Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Kweli kabisa karibu popote ulipo, ukiashiria kamili kwamba wakati wa VOA Express umefika. Leo ikiwa ni Jumatano tarehe 13 mwezi ni wa 11 mwaka wa 2019 kutoka hapa Washington DC, jina langu Harrison Kamau mimi naitwa Idi Ligongo. Kwa moyo mkunjufu kabisa tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express popote pale ulipo, kama ulipo kuna joto kali hapa Washington DC ni baridi kweli kweli, na wakati tukiwa naye Idi Ligongo, kwa kweli, tutaangalia masuala mengi yanayotuzunguka kutoka karibu na mbali. Tutaangalia swala linaloendelea hapa Marekani sasa hivi la kura ya kutokuwa na imani na rais Donald Trump, na ambalo litaanza kusikilizwa leo tena, moja kwa moja, pia kupitia vyombo vya habari. Tutaliangalia swala hilo na vilevile vile huko Tanzania uh, nchini Tanzania ni kwamba vyombo vya ulinzi na usalama vya ile jumuiya ya maendeleo e, kusini mwa bara la Afrika yani SADC, e, vile vilevile, wamekutana e, kuangazia mambo kadha wa kadha na tutaangalia e, kwa undani zaidi hii leo katika matangazo haya ya VOA Express. Basi suala la mkutano wa kimataifa kuhusu idadi ya ulimwengu unaoendelea huko Nairobi umetia wasiwasi wasi miongoni mwa baadhi ya wakazi wengine wao wakihofia labda huenda ukaleta maswala ambayo ni kinyume na itikadi za Kiafrika, lakini tutase, tutasikia wenyewe wanasema nini wakati wa barazani leo kwenye VOA Express. Pamoja na kama hauna kazi la kufanya ni nini, vilevile tutaangalia baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, na kama ilivyo ada yetu, VOA Express haikwendi bila mziki. Kwa hivyo mziki leo tutakuletea kibao maalum kabisa chenye maelezo pia, na ambacho wewe mwenyewe utafanya maamuzi na kusema kiko ni oae jiji kuu la Washington DC moja kwa moja hadi Daris. Tuungane naye Dina Chahali. Karibu Dina, naona kwamba kuna mkutano wa dharura ambao unafanyika kuzungumzia hali ya usalama katika DRC na inafanywa na viongozi kutoka mataifa wanachama wa wasadik. Sasa hebu tueleze zaidi, mambo yako vipioya ulinz a salam a um endee kusini maarufu kama Double Troika ambayo inahusisha troika ya ulinzi na troika ya, ya, ya, ya siasa. Wanakutana kwa dharura jijini Dar es Salaam. Kama unavyojua hali ya amani katika Kongo DRC, ambayo ni miongoni mwa nchi kumi na sita wanachama wa SADC bado inasuasua. Kwa hiyo mkutano huu umefanyika ili kuweka sawa na kupata mwafaka juu ya nini kifanyike ili kuleta amani ya kudumu katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Kwa hiyo hapa tunaongea na waziri wa mambo ya nje na Afrika ya mashariki wa Tanzania, Profesa Palamagamba Kabudi, ambaye anazungumzia nini hasa kitajiri katika mkutano huu wa mawaziri wa mambo ya nje wa SADIK ambao wanashughulikia ulinzi na usalama pamoja na siasa. Mkutano huu wa dharura umeitishwa ili pamoja na mambo mengine kwa nchi za jumuiya ya kusini mwa Afrika pamoja na nchi ambazo zimepeleka vikosi vya ulinzi vya kusimamia ulinzi katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kujadili hali ilivyoko ya jamhuri ya, ya, ya, ya kidemokrasia Kongo, ili kuimarisha amani katika eneo hilo, kwa mkutano huu ni mkutano maalum ambao utaisaidia nchi za SADC, nchi ambazo zina vikosi vyake ya, ya, katika nchi ya Kongo, yaani Tanzania, Malawi na Afrika ya Kusini, lakini pia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa pamoja kufanya tathmini na kukubaliana hatua za kuchukua. Naam, sasa Dina Chahali, vile, vile tunafahamu kwamba swala la kuangazia chaguzi e, za ambazo hmm, zimefanyika hivi karibuni katika ukanda huo, na kama unakumbuka ni kwamba Botswana na Msumbiji zenyewe zimetoka katika uh, chaguzi nini ambacho kinatarajiwa okay? Sasa uh, kuangaziwa katika swala hili um, Profesa Kabudi amezungumzia kuhusu chaguzi hizo, wamesema wanazungumzia namna ambavyo chaguzi hizo zimefanyika kwa amani, na wanasema kwamba tukumbuke katika kila chaguzi uh, SADC inapeleka waangalizi kwa so, hiyo wanazungumzia kuhusu Msumbiji na Botswana ambao walishafanya uchaguzi ambapo wake, kwa mujibu wake umeonyesha kwamba sasa hivi nchi uh, za ka zinaendelea kukuza demokrasia. Pia anasema pia kunatarajiwa kufanyika uchaguzi nchini Namibia hivi karibuni, kwa hiyo huko nako wataangazia katika mkutano huu unaofanyika jijini Dar es Salaam amba, tumsikilize. Tumekuwa na uchaguzi wa amani katika nchi ya Msumbiji, lakini pia tumekuwa na uchaguzi wa amani katika nchi ya Botswana na ndani ya mwezi huu nchi pia ya Namibia itakuwa na uchaguzi wake. Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika kama ilivyo ada yake kupeleka waangalizi wa uchaguzi kila nchi mwanachama inapokuwa na uchaguzi, ambapo kote uchaguzi umekwenda kwa amani, na kwa maana hiyo eneo letu limezidi kukuza demokrasia. Sasa Dina, unapozungumzia kuhusu oh, ela endelea, endelea. Dina, nakumbuka na, kwamba pia Tanzania pamoja na nchi za SADC ziliweka azimio la kutaka jumuia ya kimataifa na nchi ia vikwazo Zimbabwe viendelee kutoa vikwazo. Kwa hiyo katika mkutano huu wanaofanyika jijini Dar es Salaam, pia wanaohudhuria pia na katibu mtendaji wa SADC Dkt. Stergomena Tax watazungumzia pia na kuendelea kupata sauti juu ya jumuia za kimataifa na nchi ambazo zimewekea vikwazo Zimbabwe kuviondoa mara moja, kutokana na kwamba vikwazo hivyo vinaathiri uchumi na maisha ya wananchi wa Zimbabwe kwa ujumla. Asante sana Dina Chahali kutoka hapa Dar es Salaam na moja kwa moja tukiendelea na matangazo ya VOA Express hapa eh, Marekani. Hii leo ni siku ambayo inasubiriwa kwa hamu kabisa, ambapo kamati ya upelelezi katika baraza eh, la wawakilishi inaanza kusikiliza ushahidi wa wazi mbele ya umma, ushahidi ambao utaonyeshwa kupitia kwenye televisheni, hali kadhalika kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Na kile ambacho kinaangaziwa ni kwa namna gani rais Donald Trump aliishinikiza nchi ya Ukraine kufanya uchunguzi kwa yule ambaye anatarajia atakuwa mpinzani wake wa kisiasa katika uchaguzi wa mwakani, eh, makamu wa rais wa zamani Joe Biden, kwamba eh, kwa namna moja ama nyingine kuna mambo ambayo aliyefanya si mema, akataka Ukraine ifanye uh, uchunguzi kujua kwa kina nini ambacho kimefanyika. Kile ambacho kinatarajiwa kuonekana leo ni kwamba eh, ushahidi utasikilizwa kutoka kwa William Taylor ambaye ni mwanadiplomasia eh, wa sasa wa juu wa Marekani eh, nchini Ukraine na vilevile vile George Kent ambaye yeye anasimamia masuala ya, ya Ukraine katika eh, yule wizara ya mambo ya nje ya hapa Marekani. Sasa tumezungumza na Profesa David Munda. Uh, profesa David Munda, tukataka kujua kwamba kwa hali jinsi ilivyo, Marekani inasubiria vipi hii leo eh, huu mkutano wa leo wa baraza hili la wawakilishi eh, tunasubiri kwa hamu na gamu eh, na nafikiria Uh, Wamarekani wengi wana hamu ya kusikia hao wana diplomasia watasema lipi, manake uh, wanapotoa ushuhuda, kwa kusema kweli, wao sio wanademokrat au wana republican. Wao ni wafanyikazi wa umma, kwa hivyo wataangazia wazi uh, vile maneno yanaendelea kwa hii serikali ya Bwana Trump. Hatujui watasema uh, maneno gani au watadokeza vipi maneno yalielekea A, sasa Profesa Monda, kuna historia ambayo inaibuka hapa, historia ya mwaka wa 1974 wakati ambapo Rais Richard Nixon alipoondoka madarakani, kukiwa na tetesi kama hizi ama kura ya kutokuwa na imani naye. Lakini sasa kuna swali pia, je, itakuwaje sasa kwa vyama vya Democrat na Republican kiujumla? Nafikiria hii itakuwa sarakasi ya kisiasa uh, maanaake kwenye kamati hiyo wana Republican watajaribu kuuliza maswali ambayo yatajaribu kumwonyesha bwana Trump kwamba hana makosa. Upande wa wanademokrat, wabunge wao watajaribu kuuliza yale maswali ambayo yatajaribu kumwonyesha bwana Trump amekeuka sheria, na kwa hivyo itakuwa vuta ni kuvuta ya kisiasa, hususan ya kwamba itakuwa wazi kwenye runinga, kwenye mitandao kwa hivyo ni ni kama itakuwa ni serikasi. Naam, basi huyo ni Profesa David Monda akielezea kile ambacho ah, kinasubiriwa kwa hamu, na hapa sisi wenyewe leo hapa ah, katika idhaa ya Kiswahili ya, ya Sauti ya Amerika, VOA eh, tupo tayari kabisa kushuhudia kile ambacho kitatokea, na tutakuwa tunakuletea katika ah, ah, matangazo yetu mbalimbali taarifa za kina juu ya huu mkutano ama tunaweza nikasema kwamba ushuhuda ambao utakuwa ni live kabisa, na athari zake ni kwamba unaweza ukasababisha Rais Donald Trump akaondoka madarakani. Sasa kibarua kama alivyotaja Profesa um, Monda ni kwamba unajua shinikizo lenyewe linatoka kwa upande wa demokrat, na sasa wale wa demokrat kibarua walicho nacho sasa ni kuwashawishi wale wanaoitwa wagombea wa ama watu wenye msimamo huru wasio wa democrat na wasio wa, wa republican na pia baadhi ya wa warepublican, ili wawe na wingi wa kuwashawishi kwamba suala hili linaweza likaendelea mbele kisiasa. Sasa basi, uh, tunapoendelea kuangalia na kungoja kwa hamu kusikilizwa kwa kuanza tena kura ya kutokuwa na maoni uh, na imani na rais Donald Trump. Sasa kwanza tupate habari za dunia. Na, kama mlivyosikia punde katika habari ambazo tulikuwa nazo hii leo ni kwamba kamati ya upelelezi ya Baraza la Wawakilishi itaanza kusikiliza ushahidi wa wazi mbele ya umma juu ya kutaka kumfungulia mashitaka Rais Donald Trump wakichunguza hatua alizozichukua alizo. Kamati hiyo inasimamia e, uchunguzi huo baada ya wiki kadhaa za mikutano ya faraha ikihusisha e, wanadiplomasia wa zamani na wa sasa na maafisa wengine wa bunge na wale wana angalia uh, nchini kote kwenye televisheni watasikiliza ushahidi kutoka kwa William Taylor, mwanadiplomasia wa sasa wa juu wa Marekani nchini Ukraine, na George Kent ambaye anasimamia masuala ya Ukraine. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu leo amesema kwamba Israel haitaki kusambaa kwa mapambano ya karibuni na wanamgambo wa Palestina huko ukanda wa Gaza, na kwamba atajibu mashambulizi yoyote yale Akizungumza wakati wa kuanza kwa kikao cha baraza la mawaziri, Netanyahu amesema kwamba Islamic Jihad wana uchaguzi wa kufanya, ama kuacha mashambulizi hayo, ama kushambuliwa zaidi na zaidi. Israeli ilifanya mashambulizi ya anga hivi leo katika eneo la Gaza, huku wanamgambo wakirusha roketi kwenda Israeli. Maafisa wa afya wa Israeli wanasema kwamba takriban Wapalestina 18 wameuawa. Muswada wa, wa, wa sheria ya sekta ya mafuta na gesi nchini Algeria imepokelewa na upinzani mkali kutoka kwa wanaopinga utawala kwa kuwa na hofu kwamba utajiri wa taifa sasa unauzwa kwa makampuni makubwa ya kimataifa kwa takribani miezi tisa algeria ambayo ni nchi ya tatu kwa kuzalisha mafuta barani afrika na nambari kumi duniani kwa uzalishaji huo wa mafuta imekuwa ikipitia upinzani kutoka kwa vuguvugu lenye uungwaji mkubwa wa mkono ikiwa ni upinzani mkubwa toka ipate uhuru kutoka kwa ufaransa mwaka 1962 mapendekezo ya sheria ya mafuta bado hayajachapishwa rasmi lakini mapendekezo hayo yalipelekwa katika baraza la mawaziri Oktoba 14 ya ya na, toka kipindi hicho maandamano yamekuwa yakiongezeka. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan leo anatarajia kutembelea ikulu ya Marekani hapa Washington DC kwa mazungumzo na rais Donald Trump. Viongozi wote wawili huenda wakajadili uvamizi wa Uturuki kaskazini mwa Siria pamoja na ununuzi wa mfumo wa ulinzi wa angani kutoka Rusia. Ajenda iliyotolewa na White House inasema kuwa viongozi hao watakuwa na kikao cha pamoja na wanahabari baadaye hivi leo. Marekani pamoja na washirika wake wengine wa NATO wameelezea wasiwasi wao kuhusu Uturuki kununua kutoka Rusia mfumo wa ulinzi aina ya S-400, wakisema kuwa haulingani na mfumo wa ulinzi wa muungano huo na kwamba pia unatishia programu ya ndege za kivita za Marekani aina ya USF 35 Marekani tayari Imesitisha uturuki kujihusisha na silaha zake za F35. Jiji kuu la Marekani, Washington DC, muda kamili umeshaingia wa barazani, ambapo leo wapolepole tunaelekea huko Nairobi ambapo kuna nini kinachoendelea? hidi ni kwamba inaingia siku ya pili ya kongamano la kimataifa la idadi ya watu katika eh, jiji la Nairobi, kongamano ambalo linaangazia masuala ya usawa wa kijinsia, vifo vya kina mama na watoto wakati wa kujifungua na ukeketaji miongoni mwa wasichana. Kongamano hilo limezua gumzo kubwa. Je, vijana sasa nini ni ambacho wanakieleza? Kwa majina yanajulikana kama Lucas Robert na mimi ni mkazina mkuu, katika organization inaitwa Sayith organization. Kongamano kuu la, la idadi ya watu ni kongamano ambalo linafanyika kila baada ya miaka 25. As well know, according to the 1994 Maputo declaration tulikuwa tumesema tuta increase our, our budget allocation from 60, 61% to 66% ambayo itatumika ku reduce zile shida ambazo vijana wanazipata. So, kwa katika maoni yangu mimi na naonelea serikali imeja Jaribu, lakini, mahali, ukiangalia kama ya nchi yetu, uh, counties nyingi pesa ambazo wana, wanaomba katika serikali kuu haziadimishwa ili kuweza kupigana na, na, so, na kuomba tafadhali iweze mimi kijana ina ina umuhimu sana, ina maana sana, manake pale utapata views za wale viongozi wanahusiana, wanahusika vipi ku ensure that kuna usawa wa jinsia, maendeleo kwa vijana Manake okay, hata kama watapeana zile promises ambazo huwa wanapeana na bado hazijatimizwa, uh, naweza sema kuwa hizi promises at least we can hold them accountable to their their words when they give their opinions, when they they give give opinions their suggestions when in this ICPD 25 mimi ningependa kuongelea katika kwa issue la maswala kizazi ya kiaf, la afya katika, tumekuwa na mfumo hapo awali kwa wanasiasa ama tuseme viongozi wetu, viongozi wetu wanatuhada, wanatuambia kwamba tutawafanyia hili tutawafanyia lile, lakini katika muda unapozidi kwenda, tunaona kwamba haya maneno hayafanyiki. La pili ni kwa katika swala la FGM eh, female genital mutilation eh, tunahitaji kwamba kuwe na increased allocation katika funds eh, katika mashirika tofauti tofauti especially hizi ndogo CBOs, manake sisi tuna ndio sisi kama vijana ndio tunasikia uchungu Tuna feel the first impact katika ground eh? Sisi ndio tunazunguka, tunahisi. Lakini wale kule juu hawaskile uzito. Sio, tunaomba kama tunaweza kuimplement hizi vitu direct katika uwanja. Alafu katika swala la FGM naloweza kuongelea ni kuwa serikali iweze kuwajibika katika majukumu yake. Kwa sababu unapata hela nyingi ama hela nyingi zinatoka katika wafadhili, Zenye zinaimplement hizi project katika mashinani. Sasa tunaomba serikali izidi kuingia katika mashinani, na iweze ku increase location ya hela hizi. Naam, ni hayo tu kutoka kwa, kwa vijana hapa Mombasa wakizungumzia kongamano ambalo linaendelea kule jijini Nairobi. Kwenu studio. Asante kabisa Amina Chombo ambaye eh, alikutana na vijana hao na kuzungumza nao katika barazani hiyo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA na kama ilivyo kawaida Uh, moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki, Harrison Kamau. Sasa kuna kabla ya muziki wenyewe, <laughs> John Cena <Cena> amefanya nini? <laughs> John Cena <Cena laughs> namjua mimi i ni mwanamieleka nini, mekua tena kwenye mitandao ya kijamii. Tusikilize ngoma, alafu tutakuja ku kueleza sasa. Ngoma ngoma yenyewe John Cena inaitwa Sho Madjozi, kutoka kutoka Afrika Kusini. Kutoka Afrika Kusini kusini Sho Madjozi kutoka Afrika Kusini. Haya, tuende mambo Like like cool to to... Not... Like John... Aya, basi ni binti huyu kutoka kijiji kimoja, e ama eneo moja inaitwa Limpopo nchini Afrika Kusini, na hapa anaimba wimbo wa John Cena. Lakini story ya wimbo huu ni kwamba anamwimbia kijana mmoja ambaye yeye binti alimpenda, na kijana akawa kama vile anajifanya hamuoni huyo binti, so binti akasema mm -hmm, unajifanya unioni mimi kama vile ni John Cena unajua. Oh, John, John Cena yule mwana mieleka mwana mieleka wa hapa Marekani, akisema unioni. Ah eh, sasa akatumia mfano eh, wa John Cena eh, eh, lakini pia kuna video ama kuna kipindi cha televisheni ambacho nimekiona nafikiri kwenye mitandao tu cha hapa Marekani cha Kelly Clark. Ilikuwaje kwamba dada huyu wa uh, Afrika Kusini akajipata Marekani mara yuko kwenye kipindi cha televisheni na wakakutana na John Cena ilikuwaje? inaonekana ni kwamba baada ya wimbo huu kutoka, ulitembea sana duniani ukamfikia mm -hmm. mpaka huyu mwanamieleka wa hapa Marekani, John Cena mm -hmm. kwa hiyo yeye akaposti kwenye page yake ya Instagram picha ya huyu dada huyu. Show mm -hmm. majozi mm -hmm. Kwa hiyo inaonekana uh, yule ambaye anaandaa kipindi cha uh, Kelly Clark wakamtafuta eh, na ukumleta mpaka hapa Marekani na kufanya naye mahojiano mm -hmm. Lakini sasa wakamwambia, bwana, imekuwaje unaimba John Cena? Ndo akatoa stori yote na wakamwambia, basi tufanye onyesho eh, imba wimbo wako hapahapa wa mara, John Cena wa ukweli akatokea pale sasa hidi hmm. ya we, unajua na unaelewa mambo haya ya, ya, ya burudani hmm. kwa kweli, unaona kama huenda kukawa kuna mwamko mpya sasa wa wanamziki kujihusisha na watu maarufu pia, ambayo labda watawapa kiki. Maanake unaona tu jina John Cena limeesha mpeleka dada hiyo. Ipo na watu kweli wanataka kiki, lakini wakati mwingine unajua kiki inabidi ije naturali, yani kialisia Sasa hii inaonekana ikagonga mwamba pia eh, eh, na watu wanajiuliza binti huyu wa Afrika Kusini ni kwaje anaimba Kiswahili. Sasa inakuaje tena kwa kweli? Uh, hii historia inasema kwamba aliwahi kuishi nchini Tanzania na anaongea Kiswahili vizuri kabisa, hakuwahi kuishi kidogo Kenya. Ah, sasa jamani, ndio ndio atakuwa yale ya mlima Kilimanjaro tena. Sura inakaa kama Mkenya Mkenya hivi. Lakini tuelekee huko, tuelekee nchini Kenya ambapo kijana Anthony naye anazungumzia kwamba ameshamaliza shule, amemaliza chuo kikuu kwa muda mrefu, ajira hamna, lakini anasema kwamba kwake anaona labda hongo inaathiri vijana wanavyopata ajira. Hebu tusikie. Kama huna kazi mambo yatakwendaje? Nimesomea taaluma ya wanahabari katika chuo kikuu cha Moi, nimesomea pia kompyuta IT. Mambo ya kutafuta kazi Kenya imekuwa ngumu sana. Kama mimi kibinafsi nili weza kuhitimu katika mambo ya utangazaji mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Kupata ajira imekuwa ngumu. Kampuni zingine zile zimetengeza ile kitu inaitwa portal, ukitaka kuapply kwa hiyo kazi ni lazima ukuwe unajua portal ya hiyo kampuni haujui hata hiyo pothole. Kwa hivyo, kibinafsi nitasema kwamba kumekuwa na changamoto nyingi sana, kama mimi vile, kutafuta ajira imekuwa ngumu. Katika hizo kampuni lazima uwe na mtu wako, ambayo mara nyingi hapa Kenya wanajulikana kama godfather. Hata kazi zingine zinapoweza ku advertised ni kazi pia ukarani, huu ni kazi ambayo unaweza tu kuifanya lakini utapata kwamba ukituma maombi yako yanakataliwa, ama usipate majibu, na uje upate kwamba kuna mtu mwingine aliweza kupata kazi hiyo. Kwa hivyo inakuwa ni vigumu kidogo kwa Wakenya ambao hawajiwezi kufanya kazi hii, ili kuweza kupata mapato yao mara nyingi, maana ikiwa kazi mtu atakuwa akiifanya wewe kama mtu ambaye uko kando, utaelewa kama mtu huyu anahitimu ama hajahitimu, jinsi atafanya kazi hiyo. Dhana pia kwamba ni lazima tukuwe na wale watu ambao wanatuongoza, watushike mkono kuhakikisha kwamba tumepata kazi hizi. Wewe ambaye ni mlala hoi, imekuwa ngumu kabisa kufika kule. Nishawahiambiwa peupe, uko na nini kuwa na nini, katika lugha ya Kenya ni chai, kutoa chai kidogo. Sikuwa nayo chai na sikujua mtu hapo mahali, kwa hivyo ikakuwa nimepoteza ajira Hongo, na hiyo ni kila mtu anaelewa, chai inamaanisha hongo ilikuweza kupata ajira. Sidhani kwamba hiyo ni suluhu, maanake pia Marekani haikujengwa kwa siku moja. Ni walewale wananchi wa Marekani waliweza kuamua kwamba Marekani itabadilika na wakabadilika, na ulimwengu ungependa kujua. Lakini wale vijana wangu wenzangu, nawaambia kwamba wasikate tamaa kabisa. Haya basi, msikate tamaa kabisa, licha ya kwamba ajira haipatikani, kuna hali ya kujituma. Lakini hapa studioni napotazama upande wa pili nawamuona Sande Shomari ameshaingia tayari, na ninaona ni wakati wa mambo ama baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Kuna video ambayo imekuwa ikitembea kwelikweli kwenye mitandao ya kijamii kutoka Tanzania ya wasanii ama wacheza filamu. Hebu tueleze vizuri Sande na Idi, mambo haya ni yapi tunayoyaona? Labda tuwaeleze watu ambao hawafahamu nini kinachoendelea. Asante uh, sana, sana Harrison Kamao HK Mzee wa kazi, mzee wa kazi. Eh, huyu ni mzee wa kazi sana eh, kwenye ma, ukiwa, mtandao, um. sa, kabla hujaenda mbele, ukiwa ukiwa maeneo fulani um. Huyu anaweza kumuita mzee wa mbilinge, mbilinge <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> usijali kama tutakuelezea. Usijali ah, twende mambo, twende kwenye mambo. Kwanza ni kwamba eh, Kamao, kinachoendelea ni kwamba baada ya ugomvi mkubwa kati ya msanii wa Tanzania wa vichekesho na bongo movie kuna msanii anaitwa Aisha Exavery Anastasia Exavery maarufu kama Ebitoke. Mm -hmm. Yeye anafahamika sana katika vichekesho mm -hmm. Sasa alikuwa na ishu na msanii mwingine wa bongo movie anaitwa Mlela mm -hmm. Kilichotokea hapa ni kwamba hawa watu walikuwa wanacheza filamu pamoja mm -hmm. Sasa Mlela akaenda kutangaza movie yake mpya katika series ambayo inatoka inaitwa Kauli. Sasa wakati anatangaza ya movie yake hiyo mpya ya series kwenye vyombo vya habari, Ebitoke aliingia pale kama mvua au kama simba alijeruhiwa. mm -hmm. Akaenda moja kamrukia, kwa moja akamrukia mwanamke alikuwa pembeni ya Mlela. mm -hmm. akidai kwamba huyu mwanamke anamwingilia kwenye mapenzi yake akamvuta mpaka wigi. Ile video ilitambaa sana abi, kwenye mtandao wa kijamii. Unataka kusema Abitoke alikuwa ni mpenzi wa Mlela? Ndivyo anavyodai, okay. <laughs> lakini Mlela mwenyewe mm -hmm. akasema hayo mambo yalishaisha long time, yeye anachojua ni kwamba walikuwa tu watu ambao wanahusiana kwenye mambo ya kazi za filamu, lakini kila mtu ana mahusiano yake pembeni mm -mm, sasa ndio usiende mbali lakini akagusia kwamba mnapofanya kazi kuna mambo yanatokea <laughs> sasa huwezi kujua mambo <laughs> gani yametokea <we> <laughs> <laughs> Sasa, hali ya buuta, ni sasa, ile ilileta ilileta msisimko mkubwa sana kwenye mitandao, lakini baada ya hapo sasa leo tena ameenda kuujiwa yule Bitoke baada ya haya mambo kutokea, mm, hiyo video mm, inaendelea kusambaa kwenye mitandao hmeye mm, Bitoke akasema kwamba ametangaza vita na huyu bwana anaitwa Mlela, akimwita ni Mario na arudishe nini fedha zake, akidai kwamba ametumia pesa zake nyingi sana kwa huyu jamaa. Ah, kwa hivyo imekuwa ni drama. Yaani sasa amesema anampa wiki hii. Afanye nini? Eh, amempa na muda wiki moja tu arudishe pesa yake. Huyo Mlela arudishe pesa otherwise au masivyo ama sivyo atamwonyesha cha mtema kuni. Na Mlela amesema chochote? Pengine amezungumza na binti yule mwingine aliyeshambuliwa. Binti aliyeshambuliwa naye amezungumza aliojiwa naye akasema kwamba yeye ameumizwa na, na, ee, ibitoke atakachofanya ni kwamba asubiri, anasaabi toke ni mdogo sana kwake, ana uwezo wa kumshughulikia. Atamshughulikia vipi? Ajesema akauza, ataenda polisi, akasema hajasema. Mbona <laughs> bwana <laughs> <Yeah>, Idi Ligongo kwao. <laughs> eh, nimekuwa ni eh, timbwili kwelikweli, kweli kweli, lakini nachoweza kusema ni kwamba unajua, abi toke amekuwa akiigiza kama dada fulani mshamba kwenye vichekesho vyake. Sasa no, watu wanajiuliza ni kiki ama ule ushamba upo kwenye damu ama vipi? Basi mm -hmm, ndio hawa, swali bado lipo kubwa sana hivi sasa. <laughs> <laughs> tunakamilisha matangazo ya BOA, Express. mimi ni Idi Ligongo, shukrani Sandy Shomari na Harrison Kamau, asante.