini kando na hayo, anatumia ushawishi wake na jina lake kuendeleza ama kuhamasisha haki za watu wenye matatizo ya ngozi au albino mwenyewe ni mmoja ni mmoja eh, na alisema kwamba hamasisho, wakati anaendelea kiandamana na mke wake, walikuwa na mke wake mm, ni kwamba wanaendelea kuhamasisha na kusaidia, na iwapo kuna wafadhili ambao wanaendelea ama wanaweza kulenga kuendeleza hiyo shughuli. Hilo ndilo Salif Keita anavyofanya sasa hivi mm -hmm. wakati anapotimiza miaka sabini tangu kuzaliwa kwake. Je, uh, uh, usijui kama ulipata fursa kumuliza ana mpango wote wa kufanya ziara katika eneo la Afrika Mashariki hivi karibuni? Uh, kwa kweli anatembea lakini sana sana sio kimziki sasa. Amesema hivyo, anasema kwamba yuko kwenye uh, kustaafu sasa tu, lakini ushawishi wake anautumia kusindikiza mambo ya albino moja kwa moja. Mkamiti ulinieleza kwamba kuna ushauri, hebu nieleze ushauri wenyewe unazungumzia nini? Haswa ni kwamba Dr Gideon Mlawa ni daktari kutoka Uingereza, alikuwa ni mmoja kati ya madaktari ambao wamehudhuria wa uh, kongamano la afya lililoandaliwa na taasisi ya jumuia ya Watanzania wanaoishi hapa Marekani, Dakota. Na moja ya masuala ambayo alizungumzia uh, ni kuhusiana na, na maswala ya kisukari kina mama waja wazito, na nikamtaka aitoe ushauri wake kwa kina mama waja wazito ambao kwa upande mmoja au mwingine wana kisukari au familia zao zimeathiriwa na kisukari. Je, mama mja mzito ana uwezekano wa kuwa na kisukari? Sikiliza ushauri wake. Wakina mama ambao ni waja wazito na wanataka wajua kwamba wana kisukari au hapana, ushauri wangu utakuwa ni kwamba, najua kwamba kwa nyumbani tuna facility zichache lakini wakina mama wajawazito wazito huwa wanaenda kumwona daktari mwanzoni, na hapo inabidi waulize kwamba naweza nikapimwa sukari vile vile. Kama mama mjamzito anasema kwamba kwenye familia yangu baba yangu alikuwa na kisukari, mama yangu alikuwa na kisukari, hiyo ni high risk group. Lazima mwambie daktari kwamba mimi ndugu zangu wana kisukari, sasa hivi ni mja mzito, naweza nikapimwa kisukari, na hiyo iwe mwanzoni anapo wiki za mwanzoni za wakati bado mjamzito kwa sababu wiki kumi na mbili za mwanzo za mimba ni wakati ambapo watoto, mtoto anakuwa na, inabidi tuweze kuhakikisha kwamba sukari ile imekuwa controlled mwanzoni mapema ili kuzuia um, complications ambazo mtoto ambaye hajazaliwa anaweza akapata. Mojawapo ya complication, wanazaliwa wakiwa na uzito mkubwa kwa hiyo akiwa na uzito mkubwa hawezi akazaliwa kwa njia ya kawaida, nibidi afanyia operation, kwa sababu akizaliwa kwa njia ya kawaida anaweza kumuumiza mama, na vile vile mtoto anaweza akapata matatizo. Shukran, uh, Dr Gideon Mlawa kutoka Uingereza. Bila shaka basi, msikilizaji umenufaika na ushauri wa kiafya uliotolewa hii leo kutoka hapa studio zetu za VOA Express namba 15. Naona muda pia nao ndio unayoyoma hivyo hivyo, lakini katika swali ambalo huwa tunalibandika kila siku kwenye mtandao wetu wa Facebook tulikuwa tunauliza, Sadek wataweza kilichowashinda MONUSCO? Basi, majibu yako mengi watu wametiririka, na moja ya kile ambacho wameandika ni huyu, anaitwa Musobwa Wendo Rubogo, anasema Sadek wataweza MONUSCO anafanya nini? Hana kazi, kazi yake ni kuchukua tu vitu ambavyo havisaidii jamii. Anaona Segeriki Bhozo anasema uh kwamba itakuwa ni shida na kwamba mambo ni yale yale tangu jadi mashirika haya yalipoundwa. Basi msikilizaji, kama alivyosema, muda ndio umeyoyoma. Shukran kwa kutusikiliza katika VOA Express siku ya leo ya Alhamis. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Harizon Kamau. Tunakutakia alasiri tulivu.