Kumekucha Afrika hii hey! Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Ndwimana, na mimi hapa ni BMJ Murithi. Kwa pamoja tunakukaribisha katika matangazo ya leo Jumatano, tarehe 13 mwezi Novemba mwaka 2019 matangazo haya yanasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 104.3 FM Kigali, Rwanda, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 pamoja na tovuti yetu ya www VOA swahilicom. Kati ya yale utakayoyasikia kwa mara ya kwanza, Almashauri ya Umoja wa Ulaya imetoa kibali cha kuruhusu matumizi ya chanjo dhidi ya ebola popote pale duniani, na katika jukwaa la vijana, bondia wa Kenya Dennis Okoth aeleza ni kwa nini ameweza kufanikiwa katika mchezo huo katika mashindano ya hapa Marekani. Najua, katika hii talent natakikana. Kitu ya kwanza ni Mungu. Mungu ndio fungulisha kila jambo. Uh, ya pili ni discipline na kukuwa patient. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, lakini kabla ya kupata taarifa zingine kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha BMJ Mridhi akusomei habari za dunia. Vuguvugu linaloongoza nchini Sudan jana lilimfungulia mashtaka mapya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Omar Al Bashir pamoja na baadhi wa wasaidizi ya wasaidizi wake. Mashtaka hayo mapya yanamshutumu kwa kupanga njama ya mapinduzi ya mwaka wa 1989 yaliyopelekea yeye kuingia mamlakani. Bashir ambaye alikuwa brigedia wa jeshi wakati huo aliingia madarakani kufuatia mapinduzi yaliyoungwa mkono na Waislamu na kumwondoa waziri mkuu wa wakati huo Sadiq Al-Mahdi. Lakini Bashir mwenyewe aling'olewa mamlakani na jeshi mnamo mwezi Aprili mwaka huu baada ya miezi kadhaa ya maandamano ya kitaifa dhidi ya utawala wake wa miongo mitatu wa kutumia nguvu. Kiongozi huyo wa zamani amekuwa kwenye jela tangu wakati huo. Hati ya kukamatwa na marufuku ya kusafiri pia zilitolewa dhidi ya Bashir na washirika wake kama vile Nafa Ali Nafa Ali Osman Taha na Ibrahim Al Sanusi. Hati ya kukamatwa pia imetolewa dhidi ya Ali Al Haji, kiongozi mwandamizi katika utawala wa Bashir. Kama Bashir, Nafa na Taha tayari wapo gerezani wakati Sanusi na Haji wakiwa bado wako huru. Chanzo katika ofisi ya mwendesha mashtaka kilithibitisha kwa AFP kwamba vibali vipya vilitolewa vya kukamatwa kwa Bashir na wasaidizi wake. Bashir pia anatafutwa na mahakama ya makosa ya jinai yenye makao yake huko The Hague, Uholanzi, kwa mauaji ya kimbari, uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu kwa jukumu lake katika vita huko Darfur. Hivi sasa yuko mashakani katika koti ya Sudan kwa kupata pesa za kigeni na kuzitumia. Raia mmoja wa Marekani ambaye anatuhumiwa kwamba ni mpiganaji wa kundi la kigaidi la Islamic State amekwama kwenye eneo lisilomilikiwa na yeyote kwenye mpaka wa Uturuki na Ugiriki baada ya kufukuzwa na Ankara. Shirika la habari la Demiroren News limemtambulisha mtu huyo kama Mohamed Darwis ambaye ni raia wa Marekani aliyetokea Jordan. Maafisa wa serikali ya Uturuki waliliambia shirika la habari la AFP kwamba Mohamed alikaa, ama alikataa kurejeshwa hapa Marekani na badala yake akasema apelekwe Ugiriki hata hivyo, serikali ya Ugiriki pia imekataa kumpokea Muhamed. Ni mmoja wa watu ambao walifukuzwa na Uturuki Jumatatu wiki hii, ikiwa ni pamoja na raia mmoja wa Denmark wakituhumiwa kwamba walishirikiana na ISIS e, wakati wa makabiliano katika eneo la mpaka wa Uturuki na Siria. Msemaji wa serikali ya Uturuki alisema jana kwamba baadaye raia wengine tisa wa Ujerumani na kumi, uh, kumi na mmoja kutoka Ufaransa watarudishwa nchini mwao. Hatua hiyo imejiri wiki chache tu baada ya waziri wa usalama wa Uturuki kusema kwamba nchi yake sio mgahawa kwa wapiganaji wa Islamic State kuendelea kustarehe. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kwa wakati mmoja alinukuliwa akisema kwamba takriban wapiganaji wa Islamic State 2500 wako katika jela e, katika taifa hilo na Rwanda jana ilikabidhi viongozi wa Uganda miili ya raia wawili wa Uganda waliouawa na polisi wa Rwanda siku ya Jumapili. Rwanda inadai watu hao walivuka mpaka kinyume cha sheria wakiwa na bidhaa za magendo na walikataa kutii amri ya polisi wanaolinda usalama wa mpakani. Uganda imeomba kwa upande wake kufanyika uchunguzi wa pamoja kuhusu mauaji hayo na wahusika wawajibishwe. Ripoti kamili na Patrick Nduimana. Hafla ya kukabidhi miwili ya watu hao ilifanyika kwenye kituo cha mpakani cha Buziba katika wilaya ya Nyagatare kaskazini mwa Rwanda. Viongozi wa Rwanda wanasema raia hao wa Uganda walikamatwa na polisi Jumapili asubuhi wakiingia Rwanda kupitia njia ya chochoroni Mkuu wa wilaya ya Nyagatare, Claudian Mushabe, anasema watu hao walijitahidi kupenya na kupambana na afisa wa polisi, na baadaye afisa wa polisi waliwapiga risasi katika hali ya kujihami. Uganda kwa upande wake imelani mauaji raia wake na imepinga maelezo yaliyotolewa na viongozi wa Rwanda. Msemaji wa serikali Ofono Opondo anasema hakuna kinachoweza kuhalalisha kitendo hicho kiovu cha wafanyakazi wa usalama wa Rwanda dhidi ya raia wasiokuwa na silaha. Ameongeza kuwa serikali yake iliwaandikia barua viongozi wa Rwanda ikiwaomba kuundwe tume ya mseto ambayo itafanya uchunguzi kuhusu tukio hilo ili wahusika wachukuliwe hatua za kisheria. Hayo yakiarifiwa, mkutano wa kusuluhisha mzozo kati ya nchi hizo mbili ambao ulikuwa ufanyike leo mjini Kampala umeahirishwa hadi Jumatatu ijayo, tarehe 18 Novemba. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Aliyekuwa rais wa Bolivia Evo Morales aliwasili jana Jumanne nchini Mexico, ambapo amepewa hifadhi ya kisiasa. Waziri wa mambo ya nje wa Boliv Bolivia alichapisha picha ya Morales kwenye mtandao wa Twitter akiwa kwenye ndege ya jeshi la Mexico, akiwa amewekelea bendera ya Mexico kwenye paja lake wakati alipoondoka alipoondoka mjini La Paz Jumatatu usiku. Morales aliomba hifadhi huko Mexico saa chache baada ya kujiuzulu ghafla siku ya Jumapili, kutoka kufuatia au kufuatia maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita. Serikali ya Marekani imepongeza hatua ya kujiuzulu kwa Morales, inakataa madai ya nchi kadhaa, kutia ndani Mexico, kwamba ililazimishwa kwa mapinduzi kupitia taarifa. Rais Trump alisema kuondoka kwa Morales ni wakati muhimu wa kwa demokrasia katika eneo hilo. Taarifa ya White House iliongeza kwamba matukio nchini Bolivia ni ujumbe mkali kwa serikali zisizohalali huko Venezuela na Nicaragua kwamba demokrasia na matakwa ya watu mwishowe vitashinda na Ujerumani imetoa msaada wa dola milioni kumi za Marekani kwa mpango wa chakula ulimwenguni wa Umoja wa Mataifa, WFP, kusaidia jamii zinazokabiliwa na hali ngumu nchini Sudani Kusini kutokana na mafuriko katika sehemu mbalimbali nchini humo. Afisa mmoja wa WFP ambaye alitembelea mji wa Pibor ameyataja mafuriko hayo kama hali ya dharura na kusema kwamba hatua za haraka zinahitaji kuchukuliwa. Mkurugenzi wa kitaifa wa WFP wa kusini mwa eh, Sudan, Hath Hollingworth alisema mchango huo wa Ujerumani utasaidia pakubwa kupunguza kiasi cha misaada inayohitajika na Umoja wa Mataifa katika kukabiliana na janga hilo. Shirika la Chakula Duniani linasema kiasi cha dola milioni 40 kinahitajika kwa haraka ili kukabiliana na hali hiyo kwa kipindi cha miezi mitatu. Mvua kubwa iliyoanza mnamo mwezi Julai mwaka huu imesababisha mafuriko ambayo yamebeba maelfu ya nyumba na mimea na kuwalazimisha karibu watu milioni moja kuhama makwao. Umoja wa Mataifa ulisema katika taarifa wiki iliyopita kwamba unahitaji dola milioni 61 kuokoa maisha na kuhakikisha kwamba kuna mwendelezo wa kukabiliana na waathiriwa uh, au athari za mafuriko huko Sudani Kusini. <mulia> na baada ya kusikiliza awamu ya kwanza ya habari za dunia, mnamwomba BMJ Muridhi atufahamishe habari iliyopewa uzito wa juu katika matangazo ya kumekucha kucha Afrika Leo. Patrick, habari tuliyoipa uzito wa juu naona ni kutoka huko nchini Kenya, ambako wiki hii Kenya ni mwenyeji wa kongamano la Umoja wa Mataifa kuhusu ongezeko la watu na maendeleo. Zaidi ya wajumbe elfu sita kutoka mataifa 160 s wakiwemo viongozi wa serikali na maraisi wanashiriki kongamano hilo la siku tatu ambalo limezinduliwa rasmi mjini Nairobi jana Jumanne. Kikao hicho kitajadili maswala ya haki za afya ya uzazi, kukomesha uhalifu wa kijinsia na maendeleo ya kudumu. Patrick Ndwimana, basi ni wewe ambaye unatuletea ripoti hii ambayo imetayarishwa na Rael Ombuor akiwa Nairobi mkutano huo unaofanyika mjini Nairobi tangu jana unafuatia mwengine uliofanyika mjini Kairo miaka 25 iliyopita. Binti wa malkia wa Denmark, Princess Mary, mmoja wa wasimamizi wa mkutano huo, amesisitiza umuhimu wa kongamano hilo. I think we can all agree that ICPD was a turning point hapa anasema nadhani sote tunaweza kukubaliana kwamba mkutano wa kwanza kuhusu ongezeko la raia na maendeleo ilikuwa hatua muhimu katika historia ya ulimwengu. Mjini Cairo, dunia ilielezea sera mpya kuhusu uhusiano kati ya raia, maendeleo na ustawi wa mtu binafsi wawezesha wanawake na kukidhi mahitaji ya watu kielimu na kiafya, pamoja na afya ya kijinsia na uzazi, vyote ni muhimu kwa maendeleo ya mtu binafsi na usawa wa maendeleo. Mkutano huo una dhamira ya kutathmini hatua iliyopigwa tangu uzinduzi wa mpango wa utekelezaji uliofanyika mjini Cairo mwaka 1994. Zaidi ya nchi 150 zilisaini mpango huo ambao uliapa kipaumbele masuala ya uwezeshaji wa wanawake, heshima ya kila mtu na haki za binadamu, na haki kwa familia kufanya uzazi wa mpango kama msingi wa maendeleo. Katika kikao cha jana, marais na viongozi wa serikali walielezea sera na ahadi za nchi zao kuhusu usawa wa jinsia, afya ya kijinsia na uzazi. Rais Uhuru Kenyatta aliahidi kutokomeza tabia ya ukeketaji wa wanawake ifikapo mwaka 2022. Rais huyo pia alikuwa miongoni mwa viongozi wa kiafrika waliotoa wito wa kukomesha ndoa za utotoni. Naamini sote tutakubaliana kutokomeza ndoa za utotoni. Idadi ya wasichana wenye umri ulio kati ya miaka 20 na 25 walioolewa kabla ya kuadhimisha miaka 18 ya kuzaliwa ilipunguka kutoka asilimia 34 mwaka wa 1994 hadi asilimia 25 mwaka huu, lakini idadi ya watoto wa kike wenye umri wa miaka chini ya 18 ambao wanakabiliwa na ndoa za utotoni inakadiriwa kuwa sawa na milioni 10 na laki tatu mwaka huu wa 2019. Ndoa za utotoni, afya ya kijinsia na uzazi wa mpango ni masuala yanayozusha utata katika mataifa ya Afrika ambapo kuna mgongano kati ya mila na kampeni za kutetea haki za watu binafsi. Katika baadhi ya nchi kama Kenya, sheria zinazopiga marufuku utoaji wa mimba zinahatarisha afya ya wanawake, kusababisha vifo na utoaji mimba kisiri na kutupa maiti za watoto wachanga barabarani. Kwa kufikia malengo hayo, kongamano la mjini Nairobi kuhusu ongezeko la watu na maendeleo linatarajia kutoa ahadi za msaada wa kifedha, lakini itachukua zaidi ya pesa na kuongea ili kuona baadhi ya mataifa ya Kiafrika yakitunga sheria na utaratibu juu ya usawa wa kijinsia, afya ya kijinsia na uzazi. Tunaendelea na habari za dunia. Mahakama ya juu ya Umoja wa Ulaya imeamuru kwamba bidhaa zinazozalishwa au kutengenezwa katika maeneo yanayokaliwa na Israeli ni lazima ziwe na vibandiko vinavyoeleza hayo iwapo vitauzwa katika Jumuiya ya Ulaya. Mahakama hiyo ya Haki ya Ulaya yenye ya makao yake mjini Luxembourg ilisema bidhaa zilizotengenezwa katika maeneo hayo yaliyokaliwa na Israeli haziwezi kuandikwa tu imetengenezwa nchini Israeli. Lakini punde tu baada ya uamuzi huo, Israeli ilipinga hatua hiyo ikisema ilionyesha, au umoja wa Ulaya ulionyesha kwamba uh, ulikuwa na misimamo miwili tofauti, huku ukibagua Israeli. Jumuiya ya Ulaya kwa jumla imekuwa ikipinga hatua ya Israeli ya kukalia maeneo hayo huku ikisema ni haramu chini ya sheria za kimataifa. Matangazo haya ya kumekucha Afrika yaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. BMJ Muridhi, kuna ripoti nyingine muhimu kuhusu chanjo ya Ebola bila shaka Patrick, na ni kwamba kufuatia hatua ya almashauri ya Umoja wa Ulaya kuidhinisha matumizi ya chanjo dhidi ya ugonjwa huo wa Ebola wiki hii, shirika la afya duniani sasa WHO linasema hiyo ni hatua muhimu kwa kuboresha afya duniani na katika vita dhidi ya ugonjwa huo unaoua watu wengi. Sasa hapa ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika mjini Geneva, Lisa Schlein, inasomwa na Patrick Ndwimana. Ni mara ya kwanza kabisa kwa halmashauri ya Umoja wa Ulaya kutoa kibali cha kuruhusu matumizi ya chanjo dhidi ya Ebola pahali popote duniani. Hatua itakayofuata ni ukaguzi utakayofanywa na shirika la afya duniani kuchunguza iwapo chanjo hiyo inatimiza masharti na inatibu msemaji wa WHO christian lind may ameiambia sauti ya amerika kwamba hatua kubwa imepigwa katika kuboresha afya ya umma hii itaharakisha katika siku zijazo mchakato wa kupata kibali cha kutengeneza chanjo kupata chanjo hiyo kwa wingi kila tunapohitaji au kabla ya ebola kulipuka na hivyo kutoa chanjo kwa watumishi wa afya na wahudumu wengine ili wawe tayari kwa kupambana na ebola ikiwa kwenye ngazi ya jaribio. Chanjo hiyo ilitumiwa na inaendelea kutumiwa kudhibiti ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ilitumiwa kwa kukinga zaidi ya watu laki mbili na elfu hamsini katika jimbo la Ituri na majimbo mengine ya Kivu Kaskazini. Lin Mayer anasema WHO imekwisha andaa mkakati wa kuharakisha shughuli ya ukaguzi na utoaji kibali kwa chanjo yenyewe. Hii itapelekea WHO kutuma haraka chanjo hiyo katika nchi ambazo ziko katika hatari ya maambukizi ya Ebola. Hii ina maana gani kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Kwa sasa hakuna kitakachobadilika, sababu kadri chanjo zinavyopatikana zitatumiwa. Habari nzuri ni kwamba chanjo imepata idhini na itaanza kukaguliwa, Lindmeier amesema. Kutakuwa na mahitaji mengi ya chanjo dhidi ya Ebola katika miaka ijayo. Ameeleza kuwa WHO inafanya kazi na washirika wake kama Gavi, Vaccine Alliance na shirika la Umoja Mataifa inalohudumia watoto UNICEF na washirika wengine ili kubuni mpango mpana wa kutoa chanjo na kuweza kukidhi mahitaji ya chanjo dhidi ya Ebola na kuhakikisha usalama wa chanjo yenyewe. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka Washington DC. Shukran sana Patrick. Na sasa wiki hii rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anatembelea Washington kukutana na Rais Donald Trump. ni mkutano huo unaonekana kama fursa ya kurekebisha mahusiano ambayo yameingia dosari kutokana na tofauti kadhaa za kisera zilizojitokeza baina ya viongozi hao wawili. Sandi Shomari anasoma ripoti yake Dorian Jones. Operesheni za kijeshi za Uturuki dhidi ya kundi la wanamgambo la Siria zinatarajiwa kuchukua ajenda ya juu ya mazungumzo hayo kati ya rais Trump na Erdogan. Uturuki inawaita wanamgambo hao kuwa ni magaidi, lakini wanamgambo hao ni washirika wakubwa wa, wa, wa Marekani dhidi ya vita vyake inavyoongoza na wanamgambo wa kundi la Islamic State. Bunge la Marekani limetishia kuweka vikwazo kadhaa dhidi ya Uturuki na baadhi ni kwa rais Erdogan binafsi. Mkutano wa wiki hii unafanyika katika wakati muhimu kati ya mahusiano ya washirika hawa wa NATO two... kuna orodha ya changamoto kati ya nchi hizi mbili, na kwa hakika uhusiano wao haujawahi kuwa mbaya kama ulivyo wakati huu. Na pia kuna suala linaloendelea ambalo ni mapambano ya Uturuki ndani ya Siria na zuio la Marekani. Kile kinachotokea kwa sasa ni hali tete sana. Licha ya ongezeko la mvutano wa pande hizo mbili, maraisi hao inaonekana wamejenga uhusiano mzuri wa kikazi. Uh, mkutano summit... huo wa kihistoria utakuwa na faida kwa pande zote mbili. Ninaangalia kwa upande wa mafanikio, hii italeta suluhisho jipya na njia mpya kati ya pande hizo mbili. Lakini baadhi ya wachambuzi wanaonya Ankara kutegemea moja kwa moja kwa Trump kusuluhisha tofauti kunaweza kuwa mkakati wa hatari. Kosa kubwa la kimkakati kwa upande wa Ankara ilikuwa ni kujenga uhusiano wote kwa kumwachia rais Trump, mtu mmoja na hasa tweet zake, na hilo ni jambo la hatari. Naweza kusema kwamba hiyo ni hatari katika uhusiano ambao una zaidi ya karne moja. Erdogan anatarajia Trump kuundwa kikwazo cha ununuzi wa ndege kubwa kuliko zote ya kijeshi iliyotengenezwa hivi karibuni ya Marekani. Trump aliweka vikwazo hivyo baada ya Ankara kununua makombora aina ya s 400 kutoka Russia. Washington ina wasiwasi juu ya ongezeko la mahusiano ya Ankara na Moscow. Anatarajiwa kutaka kununua makombora ya Patriot ya Marekani wakati wa ziara hiyo, lakini Ankara inaeleza kwamba kama ikiwa mkutano wa wiki hii na Trump hautapelekea mahusiano mapya kati yao, basi Rusia wanasubiri tu. To have the alliance... Uturuki haiwezi kuendelea kuwa na mahusiano mazuri na Marekani ikiwa vitisho hivi vitaendelea kukua. Hii haina faida. Wakati tukiangalia upande mwingine, nani mshindi wa hali hii? Rusia na China. Tayari majeshi ya Uturuki na Rusia yanashirikiana huko Siria na, na rais wa Rusia Vladimir Putin anaendelea kumfuatilia Erdogan na Putin huenda akawa anaangalia ziara ya Erdogan mjini Washington kwa ukaribu zaidi. Sande Shomari, Sauti Amerika, Washington. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na bondia bingwa wa uzani wa welter wa American Boxing Organization, Dennis Okot maarufu kama Bila Bong kutoka Kenya, ambaye kabla ya kujiunga na ngumi za kulipwa alipata medali ya fedha katika mashindano ya Olimpic kwa vijana na medali nyingine ya fedha katika michuano ya Commonwealth akiwakilisha Kenya. Na kwanza alitaka kujua jinsi gani ameweza kufikia mafanikio yake hapa Marekani akitokea Kenya. Naweza sema imekuwa changamoto kubwa sana juu. Um, kitu ya kwanza ni um, unajua katika hii talent inatakikana kitu ya kwanza ni Mungu. Mungu ndio fungulisha kila, kila, kila jambo. Uh, ya pili ni discipline na kukua patient. Kwa hivyo hizo vitu vitatu, hizo venye mimi nilikuja hapa, sio ati ni hivyo tu venye unakuja na inakuwa hivyo. Kitu ya kwanza nilipatana na coach na kocha wangu, kitu ya kwanza aliniambia, katika hii mchuano lazima ujitolee juu pia utakutana na changamoto mingi sana, utakutana na mabaya na mazuri, lakini ina, ina, ina, ina inadepend venye we mwenyewe ume, ume accept. So venye aliniambia hivyo, nikaona basi hivyo, na nikaona pia katika gym pia nikakuta pia watu wenyewe wamejitolea, wame pia, kuna machampion ametoa wa champion wengi sana gym. Nikaona okay, kama naweza fanya zoezi na na champion, why not me? Akaambia champion too yes. So hapo ndio nilipata changamoto na nikasema okay. Kocha akanipenda sana gym, akaniambia okay, my son you do it so hapo ndio sasa tukaanza machuano, tukaenda pigana machuano. Mimi sikubagua mtu ni nani ama mtu ni harufu uh, aina gani ama yukona, yuko na yuko levo gani. Mi nilikubali kila mtu, mi nitacheza naye kulingana na venye na, na pambano lako ambalo weza kuchukua huu mkanda. Mpinzani wako alikuwa anaonekana ni mtu mwenye uwezo mkubwa sana, na hata watu walikuwa kukutazama, e, wachambuzi walikuwa wanazungumza kwamba wanakujua wewe kwa uwezo wa kupiga ngumi zenye uzito. Jeb yako inaogopwa sana, hasa ya left hook ya kushoto. Sasa pengine uligundua vipi pale njia changamoto yako uliweza kufanikiwa mpaka kushinda lemoja kwa knockout? Wengi wanauliza, je, ilikuwa ulitegemea ule jamaa utamshinda kwa knockout? Ilikuwa ni bahati ulitokea tu, au ulifanyaje mpaka kumfikia ule ushindi katika mechi kama ile? Unajua, katika kitu tunasema tuna, tuna, tuna, tuna, tuna sema, katika boxing, kwenye zoezi kama uko kwenye zoezi pale, kitu ya kwanza, si tuna trenia vitu mingi sana na katika vitu mingi, sio ya kwamba kila mtu kila mtu anakuja kushoo ile kitu ambayo anayo ile ambayo amewakia hard. Lakini kulingana na hiyo fight, mi nil, nil, uh, nilitrenia sana juu nilijua huu jamani southpaw na akona spidi ya mkono na timing. Timing ina inazidisha wote timing inaweza, ukiwa na time mzuri, timing mzuri unaweza control mtu ana speed, na unaweza kontrol unaweza kontrol mtu mtu ambaye ana fight juu timing. So kulingana na venye mi niliweka raund zangu katika raund nane, mi niliweka raund tatu, mi nikaweka raund ya kwanza, nitamsoma ya pili nitamwona na nimwonyeshe kidogo, na nitakuwa niko naye timing yake nione ana, ana, ana, ana, yani anapiga punch gani, venye niliona anatumia um, jab yake sana. So mi nikaona ok. So, sasa nitakanyaga na nitamtim tu eh. So timing yangu tu ndio ilikuwa. Umetetea mkanda mara moja New York yeah. Halikuwa halikuwa pamalo rahisi mm. Tueleze jinsi ulivyoona uzoefu wako ulivyoweza kupambana la kutetea mkanda mm. Unajua, naweza sema pia ni God time juu unajua pia God time, time ya Mungu ikifika, hakuna mtu yule anaweza simamisha hata yeah. yeah. yeah. we mwenyewe huwezi jua juu mi nakumbuka tumeletewa tumelete barua na coach katika gym, imebaki two weeks uh, Two weeks before fight ambapo tulikuwa hatujawakia vitu mingi sana uh, katika gym tunaambiwa tunafaa tu defend bell, na kocha aliniambia kuna usijali, kulingana na venye hii fight ulicheza ile mchuano ya kwanza, kuna vitu inafaa tubadilishe, kwa hivyo tuna change tact, uh, tactics so after that tukasema hiyo ndio kitu ambao tulikuwa nao kwa boda, angalau hatu kuchukua mrefu sana, mm. But na ile kitu tulichenji kidogo, pia walitupatia wiki mbili tu kudefend. Na katika wiki mbili ukaweza kupata ushindi, unaendelea kushikilia mkanda wako. Sawa, yale yanayokuja mbele yako, sasa, yako sasa tuambie ni yapi mpango yako mbeleni? Unataka kuishia abo, unataka kwenda WBC, unataka kwenda IBF wapi hasa, nataka niende ya WBC, WBC junior hiyo uh, sahii kama uh, ndio tun, sahii tunawakia tuna very soon kitu nzuri inakuja, eh, kwa hivyo sasa ni ile tu sisi kukua kwa kamp na kutia zoezi. Sawa, na kitu ambacho unaweza ukasema umejifunza tofauti ya wewe ambayo umepigana Kenya, umepigana hapa Marekani, ipo tofauti gani? Unajua, hapa Amerika kuna tofauti kubwa sana kulingana na venye hapa ndio kila all world everybody wanafight na Amerika, so hapa uh, ndio kama kuna changamoto tele juu hapa ndio imebeba mafaita wote ya world mzima na hapa ndio ukishinda unaonekana yenyewe wewe ni bondia juu kulingana na venye um, Boxing in America iko high level, so venye mi nilikuja hapa na pia ni ile ni ile ile pia experience ya amecha nilikuwa nayo juu nimekuwa katika amecha muda mrefu sana, so nikakuwa katika amecha. So venye nilikuja hapa ilikuwa easy, imenisaidia sana. Tunakamilisha matangazo yetu kwa muktasari wa habari. Moto mkubwa uliteketeza hospitali ya zamani zaidi mjini katika mji wa bandari wa Kenya wa Mombasa jana Jumanne, na kulazimu kuhamishwa kwa wagonjwa takriban mia moja. Hayo ni kwa mujibu wa polisi na shirika la Msalaba Mwekundu tawi la Kenya na vuguvugu linaloongozwa nchini Sudan jana linaloongoza lilimfungulia mashtaka mapya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Omar Al Bashir. Mwisho kabisa wa matangazo ya Kumekucha Afrika, kutoka Washington DC, Patrick Ndwimana na mwenzangu BMJ Muridhi na mwelekezi wetu Diodonetu Bahiro, kwa pamoja tunakuwageni tukiwatakia siku njema.