Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni BMJ Muridhi. Kwa pamoja, tunakukaribisha katika matangazo ya leo Alhamisi, tarehe 14 mwezi Novemba mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, 104.3 FM Kigali Rwanda, redio zetu ushirika kote Afrika Mashariki na Kati, na vilevile vile kupitia masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22. Miongoni mwa habari tulizokuandalia, watu 400 kutoka jamii ya wanyamulenge huko DRC wakimbia mapigano ya kikabila yanayowalenga wanakimbia wakitoka kwenye misumaji ya tarafa ya Fizi na kuelekea kwenye nchi jirani. Na kwenye ripoti nyingine, wa Tanzania wanaoishi hapa Marekani wakutana kwenye kongamano la afya hapa mjini Washington DC. Nini mipango yao kuweza kusaidia sekta ya afya Tanzania? ni sisi wanadiaspora ambao tuna utaalam katika sekta ya afya kusaidia sekta ya afya Tanzania, sisi wenyewe kwenda kutoa utaalamu tulio nao. Hizo ni baadhi ya ripoti zilizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya kupata taarifa zingine kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha mwenzangu BMJ Mridhi akusomea habari muhimu za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba, wanadiplomasia wawili wa hapa Marekani wamefika mbele ya kamati ya bunge kuhusu ujasusi na kudai kwamba Rais Donald Trump alitumia njia isiyo rasmi kushughulikia maswala ya kidiplomasia kati ya Marekani na Ukraine, na kwamba mchakato huo ulioongozwa na wakili wake wa binafsi Rudy Giuliani. Wanadiplomasia hao walitoa maelezo ya kina kuhusu yaliyojiri ndani ya kipindi ambapo Rais Donald Trump anashutumiwa kukiuka katiba na kuomba usaidizi usiofaa kutoka kwa kiongozi wa nchi ya nje. Balozi wa Marekani nchini Ukraine, William Taylor, na afisa wa wizara ya mambo ya nje anayeshughulika na maswala ya Ukraine, George Kent walihojiwa kwa saa kadhaa kwenye makao ya bunge ya Capitol Hill hapa mjini Washington DC, ambapo mahojiano ya hadharani yalianza katika mchakato wa kutaka kumfungulia mashtaka ya kumwondoa mamlakani rais Trump. Walisema kwamba hakukuwa na tashwishi yoyote kwamba Juliani, akimwakilisha Trump, alitaka serikali mpya ya Ukraine kumchunguza mgombea uraisi wa tikiti ya chama cha Democratic Joe Biden na mwanawe hunter Biden pamoja na kampuni ya gesi ya Burisma ambako Biden jr alifanya kazi. William Taylor alisema alikuwa na habari kuhusu mazungumzo ya simu ambapo rais Trump alisema alikuwa analipa umuhimu mkubwa wa suala la uchunguzi wa Biden na mwanawe, na wala sio maswala mengine kuhusu Ukraine. Trump hata hivyo alipoulizwa hisia zake kuhusu mahojiano hayo ya jana alisema hakuyatazama na kwamba mchakato wote huo ni kinyume cha sheria na unakusudiwa kumchafulia jina. Aliyekuwa rais wa Bolivia Evo Morales amelaani vikali hatua ya seneta Jeanine Anez ya kujitangaza rais wa mpito katika taifa hilo linalokumbwa na mzozo. Hali iliendelea kuzorota jana Jumaatano, huku sintofahamu ikitanda kwenye mitaa ya nchi hiyo ya Amerika ya Kusini, kufuatia hatua hiyo ya Anas ambaye pia anapingwa na wafuasi wa Morales. Anes alijitangaza rais wa mpito muda mfupi baada ya Morales kukimbilia uhamishoni nchini Mexico. Akiwahutubia waandishi wa habari mjini Mexico City, Morales alisema kamwe hatokubali ama hakubaliani na hatua ya Anez ya kujitangaza kuwa rais, na kulaani wale aliowaita viongozi wa mapinduzi na wenye ubaguzi. Kufuatia bunge kuitisha au kuitishwa ili kuhalalisha hatua hiyo ya kujiuzuru na kumthibitisha naibu spika huyo wa seneti kuwa rais wa mpito, kikao hicho kilishindwa kufika idadi ya watu wa bunge ambao walihitajika ili kuthibitisha uteuzi wake, lakini Anes akajitangaza kuwa rais wa mpito hata bila idhini hiyo ya bunge, lakini baadaye mahakama ya katiba ilimuidhinisha Anes. Hatua hiyo imeibua wasiwasi wa machafuko zaidi kufuatia wiki kadhaa za maandamano ya kupinga uchaguzi wa urais uliofanyika tarehe ishirini mwezi uliopita ambao matokeo yake yameibua utata mkubwa na rais wa Marekani Donald Trump jana amempokea kwenye ikulu hapa Washington rais wa Uturuki Tayyip Recep Erdogan, licha ya shutuma kali kutoka kwa wakosoaji wake ambao wanadai kwamba Trump anawapa nafasi isiyofaa viongozi wa nchi za nje ambao wanaongoza kwa mabavu. Kati ya mengine, Trump amemwomba Erdogan kuacha kununua kombora la kujihami kutoka Rasia. Kwa ripoti kamili, tuungane naye Patrick Ndwimana. Ziara ya Erdogan hapa mjini Washington inajiri wakati ambapo kiongozi huyo ameshutumiwa vikali na wanasiasa wa mirengo yote miwili ya kisiasa ya Marekani kwa mashambulizi ya kijeshi yaliyolenga Wakurdi kwenye mpaka wa Uturuki na Siria muda mfupi tu baada ya rais Trump tangaza kuondoka kwa wanajeshi wake katika eneo hilo. Rais Trump amesema hatua ya Uturuki kununua silaha ya kisasa kutoka Rasia kama kombora aina ya S-400 inaleta changamoto kubwa kwa Marekani, na hilo ataendelea kulizungumzia. Tutalizungumzia leo, tutalizungumzia kesho, nikitumai kwamba tutalisuluhisha. Trump ametamka hayo katika mkutano na waandishi wa habari akiwa na Rais Erdogan. Baada ya mkutano huo na waandishi wa habari ikulu ya Marekani ilitoa taarifa ikisisitiza kwamba mazungumzo kati ya Marekani na Uturuki kuhusu masuala mengine nyeti yatapiga hatua endapo suala hilo la ununuzi wa kombora la kisasa kutoka Rasia litakuwa limetatuliwa. Marekani inasema kombora hilo la aina ya S400 halikubaliwi na mfumo wa ulinzi wa NATO. Rais Erdogan amesema mvutano huo kuhusu kombora hilo aina ya S400 utapatiwa ufumbuzi kupitia mazungumzo. Ameongeza kuwa Uturuki na Marekani zimekubaliana kufungua ukurasa mpya kuhusu ushirikiano kati ya mataifa yao. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, yanayokujia moja kwa moja. Marekani imesema imesikitishwa mno na habari kwamba Sudani Kusini imeshindwa kuunda serikali kufikia Jumanne wiki hii kama ilivyokuwa inatarajiwa. Kupitia taarifa, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema itatathmini upya ushirikiano wake na taifa hilo la mashariki mwa Afrika. Tutashirikiana na jumuiya ya kimataifa na kuwachukulia hatua wale wote ambao wanataka kukwamisha juhudi za kutafuta amani Sudani Kusini, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Morgan Ortagus. Aliongeza kwamba Marekani itashirikiana na nchi zingine katika eneo hilo katika kutafuta suluhisho la kisiasa la mzozo unaoendelea kuikabili nchi hiyo, na kuongeza kwamba Marekani inatilia shaka utashi wa viongozi hao wa kutafuta suluhisho la kudumu kwa mgogoro huo wa miaka kadhaa na kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis akiandamana na Askofu mkuu wa kianglikana wa Canterbury Justin Welby watasafiri kwenda Sudani Kusini ikiwa pande zote zinazopigana zitaunda serikali kufikia mwezi Februari kama ilivyopangwa, Vatican ilisema jana Jumatano viongozi hao wawili wa kidini walisema watatembelea nchi hiyo pamoja ikiwa hali ya kisiasa itapelekea kuundwa kwa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ndani ya siku mia moja zijazo. Papa Francis alikuwa mwenyeji wa rais Salva Kir na hasimu wake wa miaka mingi wa kisiasa Rik Machar mnamo Aprili mwaka huu, mkutano uliokuwa na lengo la kushinikiza suluhisho la amani katika mzozo wa kisiasa wa Sudani Kusini. Wiki iliyopita, Rais Kir na Mashar walipewa siku mia moja zaidi ili kuunda serikali ya kugawana madaraka kama sambamba, ikiwa ni sambamba na maazimio yaliyotiwa saini mnamo Septemba mwaka wa 2018. <tune> Matangazo haya ya Kumekucha Afrika endelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu ni habari kutoka huko DRC ambapo tunaarifiwa kuwa watu 400 kutoka jamii ya Wanyamulenge walitoroka makazi yao kwenye milima ya Bijombo tarafani Uvira, wakikimbia mapigano ya kikabila ya hivi karibuni. Watu hao waliwasili Jumanne kwenye maeneo tofauti ya mji wa Uvira unaopakana na nchi jirani ya Burundi. Niliongea na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Uvira, Vedaste Ngabo, na kutaka kujua ni makundi gani yanayoshambulia wenye mulenge hao. Kuna renge ambao wanatokea kwenye milima mirefu ya Bijombo au ni tarafani ya Uvira. Wanakimbia vita vya vikundi vyenye kushikilia silaha, wanashirikiana na vikundi kutoka nchi za Burundi. Uh, wamewahi kushambulia vijiji vya Kiumba uh, Kafuna uh, Kiziba na kuwawa watu nne, pia uh, na kunyang'anya mangombe. Kwa hiyo raia wao wametoka huko vilimani na kuelekeza kwenye mji wa Uvira, pia kwenye nchi jirani za Kivu ya Kusini na haya mashambulizi yalitokea lini ya hivi karibuni, na labda utuambie idadi ya wale ambao umejua walikimbia ni wangapi? Tangu jana Uvira kumewasili wakimbizi angalau familia mia nne wanakimbia wakitoka kwenye mdukumaa ya tarafani ya Fizi na kuelekea kwenye nchi jirani za DRC, hasa hasa Burundi na Uganda. Si mara ya kwanza mapigano haya au Wanyamulenge kulengwa na watu kutoka kabila zingine? Je, yeah, haya ni mapya au ni mwendelezo wa yale mashambulizi ambayo tulikuwa tunayasikia tangu uh, miezi iliyopita? La, sio mapya. Wanawashambulia kwenye tarafa moja, kwenye tarafa ya Fizi wanawashambulia kwenye tarafa ya Mwenga na kwa leo wanawashambulia kwenye tarafa ya Uvira, hasahasa kwenye grupu ma ya Vichombo wanawavamia, wanawashambulia wakitamka kuwa warudie kwao, au ni wageni, sio wakongomani lakini Wanyamulenge wanaishi nao miaka takribani mia mbili nao na hawa wanamgambo wa Maimai ambao wanawashambulia Wanyamulenge wakisema waondoke waende kwao ni kutoka kabila gani? Ni muungano wa, wa Majimaji kutoka kwenye kabila za Wafuriru, Wabembe na Wanyingu wakishirikiana na vikundi vyenye kumiliki silaha vya Warundi. Naje, viongozi walishafanya nini au Jeshi, polisi wamekwisha fanya nini ili kutuliza au kukomesha mashambulizi haya ambayo yana picha ya kikabila kufuatana na dhuru za ambazo zinatoka kwa raia? Raia wanafahamika kuwa uh, mahala ambapo wanaishi kominemdo, kunakoa kunakuwa jeshi wa FARDC wa nyingi, lakini wakati wanavamiwa kupiganisha wanamgambo wa, wa maji maji, uh, FARDC haiwapiganishe Uh, hasasa wa mtombo ambao wametamka kuwa ngombe zao na manyumba zao zimechomwa kwenye mita uh, tano na kwenye kunakuwa jeshi la taifa si. Hao ambao uliongea nao wa ambao wamekimbia mapigano ya, ya jana na juzi, kuna kitu wanaomba viongozi wa wa DRC wao wanatamka kuwa jeshi la taifa uh, litie nguvu kwa kupiganisha vikundi venye zi kumiliki silaha ambavyo vinapatikana kwenye tarafa ya Uvira fi ana mwinga na, na pia waendelee kutolewa msaada juu wale ambao wanakimbilia kwenye pori hawana chakula na hawana ma mahali pa kulala kwa uh, kuwa msuda zao zimechomwa. Vedaste Ngabo mwandishi wa Sauti ya Amerika akizungumza nasi kutoka mjini Uvira. Punde tu mwenzangu BMJ Mridhi atakusomea habari zaidi za dunia. Idara ya usalama ya Nigeria imekanusha shutuma kwamba maafisa wake waliwapiga risasi kiolela waandamanaji waliokuwa wanapigania kuachiliwa kwa mwanaharakati wa nchi hiyo na wafuasi wa aliyekuwa mgombea wa urais ambaye anaendelea kubaki kizuizini licha ya kuwa alipewa dhamana. Omoyele Sowore, ambaye aligombea urais katika uchaguzi wa mwezi Februari mwaka huu, alikamatwa mwezi Agosti kwa kuitisha mageuzi katika taifa hilo. Mwezi Septemba mwaka huu, Sowore alikanusha mashtaka ya uhaini, uporaji pesa na unyanyasaji wa rais alipewa dhamana tarehe nne mwezi jana lakini hadi leo hajaachiliwa kwa kile idara ya usalama wa nchi inasema ni kutotimiza masharti ya dhamana hiyo. Wafuasi wa Sowore Jumatano walifanya maandamano nje ya makao makuu ya idara hiyo, wakidai kwamba maafisa wa usalama waliwashambulia kwa kuwapiga risasi za moto. Na Korea Kaskazini jana iliongeza shinikizo lake dhidi ya Marekani na kutaka utawala wa Rais Donald Trump kuchukua hatua za haraka za kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Kupitia taarifa, utawala wa Kim Jong Un ulisema kwamba uvumilivu wake unaelekea kufika mwisho. Sisi bila kupewa chochote tulitoa vitu ambavyo rais wa Marekani anaweza kujivunia, lakini upande wa Marekani bado haujachukua hatua yoyote sambamba, ilisema taarifa hiyo iliyosambazwa na ubalozi wa Korea Kaskazini kwenye Umoja wa Mataifa mjini New York. Sasa usaliti ndio tu tunahisi kutoka upande wa Marekani. Taarifa hiyo iliongeza jaribio la kidiplomasia la kushinikiza Korea Kaskazini kuachana na mpango wake wa nyuklia alijaonyesha matokeo chanya, na tangu juma mkutano wa pili kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mnamo Februari, ambao hukufikia makubaliano yoyote tangu viongozi hao wawili kukutana nchini singapore katika mnamo juni mwaka wa 2018 marekani imesitisha mazoezi ya pamoja ya kijeshi ambayo yalikuwa yanafanywa na korea kusini lakini pentagon imesema kwamba itayafufua mwezi ujao jambo ambalo linapingwa vikali na korea kaskazini korea kaskazini ilionya kwamba vitendo kama hivyo ni tishio kwa uhusiano kati ya nchi hizo mbili na ikaongeza kwamba inataka vikwazo vya kiuchumi na vya biashara vya kimataifa viondolewe haraka iwezekanavyo. Nam, unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la afya duniani WHO linasema kuwa makundi ya wapiganaji kwenye majimbo mawili mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yanahujumu vita dhidi ya mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ebola. Ripoti za hivi karibuni zinasema kuwa kesi zilizothibitishwa kufikia sasa ni 2387 vikiwemo vifo 2193 Liza Slain ana ripoti zaidi kutoka makao makuu ya WHO mjini Geneva. Harrison Kamau anayesoma ripoti yenyewe. Wafanyakazi wa afya wamepiga hatua kubwa tangu mlipuko wa ebola ulipotangazwa nchini humo Agosti mwaka uliopita. WHO linasema kuwa visa vya ebola vimepunguka pamoja na hali ya kudhibitiwa katika kipindi cha wiki kadhaa zilizopita. Ingawa hilo linatia moyo, msemaji wa WHO Christian Lindmeier anasema kuwa hatua kadhaa bado zinahitajika kuchukuliwa. of of, kuna hatari ya kuzuka tena kwa maambukizi mapya kwenye maeneo yaliyoathiriwa awali, kwa kuwa inategemea hali ya usalama pamoja na njia za kuwafikia jamii hizo. Maambukizi yamekuwa yakitokea kwenye mazingira magumu yasiyo na miundombinu wala udhabiti wa kisiasa pia kuna suala la wakazi kutokuwa na imani na juhudi za serikali pamoja na watu kutoka nje ya jamii wakiwemo wapiganaji walojihami kutoka makundi ya waasi. Licha ya kupunguka kwa visa vya mashambulizi dhidi ya wafanyakazi wa afya pamoja na vituo vya afya, idadi inayoendelea kuripotiwa bado ni ya kutisha. Kuanzia Januari hadi Oktoba, WHO limeorodhesha zaidi ya visa mia tatu vya mashambulizi yaliyosababisha vifo vitano na majeraha ya watu 70 wa kutoa misaada ya afya pamoja na wagonjwa. Wiki iliyopita mfanyakazi mmoja wa afya aliuawa akiwa kwake nyumbani, ambako mke wake pia alijeruhiwa. Kwa muda mrefu DRC imekuwa nchi ambao watu wako kwenye hali ya uhamiaji. Mara nyingi mapigano kwenye eneo la mashariki yamesababisha kutoroka kwa maelfu ya watu kutoka makwao. Hata hivyo, kuna sababu nyinginezo za watu kuhama. Linmea anaambia VOA kuwa baadhi ya watu wanaohama wameambukizwa Ebola na huenda wakachangia kuenea zaidi kwa kirusi hicho. Kutokana na watu kuwa safarini mara nyingi, hatuwezi kuwa na uhakika wa kudhibiti mlipuko huo. Kama nilivyosema awali, idadi ya maambukizi imeshuka katika kipindi cha wiki kadhaa zilizopita lakini hatuwezi kuwa na uhakika wa kutangaza ushindi kabla ya kufika kikomo cha shughuli yenyewe. WHO linasema kuwa maambukizi mapya yamehama kutoka mijini hadi vijijini ambapo ni vigumu kufikia walioambukizwa. Linaongeza kusema hali ya kiusalama iliyoko pia inafanya hali kuwa ngumu hata zaidi kukabiliana na kirusi hicho. Oh, manangu dunia ina skilizaji usikose kujiunga nasi kwa kipindi Viji Mambo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni kipindi ambacho huangazia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki, kikiletwa nami BMJ Mridhi, haraka haraka. Kipindi kinakujia siku ya Jumaa mosi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Usikose. Naam, bila shaka itakuwa ni safi kabisa kuungana nasi Jumamosi kupata mengi zaidi. Basi tuangalie kwingineko. Wakati ulimwengu unaadhimisha leo siku ya ugonjwa wa kisukari, shirika la afya duniani WHO limeanzisha mradi mpya ambao unakusudiwa kusaidia kuokoa maisha ya wagonjwa wa kisukari na kuwapa sindano za kujindunga wenyewe eh, zikiwa na dawa aina ya insulin kwa bei nafuu. Ya ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Jeneva, kwa mara nyingine tena Alisa Schlein inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Zaidi ya watu milioni 420 duniani wanaugua kisukari na wanahitaji dawa ya insulin kunusuru maisha yao. Awali ugonjwa wa kisukari ulikuwa unaathiri nchi tajiri, lakini hivi sasa ugonjwa huo unazikumba nchi zenye mapato madogo. Kuna insulin ya kutosha kwenye soko la kimataifa lakini dawa hiyo ina gharama kubwa na wengi katika nchi zinazoendelea hawana uwezo wa kuinunua. WHO inaamini mpango wa ukaguzi wa insulin yenye bei nafuu ukikamilika, watu maskini wanaougua kisukari wataipata kwa bei ya chini na hivyo kuokoa maisha yao. Mchakato wa ukaguzi unatumiwa na WHO ili kuhakikisha kwamba dawa inatimiza masharti, iko salama na inatibu. Emer Cook mkurugenzi anayehusika na utaratibu wa utengenezaji wa dawa na teknolojia ya afya kwenye WHO anasema yeyote anayenunua dawa iliyothibitishwa na WHO anaweza kuwa kwamba hiyo na uhakika kwamba bidhaa hiyo ni salama na inafaa. Hapa anasema tunatumai, kwa kuongeza idadi ya watoa huduma bora ya dawa ya insulin utapelekea kuwepo mfumo mpana wa bei tofauti ambao utasaidia mifumo duni ya afya. Tunaamini pia kwamba ushindani utashusha bei. Kwa hiyo nchi zitakuwa na fursa ya kuchagua bidhaa ambazo zina bei nafuu. Kampuni tatu ndizo zinadhibiti soko la dawa ya insulin ulimwenguni, zinapanga bei ambazo ni ghali kwa watu wengi na mataifa mengi. Hapa Marekani, bei ya insulin kwa mwezi ni sawa na dola 450 kabla ya kuanzisha mradi wa insulin yenye bei nafuu. WHO ilikusanya takwimu kutoka nchi 24 katika kanda 4 za dunia. Katika baadhi ya nchi takwimu zimeonyesha kuwa insulin ina gharimu kati ya asilimia 15 na asilimia 22 ya mapato ya jumla ya kila mwezi ya mfanyakazi. Kisukari ni ugonjwa wa saba unaoua watu wengi zaidi duniani. Unaweza pia kusababisha maradhi mengine ambayo tiba yake ni yenye gharama kubwa, kama mshtuko wa moyo, kiharusi, kuathiri figo, upovu na kukatwa kwa baadhi ya viungo vya mwili. Uzito mwingi wa mwili na unene wa kupindukia na kutofanya mazoezi vyaweza kusababisha aina mbili za kisukari. Kisukari kinatibiwa kwa kujidunga sindano yenye dawa ya insulin, na mara nyingi ugonjwa huo unaweza kuepukika kwa kula chakula ambacho ni bora kwa afya pamoja na kufanya mazoezi. Naam, uh, baada ya kuisikiliza ripoti hiyo ya ugonjwa wa kisukari na leo ikiwa ni siku ambapo ulimwengu unaadhimisha kisukari, moja kwa moja tuelekee huko Tanzania, ambapo taasisi isiyo ya kiserikali ya wa Watanzania wanaoishi Marekani imefanya kongamano la pili la afya hapa Washington DC, lililowashirikisha wadau katika sekta ya afya hapa Marekani na nje ya nchi, ikiwemo wataalam kutoka hospitali ya taifa ya Muhimbili jijini Dar es Salaam. Mkamiti Kibayasi ametuandalia ripoti ifuatayo. Mmoja wa wadau wa sekta ya afya kutoka Uingereza, Dr Gideon Mlawa alisema pamoja na uzoefu walionao kwenye sekta ya afya, lakini kila siku wanajifunza kitu kipya kupitia wadau wa ndani na nje, wapenda maendeleo kwa kufanya kazi pamoja. Kuweza kufanya kazi pamoja ni pande zote mbili, upande wa nyumbani na upande wa huu. huku tunakoishi kama diaspora, tunaweza tukapata mafanikio mazuri zaidi kuliko miradi ambayo inafanya na mtu binafsi au grupu moja. Lakini suala jingine ni kwamba kuweza kusaidia sekta ya afya Tanzania ni sisi wanadiaspora ambao tuna utaalamu katika sekta ya afya au hata katika sekta zingine, ambao tuna nia ya kusaidia katika sekta ya afya, kuweza kusaidia sekta ya afya Tanzania kwa kupitia sisi wenyewe kwenda kushea au kutoa utaalamu tulionao, vile vile kubadilishana mawazo na wenzetu kule Tanzania kupitia wanadiaspora, wakiwa wametoka hapa kwenda kule au tunachukua baadhi ya watu wa Tanzania kuja kujifunza kuona sisi tunafanya nini. Hatusemi kwamba tunajua kila kitu, lakini tunaweza kujifunza kutoka kwao nyumbani, kwa sababu wenzetu wanafanya kazi nzuri sana katika mazingira magumu. Hiyo ni mfano tu kwamba nchi ambayo imeendelea inaweza kujifunza kutoka kwenye nchi ambayo inaendelea. Wakati huo wa mwenyekiti wa bodi ya wadhamini Daikota Asha Nyang'anyi, amesema changamoto anazoziona katika jukumu lake ni namna ya kuwapata Watanzania kuelewa malengo yao kwa masilahi ya wote. Ameeleza kuwa kongamano hili limefungua fursa ya wataalamu wa afya katika diaspora kuona njia za kushirikiana na wataalamu wengine wa afya Tanzania na kwingineko, kwa maana kwamba kuna madaktari ambao wanajitolea kwenda Tanzania kutoa huduma za afya bure na tunashirikiana na mara nyingi na serikali ya Tanzania na vilevile vile kuna hospitali ambazo zinafanya directly na hawa madaktari ambao wako hapa. Kwa hiyo kongamano ni kama vile limetufanya sasa kuwafahamu kuwa exactly kwamba nani anafanya nini. Nikiwa na shida fulani, mfano, nikiwa nataka utaalamu wa maswali ya mionzi, namtafuta Dr. Minja ambaye tayari anafahamika kwamba yeye ndio mtaalamu wa shughuli kama hizo. Naye mwenyekiti wa DICOTA ambaye pia ni mtaalamu wa masuala ya tiba ya mionzi kwa binadamu, Dr. Frank Minja anasema suala la afya lina nyanja pana kwa kila mtu kushiriki. Linatoa fursa za kujikita kutafuta namna moja au nyingine ya kushirikiana na kuondoa dhana kwamba afya ni kitu kinachomhusu daktari au muuguzi pekee. Tumekuwa na watu wa physiotherapia, kuna watu ambao wa wanafanya uh, biashara za home health care, kuna watu wa public health. Kwa hiyo kuna nyanja nyingi sana ambazo diaspora wanaweza wakatoa mchango wao, kwa sababu wengi wakisikia kwamba ni kitu cha afya moja kwa moja, kama wao sio madaktari ama sio manesi, wanajitoa kwamba sisi hatuhusiki, hiyo haituhusu sisi. Ni sawa sana kusema kwamba elimu inamhusu mwalimu na mwanafunzi tu, wakati wazazi pia wanahusika katika elimu ya mtoto. Nadhani katika sekta ya afya bado hatujafikia uelewa huo kwamba afya ni, ni nyanja pana sana ambayo kila mtu ana mchango wa kushiriki katika sekta hii. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington DC. Shukran sana Mkamiti Kibayasi kwa ripoti yako hiyo. Na sasa kabla ya kukamilisha matangazo haya, ni mkaribishe BMJ Mridhi akuletee muktasari wa habari za dunia. Wanadiplomasia wawili hapa Marekani walifika kwenye kamati ya bunge kuhusu ujasusi na kudai kwamba Rais Donald Trump alitumia njia isiyo halali kushughulikia maswala ya diplomasia kati ya Marekani na Ukraine, na kwamba mchakato huo uliongozwa na wakili wake binafsi Rudi Juliani. Aliyekuwa rais wa Bolivia Evo Morales amelaani vikali hatua ya seneta wa nchi hiyo Jeanine Anez ya kujitangaza rais wa mpito katika taifa hilo linalokumbwa na mzozo Hali iliendelea kuzorota jana Jumatano, huku sintofahamu ikitanda kwenye mitaa ya nchi hiyo ya Amerika ya Kusini, kufuatia hatua hiyo ya Anez ambayo pia inapingwa na wafuasi wa Morales. Na rais wa Marekani Donald Trump jana amempokea kwenye ikulu hapa Washington rais wa Uturuki Tayyip Recep Erdogan, licha ya shutuma kali kutoka kwa wakosoaji wake ambao wanadai kwamba Trump anawapa nafasi isiyofaa viongozi wa nchi za nje walio wanaoongoza kwa mabavu. Na hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, kwa niaba yaliyofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi wetu hapa studio Diodone Chuvahiro, kutoka Washington DC Patrick Ndwimana na mwenzangu BMJ Moridhi. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia siku njema.